เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 11:40:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  รวมพลคนใช้ GAS
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 พิมพ์
ผู้เขียน รวมพลคนใช้ GAS  (อ่าน 10304 ครั้ง)
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2011, 11:30:27 »

ใช้แก๊ส จำเป็นต้องใช้สารประเภทที่บอกว่าเคลือบวาวล์ ไหมครับ ที่เติมแบบออโตลูป
-อัตราบริโภคแก๊สของรถท่านเท่าไรกันบ้างครับ
ของผมเปรียบเทียบ 2 อย่าง
-ปกติเติม cng จะตกประมาณ 70-80 ส.ต.  /กม หรือประมาณ 14 กม/cng 1กก
-เติม lpg  จะต ก   1.50 บ./กม  หรือ 8 กม/ลิตรlpg
ขอความเห็นช่างหน่อยว่าถูกต้องไหมครับ
ราคา lpg  12 บาทกว่า คิดเป็นลิตร  แต่ถ้าเทียบเป็ฯ กก ประมาณ 19.33 บาท/กก
lpg 1 kg คิดเป๋นลิตรได้ประมาณ 1.9 ลิตร(โดยประมาณ)
อย่างเราซื้อ lpg 1 ถัง 15 กก  ราคา 290 ถ้าคิดเป็นลิตรก็จะได้28.5 ลิตร
หรือ 290/28.5 = 10
10.17 บาท/ลิตร   ท่านจะเห็นว่า ถูกลง 2 บาท 
ส่วนที่เหลือคิดเองครับ มิน่าเห็นพวกช่างเขามัดถังแก๊สบ้านติดหลังรถ ด้วยเหตุผลนี่เอง แต่ไม่แนะนำ เพราะ อตร  ได้ไม่คุ้มเสีย55
ถ้าข้อมูลผิดพลาดช่วยแนะนำด้วยครับ

LPG ขายเป็น KG ถูกกว่าจริงๆด้วย...

จากสูงสุด สู่สามัญ
เชียงรายเมืองน่าเที่ยว
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2011, 15:31:10 »

รถผมติดแก๊สมาประมาณ 3 ปีแล้วตอนนี้มีอาการ สดุดเป็นบางที่เวลาเร่งเครื่องเปลี่ยนหัวเที่ยนแล้วก็ไม่หาย รบกวนพี่น้องช่วยแน่นำหน่อยว่าทำไงให้มันเดินเรียบเหมือนเดิมครับแล้วอีกอย่างตอนนี้อืดด้วเร่งไม่ค่อยพุ่งเลย อิอิรบกวนพี่น้อยชี้แนะด้วยครับ

คำว่าดี ของคนเราไม่เท่ากัน  คำว่าสวยก็ไม่เหมือนกัน
maximum
มัธยม
**

แบบไหนที่ว่าดี บอกทีจะได้ทำ

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2011, 21:56:04 »

ขอเข้ากลุ่มด้วยคนครับ
อยากให้ในเชียงรายเรามีการรวมกลุ่มกันแบบในเวปนี้บ้างครับ
http://www.thaiagclub.com/home/index.php#1

เค้ารวมกลุ่มกันเพื่อจัดตั้งศูนย์อาสา เป็นสมาชิกของ www.ThaiAgClub.com ที่มีความสามารถในการจูนและตรวจเช็คเบื้องต้น
ที่เสียสละแรงกายแรงใจ ในการให้บริการด้านการปรับจูน และตรวจเช็คเบื้องต้น
ให้กับสมาชิกโดยไม่มีค่าใช้จ่าย

เชียงรายเราจะมีมั้ยครับ
เพื่อจะได้ปรึกษา และพูดคุยกัน เรื่อง GAS IN CAR
หยอยคุง

จำหน่าย ชุดยูนิฟอร์มสำเร็จรูป.........

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2011, 23:32:01 »

อยากให้ในเชียงรายเรามีการรวมกลุ่มกันแบบในเวปนี้บ้างครับ
http://www.thaiagclub.com/home/index.php#1

เค้ารวมกลุ่มกันเพื่อจัดตั้งศูนย์อาสา เป็นสมาชิกของ www.ThaiAgClub.com ที่มีความสามารถในการจูนและตรวจเช็คเบื้องต้น
ที่เสียสละแรงกายแรงใจ ในการให้บริการด้านการปรับจูน และตรวจเช็คเบื้องต้น
ให้กับสมาชิกโดยไม่มีค่าใช้จ่าย

เพื่อจะได้ปรึกษา และพูดคุยกัน เรื่อง GAS IN CAR

ด้วยๆ...........
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

https://www.facebook.com/WasakornTeekasang
 เบอร์08363616ห้าสี่/090-5419หกหกหก
https://www.facebook.com/harrotchiangmai/
จำหน่าย ชุดยูนิฟอร์มสำเร็จรูป ซ๊ะป๊ะอย่าง...
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2011, 09:40:11 »

น่าสนนะ..

