เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 19:46:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ปิดยอดเงินกู้(แชร์ความรู้สึกส่วนตัว)
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ปิดยอดเงินกู้(แชร์ความรู้สึกส่วนตัว)  (อ่าน 1772 ครั้ง)
phiraba
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2017, 00:58:29 »

ผมเป็นลูกค้าเงินกู้ของธนาคารสีชมพูโครงการอะไรไม่รู้จำไม่ได้ ที่ผู้กู้ต้องกู้เป็นกลุ่ม3คนและต้องค้ำประกันให้กัน วงเงิน 100,000 บาท สัญญาผ่านปุ๊บเงินจะเข้าบัญชี 100,000 บาท
แต่จะมีพนักงานมาทำเรื่องให้เราถอนเงินไปทำประกันชีวิตประมาณ 4,000 บาท (ผู้หญิงจะเสียเบี้ยถูกกว่าผู้ชายนิดหน่อย พนักงานเขาจะแจ้งก่อนแล้วแหละว่าต้องทำประกัน เหมือนบังคับให้ทำไม่งั้นสัญญาจะไม่ผ่าน **ผมเคยกู้ที่อิอ้นนะ พนักงานก็บังคับให้ทำประกันชีวิตเงินกู้ แต่อีกวันผมโทรเข้าสำนักงานใหญ่กลับแจ้งว่าไม่มีนโยบายที่จะให้ลูกค้าเงินกู้ต้องทำประกันชีวิตเงินกู้ควบคู่ไปด้วย พนักงานทำกันเองรึเปล่า ถามชื่อพนักงานด้วยนะแต่จำไม่ได้ เสร็จจึงโทรกลับมาที่ช็อปว่าผมโทรไปสำนักงานใหญ่มา พนักงานที่ทำประกันชีวิตก็บอกว่าเดี๋ยวจะทำเรื่องคืนให้ แต่จะเป็นเงินโอนนะประมาณ7-14วันได้(ทำเสียงแบบไม่พอใจ)ต้องกลับไปที่ช๊อปด้วยเพื่อทำเอกสาร ส่วนเงินประกันที่ได้คืนจะได้ไม่ครบนะครับจะหักภาษีนิดหน่อย แต่ก็ดีที่ได้คืน** สรุปกู้เงิน 100,000 บาท จะได้เงินประมาณ 96,000บาท)
ตามสัญญาการชำระเงินคืนต้องนำเงินเข้าบัญชี 2,417 บาท แล้วจะหักเงินผ่านบัญชี จำนวน 60 งวด (2,417*60=145,020)
หากผู้กู้ไม่ผิดนัดชำระเลยในปีแรก ปีต่อไปจ่ายเพียงเดือนละ 2,167 บาท ลดไป 250 บาท(2,417*12)+(2,167*48)=133,020 หากผิดนัดเดือนไหนต่อไปต้องกลับไปจ่ายเดือนละ 2,417 บาทนะ
***ผมส่งมาจนเหลืองวดสุดท้ายล่ะ จึงเข้าไปที่เคาน์เตอร์สินเชื่อถามว่า"เงินที่ผมกู้ไปงวดนี้ผมจะมาจ่ายเป็นงวดสุดท้ายแล้วครับ ยอดค้างเท่าไหร่?" พนักงานก็เช็คประวัติแล้วแจ้งยอดมาสองพันกว่าบาทค่ะ "แล้วมันมียอดอะไรเพิ่มอีกไหมครับ?" พนักงานแจ้งไม่มีแล้วค่ะชำระยอดนี้ได้เลย ผมก็เข้าไปชำระค่างวดที่เคาน์เตอร์ชำระเงินก็ถามซ้ำอีกรอบ พนักงานก็เช็คแล้วยืนยันตามยอดนี้ ผมก็ชำระไป เสร็จแล้วพนักงานบอกว่า"ชำระเงินกู้ทั้งหมดเรียบร้อยล่ะค่ะ ส่วนบัญชีนี้สามารถใช้เบิกถอนเงินได้ปกติค่ะ" จบ...เป็นไทซักที
แต่บ่าจบ ผ่านไปสองเดือนปายวันนี้มีพนักงานโทรมาแจ้งมาว่าผมมียอดค้างอยู่ 52 บาทเน้อ กรุณารีบเข้ามาชำระตวยนะค่ะ ผมก่ถามยอดหยั่งหนิ อื่ม..มันเป็นยอด..จาก...(จำบ่าได่ล่ะ) ..ค้างไว้ต้องจ่ายนะค่ะ ผมก่ไปเซ็นทรัลไปจ่ายฮื่อมันจบไปเหีย เสร็จแล้วไปถามพนักงานสินเชื่อว่าตอนวันที่ผมมาจ่ายงวดสุดท้ายหน่ะผมก่ถามเขาแล้วหนา ถามสองคนก่อนอี้เนอะว่าบ่ามียอดค้างแล้ว พนักงานว่าอ้ายต้องบอกเขาก่ะว่า"ต้องการปิดยอดบัญชีเงินกู้ครับ" ยอดมันถึงจะตรง บอกจะมาจ่ายงวดสุดท้ายทั้งหมดอี้นี่บ่าได่ อื่ม..ถ้ายังอี้ลูกค้าคนอื่นเข้าบ่าเข้าใจ๋ผิดพ่องก่ะ อ้ายเป็นคนแรกเลยครับตี่เข้ามาถามแบบนี้
อ่ออ...ผมก็เลยฮู้สึกว่าคนอื่นเปิ้นฮู้กั่นหมด ผมยังบ่าฮู้ผมเนี้ยหยั่งมา ง่าว เป็นคนง่าวเป็นคนแรกของเจียงฮายเลยเน้อ เฮ้อ...555***
นี่เป็นความฮู้สึกของผมเองบ่าได่ว่าฮื่อไค่เน้อ
ถ้าไค่จะปิดยอดเงินต่างๆ แจ้งกับพนักงานเขาดีๆหน่ะคับ จะได่บ่าเสียเวลา

bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2017, 12:05:02 »

1.พนักงานธนาคาร.คิดว่านะ ทุกคนจะผ่านการอบรมเป็นพนักงานนายหน้าขายประกันชีวิต(ขายอย่างเดียวไม่มีหน้าที่เคลม)และวินาศภัย ขึ้นตรงกับตัวแทนประกันชีวิตอีกที.เป็นนโยบายเบื้องบน
2. ไม่ปิดสมุดบัญชี จะมีค่ารักษาบัญชีราคานี้/ปี

...ก็เหมือนยื่นซองใต้โต๊ะในระบบราชการนั่นละ ม่ายงั้นโดนดึงเรื่องให้ช้าๆ ..หลายคนเจอ เป็นเรื่ิองธรรมดาไปละครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 กันยายน 2017, 12:15:06 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
yod2012
JuliustibJD
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2017, 22:50:32 »

ประเทศนี้...คนจนเป็นทาสนายทุนจนตาย  อุ้มเข้าไปสถาบันการงเินทั้งหลาย  คนจนก็เป็นทาสนายทุนต่อไปไม่ต้องลืมตาอ้าปากกันละ  เปลี่ยนแปลงลุกขึ้นได้แล้วพี่น้องงงงง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Tossapol
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2017, 21:16:30 »

"ไม่มีสถาบันการเงินใดที่เสียเปรียบลูกค้า"

Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2017, 21:33:22 »

"ไม่มีสถาบันการเงินใดที่เสียเปรียบลูกค้า"

แน่นอน
หน้า: [1] พิมพ์