เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 14:04:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  เมล่อนในโรงเรือน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เมล่อนในโรงเรือน  (อ่าน 1159 ครั้ง)
arintorn
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2017, 10:37:19 »

ตั้งแต่เริ่มปลูกเมล่อนมาตั้งแต่ปลายปี 58  จนถึงปีนี้ได้ทำการปลูกในโรงเรือน  และถือเป็นรุ่นแรกที่อะไรหลาย ๆ อย่างค่อนข้างลงตัว  ทั้งการดูแล  การให้ปุ๋ย  สภาพพื้นที่  สายพันธุ์  จนใกล้ถึงเวลาเก็บเกี่ยวในวันที่ 15  เมษายนนี้   คาดว่าถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง  คงได้หิ้วไปฝากญาติผู้ใหญ่ในวันรดน้ำดำหัว ในเทศกาลสงกรานต์  และคงได้จำหน่ายจริง ๆ โดยไม่กังวลในเรื่องรสชาติ  เพราะเกือบร้อยเปอร์เซ็นที่ใบและต้นยังอยู่สมบูรณ์  ใครสนใจจะลองชิมหรือหิ้วไปฝากญาติผู้ใหญ่ไปเลือกตัดเองหรือแลกเปลี่ยนประสบการณ์การปลูกกันได้ครับ  สวนอยู่ที่อำเภอพาน  บ้านป่าแขม ตำบลป่าหุ่งครับ  ไปไม่ถูกติดต่อได้ที่เบอร์ 098-9916322  ครับ

arintorn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2017, 14:29:52 »

รุ่นนี้แช่เมล็ดวันที่ 10 มกราคม และรากงอกจับลงถามหลุมวันที่ 12 มกราคม เริ่มงอกจนใบเลี้ยงคู่แรกพร้อมกันในวันที่ 17 มกราคม

11
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2017, 21:30:03 »

ขายโลประมาณเท่าไดเจ้า
arintorn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2017, 13:58:32 »

ขายโลประมาณเท่าไดเจ้า
   จำหน่ายผลที่คัดเกรดดีเท่านั้น กก.ละ 89 บาทครับ
arintorn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2017, 14:21:38 »

หลังจากเลี้ยงในถาดหลุมจนต้นแข็งแรงและมีใบจริงคู่แรกแล้ว  ก็ถึงเวลาย้ายปลูกในโรงเรือน  ซึ่งรอบนี้ปรับในเรื่องวัสดุปลูกใหม่  นอกจากขุยมะพร้าว  แกลบดิบ  ยังเพิ่มดินร่วนกับปุ๋ยหมักไปด้วย  ปลูกในวันที่ 22  มกราคม    ช่วงนี้ต้องนำไม้ไผ่มาเตรียมทำค้างให้ และแก้ไขระบบน้ำใหม่  ซึ่งเดิมใช้แบบขาปัก  แต่มีปัญหาเรื่องหัวตันบ่อย  จึงหาหัวน้ำหยดแบบปรับแรงดันมาใช้ ขนาด 4 ลิตร/ชั่วโมง  ผลออกมาเป็นที่น่าพอใจ  จนได้จับพันเชือกขึ้นค้างก็ปาไปวันที่ 12 กุมภาพันธ์แล้ว (ช้าไปนิดเนื่องจากติดงานประจำ)

MR.Tos pangnoja
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2017, 17:23:29 »

ยิ้ม จากที่ผมเคยทดลองปลุก แบบลงดินน่ะต้องใส่ปุ่ยขี้ไก่ครับมันจะมีกลิ่นหวาน+หอมมากๆ ด้วยน่ะ
arintorn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2017, 09:34:12 »

