เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 02:08:27
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ถามหน่อยเจ้าหอโกงค่าไฟ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ถามหน่อยเจ้าหอโกงค่าไฟ  (อ่าน 5682 ครั้ง)
somshat
ศูนย๋ซ่อม SEC. อิเล็กทรอนิกส์ รับซ่อม ทีวี LCD PASMA
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2017, 22:24:37 »

เช่าหออยู่ เครื่องใช้ไฟฟ้า มี ทีวีLCD1เครื่อง ตู้เย็นชั้นเดียว 5คิว1 เครื่อง หม้อหุงข้าว1ตัว หลอดไฟยาว 3หลอด พัดลม 1ตัวค่าไฟหน่วย7บาท เดือน1 ไฟใช้ไป160หน่อย 1120บาท ที่ใช้ไฟในบ้านต่อเดือนโดยประมาณ แค่ ตอนเย็น กลางคืน  เช้าไปทำงาน   เจ้าของเป็นคนเก็บ ตามมิเตอร์  เราก้อรู้ว่าเจ้าของแปลงมิเตอร์ เราควรทำอย่างไหร่ดีไม่อยากย้ายหอ ย้ายไปย้ายมา  จะฟ้องใครดีคับ ถามเจ้าของหอก้อบอกว่า  เครื่องใช้ไฟฟ้าของมันเก่า ก้อกินไฟเป็นเรื่อง ธรรมดา  แต่ก่อนหน้านั้นเราเช่าบ้านเป็นหลัง ค่าไฟจ่ายตามมิเตอร์ให้การไฟฟ้า  เดือน600 กว่าบาท จริงๆๆๆเราอยากคนที่เป็นกลางดูแลเรื่องนี้  ควรจะไปทำอย่างไรดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 มิถุนายน 2017, 22:51:43 โดย somshat » IP : บันทึกการเข้า

ศูนย์ซ่อมSEC. อิเล็กทรอนิกส์ รับซ่อม ทีวี LCD PASMA ดาวเทียม ตู้เย็น แอร์ เครื่องทำความเย็น เครื่องชงกาแฟ เครื่องออกกำลังกาย   อุปกรณ์ อิเล็กทรอนิก 0844676108-0622688665   ไลน์ somshat1
torsak2508
magdafVE
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2017, 07:27:34 »

เล่นมันเลยพวกนี้มันเอาเปรียบคนเช่าเกินไป เล่นมันเลยบอกต่อกันไป
ใครที่พักหอพักแล้วโดนเอาเปรียบช่วยกันแจ้งไปเย๊อะๆ

ดูข่าวด้านล่างนี้เลยครับ

สำนักงานคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภค (สคบ.) เตรียมตรวจหอพักเก็บค่าน้ำ ค่าไฟ แพงเกินจริง หลังประชาชนร้องเรียนแพงกว่าไฟบ้าน 2 เท่า ขู่มีโทษจำคุกไม่เกิน 7 ปี ปรับไม่เกิน 140,000 บาท

วันที่ 28 มิถุนายน 2558 มีรายงานข่าวจากทำเนียบรัฐบาล ว่า สำนักนายกรัฐมนตรี ได้มีประชาชนร้องเรียนผ่านศูนย์บริการประชาชน ระบุว่า มีประชาชนหลายคนได้รับความเดือดร้อนจากกรณีการถูกเจ้าของห้องพักและหอพักเอาเปรียบคิดราคาค่าน้ำประปาและค่าไฟฟ้าสูงเกินจริง โดยหากเปรียบเทียบราคากับบ้านเรือนธรรมดาพบว่าผู้เช่าหอพักต้องจ่ายราคาสูงกว่า 1-2 เท่า

โดย ร.ต. ไพโรจน์ คนึงทรัพย์ เลขานุการกรม สำนักงานคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภค (สคบ.) กล่าวว่า ตามที่ศูนย์บริการประชาชนของสำนักนายกรัฐมนตรีได้รับเรื่องร้องเรียนจากประชาชนว่า ถูกเจ้าของห้องพักและหอพักคิดราคาค่าน้ำประปาและค่าไฟฟ้าสูงเกินจริงนั้น เบื้องต้น ได้ส่งเจ้าหน้าที่ สคบ. เข้าไปดำเนินการตรวจสอบตามที่ได้รับเรื่องร้องเรียนแล้ว พร้อมทั้งเชิญคู่กรณีเข้ามาไกล่เกลี่ย ทั้งนี้ หากพบว่ามีรายการใดที่ไม่ถูกต้อง ก็จะเจรจาให้เจ้าของหอพักลดราคาให้เหมาะสม

