เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 15:38:46
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ปลูกมะนาวในท่อซีเมนต์
หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์
ผู้เขียน ปลูกมะนาวในท่อซีเมนต์  (อ่าน 13503 ครั้ง)
ไม้เมือง
ระดับ ป.ตรี

บ้านสวนกฤตศิณี

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2012, 13:49:41 »

ใช้ทุนประมาณเท่าไหร่ต่อการปลูกมะนาว 1 ต้นรวมท่อ ขอบคุณคับ....
ทุน ต่อต้น ต่อท่อ  ไม่เกิน 400 บาท โดยประมาณ ขึ้นอยู่กับราคาท่อซิเมนต์ ของแต่ละพื้นที่ครับ

จำหน่าย กิ่งพันธ์มะนาว พริกไทย ไผ่บงหวานเมืองเลย สะเดามัน
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2012, 17:35:36 »

ใช้ทุนประมาณเท่าไหร่ต่อการปลูกมะนาว 1 ต้นรวมท่อ ขอบคุณคับ....
ทุน ต่อต้น ต่อท่อ  ไม่เกิน 400 บาท โดยประมาณ ขึ้นอยู่กับราคาท่อซิเมนต์ ของแต่ละพื้นที่ครับ
ใช้ท่อขนาดหน้ากว้าง+สูง เท่าไหร่คับท่าน เห็นมีหลายขนาด
ไม้เมือง
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 20:44:44 »

ใช้ท่อขนาดหน้ากว้าง+สูง เท่าไหร่คับท่าน เห็นมีหลายขนาด
ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 80 – 100 เซนติเมตร สูง 50 เซนติเมตร มาวางเรียงให้ได้ระยะห่าง 3 x 4 เมตร ที่ก้นวงบ่อใช้ฝาซีเมนต์ขนาดเดียวกันมาวางรองเพื่อป้องกันไม่ให้รากของต้นมะนาวชอนไชลงถึงพื้นดินโดยไม่ต้องเชื่อมให้ติดกัน เพราะต้องการให้มีการระบายน้ำ และไม่ควรมีช่องว่างที่กว้างเกินไปเพราะอาจจะทาให้ดินไหลออกมาเมื่อรดน้ำนานๆ  ควรวางบ่อในบริเวณที่แสงแดดส่องได้ทั่วถึงด้วย

จำหน่าย กิ่งพันธ์มะนาว พริกไทย ไผ่บงหวานเมืองเลย สะเดามัน
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2012, 19:25:29 »

ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 80 – 100 เซนติเมตร สูง 50 เซนติเมตร มาวางเรียงให้ได้ระยะห่าง 3 x 4 เมตร ที่ก้นวงบ่อใช้ฝาซีเมนต์ขนาดเดียวกันมาวางรองเพื่อป้องกันไม่ให้รากของต้นมะนาวชอนไชลงถึงพื้นดินโดยไม่ต้องเชื่อมให้ติดกัน เพราะต้องการให้มีการระบายน้ำ และไม่ควรมีช่องว่างที่กว้างเกินไปเพราะอาจจะทาให้ดินไหลออกมาเมื่อรดน้ำนานๆ  ควรวางบ่อในบริเวณที่แสงแดดส่องได้ทั่วถึงด้วย
แล้วส่วนผสมของดินลงบ่อมีอะไรบ้าง ขอบคุณคับ
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 18:43:09 »

แล้วส่วนผสมของดินลงบ่อมีอะไรบ้าง ขอบคุณคับ
+1 ครับ
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 21:49:36 »

ดูนี่ดูครับ
สวนเห็ดกรรณิการ์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2012, 10:49:48 »

ของที่สวนยังไม่มีลูกให้เห็นสักลูกเลยคะ

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
heng555
ชั้นประถม
*

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 22:32:18 »

สนใจมากมายครับ ยิ้มกว้างๆ
ponlawat
มัธยม
**

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2012, 08:39:10 »

เอามาแชร์ครับ พอดีกำลังทดลองให้ออกนอกฤดูอยู่ เจอปัญหาผลร่วงอย่างแรง ใครมีความรู้ช่วยแชร์ด้วยครับ

* SDC10002.JPG (303.3 KB, 1024x768 - ดู 798 ครั้ง.)

* SDC10012.JPG (302.24 KB, 1024x768 - ดู 748 ครั้ง.)

* SDC10018.jpg (305.96 KB, 768x1024 - ดู 742 ครั้ง.)

* SDC10020.jpg (336.53 KB, 768x1024 - ดู 780 ครั้ง.)