THANAPUT
เชียงรายบ๊อช คาร์ เซอร์วิส

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2011, 13:55:13 »

ผมเคยคิดที่จะทำ..แล้วก็ฟรี..ไม่มีค่าใช้จ่ายใด
ไม่เลือกรถ..ไม่เลือกยี่ห้อ..ไม่เลือกลูกค้า..
ว่าจะติดต่อปั้มแก๊ส..สันตาลเหลือง..เพราะกว้างขวางดี
ยังไม่ได้ลองประสานงานติดต่อ..ว่าจะทำในวันอาทิตย์ในช่วงบ่ายๆ..สัก 2-3 ชั่วโมง
น่าจะเข้าท่าดี..ท่านใดรู้จักเจ้าของปั้ม..ลองติดต่อดูนะครับ..
ฝากด้วยละกันครับ..

บริการ  ติดตั้งแก๊สรถยนต์ ระบบหัวฉีด รับประกัน 5 ปีเต็ม  จำหน่าย สินค้า  BOSCH  ทั้งปลีกและราคาขายส่ง
http://www.chiangraiboschcarservice.com
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2011, 17:32:14 »

ผมเคยคิดที่จะทำ..แล้วก็ฟรี..ไม่มีค่าใช้จ่ายใด
ไม่เลือกรถ..ไม่เลือกยี่ห้อ..ไม่เลือกลูกค้า..
ว่าจะติดต่อปั้มแก๊ส..สันตาลเหลือง..เพราะกว้างขวางดี
ยังไม่ได้ลองประสานงานติดต่อ..ว่าจะทำในวันอาทิตย์ในช่วงบ่ายๆ..สัก 2-3 ชั่วโมง
น่าจะเข้าท่าดี..ท่านใดรู้จักเจ้าของปั้ม..ลองติดต่อดูนะครับ..
ฝากด้วยละกันครับ..

ไม่รู้จักเจ้าของปั๊มครับ...แต่ไปเติมบ่อย จนรู้จักเด็กปั๊มทุกคน

ย้ำนะพี่..ทุกคนจริงๆ ผมจะลองให้น้องๆ เค้าถามเจ้าของให้นะพี่...

oatvoranat
มัธยม
**

กลุ่ม cbr150 เชียงราย

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2011, 21:06:41 »

สุดยอดครับ  ยิงฟันยิ้ม

เชิญร่วมชมรม cbr150 club เชียงราย
ratz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2011, 01:31:36 »

ผมกำลังจะติด LPG ครับ

รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยว่าควรจะติดของยี่ห้ออะไรดี

มีงบประมาณ 2หมื่นกลางๆครับ แนะนำอู่ด้วยนะครับ

รถเป็น Toyota Corona AT190 เครื่อง 4A-FE หัวฉีดครับ
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2011, 09:08:31 »

รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยว่าควรจะติดของยี่ห้ออะไรดี

มีงบประมาณ 2หมื่นกลางๆครับ แนะนำอู่ด้วยนะครับ

รถเป็น Toyota Corona AT190 เครื่อง 4A-FE หัวฉีดครับ

แนะนำยี่ห้อเดี๋ยวหาว่า โฆษณาอีก...

งบ สองกลางๆ ผมว่าเพิ่มอีกนิดหน่อย ติดแบบ

หัวฉีดแยก สูบต่อหัว ดีกว่าครับ เพราะจ่ายแก๊ส

ได้แม่นกว่า ครับ...

อู่ลองหาดูในเวปเรานี่แหละครับ ใช้ยูสเซอร์ว่า THANAPUT

ลอง pm ถามพี่เค้าดูนะครับ...

ratz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2011, 20:24:47 »

แนะนำยี่ห้อเดี๋ยวหาว่า โฆษณาอีก...

