เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 08:27:26
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  โทรทัศน์ดิจิตอลระยะนี้ทำไมมันผิดเพี้ยนไปครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน โทรทัศน์ดิจิตอลระยะนี้ทำไมมันผิดเพี้ยนไปครับ  (อ่าน 2941 ครั้ง)
meela
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2017, 00:05:47 »

หลายวันมานี้เปิดโทรทัศน์ดูแล้วมันมีอาการแปลกๆคืออยู่ดีๆก็กลายเป็นหน้าจอสีฟ้าแล้วมีข้อความว่า...ไม่มีสัญญาณ...มันเป็นแบบนี้แล้วสักพักก็กลับมารับสัญญาณได้เหมือนเดิม แต่สักพักไม่กี่วิไม่กี่นาทีก็กลับเป็นเหมือนเดิม สลับไปสลับมา บางครั้งก็เป็นนานหลายชั่วโมงไปเลย รำคาญจนต้องปิดเครื่อง ผ่านไปกลับมาเปิดดูใหม่ก็รับได้ปกติ เป็นเพราะอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 กรกฎาคม 2017, 09:28:14 โดย meela » IP : บันทึกการเข้า
meela
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2017, 09:28:32 »

หลายวันมานี้เปิดโทรทัศน์ดูแล้วมันมีอาการแปลกๆคืออยู่ดีๆก็กลายเป็นหน้าจอสีฟ้าแล้วมีข้อความว่า...ไม่มีสัญญาณ...มันเป็นแบบนี้แล้วสักพักก็กลับมารับสัญญาณได้เหมือนเดิม แต่สักพักไม่กี่วิไม่กี่นาทีก็กลับเป็นเหมือนเดิม สลับไปสลับมา บางครั้งก็เป็นนานหลายชั่วโมงไปเลย รำคาญจนต้องปิดเครื่อง ผ่านไปกลับมาเปิดดูใหม่ก็รับได้ปกติ เป็นเพราะอะไรครับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2017, 13:03:42 »

ใช้เสาอะไรหละ บางทีเป็นที่กล่องจะเสีย ยี่ห้อไร

คนอื่นไม่เป็น

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
meela
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2017, 14:40:09 »

ใช้เสาอะไรหละ บางทีเป็นที่กล่องจะเสีย ยี่ห้อไร

คนอื่นไม่เป็น
ดีใจที่สุดที่มีสมาชิกเข้ามาตอบ ใช้เสาก้างปลาครับ กล่องยี่ห้อ dolby...one box home digital by dr.pu ครับ คิดว่าเจ๊งส่วนไหนครับจะได้รีบเปลี่ยน รับมาจาก กสทข.นั่นแหละ เอามาติดตั้งได้แค่ปีเดียว อาการก็เป็นอย่างงี้ ถ้ามันเหนือบ่ากว่าแรงก็อาจไปใช้บริการจากท่านนะ โดยเฉพาะกล่องมีขายบ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 กรกฎาคม 2017, 14:47:09 โดย meela » IP : บันทึกการเข้า
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2017, 10:09:50 »

มีดี และมีให้ยืมก็ยังมี ผมว่าตำแหน่งวางเสาคงไม่ได้ที่นะครับ 555+

หลังๆเขาตอบกันในไลน์ครับ คงไม่มีสมาคมกับเขาซิท่า 555+

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
meela
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2017, 15:46:07 »

มีดี และมีให้ยืมก็ยังมี ผมว่าตำแหน่งวางเสาคงไม่ได้ที่นะครับ 555+

หลังๆเขาตอบกันในไลน์ครับ คงไม่มีสมาคมกับเขาซิท่า 555+
ขอบพระคุณคุณ JAMESCOM1 มากๆครับที่อุตส่าห์ให้ข้อมูล ตอนนี้ผมพยายามแก้ไขตามนั้นครับ ไม่เสาก็กล่อง ถ้าใช้ได้ก็โอเค  ถ้าไม่ได้ก็ว่ากันทีหลัง

ไลน์ผมเล่นบ่เป็นครับ แบบว่าล้าสมัยไม่ทันยุคนี้ จึงไม่ได้สมาคมกับใครเขาครับ 555+
JAMESCOM1

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2017, 01:25:02 »