* SDC10029.JPG (274.88 KB, 1024x768 - ดู 794 ครั้ง.)
ไม้เมือง
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2012, 09:28:04 »

เจอ“ฝนหลงฤดู”  หรือเปล่าวครับ ถ้าเป็น “ฝนหลงฤดู” ไม่มีวิธีแก้ไข เมื่อฝนหลงฤดูตกหนัก ปริมาณไนโตรเจนจากน้ำฝนและในดินจะถูกมะนาวดึงขึ้นไปใช้แทนโพแทสเซียม มะนาวจะสลัดผลทั้งลูกเล็กและลูกใหญ่ จากนั้นเริ่มแตกใบอ่อน
แนะนำครับ  สูตรปุ๋ยทางใบและทางดินเพื่อทำให้มะนาวไม่หลุดร่วงเพราะเจอฝนหลวงฤดู การให้ปุ๋ยทางดินให้เกษตรกรเตรียมแม่ปุ๋ยโพแทสเซียมซัลเฟต (สูตร 0-0-50) ซึ่งส่วนใหญ่เกษตรกรที่ผู้เขียนให้คำปรึกษาจะซื้อเตรียมไว้ตั้งแต่ก่อนการเปิดตาดอกเพราะหากเจอปัญหามะนาวติดดอกจนเม็ดเท่าหัวไม้ขีดแล้วร่วงก็จะใส่แม่ปุ๋ยตัวนี้แทน ไม่ต้องฉีดยาฆ่าเชื้อราเพราะเข้าใจว่าเชื้อราเข้าขั้วจึงทำให้มะนาวร่วงแต่อย่างใด เกษตรกรหลายท่านอาจจะสงสัยว่าทำไมต้องใส่แม่ปุ๋ย 0-0-50 ทำไมใช้แม่ปุ๋ย 0-0-60 (โพแทสเซียมคลอไรด์) ไม่ได้ โพแทสเซียมก็มากกว่าแถมราคายังถูกกว่าอีกด้วย ผู้เขียนต้องบอกว่าไม่แนะนำให้ใส่ครับ เพราะสิ่งที่เหลือตกค้างจากแม่ปุ๋ยสูตรนี้คือเกลือ จะไปเพิ่มความเค็มของดินและไปกระทบกับการเจริญเติบโตของมะนาว เมื่อใส่มากเกิน เกลือเหลือตกค้างเกิน จะทำให้มะนาวมีอาการใบเหลือง หยุดการแตกใบอ่อน ชะงักการเจริญเติบโต โดยการผสมปุ๋ยทางดินให้นำแม่ปุ๋ย 0-0-50 จำนวน 50 กิโลกรัม, ซิงค์คีเลท 75% จำนวน 1/2กิโลกรัม ภูไมท์ซัลเฟต (ถุงสีเหลือง) 20 กิโลกรัม คลุกเคล้าให้เข้ากัน ขั้นตอนการใส่ให้ใส่หลังฝนตกทันที มากน้อยขึ้นอยู่กับทรงพุ่มว่าใหญ่ขนาดไหน แต่ให้ปริมาณมากนั้นควรจะน้อยกว่าที่เราให้ปุ๋ยสูตรปกติต่อต้นครับ หรือหากกลัวเปลืองแม่ปุ๋ยสูตรนี้มากเพราะมีราคาแพง ก็ให้สังเกตและหว่านใส่เฉพาะต้นที่มีปัญหาผลหลุดร่วงจากฝนหลงฤดูครับ แม่ปุ๋ยสูตรนี้ไม่ควรใส่บ่อยให้ใส่เฉพาะหยุดปัญหาผลมะนาวร่วงเท่านั้น หากใส่บ่อยจะทำให้มะนาวเข้าสี และเปลือกบางเร็ว แก่เร็ว ขนาดผลเล็ก

ส่วนการให้ปุ๋ยทางใบฉีดพ่นแทนการใช้ยาฆ่าเชื้อราแบบเดิม ๆ ที่นิยมฉีดกัน ให้ผสมดังนี้

ปุ๋ยน้ำสูตรบำรุงผล
1.  น้ำ                                                                            200                     ลิตร

2. ซิลิสิค แอซิด                                                             25                     กรัม

3. แคลเซียมไนเตรท 15-0-0                                    150                     กรัม

4. ยูเรีย 46-0-0                                                            110                     กรัม

5. โมโนโพแทสเซียมฟอสเฟต 0-52-34                  70                     กรัม

6.  โพแทสเซียมซัลเฟต 0-0-50                                245                     กรัม

7. แมกนีเซียมพืช                                                           50                     กรัม

8. ซิลิโคเทรซ                                                                  25                     กรัม

9. ซิงค์คีเลท 75 %                                                          50                     กรัม

10. โบรอนพืช                                                                50                     กรัม

11. ไคโตซานพืช MT                                                    50                     ซีซี.

12. ฮอร์โมนไข่                                                               50                     ซีซี.

