เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 00:02:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  >>> ศิลปการลงทุนในตลาดหุ้น <<<
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 28 พิมพ์
ผู้เขียน >>> ศิลปการลงทุนในตลาดหุ้น <<<  (อ่าน 183664 ครั้ง)
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 20:13:46 »

ที่ท่านคิวปิดแนะนำเอาไว้เรื่องทยอยซื้อและขายนั้น  ผมก็ใช้วิธีนี้อยู่  เพียงแต่ว่า  นี่เป็นกลยุทธ์ในการซื้อขายเท่านั้น  สิ่งที่เราควรคำนึงถึงอันดับแรกเลยก็คือ  การดูที่พื้นฐานของบริษัทครับ  เมื่อดูจนรู้ว่าดีแล้ว  ค่อยมาทำตามกลยุทธ์ที่ได้แนะนำไว้

แน่นอนครับ ก่อนที่เราจะลงทุนกับบริษัทใด ควรดูพื้นฐานของบริษัทฯนั้นๆก่อนว่า มีความมั่นคงแค่ไหน ประเภทของกิจการ ว่าบริษัทฯที่เราตั้งใจจะลงทุนด้วยนั้นดำเนินกิจการใด เป็นกิจการที่มีอนาคตดีอย่างไร มีบริษัทฯอื่นที่ดำเนินกิจการอย่างเดียวกันหรือไม่ เจ้าของและ
ผู้บริหารเป็นใคร มีเครดิต (ความน่าเชื่อถือ) มากน้อยแค่ไหน ใครเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ในบริษัทฯ ผลประกอบการแต่ละไตรมาส แต่ละปี เป็นอย่างใด มีนโยบายให้ผลประโยชน์ตอบแทน (ปันผล)แก่ผู้ถือหุ้นอย่างไร ทำตามนโยบายดังกล่าวได้มากน้อยแค่ไหนในช่วงที่ผ่านๆมา

แล้วผมจะทยอยเรียบเรียงข้อคิดและเหตุผลมานำเสนอต่อไป ขอบคุณท่านวายุ ที่แวะมาทักทายนะครับ   

AIT

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 21:16:14 »

เข้ามาอ่านประดับความรู้ครับ ขอบคุณทุกท่านครับ
katiandpaul
ชั้นประถม
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 21:54:02 »

ผมสนใจการลงทุนระยะยาวเหมือนกันครับ ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงเริ่มต้นทำการเปิดบัญชีครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลที่นำมาเล่าสู่กันฟัง

เป็นอีกหนึ่งกระทู้ที่ดีมากครับในพื้นที่แห่งนี้

Great Expectations
©®*
cr-nettech ltd.,part.

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 22:00:58 »

สนับสนุนกระทู้ดีๆ มีสาระครับ ยิ้มเท่ห์

Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 22:46:39 »

ที่ท่านคิวปิดแนะนำเอาไว้เรื่องทยอยซื้อและขายนั้น  ผมก็ใช้วิธีนี้อยู่  เพียงแต่ว่า  นี่เป็นกลยุทธ์ในการซื้อขายเท่านั้น  สิ่งที่เราควรคำนึงถึงอันดับแรกเลยก็คือ  การดูที่พื้นฐานของบริษัทครับ  เมื่อดูจนรู้ว่าดีแล้ว  ค่อยมาทำตามกลยุทธ์ที่ได้แนะนำไว้

แน่นอนครับ ก่อนที่เราจะลงทุนกับบริษัทใด ควรดูพื้นฐานของบริษัทฯนั้นๆก่อนว่า มีความมั่นคงแค่ไหน ประเภทของกิจการ ว่าบริษัทฯที่เราตั้งใจจะลงทุนด้วยนั้นดำเนินกิจการใด เป็นกิจการที่มีอนาคตดีอย่างไร มีบริษัทฯอื่นที่ดำเนินกิจการอย่างเดียวกันหรือไม่ เจ้าของและ
ผู้บริหารเป็นใคร มีเครดิต (ความน่าเชื่อถือ) มากน้อยแค่ไหน ใครเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ในบริษัทฯ ผลประกอบการแต่ละไตรมาส แต่ละปี เป็นอย่างใด มีนโยบายให้ผลประโยชน์ตอบแทน (ปันผล)แก่ผู้ถือหุ้นอย่างไร ทำตามนโยบายดังกล่าวได้มากน้อยแค่ไหนในช่วงที่ผ่านๆมา

แล้วผมจะทยอยเรียบเรียงข้อคิดและเหตุผลมานำเสนอต่อไป ขอบคุณท่านวายุ ที่แวะมาทักทายนะครับ    

