เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 05 พฤษภาคม 2024, 12:32:30
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ห้างสรรพสินค้าประจำท้องถิ่นของเชียงรายที่ยังคงอยู่
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ห้างสรรพสินค้าประจำท้องถิ่นของเชียงรายที่ยังคงอยู่  (อ่าน 4824 ครั้ง)
N.J.Ferry
เงินเดือนตามความสามารถ ไม่ใช่เงินเดือนตามวุฒิการศึกษา
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2017, 15:32:27 »

ตามหัวข้อเลยนะครับ คือ เห็นความเปลี่ยนแปลงต่างๆ ในเชียงรายบ้านเรา มีโรงแรมใหม่ๆ มากมายหลายที่ และมีห้างสรรพสินค้าขนาดใหญ่เกิดขึ้น ไม่ว่าจะเป็นเซ็นทรัลพลาซ่า โฮมโปร ไทวัสดุ โกลบอลเฮ้าส์ อีกทั้งยังมีเซเว่นฯ กับโลตัสเอ๊กซ์เพรสมาเปิดสาขากันเยอะมากขึ้น รู้สึกว่าบ้านเมืองเราเจริญเติบโตเร็วจริงๆ
พอนึกถึงห้างสรรพสินค้าประจำท้องถิ่นอย่าง ห้างเอดิสัน(วังคำเก่า) ห้างอภิสแควร์ ห้างสหทวีกิจ และห้างธนพิริยะ ก็ได้เห็นการปรับตัวของกิจการเพื่อรักษาฐานลูกค้าชาวเชียงรายต่อไป จึงอยากจะสอบถามข้อมูลจากทุกๆ ท่านที่เคยใช้บริการห้างเหล่านี้หน่อยนะครับ

เอดิสันสรรพสินค้า เป็นห้างที่อยู่คู่เชียงรายมานานพอสมควร มาดำเนินกิจการต่อจากห้างวังคำสรรพสินค้าหลังที่เชียงรายเกิดน้ำท่วมใหญ่ทั้งจังหวัดเมื่อสิบกว่าปีก่อน ผมก็ได้รู้จักชื่อเอดิสันเป็นต้นมาจนถึงปัจจุบันนี้ จำได้ว่าเมื่อก่อนเคยมีแผนกซูเปอร์มาร์เก็ตเป็นของตัวเอง จากนั้นก็กลายเป็นท็อปส์เดลี่มาเช่าพื้นที่ของห้าง(ปัจจุบันไม่มีแล้ว) ถือได้ว่าเป็นห้างที่มั่นคง ไม่หวั่นแม้จะมีห้างบิ๊กซี และเซ็นทรัลพลาซ่า

อภิสแควร์/อภิพลาซ่า เป็นห้างใหม่แทนห้างอภินิเวศเดิมที่เกิดไฟไหม้ ซึ่งเป็นห้างเก่าแก่ตั้งแต่ผมยังเรียนประถม ช่วงเปิดห้างอภิสแควร์ใหม่ๆ ผมไปเดินเที่ยว เห็นว่ามีร้านค้าเยอะแยะมากมาย รวมทั้งศูนย์รวมร้านคอมพิวเตอร์บนชั้น 2 ซึ่งห้างนี้มีบันไดเลื่อนทันสมัยสุดๆ อีกทั้งยังมีลานจอดรถด้านหลังและชั้นใต้ดิน ถือว่าได้เปรียบห้างเอดิสันมากๆ แต่ก็ปิดปรับปรุงไปอยู่ช่วงนึงแล้วก็เปิดใหม่อีกครั้ง
 มีร้านค้าเพียบ ทั้งท็อปส์ซูเปอร์/มิสเตอร์โดนัท/อิอ้อน/ซีเอ็ด/ฮ๊อทพ็อต ฯลฯ แต่ล่าสุดผมไปดูมา ก็ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น ร้านค้าหายไปไหนกันหมด เหลือแต่ร้านหนังสือซีเอ็ดเพียงร้านเดียวเท่านั้น ห้างจะเจ๊งแล้วหรืออย่างไร