ใส่ แม่ปุ๋ยซึ่งแม่ปุ๋ยที่ใช้นี้เป็นปุ๋ยเกร็ดที่ใช้สำหรับฉีดพ่นทางใบนะครับ ส่วนการหาซื้อนั้นจะมีหลาย ๆ บริษัทผลิตออกมาวางขายในร้านเคมีภัณฑ์ทั่วไปครับ ส่วนการเติมให้นำมาชั่งน้ำหนักเป็นกรัมตามปริมาณที่บอก ห้ามขาดและเกินโดยเด็ดขาด เมื่อชั่งเสร็จลงในน้ำสะอาด 200 ลิตร คนให้ละลายจนใสเรียงตามลำดับทีละตัว การใส่ไม่เรียงลำดับหรือใส่ลงไปพร้อมๆ  กันทั้งหมด อาจมีปัญหาเรื่องการตกตะกอนหรือถ้าใครมีความสามารถที่จะทำให้ละลายในถัง 200 ลิตร ได้จะใส่ทีเดียวทั้งหมดก็ไม่ว่ากันครับ สูตรนี้ไว้สำหรับฉีดพ่นในกรณีผลมะนาวร่วงผิดปกติ และใช้สำหรับการเร่งให้มะนาวแก่นะครับ ไม่ควรฉีดพ่นบ่อย แต่หากต้องการเร่งให้มะนาวแก่เร็ว ๆ เพื่อให้ทันราคาจะฉีดบ่อยให้มะนาวแก่ก็ไม่ว่ากันครับ แต่ต้องบอกไว้ก่อนนะครับว่าลูกมะนาวจะเล็กไม่ได้ขนาดตามที่ตลาดต้องการนะครับ
ลองศึกษาดูน่ะครับ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2012, 13:03:59 »

อัฟเดตมะนาวกันคะหลังจากปลูกแล้วทิ้งๆขว้างๆก็ได้อย่างที่เห็นในภาพแหละคะ

* IMG_2308.JPG (155.33 KB, 640x480 - ดู 662 ครั้ง.)

* IMG_2309.JPG (134.31 KB, 640x480 - ดู 688 ครั้ง.)

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
TG475
มัธยม
**

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2012, 15:02:21 »

เพาะเชื้อเห็ด ขายเห็ดสัปปะปลูกหน่อขายหน่อ ปลูกมะนาวฯลฯ...จะอี้จะเอาตังไปทำหยังแต้ว่านิ..ระวังตังจะออกราเน้อแม่เลี้ยงแดง... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2012, 15:17:39 »

อัฟเดตมะนาวกันคะหลังจากปลูกแล้วทิ้งๆขว้างๆก็ได้อย่างที่เห็นในภาพแหละคะ

ก็ทำแบบพอเพียงแล้วมันไม่เพียงพอก็ต้องขยายงานเดิม เพิ่มเติมงานใหม่คะ

~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 06:57:49 »

เห้อ..เมื่อวานซื้อมะนาว เอาไปทำน้ำจิ้มเนื้อย่าง พุทโธ ทัมโม ลูกล่ะ8บาท
จะบร้าตาย!! ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 11:22:47 »

ตอนนี้มะนาวผมขายได้ลูกละ 5-7 บาทแล้ว หุหุ

arty1800
ชั้นประถม
*

ตามล่าหาฝัน

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 13:58:50 »

เอาไปขายที่ไหนครับ พอดีที่บ้านก็กำลังออกลูกนิดหน่อยเผื่อพอขายได้บ้างครับ

ให้เกียรติ ได้รับเกียรติ
nattae
ชั้นประถม
*

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 10:40:07 »

น่าสนใจดี ขอเก็บความรู้หน่อยนะครับ กำลังคิดว่าจะเริ่มต้นอย่างไร  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
jj2k
ชั้นประถม
*

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 14:44:26 »

ต้นนี้พันธ์อะไรครับ ที่บ้านซื้อมะนาวแป้นพิจตร1(ตามที่แม่ค้าใกล้กะห้างไฟไหม้บอก ต้นตั้ง150    - -")มาลองปลูก1ต้นครบ1ปีแล้วได้ผลผลิตซัก20กว่าลูกแต่มะนาวที่ออกมาไม่แป้นเลยครับมะนาวมันออกมาคล้ายกะในรูปเลย
ไม้เมือง
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #78 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 15:23:45 »

ต้นนี้พันธ์อะไรครับ ที่บ้านซื้อมะนาวแป้นพิจตร1(ตามที่แม่ค้าใกล้กะห้างไฟไหม้บอก ต้นตั้ง150    - -")มาลองปลูก1ต้นครบ1ปีแล้วได้ผลผลิตซัก20กว่าลูกแต่มะนาวที่ออกมาไม่แป้นเลยครับมะนาวมันออกมาคล้ายกะในรูปเลย
แป้นพิจิตรนั้นแหละครับเพียงแต่เราไม่ได้บำรุงรักษามันเท่านั้นเองครับ

viratchanapong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #79 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2012, 11:00:03 »

เนื่องจากมีพื้นที่ว่างข้างโรงเรือนเพาะเห็ดเลยอยากปลูกมะนาวในท่อซีเมนต์อยากได้คำแนะนำในเรื่องการเลือกพันธ์มะนาวและวิธีการปลูกมะนาววานผู้รู้ช่วยหน่อยคะ
หลังจากได้ข้อมูลพอสมควรก็ได้เตรียมการปลูกมะนาว ใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์ได้นะคะ
ไม่แนะนำ ครับ เพราะมะนาวจะอายุไม่ยืน ครับแต่ถ้าต้องการปลูกมะนาวจิงๆๆ ผมจะช่วยแนะนำได้ ครับ เพราะผมเห็นมาหลายรายแล้วครับ ช่วงปีแรกได้ดี ครับแต่เพราะเข้าปีที่สองของการให้ผลผลิตลดลง สงสาร ครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์