เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 19:43:26
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอคำแนะนำเที่ยวเชียงรายแบบคนเดียวครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำเที่ยวเชียงรายแบบคนเดียวครับ  (อ่าน 1129 ครั้ง)
0nattiw0
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2017, 22:22:00 »

สวัสดีครับชาวเชียงรายที่น่ารักทุกคน พอดีผมจะไปเที่ยวเชียงรายครับ
อยากให้พี่ๆ เพื่อน ๆ น้องๆ ช่วยแนะนำสถานที่ เที่ยวแบบ 1 วันครึ่งให้สักหน่อยครับ
จะถึงเชียงรายประมาณ 14.00 ของวันที่ 26 ครับ
และจะกลับ วันที่ 27 ประมาณ 16.00 ครับ
ขอคำแนะนำทั้งเรื่องเที่ยว กิน ที่พัก และรถที่จะไปที่ต่างๆครับ ว่าไปที่นี่ต่อรถยังไง อะไรแบบนี้ครับ
ที่ที่มีในใจ มี 1.วัดร่องขุ่น 2.วัดพระแก้ว 3.วัดเสือร่องเต้น 4.สักการะอนุสาวรีย์พ่อขุนเม็งรายมหาราช ครับ
ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2017, 08:29:17 »

ทุกที่ที่อยากไป ทำได้ภายใน 1 วันครับ แถมได้ืั้อื่นอีกเยอะ หากมุ่งไปวัด ทุกวัดในเชียงรายสวยหมดครับในเมือง
อย่าพลาดพระประธานที่เก่าแก่และงามสง่าในแต่ละวัด วัดพระสิงห์ที่เก่าแก่/วัดมุงเมืองพระเจ้าสองสี/พระธาตุงามวัดเจ็ดยอด/พระนอนวัดเชตะวัน/กราบสถูปเก่าแก่พ่อขุนฯที่วัดงำเมือง/ ชมโบสถ์ไม้ช้างมูบ(หมอบ) วัดมิ่งเมือง/ไหว้ศาลหลักเมือง วัดกลางเวียง/เสาสะดือเมือง108วัดดอยจอมทอง

.........มาถึงวันอาทิตย์ ตอนเย็นๆไปเก็บภาพๆที่สิงห์ปาร์คไปให้ถึงร้านอาหารตรงหอโดดตอนเย็นให้ได้ คุณจะได้ภาพพระอาทิตย์ตกลับเหลี่ยมเขามีฉากหน้าเป็นน้ำหรือที่ระลึกกับสิงห์ตัวใหญ่ฟรี
         กลางคืนจะได้ถนนคนม่วน แม้จะพลาดถนนคนเดินวันเสาร์ จะต่อไปนั่งฟังเพลงกินอาหารเครื่องดื่มเย็นๆที่ไนท์บาร์ซา ก็อาจดึกเกินไปแล้ว คงไม่ทันเก็บแรงช่วงเช้าไว้ออกไปวัดร่องขุ่นก็ได้
         วัดร่องเสือเต้นไปบ่ายแดดจ้าย้อนแสง ไม่สวยครับเช้าแจ่มกว่า แล้วเลยไปนิดวัดห้วยปลากั้งเจ้าแม่กวนอิมกับเจดีย์ยามเช้าไม่ย้อนแสงก็น่าจะได้ภาพสวยงามเป็นที่น่าอิจฉา
ทั้งหมดไปได้ด้วย มอเตอร์ไซด์เช่า เร็วที่สุด/ หากไม่รู้ทางก็แท็กซี่เหมาวัน(ลองหาในห้องบริการ) เดิมมีรถนำเที่ยวของ จังหวัดไปจุดวัดต่างๆในเมือง ไม่รู้ตอนนี้ยังวิ่งอยู่มั๊ย หากรถสองแถวต่อเอง ผมว่าช้าเก็บได้ไม่เยอะ

โรงแรมดูตามลิงก์นี้ http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=870405.0 ประหยัดมากๆ

max7756
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2017, 08:42:22 »

