เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 21:11:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  >> ขอคำปรึกษาหน่อยครับ <<
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน >> ขอคำปรึกษาหน่อยครับ <<  (อ่าน 969 ครั้ง)
>> A.P.COMPUTER <<
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

เธอทำให้ฉันรู้และเข้าใจคำว่าสองเรา

« เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2011, 22:08:04 »

พอดีที่บ้านมีย่าอยู่ครับ (เป็นแม่ของพ่อตาแหละครับ)

แกสติไม่ค่อยดี ชอบออกจากบ้าน ลักษณะของแก แกจะเดินหลังค่อม เข็นรถเข็นขันเล็กๆ
เดินไปเดินมาแถวๆ ในเมืองบ้านเรา โดยไม่กลับบ้าน เพราะเวลาแกอยู่บ้าน แกจะหาว่าคนในบ้านขโมยของแก
แล้วก็จะไปโทษคนนั้นคนนี้ว่าเป็นคนเอาไป แต่สุดท้ายก็ไม่มีใครเอาไป พ่อก็จะบ่นให้แต่ (ตามประสาลูกกับแม่)
แต่พ่อไม่เคยทำอะไรแกนะคับ นอกจากบ่นกับแกว่าใครจะเอาของแกไป เพราะแกจะเก็บของเองลืมเอง
บางทีตากผ้าไว้ใต้ถุนบ้าน แล้วก็ลืม ไปหาผ้าในห้องก็หาว่าหลานเอาของแกไป ทั้งๆ ที่ก็ตากอยู่ใต้ถุนบ้าน
วันดีคืนดี แกก็หาว่าพ่อตี ว่าพ่อทำร้าย ทั้งๆ ที่คนในบ้านไม่เคยมีใครคิดทำร้ายแกเลย ที่บ้านห้องนอนแกก็มี
โดยที่ไม่มีใครไปยุ่งห้องแกเลย กับข้าวก็มีให้กิน อะไรทุกอย่างในบ้านมีหมด แต่แกชอบออกจากบ้าน ไปหลายๆ วัน
แล้วก็จะมีมูลนิธิ เขาเห็นแก ก็จะเอามาส่งบ้าน ไม่ใช่ว่าพวกเราไม่ตามนะคับ ไปตามแล้วแกไม่ยอมกลับ
จนต้องเดือนร้อนมูลนิธิ เขาเอามาส่งที่บ้าน ถ้าใครถามแกว่าบ้านแกอยู่ที่ไหน แกก็จะว่าไม่มีบ้านอยู่
ทั้งๆ ที่บ้านเขาไม่ได้กีดกันอะไรเลย ผมละกลุ้มใจเลย ตอนมาอยู่บ้านนี้ใหม่ๆ ก็สงสารแก ผมยังว่าพ่อตา กับแฟนผม เลย
ว่าทำไมพูดกับย่า แรงจัง จนอยู่นานยิ่งรู้ครับ ตอนนี้ได้แต่เซ็ง เพราะครอบครัวเป็นคนขายของกันครับ
พ่อก็ขายขนม ส่วนผมก็มีธุรกิจ อย่างที่รู้ๆ กัน ตอนนี้ผมกลุ้มใจมาก ไม่รู้จะทำอย่างไร
อยากจะรู้ว่าแบบนี้ เราควรทำอย่างไรคับ ส่งแกไปอยู่ที่สถานสงเคราะห์ จะบาปไหม เพราะถ้าเอามาอยู่บ้าน
วันสองวันแกก็ออกบ้านอีกละ

ใครก็ได้ช่วยหาทางออกทีครับ ผมสาบานได้เลยว่าบ้านนี้ไม่มีใครคิดทำร้ายอะไรแกเลย พวกผมซื้อขนมอะไรมาก็แบ่งให้กินตลอด
มีอะไรก็กินเหมือนกัน แต่แกทำตัวแบบนี้ ผมละก็กลัวเหมือนกันครับ นอนไปทั่ว ตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่านอนที่ไหน
วันนี้มูลนิธิ เขาก็มาบอก

ใครก็ได้ให้ความคิดเห็นหน่อยครับ หรือใครจะพอรู้จัก ใครที่ทำงานเกี่ยวกับเรื่องนี้ ช่วยเข้ามาหาผมหน่อยละกันคับ
ผมแค่อยากหาทางออก ดีกว่าปล่อยแกเร่ร่อนไปอย่างนี้

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

นาย อภิชิต เรือนศรี
เอพีคอมพิวเตอร์
423/7 หมู่21 ต.รอบเวียง
อ.เมือง จ.เชียงราย
โทร 083-2039960

ติดตั้งจานดาวเทียมเริ่มต้นเพียง 1,650 บาท
เลขบัญชี ธ.กรุงเทพฯ 511-031-7764 อภิชิต เรือนศ
หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2011, 22:34:31 »

เอาใจ๋จ้วยครับอ้าย...

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
หน้า: [1] พิมพ์