มา 4.0 กับผมครับ เพราะท่านดันไปใช้ของใหม่ทีวีใหม่ เรื่องมันใกล้ตัว ต้องมีหมู่ เพราะเราตามเองคนเดียวไม่ทัน

ยังไงถ้ามีมือถือรุ่นใหม่ อย่าลืมใส่ไลน์แล้วทักได้ครับ ถ้ายังใช้ไม่ดี แวะเอากล่องมาเช็คได้ครับ แผนที่ข้างล้าง มาไม่ถูกก็จะลงยูทูปให้ พอดียังไม่ว่าง (หวังว่าจะเล่นยูทูปเป็นนะ อิอิ)

เชียงราย-อินเตอร์แอคทีฟเน็ตเวอร์ค
ระดับ ป.ตรี

ตัวแทนติดตั้งและขาย AIS Fibre เชียงราย ID:sek3gcr

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2017, 22:49:00 »

ดูท่าอนาคตไม่รู้จะไปรอดหรือเปล่านะครับ ลองอ่าครับผมเลยเลิกทำวงการนี้ มาติดตั้งเน็ต AIS เต็มตัวครับ
http://www.tnews.co.th/contents/bg/338418

ฝ่ายขายและติดตั้ง-ซ่อมAIS Fibre
ติดตั้ง ซ่อม จาน,กล้อง,เน็ต เชียงราย  และสายงานอิเล็คทรอนิคส์ทุกประเภท   โทร..0930378393(AIS)
JAMESCOM1

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2017, 00:51:29 »

สมแล้ว ไม่รู้จักพอเพียงเอง ฟุ่มเฟือย เอาชนะกันทำไม 555
pptv ก็ดันซื้อบอลแพงมาบ่อยๆ มันก็ขาดทุนดิ อิอิ สม..

เราไม่เกี่ยว ไม่ได้หุ้นด้วย มีดูก็ดูไป ยังไงก็ได้รับความนิยม
แต่ถ้า 4K ดาวเทียมถึงมีอะไรสนุกๆเข้ามาบ้าง

ส่วนตัวขอช่วยเหลือชาวประชา ส่วนเรืองงานยังต้องทำกันอีกหรือ อิอิ

meela
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2017, 10:03:15 »

ดูท่าอนาคตไม่รู้จะไปรอดหรือเปล่านะครับ ลองอ่าครับผมเลยเลิกทำวงการนี้ มาติดตั้งเน็ต AIS เต็มตัวครับ
http://www.tnews.co.th/contents/bg/338418
ทำไมมันเจ๊งกันเยอะจัง กลัวช่องหายไม่มีให้เลือกดูชม มันเหงาน่ะ
สมแล้ว ไม่รู้จักพอเพียงเอง ฟุ่มเฟือย เอาชนะกันทำไม 555
pptv ก็ดันซื้อบอลแพงมาบ่อยๆ มันก็ขาดทุนดิ อิอิ สม..

เราไม่เกี่ยว ไม่ได้หุ้นด้วย มีดูก็ดูไป ยังไงก็ได้รับความนิยม
แต่ถ้า 4K ดาวเทียมถึงมีอะไรสนุกๆเข้ามาบ้าง

ส่วนตัวขอช่วยเหลือชาวประชา ส่วนเรืองงานยังต้องทำกันอีกหรือ อิอิ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
JAMESCOM1

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2017, 20:24:54 »

แนะนำ ถ้าบ้านมีเน็ต
มือถือเดิมอย่าไปยุ่ง (กดปุ่มใช้ง่ายสุดๆแล้วใช้แค่รับโทร)

ส่วนมือถือใหม่ มันก็เหมือนซื้อคอมตัวเล็กๆไว้พกพาในราคาถูกๆครับ
ใช้ดูเว็บ เล่นยูทูป ฟังเพลงได้ อ่านข่าว ดูTVในห้องน้ำ-โต็ะกินข้าว อื่นๆ ที่แน่ใช้เข้าสังคม เช่นไลน์ facebook
(การลงทะเบียนไลน์จากมือถือก่อนสามารถ ออนกับคอม PC ที่บ้านได้ หรือออนพร้อมกันได้)
หรือในราคาถูกๆ 590-1690 ที่ 7-11 ซิมฟรี ก็เอากล้องมาติดรถได้ พอจอดรถ ก็ถอดเก็บเอามาเล่นต่อ (ไม่แนะนำให้ตากแดดทิ้งไว้ในรถ)