ห้างสหทวีกิจพลาซ่า เป็นห้างยอดฮิตของแม่บ้าน ตั้งอยู่ใกล้ตลาดสดเทศบาล(กาดหลวง) และโรงพยาบาลโอเวอร์บรู๊ค ถือว่าเป็นซูเปอร์มาร์เก็ตที่ใหญ่ที่สุดในเชียงรายในช่วงหนึ่ง หลังจากที่เกิดไฟไหม้ห้างอภินิเวศ เนื่องจากมีร้านค้ากิ๊ฟช็อปหลายเจ้าย้ายไปเช่าพื้นที่ขายที่นั่น อีกทั้งยังเป็นห้างค้าปลีกและค้าส่งอีกด้วย

ห้างธนพิริยะ ที่จริงผมรู้จักตั้งแต่ยังเป็นร้านค้าปลีกเล็กๆ ละครับ มีสาขาแรกที่หอนาฬิกา เป็นแหล่งรวมสินค้าปลีกประเภทอาหารแห้งและเครื่องชงดื่ม พอมีเซเว่นฯ มาเปิดข้างๆ ก็มีการปรับปรุงเพิ่มเติมสินค้าประเภทอาหารเสริมมากมายหลายยี่ห้อ ต่อมาก็เพิ่มเครื่องสำอาง และมีพนักงาน PC BA มาคอยแนะนำสินค้าแบรนด์ตัวเอง ผมคิดว่าเป็นการปรับตัวสู้กับคู่แข่งรายอื่นๆ อย่างเห็นได้ชัด มาการขยายสาขาไปเปิดที่ศรีทรายมูล เด่นห้า และยังเพิ่มศูนย์บริการค้าส่งที่เด่นห้าอีกด้วย ปัจจุบันผมเห็นแต่ละสาขามีขนาดใหญ่ระดับซูเปอร์มาร์เก็ต ที่บ้านดู่ ที่หน้ามหา'ลัยแม่ฟ้าหลวง และอำเภอต่างๆ ทั่วเชียงราย ผมว่าธนพิริยะเข้าถึงลูกค้าท้องถิ่นได้พอๆ กับโลตัสเอ๊กซ์เพรสเลยนะครับ ต่างกันแค่ธนพิริยะไม่ได้ขายอาหารสด/ปรุงสำเร็จ

ก็อยากทราบความคิดเห็นของคุณพ่อบ้านแม่บ้านชาวเชียงรายบ้านเรา ที่เคยใช้บริการห้างท้องถิ่นเหล่านี้บ้าง ว่ามีการเปลี่ยนแปลงไปมากน้อยขนาดไหนครับ

วนเวียนอยู่ในบอร์ดพันทิพย์มานาน ขอมาประจำที่บอร์ดบ้านเกิดในถิ่นตัวเองบ้างนะครับ..
ชื่อในพันทิพย์ "นักเดินทางผ่านไปผ่านมา"
NORTHSIAM
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2017, 20:32:39 »

ถ้าเทียบกับตลาดแบบซูเปอร์เซ็นเตอร์อย่างบิ๊กซี โลตัส ถ้าอยู่ต่างจังหวัดพอรับได้ เช่น โลตัสมีสาขาพาน แม่ขะจาน แม่จัน แม่สาย เชียงของ (ไม่มีสาขา อ.เมืองเชียงราย) บิ๊กซี มีเฉพาะในเขต อ.เมือง  ไม่นับห้างเฉพาะด้านอื่นๆ เช่น แม็คโคร โกลบอลฯ โฮมโปร ไทวัสดุ

เปลี่ยนไปเพราะถ้าในมุมมองของประชาชนในบ้านเรา เวลาไปห้างซื้อของก็ชอบของถูกๆ ไปทีเดียวจบ มีที่ให้เดินเล่น โดยเฉพาะมากันครอบครัว  มีร้านค้าร้านอาหาร ห้างเด่นชัดด้านนี้คือ บิ๊กซี โลตัสครับ แต่ทุกวันนี้พูดถึงเขต อ.เมือง เป็นชุมชนใหญ่ แต่มีบิ๊กซี แค่ห้างเดียวในรูปแบบนี้ ถามว่าถ้าจำกัดควบคุม แล้วให้ไปเดินห้างท้องถิ่นที่ไม่สามารถมาทำเลียนแบบนี้ได้ ทำได้หรือไม่ ไม่ใช่ควบคุมแล้วให้ไปช่วยเดินห้างท้องถิ่นอย่างพิริยะ แล้วมันไม่มีที่ให้เดินเล่น มีร้านค้า มีร้านอาหาร แล้วผลก็มาจบที่มีบิ๊กซี ทุกเสาร์อาทิตย์ โดยเฉพาะช่วงเทศกาลหรือต้นเดือน รถเข้าห้างติดยาว เพราะยังไงคนก็ไม่ไปที่อื่น