ต้องดู P/E และ ROE ด้วยแม่นก่อ...ท่าน... ยิงฟันยิ้ม เกมส์นี้มันบ่แม่น ๕ ๖ สูง ต่ำ เด้อทุกๆท่าน.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 09:54:39 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 06:49:28 »

P = ราคาตลาดของหุ้น (price)
E = กำไรสุทธิต่อหุ้น (earning)

P/E  คืออัตราส่วนระหว่างราคาตลาดกับกำไรสุทธิต่อหุ้น เรียกกันว่า PE RATIO (พีอีเรโช)

เป็นเชิงวิชาการ การหาค่า พีอีเรโช ก็เพื่อนำมาดูว่าราคาหุ้นถูก หรือแพงอย่างไร
มีประโยชน์ในการเปรียบเทียบราคาหุ้นของบริษัทฯที่ดำเนินกิจการ หรืออยู่ในกลุ่มอุตสาหกรรมเดียวกัน 
เป็นองค์ประกอบอันหนึ่งในการเลือกบริษัทฯที่เราจะซื้อหุ้นลงทุน

ส่วน ROE นั้น ผมจำรายละเอียดและประโยชน์ของมันไม่ได้แม่น รบกวนท่านเตฯ หรือท่านผู้รู้
กรุณาชี้แนะด้วยครับ เนื่องจากตัวผมไม่ค่อยสันทัดในเชิงวิชาการครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 06:53:37 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
Cupid

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 08:24:39 »

ผมสนใจการลงทุนระยะยาวเหมือนกันครับ ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงเริ่มต้นทำการเปิดบัญชีครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลที่นำมาเล่าสู่กันฟัง

เป็นอีกหนึ่งกระทู้ที่ดีมากครับในพื้นที่แห่งนี้
สนับสนุนกระทู้ดีๆ มีสาระครับ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ เป็นกำลังใจในการเรียบเรียงฯอย่างดีเลยครับ
vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 08:55:10 »

เท่าที่ทราบนะคะ แต่ขอออกตัวไว้ก่อนว่าไม่ได้รู้อะไรมากนะคะ

ค่า P/E  ในระดับที่ถือว่าไม่แพงและพอรับได้จะอยู่ที่ประมาณ 10 เท่า มากน้อยกว่านี้นิดหน่อยถือว่าเป็นหุ้นที่ค่อนข้างถูกอยู่ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องดูปัจจัยอื่นๆของบริษัทด้วยนะคะ

ส่วนค่า ROE หากอยู่ในระดับ 12-15% จะถือว่าดีโดยเฉลี่ยนะคะ ยิ่งสูงก็ยิ่งดีค่ะ

หากมีผู้รู้มาช่วยอธิบายเป็นวิทยาทานเพิ่มเติมจะขอบคุณมากค่ะ ยิงฟันยิ้ม
Baby Old
ชั้นประถม
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 09:41:23 »

เปิ้นไปซื้อ-ขายกั๋นตี่ไหน ขายอย่างใดครับ ผมบ่อมีความฮู้เรื่องนี้แต้ๆ จ่วยแนะนำกำเต๊อะ ???ขอบคุณครับ.

เสียมบ่อคมหื้อใส่ด้ามหนักๆ  ความฮู้บ่อนักหื้อหมั่นฮ่ำหมั่นเฮียน
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 09:49:54 »

เปิ้นไปซื้อ-ขายกั๋นตี่ไหน ขายอย่างใดครับ ผมบ่อมีความฮู้เรื่องนี้แต้ๆ จ่วยแนะนำกำเต๊อะ ???ขอบคุณครับ.
ปั่นกระทู้นี้ยังไง ก็ซื้อขายกันที่นั่นและครับ...หาข้อมูลเพิ่มเติม  http://www.settrade.com/login.jsp?txtBrokerId=IPO

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
Cupid

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 09:54:21 »

เท่าที่ทราบนะคะ แต่ขอออกตัวไว้ก่อนว่าไม่ได้รู้อะไรมากนะคะ

ค่า P/E  ในระดับที่ถือว่าไม่แพงและพอรับได้จะอยู่ที่ประมาณ 10 เท่า มากน้อยกว่านี้นิดหน่อยถือว่าเป็นหุ้นที่ค่อนข้างถูกอยู่ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องดูปัจจัยอื่นๆของบริษัทด้วยนะคะ