ร.ต. ไพโรจน์ กล่าวต่อว่า ที่ผ่านมาเจ้าของหอพักมักอ้างว่า การจัดเก็บค่าน้ำของหอพักที่มีราคาสูงกว่าปกติ เนื่องจากทางหอพักมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมในส่วนของค่าไฟฟ้า เพราะต้องสูบน้ำขึ้นไปยังห้องต่าง ๆ ทำให้ต้องคิดราคาสูงกว่าปกติ ซึ่งที่จริง สคบ. มีกฎหมายที่ควบคุมธุรกิจหอพักไว้อยู่แล้ว โดยออกประกาศคณะกรรมการว่าด้วยสัญญาของ สคบ. กำหนดให้ธุรกิจการให้เช่าที่อยู่อาศัยที่เรียกเงินประกันเป็นธุรกิจที่ควบคุมรายการในหลักฐานการรับเงินโดยบังคับให้เจ้าของหอพักต้องออกหลักฐานการรับเงินจากผู้บริโภคพร้อมระบุรายละเอียดต่าง ๆ ให้ครบถ้วน หากไม่ทำตามถือว่ามีความผิด โดยมีโทษจำคุกไม่เกิน 1 ปี ปรับไม่เกิน 100,000 บาทหรือทั้งจำทั้งปรับ

ขณะที่ นายจิรชัย มูลทองโร่ย หัวหน้าผู้ตรวจราชการสำนักนายกรัฐมนตรี กล่าวว่า ขอฝากถึงประชาชนที่เดือดร้อนจากเรื่องดังกล่าว ให้เข้ามาร้องเรียนกับทางภาครัฐ จากนั้นหน่วยงานที่เกี่ยวข้องจะดำเนินการจัดส่งเจ้าหน้าที่ไปตรวจสอบ หากพบว่า หอพักที่ถูกร้องเรียนมีการคิดราคาค่าน้ำ ค่าไฟสูงเกินจริง ก็เข้าข่ายมีความผิดกฎหมายตาม พ.ร.บ.ว่าด้วยสินค้าและบริการ 2542 มาตรา 29 มีโทษจำคุกไม่เกิน 7 ปี ปรับไม่เกิน 140,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ/ทนายอภิสิทธิ์

Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2017, 07:54:14 »

มีกฎหมายออกมา แถมมีที่ให้แจ้งร้องเรียนอีกด้วย แต่ควรอธิษฐานก่อนไปร้องเรียนสักเล็กน้อย ก็อย่างที่รู้ๆ กันอยู่นะคะ เจ้าหน้าที่หลายๆ หน่วยในบ้านเราเป็นยังไง...

เคยเจอเหมือนกันค่ะ มีช่วงที่ไปเช่าหอพัก ค่าห้อง 2,500.- เป็นห้องแอร์ ของใช้ส่วนตัวมีตู้เย็นมินิบาร์ 1, ทีวี 1 กับคอมอีก 1 เครื่อง

เปิดแอร์ประมาณวันละ 2 ชม. ใช้คอมเล่นเน็ตอีกเล็กน้อย  บิลค่าไฟออกมาทีนึงร่วมๆ 5 พัน ไม่แปลกใจเลยที่เห็นคนขนของย้ายออกเกือบจะทุกวัน

ช่วงนั้นก็เลยทนๆ อยู่ไป จนครบสัญญาเช่า เพื่อจะได้เงินมัดจำคืน พอครบกำหนด หักโน่น นี่ นั่น ได้เงินคืนกลับมาไม่ถึง 1 พัน

...ได้แต่สาปส่งแล้วจำอยู่ในใจ มาจนถึงทุกวันนี้แหละค่ะ  ยิงฟันยิ้ม 
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2017, 08:21:01 »

ไม่รู้ว่ามิเตอร์ไฟฟ้าอยู่หน้าห้องหรือเปล่า
แนะนำจดเลขมิเตอร์ครับ  ยอมเสียเวลานิดหน่อย