งบ สองกลางๆ ผมว่าเพิ่มอีกนิดหน่อย ติดแบบ

หัวฉีดแยก สูบต่อหัว ดีกว่าครับ เพราะจ่ายแก๊ส

ได้แม่นกว่า ครับ...

อู่ลองหาดูในเวปเรานี่แหละครับ ใช้ยูสเซอร์ว่า THANAPUT

ลอง pm ถามพี่เค้าดูนะครับ...

โทรสอบถามพี่เค้าเรียบร้อยแล้วครับ

ขอบคุณมากครับผม
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 07:57:55 »

ผมไปถามปั๊มแก๊สแล้วนะครับ...เราจะนัดมิทติ้งกันวันไหนดี....

GIGGOLO
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 14:09:39 »

ผมไปถามปั๊มแก๊สแล้วนะครับ...เราจะนัดมิทติ้งกันวันไหนดี....
ผมขอร่วมด้วยคนนะครับ  รถของผมก้อติดแก๊ส ที่พี่ตี๋ครับ  MEETING  วันไหน PM บอกด้วยนะครับ หนุ่มครับ ใช้ เอ็กซิเออร์ 1.6
HPS
ระดับ ป.ตรี

รับจ้างสร้างความบันเทิงทั่วราชอาณาจักร..

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 15:36:21 »

ตอนนี้ยังไม่ได้ติดแก๊สครับ
อยากไปหาข้อมูล ความรู้เรื่องแก๊ส ก่อนที่จะติดครับ

Happy sound & Gen  บริการแสง  สี   เสียง  เครื่องปั่นไฟ
(ระบบ  แสง สี เสียงครบวงจร)
โดย..ทานากะ เติ๋น ณ เชียงราย   089-7018454   line id. tanakatern
(บริการเครื่องปั่นไฟ    ราคาถูกสุด ๆ)
one100
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 19:28:32 »

อื่ม...ของผมยังไม่ได้ถ่ายเลย

แต่ผมใช้ คอสต้อน นะ...แบบฟลูวินเทติก

อ่ะครับ...หัวเชื้อไม่ได้ใช้ครับ...แนะนำหน่อยก็ดีนะครับ..

ใช้แล้วมีประโยชน์อะไร ผมเห็นใช้แล้วเหนียวๆ หนืดๆ แบบ

ว่ามันทำให้นำมันเครื่องข้นขึ้น เหมาะกับรถเก่าหรือเปล่า ของผม

กับลุงชิฟ เป็นรถใหม่จำเป็นต้องใช้หรือเปล่ามีใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ...

รถผม toyota  รุ่น ae 101 เครือง 1,600   แก้ส ระบบดูด   ใช้แก้สมา ปี กว่าละยังไม่ได้ทำอะไรกับเครืองเลย

เกือบ 1 แสนกิโลแล้วยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเครืองเลยวัดดูก็ยังไม่หมด แต่เติมไป  ประมาณ 1 ลิตรเองกะว่าจะไปเปลียนสักหน่อย

รถแรงนอนที่อู่...รถหรูนอนที่โรงแรม
THANAPUT
เชียงรายบ๊อช คาร์ เซอร์วิส

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 22:10:24 »

ย้ำนะครับ..ฟรีครับ..ไม่มีค่าย..ไม่มีสังกัด
ทำเอาฮาครับ..อยากจะทำมานานแล้ว..
ถ้าจะให้แจ่มนะ..
ให้ทางปั้มทำเสื้อเป็นโลโก้สวยๆ..มาให้ผมใส่เลย..
จะได้เป็นการบริการ..ในนามของปั้มแก๊ส
ทางปั้ม..เรียกลูกค้าได้อีกทาง อิอิ..
จะได้ตัดข้อครหาว่า..ผมออกมาหาผลประโยชน์แฝงครับ
ไว้ผมคุยกับท่าน กบฎ..หลังไมค์อีกทีนึงนะครับ
แล้วจะไปประกาศในกระทู้ของผม..
(พนักงานทางร้านของผม..ผมออกค่าใช้จ่ายเอง..) ตกใจ ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 23:05:10 โดย THANAPUT » IP : บันทึกการเข้า

บริการ  ติดตั้งแก๊สรถยนต์ ระบบหัวฉีด รับประกัน 5 ปีเต็ม  จำหน่าย สินค้า  BOSCH  ทั้งปลีกและราคาขายส่ง
http://www.chiangraiboschcarservice.com
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 08:35:25 »