พอจะเข้าใจนะครับ ดังนั้น อยากให้มีโลตัส หรือมีบิ๊กซีอีกสาขา เพื่อบรรเทากำลังซื้อของชุมชนในเขต อ.เมือง เชียงรายเจริญขึ้นทุกๆ วัน ดูสายการบินสิครับ ตอนนี้เปิดมาหลายเที่ยวหลายสายการบิน คนมาเที่ยวเชียงรายก็อยากมีที่เที่ยวที่เดินในเมืองบ้าง  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 พฤษภาคม 2017, 20:35:36 โดย NORTHSIAM » IP : บันทึกการเข้า
herospur
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2017, 22:46:07 »

ผมเด็กบ้านนอกเข้ามาเรียนวิทยาลัยเทคนิค ก็เห็นห้างต่างๆ มากมายแต่ผมว่าธนพิริยะดูจะมั่นคงกว่าเพื่อน จนถึงขณะนี้เห็นขยายสาขามากขึ้นตั้งหลายสาขา และทุกวันนี้ทุกเดือนผมก็เข้าใช้บริการตลอด อาจเป็นเพราะว่าเป็นสินค้าที่คนต้องการอุปโภค บริโภคด้วย

TheHare
*

Girl you take my breath away

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2017, 10:40:45 »

คิดถึงสมัยละอ่อน...เอดิสันผมไม่รู้จักอะครับ...แต่สมัยตะก่อนถ้าจำไม่ผิดเวลาจะไปห้างนี้จะเรียกว่าไปอินเตอร์  มันมีตู้เกมส์หยอดสองบาท มีตู้เสือมังกร มีรถบั๊ม ตื่นตาตื่นใจผมมาก พกเหรียญห้าไปเล่นถือว่าเจ๋งสุดแล้วววว...555

ติดต่อ thehare1@hotmail.com
N.J.Ferry
เงินเดือนตามความสามารถ ไม่ใช่เงินเดือนตามวุฒิการศึกษา
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2017, 23:47:41 »

คิดถึงสมัยละอ่อน...เอดิสันผมไม่รู้จักอะครับ...แต่สมัยตะก่อนถ้าจำไม่ผิดเวลาจะไปห้างนี้จะเรียกว่าไปอินเตอร์  มันมีตู้เกมส์หยอดสองบาท มีตู้เสือมังกร มีรถบั๊ม ตื่นตาตื่นใจผมมาก พกเหรียญห้าไปเล่นถือว่าเจ๋งสุดแล้วววว...555

ท่าจะรุ่นเดียวพอๆ กันกับผมเนาะ เมื่อก่อนชั้นลอยบน ห้างอินเตอร์ดีพาสเม้นสโตร์เป็นตู้เกมส์หยอดเหรียญ มีตู้เกมส์อย่างว่าเยอะมากเป็นสิบๆ ตู้ ทั้งเกมรถแข่ง เกมกาลาก้า ฯลฯ และมีตู้เกมพินบอลอีก 6ตู้ ผมชอบเล่นมาก แลกเหรียญ 2บาท(รุ่นเก่าอย่างหนา) ไว้เล่นเกมตู้ บางตู้ก็เป็นเหรียญ 5บาท(รุ่นเก่าอันใหญ่กว่าเหรียญ 10ปัจจุบัน) หลังจากนั้นห้างอินเตอร์ก็ปิดไปหลายเดือน ก่อนจะปรับปรุงใหม่แล้วเปิดเป็นห้างเม็งรายดีพาร์ทเม้นสโตร์ แล้วก็กลายเป็นห้างวังคำสรรพสินค้า และก็มาเป็นห้างเอดิสันสาขาเชียงราย ซึ่งเป็นห้างดังจากกรุงเทพครับ รุ่นเดียวกับห้างเวลโก้ โรบินสัน เมอรี่คิง อิมพีเรียล เซ็นทรัล ในช่วง30ปีก่อนครับ

วนเวียนอยู่ในบอร์ดพันทิพย์มานาน ขอมาประจำที่บอร์ดบ้านเกิดในถิ่นตัวเองบ้างนะครับ..
ชื่อในพันทิพย์ "นักเดินทางผ่านไปผ่านมา"
planetkk
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2017, 23:24:14 »