แม่สาย เดินจะขาลาก กล้ามเขนขึ้น กระเป๋าเบา กันเลยทีเดียว ยิงฟันยิ้ม
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2017, 14:16:56 »

สวัสดีครับชาวเชียงรายที่น่ารักทุกคน พอดีผมจะไปเที่ยวเชียงรายครับ
อยากให้พี่ๆ เพื่อน ๆ น้องๆ ช่วยแนะนำสถานที่ เที่ยวแบบ 1 วันครึ่งให้สักหน่อยครับ
จะถึงเชียงรายประมาณ 14.00 ของวันที่ 26 ครับ
และจะกลับ วันที่ 27 ประมาณ 16.00 ครับ
ขอคำแนะนำทั้งเรื่องเที่ยว กิน ที่พัก และรถที่จะไปที่ต่างๆครับ ว่าไปที่นี่ต่อรถยังไง อะไรแบบนี้ครับ
ที่ที่มีในใจ มี 1.วัดร่องขุ่น 2.วัดพระแก้ว 3.วัดเสือร่องเต้น 4.สักการะอนุสาวรีย์พ่อขุนเม็งรายมหาราช ครับ
ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

เดาว่าน่าจะนั่งเครื่องมาถึงเชียงรายตอนบ่ายสองหรือเปล่าครับ รถประจำทางอาจจะเสียเวลากับการเดินทางและการรอรถ  ถ้ามาคนเดียวจะเที่ยวให้สนุกแนะนำเช่ามอเตอร์ไซด์ขับ หรือถ้ากลัวร้อนก็รถเก๋งก็ได้ จะเที่ยวได้เยอะกว่า

ครึ่งวันแรก
ลงเครื่องสนามบิน ให้เช่ารถแล้ววิ่งตามถนนบายพาส มุ่งหน้าไปวัดร่องขุ่นก่อนเลยครับ แต่ไปตอนบ่ายสองจะร้อนหน่อยนะ หลังจากนั้นเย็นๆสัก 4-5 โมง ก็แวะไปไร่บุญรอด จากวัดร่องขุ่นไปอีกไม่ไกล ถ่ายรูปสิงห์จุดแลนด์มาร์คของไร่บุญรอด หรือเช่าจักรยานปั่นเล่น จะโหนสลิงก็มีให้เลือกเล่น

ตอนค่ำ วันที่ 26 ตรงกับวันอาทิตย์ อาจจะแวะเที่ยมชมถนนคนม่วน เป็นตลาดนัดถนนคนเดินที่มีทุกวันอาทิตย์ อยู่บริเวณถนนสันโค้งน้อย  ขับรถจากไร่บุญรอดเข้าตัวเมือง ถึงแยกเด่นห้าแล้วเลี้ยวซ้ายเข้ามาอีกไม่ไกล เดินเล่น ชมชิม อาหาร สินค้าท้องถิ่นได้

เวลาราวๆ 1 - 2 ทุ่ม บริเวณหอนาฬิกาเฉลิมพระเกียรติจะเปลี่ยนสี ถ้าชอบผลงานของ อ.เฉลิมชัย ก็ลองแวะไปดูหอนาฬิกาด้วย ตั้งอยู่ใจกลางเมืองเชียงราย มีนักท่องเที่ยวนิยมไปเที่ยวกันเยอะ  จากนั้นถ้ายังพอมีแรง จะแวะไปเที่ยวเชียงรายไนท์บาร์ซาร์ก็ได้มีทั้งอาหารและเครื่องดื่ม อยู่บริเวณสถานีขนส่งเก่า จากหอนาฬิกาไปไม่ไกล  คืนนี้ก็หาที่พักในตัวเมือง มีตั้งแต่หลักร้อยถึงพัน เข้าที่พักแล้วก็หมดครึ่งวันแรกพอดี