ทำไมต้องมี มือถือแอนดอยใช้
เพื่อประโยชน์ของตัวคุณเอง ยิ่งถ้าท่านใช้คอมเป็นอยู่แล้ว แสดงว่าสามารถก้าวไปข้างหน้าและเรียนรู้สิ่งใหม่ๆได้ ผมเองก็ชอบหัวโบราณอยู่ แต่จริงๆมันจึงต้องผสมผสานให้เข้ากับชีวิตดีๆ ผมยังจดสิ่งควรจำและบันทึกอะไรสนุกๆบนสมุดจด รายชื่อและเบอลูกค้าด้วย การนัดหมายเป็นต้น ไม่นิยมใช้บนคอมทั้งหมด เพราะมันสะดวกเสียจนไม่สะดวกในการใช้งาน จดลงกระดาษพื้นสุดๆ แต่มือถือใช้ google ได้ เหมือนมีผู้ช่วยติดตัว การเดินทางก็ใช้ Map ได้ รู้ข่าวสารน้ำท่วม แผ่นดินใหว อื่นๆ จากเพื่อนๆและข่าวด่วน 24ชม. ได้ จะได้ทันรับมือ หรือ หลีกเลี่ยงเส้นทางนั้นๆได้

ข่าวด่วนในเชียงราย สามารถติดตามในบอร์ดสังคมได้ ส่วนในไลน์กำลังหากลุ่มอยู่
ไปใหนมาใหน จะได้ระวัง ตร. อิอิ ถนนติดขัดเป็นต้น

meela
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2017, 16:37:57 »

แนะนำ ถ้าบ้านมีเน็ต
มือถือเดิมอย่าไปยุ่ง (กดปุ่มใช้ง่ายสุดๆแล้วใช้แค่รับโทร)

ส่วนมือถือใหม่ มันก็เหมือนซื้อคอมตัวเล็กๆไว้พกพาในราคาถูกๆครับ
ใช้ดูเว็บ เล่นยูทูป ฟังเพลงได้ อ่านข่าว ดูTVในห้องน้ำ-โต็ะกินข้าว อื่นๆ ที่แน่ใช้เข้าสังคม เช่นไลน์ facebook
(การลงทะเบียนไลน์จากมือถือก่อนสามารถ ออนกับคอม PC ที่บ้านได้ หรือออนพร้อมกันได้)
หรือในราคาถูกๆ 590-1690 ที่ 7-11 ซิมฟรี ก็เอากล้องมาติดรถได้ พอจอดรถ ก็ถอดเก็บเอามาเล่นต่อ (ไม่แนะนำให้ตากแดดทิ้งไว้ในรถ)

ทำไมต้องมี มือถือแอนดอยใช้
เพื่อประโยชน์ของตัวคุณเอง ยิ่งถ้าท่านใช้คอมเป็นอยู่แล้ว แสดงว่าสามารถก้าวไปข้างหน้าและเรียนรู้สิ่งใหม่ๆได้ ผมเองก็ชอบหัวโบราณอยู่ แต่จริงๆมันจึงต้องผสมผสานให้เข้ากับชีวิตดีๆ ผมยังจดสิ่งควรจำและบันทึกอะไรสนุกๆบนสมุดจด รายชื่อและเบอลูกค้าด้วย การนัดหมายเป็นต้น ไม่นิยมใช้บนคอมทั้งหมด เพราะมันสะดวกเสียจนไม่สะดวกในการใช้งาน จดลงกระดาษพื้นสุดๆ แต่มือถือใช้ google ได้ เหมือนมีผู้ช่วยติดตัว การเดินทางก็ใช้ Map ได้ รู้ข่าวสารน้ำท่วม แผ่นดินใหว อื่นๆ จากเพื่อนๆและข่าวด่วน 24ชม. ได้ จะได้ทันรับมือ หรือ หลีกเลี่ยงเส้นทางนั้นๆได้

ข่าวด่วนในเชียงราย สามารถติดตามในบอร์ดสังคมได้ ส่วนในไลน์กำลังหากลุ่มอยู่
ไปใหนมาใหน จะได้ระวัง ตร. อิอิ ถนนติดขัดเป็นต้น
เห็นด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
JAMESCOM1