เอดิสัน กับอภิแสคว เป็นเหมือนห้างที่ให้แบรนด์มาเช่าที่

เอดิสันโชคดีใกล้ไนท์ แบรนด์ต่างๆ พวกเสื้อผ้ายังเช่าอยู่ และขายราคาถูกกว่าเซ็นทรัล
นักธุรกิจ ข้าราชการนิยมซื้อเพราะเป็นแบรนด์และถูก
แต่ที่ถูกเพราะเอาของที่ตกรุ่นจากเซน หรือห้างที่ขายแต่รุ่นใหม่มาเวียนลง
เคยไปส่งแฟนซื้อที่เซ็นถามหารุ่นนึงที่เคยเห็นอาทิตย์ก่อน เซลบอกโละไปแล้วลองไปดูที่เอดิสัน
เลยไปดู ราคาถูกกว่าเยอะมาก แค่อาทิตย์เดียว

อภิไปอาทิตย์ที่แล้ว เสียดายเนาะ ทำเลดี จอดรถสะดวก ขนาดเดี๋ยวนี้มีภาพ 3 มิติ ภูเก็ต ชม พัทยา นักท่องเที่ยวแห่ไปเที่ยว แต่ที่อภิดูเงียบๆ
N.J.Ferry
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 22:57:17 »

เอดิสัน กับอภิแสคว เป็นเหมือนห้างที่ให้แบรนด์มาเช่าที่

เอดิสันโชคดีใกล้ไนท์ แบรนด์ต่างๆ พวกเสื้อผ้ายังเช่าอยู่ และขายราคาถูกกว่าเซ็นทรัล
นักธุรกิจ ข้าราชการนิยมซื้อเพราะเป็นแบรนด์และถูก
แต่ที่ถูกเพราะเอาของที่ตกรุ่นจากเซน หรือห้างที่ขายแต่รุ่นใหม่มาเวียนลง
เคยไปส่งแฟนซื้อที่เซ็นถามหารุ่นนึงที่เคยเห็นอาทิตย์ก่อน เซลบอกโละไปแล้วลองไปดูที่เอดิสัน
เลยไปดู ราคาถูกกว่าเยอะมาก แค่อาทิตย์เดียว

อภิไปอาทิตย์ที่แล้ว เสียดายเนาะ ทำเลดี จอดรถสะดวก ขนาดเดี๋ยวนี้มีภาพ 3 มิติ ภูเก็ต ชม พัทยา นักท่องเที่ยวแห่ไปเที่ยว แต่ที่อภิดูเงียบๆ

ครับ ดูๆ แล้วก็น่าใจหายนะครับ ถ้าหากร้านหนังสือซีเอ็ดปิดสาขาไป ทางอภิก็คงจะเงียบเหงาซบเซา ซึ่งปัจจุบันก็เรียกว่าไม่รู้จะซบเซายังไงละ น่าแปลกใจที่ทำไมถึงไม่มีร้านค้าเช่าเหมือนอย่างเมื่อก่อนเนาะ มิสเตอร์โดนัท ท็อปส์ซูเปอร์ฯ ฮ๊อทพ็อต อิอ้อน และร้านค้าแฟชั่นแบรนด์เนมต่างๆ ผมเคยไปใช้บริการครบทุกร้านนะ แต่เดี๋ยวนี้ร้านค้าหนีหมด จะเป็นเพราะการบริหารจัดการไม่ดีหรือเก็บค่าเช่าแพงไปรึเปล่า ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ ก็คงต้องปิดกิจการถาวรในอีกไม่นาน.. ขอไว้อาลัยล่วงหน้าครับ

NORTHSIAM
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2017, 13:47:55 »

คนไปเดินเซ็นทรัลกับบิ๊กซีหมดเลยครับ พูดถึงอภิที่จริงใกล้อาชีวะมากๆ แต่นักเรียนก็ไม่ได้ไปเดิน คือตามที่ชี้แจงข้างบน ต้องเป็นที่เดินที่เที่ยวที่กินครบ ไปทีเดียวคุ้มครับ  ยิ้ม
nalismenox
มัธยม
**

สุดท้ายก็กลับมายืนจุดเดิม

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2017, 22:25:45 »

มันก็เป็นไปตามกาลเวลานะครับ
ลืมไปห้างหนึ่งไหมครับ สากลนคร ตอนนี้ไม่รู้ยังอยู่ไหม? ผ่านประจำแต่ไม่ได้สังเกตเลย