1.ตอนเช้าก่อนออกห้อง
2.ตอนเย็นก่อนเข้าห้อง
3.ก่อนเปิดแอร์ (กรณีห้องแอร์)

ทำสัก หนึ่งเดือน ก็จะเห็นแนวโน้มการใช้ไฟฟ้าของตัวเองครับ
ถ้าเกิดเจ้าของหอมีการโกงมิเตอร์ เราก็จะพอเห็นคร่าว ๆ ว่าเขาโกงเรายังไง

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2017, 08:34:06 »

ขอแวะมาตอดสักเล็กน้อยค่ะ  มิเตอร์พวกนี้มันปรับให้หมุนเร็วกว่าเดิมได้ค่ะ  เพราะเคยไปยืนดูตอนที่มันหมุนติ้วๆ มันหมุนเร็วยิ่งกว่าลูกข่างอีกค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

เห็นแล้วก็ปลง ได้แต่นั่งนับถอยหลังรอวันครบกำหนดสัญญาเช่า
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2017, 08:53:32 »

"เราก็รู้ว่าเจ้าของหอแปลงมิเตอร์" ถ้าเขาทำจริงและคุณมั่นใจ( อยากให้การโกงแบบนี้ตีแผ่ให้สังคมรู้เสียที)
"เครื่องใช้ไฟฟ้าเก่า" กินไฟกว่า อาจเป็นสาเหตุได้ แต่ไม่ทั้งหมดเว้นคุณรีดผ้าหรือเปิดตู้เย็นบ่อยๆในหน้าร้อน
"ค่าไฟ 7 บาท " ผมว่าเคยได้ยินถึง 8 บาทก็มี อันนี้เรารู้ก่อนเช่าคงเป็นลายลักษณ์อักษรไว้ เขาคงชี้แจงได้ว่าไม่ได้โกงเรา  อย่าลืมว่าจดสถานประกอบการ หน่วยไฟฟ้า ไม่เหมือนบ้านทั่วไปครับ ยิ่งเดือนเมษาปรับขึ้นค่าไฟ ประชาชนผู้ใช้รับกรรมเหมือนเดิมทั่วหน้า ดังนั้นอย่าไปเทียบกับไฟบ้านที่เคยอยู่
"ตรวจสอบหน่วยที่ใช้" ย้อนหลัง ดูว่าจดของเราผิดปกติหรือไม่?ตรงกับที่คิดมั๊ย?
" ปิดระบบไฟฟ้าทั้งห้อง" แล้วตรวจดูว่ามิเตอร์หยุดนิ่งหรือเปล่า?
"ไม่อยากย้ายหอ ย้ายไปย้ายมา  จะฟ้องใครดีคับ"แจ้ง สนง.สคบ ครับ แต่ฟ้องแล้วมันยาว อาจต้องเตรียมพร้อมย้ายด้วย มันอยู่อึดอัด แต่ถ้าสู้ก็ปรบมือให้เลย อย่างน้อยคุณได้ทำแทนคนที่เคยช้ำเช่นคุณมาแล้ว

เรื่องแบบนี้เกิดแล้วชอบเงียบ  โทรไป สนง.สคบเลยครับ อย่ากลัวอย่าอาย แจ้งเขาไปได้เลย เขาจะถามนิดหน่อยแล้วจะดำเนินการให้ เขาจะไม่เปิดเผยชื่อเราในเบื้องต้น เจ้าของหอจะได้สำนึกบ้างหากโกงลูกค้า แต่ถ้าไม่โกงก็ไม่เห็นมีปัญหา เราก็อยู่ต่อไปหากรับได้

** แต่ถ้าเข้าข่าย "แปลงมิเตอร์" จริงมีข้อมูลแนะนำไปการไฟฟ้าให้เขารีบมาตรวจ เขาเจ็บยาวๆเลยครับ  ถ้าคุณฟ้องด้วยนี่อ่วมอรทัยไปเลย....เป็นกำลังใจให้ครับ

bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2017, 09:10:11 »