ยิ้ม จากที่ผมเคยทดลองปลุก แบบลงดินน่ะต้องใส่ปุ่ยขี้ไก่ครับมันจะมีกลิ่นหวาน+หอมมากๆ ด้วยน่ะ
ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ใหม่  ยังไม่เคยใช้ตัวนี้ครับ  ผมใช้ปุ๋ยหมักของสูตรแม่โจ้ในการปรุงดิน  แล้วใช้ปุ๋ยเอบี ผสมเองในการดูแลครับ  ลักษณะลำต้นก็โตปรกติดีครับ  แต่มาเสียตอนไว้แขนงให้ติดผล  อาจจะให้ปุ๋ยเยอะไปหรืออาจเปลี่ยนสูตรปุ๋ยช้าไป จึงทำให้ช่วงแรก ๆของการผสมไม่ติดผลเลย  ก็แก้ไขโดยให้ปุ๋ยบำรุงดอกและผสมต่อมาเรื่อย ๆ จนผสมติดในข้อที่ 15 เป็นต้นไป ถึงจะใช้เวลาผสมค่อนข้างนาน แต่ก็สามารถติดผลได้เกือบร้อยเปอร์เซ็นครับ และสามารถนับอายุการผสมโดยเฉลี่ยคือวันที่ 1 มีนาคม เป็นต้นไปครับ และสามารถจับแขวนเชือกได้ตั้งแต่วันที่ 5 มีนาคม

arintorn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2017, 11:28:43 »

ใกล้เก็บเกี่ยวผลผลิตรุ่นนี้แล้ว คาดว่าถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด  ราวตั้งแต่วันที่ 15 เมษายน  เป็นต้นไปคงได้ทยอยตัดกันแล้ว และคงได้ทยอยตัดยาวไปจนถึงสิ้นเดือน  ขอขอบคุณเจ้าของเพจในกลุ่มเมล่อนสำหรับความรู้ใหม่ ๆ  รวมทั้งวิธีการแก้ไขปัญหา ขอบคุณอินเตอร์เน็ตที่ทำให้การหาความรู้เป็นเรื่องง่ายขึ้น  และขอขอบคุณพ่อและแม่  ที่ให้การสนับสนุนจนทำให้การปลูกบรรลุผลด้วยดี  ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามารับชม หรือหากมีโอกาสสามารถแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันได้ครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

TG475
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2017, 08:35:53 »

โรงเรือนทำเองหรือจ้างบริษัททำให้ครับ ใช้งบประมาณเยอะใหม หากมีเวลารบกวนรีวิวโรงเรือนเพื่อเป็นวิทยาทานแก่มือใหม่ๆด้วยน่ะครับ สนใจอยู่แต่ต้นทุนสูงเหลือเกิน ยิ้ม
arintorn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2017, 10:24:00 »

ตัวโรงเรือนทำเองทั้งหมดครับ แรงงานในครอบครัว ทั้งตัด  ดัดโค้ง  มุงหลังคา ไม่ได้จ้างใครครับ  ค่าต้นทุนเหล็กขนาดโรงเรือน 12 x 12  เมตร   หมดค่าเหล็กไปประมาณห้าหมื่นกว่าบาทครับ   ทำในที่ของตัวเองเลยเน้นที่แข็งแรงมากที่สุด  เนื่องจากโรงเรือนไม่ได้ใช้แค่ปลูกเมล่อนอย่างเดียว  ทำไว้รองรับการปลูกไม้ดอกด้วยครับ   ถ้าตัดบางส่วนออกเพื่อปลูกเมล่อนอย่างเดียวต้นทุนจะลดกว่านี้ครับ    โรงเรือนนี้ใช้สำหรับปลูกเมล่อนได้ประมาณ 300  ต้นครับ
โรงเรือนทำเองหรือจ้างบริษัททำให้ครับ ใช้งบประมาณเยอะใหม หากมีเวลารบกวนรีวิวโรงเรือนเพื่อเป็นวิทยาทานแก่มือใหม่ๆด้วยน่ะครับ สนใจอยู่แต่ต้นทุนสูงเหลือเกิน ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 เมษายน 2017, 10:26:32 โดย arintorn » IP : บันทึกการเข้า
ram35
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2017, 11:58:23 »

สุดยอดเดียวอุดหนุน
หน้า: [1] พิมพ์