ทางอภิแสควร์คงพยายมปรับปรุงหาจุดยืนของตัวเองอยู่นะครับ

เซ็นทรัลตอนนี้ปักหลักลงเสากับคอนโดมิเนียมละนะครับ

บิ๊กซี ไวไวนี้คงได้เห็นรีโนเวตโรงหนังกันครับผม

โลตัสใหญ่คงไม่มาเพราะยังไม่มีวี่แววเลยครับ แต่อนาคตไม่แน่นอน

N.J.Ferry
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2017, 23:25:07 »

มันก็เป็นไปตามกาลเวลานะครับ
ลืมไปห้างหนึ่งไหมครับ สากลนคร ตอนนี้ไม่รู้ยังอยู่ไหม? ผ่านประจำแต่ไม่ได้สังเกตเลย

ทางอภิแสควร์คงพยายมปรับปรุงหาจุดยืนของตัวเองอยู่นะครับ

เซ็นทรัลตอนนี้ปักหลักลงเสากับคอนโดมิเนียมละนะครับ

บิ๊กซี ไวไวนี้คงได้เห็นรีโนเวตโรงหนังกันครับผม

โลตัสใหญ่คงไม่มาเพราะยังไม่มีวี่แววเลยครับ แต่อนาคตไม่แน่นอน

ถ้าเปรียบอภิสแควร์เป็นคน ก็คงนอนพะงาบอยู่ในห้องไอซียูแล้วละมั้งครับ รอถอดเครื่องช่วยหายใจออกว่าเมื่อไหร่ ส่วนห้างสากลนคร จริงๆ แล้วไม่ได้จัดประเภทเป็นห้างสรรพสินค้าหรอกครับ เหมือนเป็นร้านค้าขนาดใหญ่ที่ขายชุดนักเรียน และเสื้อผ้าแบรนด์เนมบางยี่ห้อเท่านั้น ปัจจุบันก็น่าจะยังเปิดบริการอยู่ คนไทยตั้งแต่สมัยอดีต นิยมเรียกร้านค้าขนาดใหญ่ว่าห้างครับ และเรียกเจ้าของร้านค้า(ส่วนใหญ่เป็นคนจีนและอินเดีย)ว่านายห้าง

บ้านเรามีห้างใหญ่อย่างบิ๊กซี/เซ็นทรัล แต่ทั้งสองที่มีปัญหาเรื่องที่จอดรถไม่เพียงพอ ผมว่าทางเซ็นทรัลก็น่าจะทำอาคารจอดรถสัก 5-6ชั้น มากกว่าที่จะทำคอนโดนะครับ อีกอย่างคนบ้านเราไม่ค่อยชอบอยู่ตึกสักเท่าไหร่ แม้แต่คนรุ่นใหม่ๆ ยังต้องการซื้อบ้านและที่ดินมากกว่าอีก (คงเน้นขายให้คนต่างถิ่นแหละครับ อีกหน่อยคนเชียงรายคงไม่ได้อู้คำเมืองกันละ)

ส่วนทางห้างบิ๊กซี ตอนนี้มีข่าวลือจากเพื่อนในวงการค้าปลีก ว่า บิ๊กซีมีโครงการจะสร้างสาขาใหม่ทางฝั่งทิศเหนือของแม่น้ำกก เพื่อรองรับลูกค้าทางฝั่งบ้านดู่นางแล และกลุ่มนักศึกษามหาวิทยาลัยทั้งสองแห่ง และเป็นไปได้ว่าเชียงรายบ้านเราจะมีโรงหนังแบรนด์ EGV (แบรนด์ในเครือเมเจอร์ฯ) อีก 4-5 โรง เสียดายที่ไม่มีคู่แข่งรายใหญ่แบรนด์ SF มาเปิด ไม่งั้นคนเชียงรายก็จะมีโอกาสได้ดูหนังตั๋วใบละ 120-140 ที่ถูกลงกว่ามาก และโรงหนังธนาฯ ให้ลืมไปได้เลยครับ เจ้านี้ไม่มีนโยบายรีโนเวทหรือเปิดสาขาใหม่แล้ว มีแต่ปิดสาขาครับผม

เทสโก้โลตัส อันนี้ขอนอนหลับฝันสักชาตินึงก่อนได้ป่าว ฮ่าๆๆๆๆ...

หน้า: [1] พิมพ์