... ถอดปลั๊กทุกตัว ดูมิเตอร์หมุนรึเปล่า ทำบ่อยๆ  บางทีเจ้าฃองหออาจแอบต่อปลั๊กฝังผนังไปบ้านตัวเองตั้งแต่สมัยก่อสรัาง เพื่อใช้กับเตารีดรับจ้างรีดผ้า หรืออุปกรณ์ไฟฟ้าอื่นๆ เพื่อธุรกิจทำเงินภายในบ้านเจ้าของหอพัก
Tossapol
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2017, 09:54:41 »

แนะนำว่าย้ายหอดีกว่า สบายใจกว่ากันเยอะเลยครับ
ipoat
magdafVE
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2017, 10:53:32 »

แนะนำว่าย้ายหอดีกว่า สบายใจกว่ากันเยอะเลยครับ

หนึ่งเสียงอยู่ไปก็ไม่ม่วนแล้ว

somshat
ศูนย๋ซ่อม SEC. อิเล็กทรอนิกส์ รับซ่อม ทีวี LCD PASMA
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2017, 14:10:16 »

เปิดแค่ไฟหลอดเดียว คับ 20w  จับเวลา1 ชม.  มิเตอร์หมุ่น มา1หน่วยกว่า   ===1หน่วย =1000 w
เราเองเราก้อรู้มานานแล้ว ตั้งแต่เข้ามาอยู่เดือนแรก แต่ ไม่อยาก ยุ้งเพราะงานประจำก็ปวดหัวอยู่แล้ว ต้องมาปวดหัวกัเจ้าของหออีก อยู่ได้อยู่ ทนได้ไม่มีปัญญหา เจ้าของก้อจ้องจะ น้ำ ขึ้นไฟ ค่าห้องค่าเน็ต  แต่เมื่อมี ห้องอื่นเขาโว้ยวายเราก้อร่วมด้วย ชิวิตของคนไม่มีบ้านต้องเช่าเขาอยู่ ต้องมาเจอคนเอาเปรียบ สารพัด นี้ยังเจอแค่ มิเตอร์ไฟดัดแปลงเพียงเท่านั้นยังไม่รู้ว่า มิเตอร์น้ำจะดัดแปลงด้วยหรือเปล่า จึงอยากขอเถอะครับท่านใดที่มีหอให้เช่า อย่าทำเลย ถ้าผู้เช่าเขาโว้ยขึ้นมา ไม่อยากเอาภาพมาลงให้ดูเลยคับ ว่าจะเกิดไรบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 มิถุนายน 2017, 08:49:24 โดย somshat » IP : บันทึกการเข้า

ศูนย์ซ่อมSEC. อิเล็กทรอนิกส์ รับซ่อม ทีวี LCD PASMA ดาวเทียม ตู้เย็น แอร์ เครื่องทำความเย็น เครื่องชงกาแฟ เครื่องออกกำลังกาย   อุปกรณ์ อิเล็กทรอนิก 0844676108-0622688665   ไลน์ somshat1
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2017, 10:32:46 »

........
เราเองเราก้อรู้มานานแล้ว ตั้งแต่เข้ามาอยู่เดือนแรก แต่ ไม่อยาก ยุ้งเพราะงานประจำก็ปวดหัวอยู่แล้ว ต้องมาปวดหัวกัเจ้าของหออีก อยู่ได้อยู่ ทนได้ไม่มีปัญญหา เจ้าของก้อจ้องจะ น้ำ ขึ้นไฟ ค่าห้องค่าเน็ต  แต่เมื่อมี ห้องอื่นเขาโว้ยวายเราก้อร่วมด้วย ชิวิตของคนไม่มีบ้านต้องเช่าเขาอยู่ ต้องมาเจอคนเอาเปรียบ สารพัด นี้ยังเจอแค่ มิเตอร์ไฟดัดแปลงเพียงเท่านั้นยังไม่รู้ว่า มิเตอร์น้ำจะดัดแปลงด้วยหรือเปล่า จึงอยากขอเถอะครับท่านใดที่มีหอให้เช่า อย่าทำเลย ถ้าผู้เช่าเขาโว้ยขึ้นมา ไม่อยากเอาภาพมาลงให้ดูเลยคับ ว่าจะเกิดไรบ้าง