ส่วนค่า ROE หากอยู่ในระดับ 12-15% จะถือว่าดีโดยเฉลี่ยนะคะ ยิ่งสูงก็ยิ่งดีค่ะ

หากมีผู้รู้มาช่วยอธิบายเป็นวิทยาทานเพิ่มเติมจะขอบคุณมากค่ะ ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณที่ร่วมให้ข้อมูลครับ ค่า P/E เป็นปัจจัยหนึ่งในการใช้ดุลพินิจตัดสินใจลงทุน ROE ก็เช่นเดียวกัน
Cupid

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 10:48:15 »

พื้นฐาน ปัจจัยพื้นฐาน

พื้นฐานของบริษัทฯ ในความคิดของผม คือความมั่นคงในระยะยาวของบริษัทฯที่ประกอบกิจการ
ว่าจะมีความมั่นคง ยั่งยืน มากน้อยแค่ไหน ถ้ามั่นคงมาก ยั่งยืนนาน เงินของเราที่จะนำไปลงทุนด้วย
จะได้มั่นคง ยั่งยืน ผลิดอก ออกผล ไว้เป็นรายได้ไปนานๆ และขอเรียนว่า หลักทรัพย์ หรือหุ้นนั้น
เป็นทรัพย์สินอย่างหนึ่ง บริษัทฯมั่นคง ยั่งยืนนาน หุ้นเราก็ยังอยู่ ถ้าเราตายไป บริษัทฯยังอยู่ หุ้นของเรา
ที่ยังไม่ได้ขายออกไปก่อนตาย ก็จะเป็นทรัพย์สินซึ่งจะกลายเป็นมรดกตกแก่ทายาทของเรา
เช่นเดียวกับทรัพย์สินอื่นๆของเรานั่นแหละครับ

ขอเรียนเบื้องตันไว้ก่อนว่า ความมั่นคง (พื้นฐาน) ของบริษัทฯอาจไม่คงที่ อาจมีการเปลี่ยนแปลงไป
ตามกาลเวลา(ที่เรียกกันว่า "ความไม่เที่ยง" นั่นแหละครับ) ตามข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นจริงๆ หรือที่เกิด
จากการกระทำของมนุษย์ (สร้างข่าว เพื่อทุบ หรือปั่นราคาหุ้น) ขอให้นักลงทุนระยะยาวรับฟัง
หาข้อมูล และพิจารณาให้รอบคอบก่อนตัดสินใจใดๆนะครับ

มาว่ากันถึงความมั่นคงของบริษัทฯกันครับ ว่ามีปัจจัยที่ทำให้บริษัทฯใดมีความมั่นคงเพียงใด ที่เรียก
กันว่า "ปัจจัยพื้นฐาน" นั่นแหละครับ มีปัจจัยอะไรบ้าง

ข้อ 1. ประเภทของกิจการ เช่น ธนาคาร สื่อสาร พลังงาน คมนาคม ผลิตไฟฟ้า อสังหาริมทรัพย์
บันเทิง และ ฯลฯ

ข้อ 2. ทุนจดทะเบียน.

ข้อ 3. เจ้าของบริษัทฯ  ผู้บริหารบริษัทฯ

ข้อ 4. ผู้ถือหุ้นรายใหญ่

ข้อ 5. นโยบายการบริหารจัดการ แผนงานการลงทุน ขยายกิจการ กำลังการผลิต การทำตามนโยบาย

ข้อ 6. ผลประกอบการรายไตรมาส รายปี

ข้อ 7. นโยบายให้ผลประโยชน์ตอบแทน (ปันผล) แก่ผู้ถือหุ้น การทำตามนโยบาย

ตอนนี้นึกได้เท่านี้ ท่านใดมีนอกเหนือจากนี้ เพิ่มเติมได้นะครับ และจะทยอยเรียบเรียงรายละเอียด
ในโอกาสต่อๆไปครับ ขอจบเบรกนี้ไว้เพียงเท่านี้ก่อนนะครับ
Cupid

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 10:56:33 »

ปั่นกระทู้นี้ยังไง ก็ซื้อขายกันที่นั่นและครับ...หาข้อมูลเพิ่มเติม  http://www.settrade.com/login.jsp?txtBrokerId=IPO

ขอบคุณท่านเตฯ ที่กรุณาช่วยตอบให้

แต่ผมปั่น (เขียน) กระทู้อยู่ที่บ้าน ไม่ใช่ที่โบรกเกอร์

ไปซื้อขายหุ้นที่บ้านผมไม่ได้ดอกครับ ที่ท่านได้กรุณาชี้แนะนั้น ถูกต้องแล้วครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ ยิ้มเท่ห์
Temujin

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 11:39:50 »