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2017, 03:09:54 »

ไม่จำเป็นต้องเสียเงินหาของใหม่  ขอมือ2เพียงแค่ใช้เล่นไลน์ youtobe ดู tv จากลูกหลายท่านได้

แต่ถ้ามีตังพอ ไม่ต้องแพงเวอร์ ถอยออกมาใช้เป็นรางวัลให้กับตัวเองก็ดีนะ ทำงานมาทั้งชีวิต เก็บตังไว้ให้คนอื่นใช้รึครับ หรือรีบใช้บ้างตามสมควรตายไปก็ไม่ได้ใช้ อิอิ

ใช้อะไรไม่เป็น ผมสอนให้ทุกท่าน สว.

jobyjob
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2017, 11:54:54 »

ถอยใหม่ครับกล่องดีๆหน่อยดูมีความสุข วางระบบเสาดีๆครับ

autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2017, 13:57:33 »

ดีใจที่สุดที่มี จขกท.เข้ามาตอบ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม น่าจะเป็นที่ตำแหน่งวางเสา ด้วยคับ และตำแหน่งภาคพื้นดิน  ลองสังเกตุดูมีอะไรมาบดบังคลื่นรึป่าว เช่น ต้นไม้โตขึ้นหนาขึ้น มีตึก อาคารมาบัง ลองใช้ เสาภายนอกบ้านดูครับ หรือเปลี่ยนกล่องHD PSi OK ติดจานซะเลย ยิงฟันยิ้ม ก็ได้คับ
meela
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2017, 22:57:35 »

ดีใจที่สุดที่มี จขกท.เข้ามาตอบ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม น่าจะเป็นที่ตำแหน่งวางเสา ด้วยคับ และตำแหน่งภาคพื้นดิน  ลองสังเกตุดูมีอะไรมาบดบังคลื่นรึป่าว เช่น ต้นไม้โตขึ้นหนาขึ้น มีตึก อาคารมาบัง ลองใช้ เสาภายนอกบ้านดูครับ หรือเปลี่ยนกล่องHD PSi OK ติดจานซะเลย ยิงฟันยิ้ม ก็ได้คับ
พบสาเหตุแล้วครับ อแดปเตอร์กล่องรับเจ๊งครับ อย่างว่าของแจกจาก กสทช.หุหุ ขอบคุณมากครับ น้ำใจจิงๆเลย
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2017, 09:56:26 »

ขอบคุณมากครับที่แจ้งให้ทราบ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
JAMESCOM1

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2017, 21:11:26 »

ขอบคุณมากครับที่แจ้งให้ทราบ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ใช่แล้ว จริงๆเรื่องแบบนี้ ผู้ถามควรแจงอาการอย่างละเอียดและให้มากไว้ก่อน ถ้ามีภาพก็ยิ่งดี คำตอบและความชัดเจนก็จะได้ไวถ้าไม่ถามกันในไลน์ หรือปรึกษาทาง tel.

คำตอบของทุกปัณหา ใครๆอยากจะตัดบทไปว่าซื้อใหมกันครับ และถ้าซื้อมาแล้วมันดันดูไม่ได้อยู่ดี อันนี้เราและท่านก็คงจะพอฟันธงได้แล้ว สาเหตคืออะไร 555+ (ที่แน่ๆคนอื่นดูได้ปกติครับ)

ยาวเยียด

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2017, 07:07:52 »

เป๋นเหมือนกั๋นครับ สัญญาณมาๆหายๆ สักพัก 7-8 วัน ช่องจะหาย เกยเป๋นเมื่อปีที่แล้ว โทรไปหาคนที่ดูแล ระบบทีวีดิจิตอลเชียงราย เขาบอกเครื่องส่งไม่มีปัญหา ส่งปกติ แต่หลังจากแจ้งเขาไป สัญญาณกะมาปกติ ของผมเป๋นทีวีที่มีระบบดิจิตอลในตัวเครื่องเลย แต่บ้านพี่สาวใช้กล่องนอก บ่มีอาการนี้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม 

เรา...แสวงหาฝั่ง.....คือ.....นิพพาน..
jobyjob
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2017, 17:06:29 »

ของผมฝนตกทีไรดูไม่ได้ทุกที เซงมากๆเหมือนกันครับ

หน้า: [1] 2 พิมพ์