..คือ จขกท.ถามมาเพื่อหาคำตอบว่า ควรทำอย่างไรดี? สุดท้ายก็จบที่คุณเอง "ไม่อยากยุ่ง"..ถ้า แบบนี้ ก็ย้ายออกไปเถอะนะครับ... มาบ่น มันได้ประโยชน์อะไร? คุณก็มีวิชาที่ร่ำเรียนมา เอามาใช้ประโยชน์แก่เพื่อนร่วมโลกบ้างสิครับ ..ไฟฟ้า อิเล็คโทรนิคมันไม่ได้สอนให้ใช้วิชาเพื่อมาโกง ...หรือถ้าคุณจะบำเพ็ญประโยชน์  เมื่อเห็นสิ่งไม่ถูกไม่ควร แล้ว ควรจะสละค่าโทรสัก 3 บาท โทรแจ้งไฟฟ้ามาตรวจสอบสักนิดก็จะเป็นกุศลด้วยมากมาย  จะเป็นมวยล้มทำไม..หมดราคา

somshat
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2017, 20:35:44 »

แจ้ง  สคบ แล้วคับ  กำลังดำเนินการอยู่  เจ้าของก้อรีบเปลื่ยนมิเตอร์เลยคับ  สิ้นเดือนก้อย้ายหอแล้วคับ  ค่าไฟส่วนเกิน ขอไม่จ่ายคับ  กระทู้นี้อยากจะบอกเพื่อน สมาชิก  ที่อยู่ให้ระวัง!!!!ถ้าจะอยู่หอขอตรวจเช็คมิเตอร์ไฟให้ดี ว่าเจ้าของดัดเเปลง มิหรอเปล่า มีรอยเกะหรื่อไม่ มิเตอร์ หมุ่น ตาม สมควรที่ใช้ไฟ หรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มิถุนายน 2017, 11:29:33 โดย somshat » IP : บันทึกการเข้า

jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2017, 07:33:52 »

แจ้ง  สคบ แล้วคับ  กำลังดำเนินการอยู่  เจ้าของก้อรีบเปลื่ยนมิเตอร์เลยคับ  สิ้นเดือนก้อย้ายหอแล้วคับ  ค่าไฟส่วนเกิน ขอไม่จ่ายคับ  กระทู้นี้อยากจะบอกเพื่อน สมาชิก  ที่อยู่ให้ระวัง!!!!ถ้าจะอยู่หอขอตรวจเช็คมิเตอร์ไฟให้ดี ว่าเจ้าของดัดเเปลง มิหรอเปล่า มีรอยเกะหรื่อไม่ มิเตอร์ หมุ่น ตาม สมควรที่ใช้ไฟ หรือไม่

ทำความดี เป็นกุศลบารมี ขอบคุณแทนชาวหอทุกคนครับ

siryakuza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2017, 12:46:27 »

เช่าหออยู่ เครื่องใช้ไฟฟ้า มี ทีวีLCD1เครื่อง ตู้เย็นชั้นเดียว 5คิว1 เครื่อง หม้อหุงข้าว1ตัว หลอดไฟยาว 3หลอด พัดลม 1ตัวค่าไฟหน่วย7บาท เดือน1 ไฟใช้ไป160หน่อย 1120บาท ที่ใช้ไฟในบ้านต่อเดือนโดยประมาณ แค่ ตอนเย็น กลางคืน  เช้าไปทำงาน   เจ้าของเป็นคนเก็บ ตามมิเตอร์  เราก้อรู้ว่าเจ้าของแปลงมิเตอร์ เราควรทำอย่างไหร่ดีไม่อยากย้ายหอ ย้ายไปย้ายมา  จะฟ้องใครดีคับ ถามเจ้าของหอก้อบอกว่า  เครื่องใช้ไฟฟ้าของมันเก่า ก้อกินไฟเป็นเรื่อง ธรรมดา  แต่ก่อนหน้านั้นเราเช่าบ้านเป็นหลัง ค่าไฟจ่ายตามมิเตอร์ให้การไฟฟ้า  เดือน600 กว่าบาท จริงๆๆๆเราอยากคนที่เป็นกลางดูแลเรื่องนี้  ควรจะไปทำอย่างไรดี