วันที่สอง
ออกจากที่พัก ก็ไปสักการะพ่อขุนฯในตอนเช้า จากนั้นก็ไปยังสถานที่ในใจที่อยากไป ถ้าชอบเที่ยวตามวัด จากอนุสาวรีย์พ่อขุนฯมาด้านทิศตะวันตก ก็ให้เริ่มจากวัดกลางเวียงศาลหลักเมืองเชียงรายอยู่ที่วัดนี้  จากวัดกลางเวียงผ่านสถานีตำรวจเลี้ยวซ้ายไปตามถนนสิงหไคล วัดพระสิงห์จะอยู่ซ้ายมือ ถัดจากวัดพระสิงห์ก็เป็นไปยังวัดพระแก้ว อยู่ใกล้ๆ รพ.โอเวอร์บรุ๊ค ถัดจากวัดพระแก้วไปอีกก็เป็นวัดดอยงำเมือง เดินลัดหลังวัดพระแก้วไปก็ได้ สถูปพ่อขุนฯเม็งรายอยู่ที่วัดนี้  หรือเวลายังมีก็ไปต่อที่วัดดอยจอมทอง อยู่ถัดจากวัดงำเมืองไปอีกนิดเดียว ที่นี่จะมีพระธาตุดอยจอมทองเป็นหนึ่งในเก้าจอมของเชียงราย และเสาสะดือเมือง 108 เสา มีประวัติและความเชื่ออยู่ หากเวลาเหลือก็แวะไปดูได้

จากนั้นใกล้เที่ยงหรือบ่าย ก็ไปวัดร่องเสือเต้น จากวัดร่องเสือเต้นท์ไปไม่ไกลจะมีร้านอาหาร/กาแฟ ชีวิตธรรดา แวะไปนั่งจิบกาแฟได้กับบรรยากาศติดน้ำกก ไปวัดร่องขุ่นเสร็จแล้วต้องไม่พลาดบ้านดำ  ผลงานศิลปะของอาจารย์ถวัลดัชนี ศิลปิลของเชียงรายอีกท่านหนึ่ง อยู่เลยจาก ม.ราชภัฏเชียงรายไปทางแม่สาย ราวๆบ่ายสามก็กลับมาขึ้นเครื่องที่สนามบิน

ถ้าไม่ขับรถเอง ใช้บริการรถแท็กซี่ ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ แต่ค่าใช้จ่ายอันนี้ไม่รู้เหมือนกัน   ยิงฟันยิ้ม

พิมพ์ชื่อสถานที่ต่างๆใน google ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มีนาคม 2017, 11:05:31 โดย WEBMASTER » IP : บันทึกการเข้า

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
0nattiw0
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2017, 02:20:11 »

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากๆนะครับ ที่แนะนำ ผมรบกวนอีก 1  คำถาม เช่ามอเตอร์ไซค์ที่ไหนได้บ้างครับ
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2017, 11:06:37 »

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากๆนะครับ ที่แนะนำ ผมรบกวนอีก 1  คำถาม เช่ามอเตอร์ไซค์ที่ไหนได้บ้างครับ

ตามหาที่ห้องนี้เลยครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?board=2.0

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
doodee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2017, 15:41:04 »

เพื่อนผมเคยมาเที่ยวแบบเดียวกันนี้เลยคับเป็นผู้หญิงมาคนเดียวด้วย ผมให้เขาเช่าโรงแรมซอยหลังบิ๊กซีคืนละ399บาทแอร์เย็นๆการเดินทางสะดวกสะบาย เขาเที่ยวเองโดย จ้างมอเตอร์ไซร์รับจ้างเป็นรายวันวันละ300บาทให้ไปส่งสถานที่เราจะไปแล้วให้เบอร์โทรไว้พอเราจะไปที่อื่นต่อก็ค่อยโทรตามเขามารับอีกทีคับ1วันไปได้หลายที่เลยคับ สะดวกไม่ต้องคิดมากเที่ยวเสร็จกลับมาส่งโรงแรมถึงที่สบายๆ
หน้า: [1] พิมพ์