รถผม toyota  รุ่น ae 101 เครือง 1,600   แก้ส ระบบดูด   ใช้แก้สมา ปี กว่าละยังไม่ได้ทำอะไรกับเครืองเลย

เกือบ 1 แสนกิโลแล้วยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเครืองเลยวัดดูก็ยังไม่หมด แต่เติมไป  ประมาณ 1 ลิตรเองกะว่าจะไปเปลียนสักหน่อย

โอ้ว...เป็นอันตรายมากเลยนะครับนั่น

เพราะน้ำมันเครื่องมีอายุการใช้งานของตัวมันเอง

หากว่าพ้นอายุ (เวลา) หรือ พ้นระยะ (ระยะทาง)

สารต่างๆ ก็จะหมดอายุการทำงาน และเครื่องจะมีการ

สึกหรอมากขึ้น...ครับ...

one100
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 09:36:05 »

รถผม toyota  รุ่น ae 101 เครือง 1,600   แก้ส ระบบดูด   ใช้แก้สมา ปี กว่าละยังไม่ได้ทำอะไรกับเครืองเลย

เกือบ 1 แสนกิโลแล้วยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเครืองเลยวัดดูก็ยังไม่หมด แต่เติมไป  ประมาณ 1 ลิตรเองกะว่าจะไปเปลียนสักหน่อย

โอ้ว...เป็นอันตรายมากเลยนะครับนั่น

เพราะน้ำมันเครื่องมีอายุการใช้งานของตัวมันเอง

หากว่าพ้นอายุ (เวลา) หรือ พ้นระยะ (ระยะทาง)

สารต่างๆ ก็จะหมดอายุการทำงาน และเครื่องจะมีการ

สึกหรอมากขึ้น...ครับ...

ขออภัย  ตอนได้รถมาเลขไมล์ ประมาณ190,000 ตอนนี้  220,000 ประมาณ 30,000 กิโลครับ นึกว่าแสนกว่าโลละครับ

รถแรงนอนที่อู่...รถหรูนอนที่โรงแรม
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 12:12:21 »

ขออภัย  ตอนได้รถมาเลขไมล์ ประมาณ190,000 ตอนนี้  220,000 ประมาณ 30,000 กิโลครับ นึกว่าแสนกว่าโลละครับ

โอ้ว..ก็ว่าครับ ตกใจหมดเลยครับพี่น้อง...ผมว่าถ่ายน้ำมันเครื่องได้แล้ว

นะครับเพราะ ซินเทติก 100 มันก็มีอายุุแค่ 10000 เดียว หรือ 3-6 เดือนแล้วแต่ยี่ห้อ

ครับ...มันจะทำให้สารเคมีในน้ำมัน มันไม่เจ๋งพอที่จะล่อลื่น ระบบแม๊กคานิคของ

เครื่องยนต์ ครับ...ด้วยเหตุนี้เครื่องยนต์จะสึกหรอเพิ่มมากขึ้น ความร้อนจะสูงขึ้น

รถจะอืดขึ้น...จะเปลืองแก๊สซ์มากขึ้น...ครับ..

ย้ำนะครับ..ฟรีครับ..ไม่มีค่าย..ไม่มีสังกัด
ทำเอาฮาครับ..อยากจะทำมานานแล้ว..
ถ้าจะให้แจ่มนะ..
ให้ทางปั้มทำเสื้อเป็นโลโก้สวยๆ..มาให้ผมใส่เลย..
จะได้เป็นการบริการ..ในนามของปั้มแก๊ส
ปั้ม..เรียกลูกค้าได้อีกทาง อิอิ..
จะได้ตัดข้อครหาว่า..ผมออกมาหาผลประโยชน์แฝงครับ
ไว้ผมคุยกับท่าน กบฎ..หลังไมค์อีกทีนึงนะครับ
แล้วจะไปประกาศในกระทู้ของผม..
(พนักงานทางร้านของผม..ผมออกค่าใช้จ่ายเอง..) ตกใจ ตกใจ

ได้ครับพี่ตี๋...แล้วเอกสารของผมออกหรือยังครับพี่...ลืมไปเลย

รถใช้ดีมากๆ ไม่มีอาการใดๆ ให้เห็นเลยอ่ะ...แจ่ม

ratz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 17:15:19 »

อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับหัวฉีดธรรมดากับหัวฉีดเดี่ยวอะครับ

ว่ามันดีกว่าหรือแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 พิมพ์