ผมว่าเจ้าของหอไม่ได้โกงค่าไฟหรอกครับ ปกติที่เจ้าของกระทู้เช่าบ้านเสียค่าไฟไปเดือนละ 600 บาทเพราะคิดหน่วยไฟฟ้าตามบ้านที่อยู่อาศัยทั่วไป แต่ย้ายมาอยู่หอ เจ้าของหอเขาคิดค่าไฟ หน่วยละ 7 บาท นิครับ มันก็ต้องเพิ่มขึ้นเป็นธรรมดาครับ
somshat
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2017, 09:29:20 »

ยิ้ม

somshat
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2017, 09:30:07 »

ขอบคุณครับ ที่แสดงความคิดเห็น    ถ้าคุณเป็นคนเช่าหอเช่าบ้านอยู่เขาต้อง รู้แล้วละครับว่า เครื่องใช้ไฟฟ้าของตัวเองมีอะไรบ้าง  นี้แค่หน่วย 7บาท   ขนาดนี้ ขนาด8-9 บาท ยังเคยอยู่มาแล้วยังไม่เท่าขนาดนี้เลยคับ มันเวอร์ เกินไป จนตกใจแล้วละคับ  คนหูนวกตาบอดเท่านั้นแหละคับที่ไม่รู้

สิงห์ปืนไว หัวใจอ่อนแอ
ระดับ ป.ตรี

เปลี่ยนemailเป็น jatupongbandu96@gmail.comครับ

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2017, 12:02:39 »

ไฟบ้านคุณจ่ายหกร้อยกว่ามาอยู่หอจ่ายพันหนึ่งผมว่าปรกตินะเพราะไฟบ้านจะตกหน่วยละสามบาทกว่าแต่คุณมาเสียเจ็ดบาท วาเหตุที่หอเก็บค่าไฟแพงเพราะมันมีอัตราก้าวหน้าหรือค่าft ยิ่งใช้มากค่าftยิ่งเยอะถ้าที่หอคุณมีห้องมากก็แพงเป็นธรรมดา

ไม่ซื้อ-ขาย ก่อนเห็นสินค้าจริงครับ
somshat
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2017, 13:36:45 »

ไฟบ้านคุณจ่ายหกร้อยกว่ามาอยู่หอจ่ายพันหนึ่งผมว่าปรกตินะเพราะไฟบ้านจะตกหน่วยละสามบาทกว่าแต่คุณมาเสียเจ็ดบาท วาเหตุที่หอเก็บค่าไฟแพงเพราะมันมีอัตราก้าวหน้าหรือค่าft ยิ่งใช้มากค่าftยิ่งเยอะถ้าที่หอคุณมีห้องมากก็แพงเป็นธรรมดา

ย้ายมาอยู่ที่ใหม่แล้วคับเจ้าของเขาใช้หลอดไฟ LED ทั้งบ้าน เก็บค่าไฟหน่วย10บาทเหมือนกัน และผมก้อใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าตัวเดิม เท่าเดิม ค่าไฟ300-400บาท คับ ที่ผมรู้ก้อเพราะผมเป็นช่างไฟงัยคับ ผมเปิดร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าอยู่คับ ทำไมผมจะประมาณไม่ได้ละคับ ว่าเครื่องของผมมีอะไรบ้างใช้ไฟเท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กันยายน 2017, 09:05:48 โดย somshat » IP : บันทึกการเข้า

dj_john
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2017, 21:44:44 »

เจอมากำตัว หอชุ่มเบี้ย แถวร่องเสือเต้น เมียคลอดลูก เช่าทิ้งไว้เดือนสุดท้าย มานอนตอนกลางวันสองครั้งเอง ค่าน้ำคิดมั่ว โดนไป 400 ไม่มีมิเตอร์ด้วยแอบดูหลังหอ ต่อตรงทุกห้องแล้วค่าน้ำทั้งหมดมาหารยังไงไม่รู้ ค่าไฟมิเตอร์หมุนเอง ไม่มีของอะไรเลย โดนไปอีก 500 กว่า กว่าจะรู้ตัวก็จะออกพอดี หลังจากนั้นห้องข้าง ๆ ออกตามเป็นแถบ

Facebook : John Crutd
Line ID : John Crutd
VEERAYUT©
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2017, 21:24:54 »

ถ้าเจ้าของหอเป็นทนาย ต้องทำยังไงครับ.

Tel : 082 781 5893
Line : catnabis
FB : Veerayut Nanglae
หน้า: [1] 2 พิมพ์