ทุกโบรกฯมีบัญชี Internet หรือจะเป็นเว็บฯ ที่แนะนำไปก็สามารถซื้อ-ขายได้ทุกโบรกฯ มือถือ แท็บเล็ท iPod touch iPhone iPad ก็ซื้อขายได้ ขอแต่เชื่อม Internet ได้ แต่ก่อนจอดรถข้างทาง ผมก็สามารถเทรดได้ เพราะใช้ Cat CDMA มันง่ายมากในการเทรด พอๆ กับแซทฯลฯ เลยแหละ สักหน่อยถ้า กาแฟดอยช้างเข้าจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ก็จะมี ชาวเขาเทรดด้วยแล้ว มี 3G มีแผงโซ่ล่า มีคอมพ์... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อ่อลืมไป เทรดผ่าน Internet ค่าธรรมเนียมต่ำสุด คือ ๐.๑๕ ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 11:43:59 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

Cupid

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 12:15:32 »

ถูกของท่านครับ แต่ผมเข้าใจว่า ท่าน Baby Old คงจะหมายความว่าในเบื้องต้น ต้องไปติดต่อ
เปิดบัญชี ซื้อขาย ที่ใด มีวิธีการอย่างไร ท่านแนะนำให้ไปติดต่อโบรคเกอร์ โดยให้ไปดูข้อมูล
ที่เว็บ settrade นั้น ต้องแล้ว ขออภัย ผมตามท่านไม่ทัน  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 12:20:27 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
Baby Old
ชั้นประถม
*

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 13:30:08 »

ขอบคุณมากที่ชี้แนะ เดี๋ยวได้กำไรสักล้านสองล้านจะขอเลี้ยงข้าวสักมื้อนะครับ ท่านcupid...ทุกวันนี้ซื้อขายแต่ที่ดิน เดี๋ยวจะลองหาช่องทางด้านนี้ดูบ้าง ขอบคุณจาดหลายเด้อ. ตกใจ

เสียมบ่อคมหื้อใส่ด้ามหนักๆ  ความฮู้บ่อนักหื้อหมั่นฮ่ำหมั่นเฮียน
Cupid

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 14:46:33 »

ยินดีครับ และขอขอบคุณท่าน Baby Old ล่วงหน้า สำหรับอาหาร 1 มื้อ  ยิงฟันยิ้ม
Cupid

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 15:47:17 »

อุทธาหรณ์ การวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานของบริษัทฯ เฉพาะประเภทของกิจการ เจ้าของ และผู้บริหาร

กำลังสมองแล่น ขออนุญาตยกอุทธาหรณ์ ในเรื่องการตัดสินใจเลือกบริษัทฯที่จะซื้อหุ้นลงทุน
เพื่อให้งายต่อการจำ ผมขอตั้งสมมติฐาน โดยขออนุญาตพาดพิงถึงกิจการของท่านวายุนะครับ
คงไม่ว่าอะไรนะครับ

โดยผมขอสมมติว่า กิจการขายข้าวมันไก่ของท่านวายุ เป็นบริษัทมหาชน ที่จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์
เราต้องการซื้อหุ้นบริษัทขายข้าวมันไก่ของท่านวายุนี้เพื่อลงทุน เราก็ต้องศึกษาและวิเคราะห์
ปัจจัยพื้นฐานของบริษัทฯนี้ว่าเป็นอย่างไร ลองดูแค่ 2 ปัจจัยก่อนนะครับ

ข้อ 1. ประเภทของกิจการคือ ขายข้าวมันไก่ การขายข้าวมันไก่นี้เป็นกิจการที่น่าจะมั่นคง สามารถ
ดำเนินไปได้อีกนานเท่าใด หรือตลอดไป พรุ่งนี้ สัปดาห์หน้า เดือนหน้า ปีหน้า ปีต่อๆไป คนจะยังกิน
ข้าวมันไก่อยู่หรือไม่ มีคนกินเพิ่มทุกวัน ทุกอาทิตย์ ทุกเดือน ทุกปีหรือไม่ (ลองถามท่านวายุดู อิอิ  ยิ้มเท่ห์)
ประเด็นนี้ผมเชื่อว่าทุกท่านคงตอบได้ว่า ข้าวมันไก่น่ะ ยังไงยังไงก็ขายได้ และมีคนกินเพิ่มแน่นอน
เพราะพลเมืองเพิ่มทุกวัน

ข้อ 2. เจ้าของกิจการ ผู้บริหาร เป็นอย่างไร นิสัยใจคอ การบริการ ความน่าเชื่อถือส่วนตัวเป็นที่ยอม
รับของคนส่วนใหญ่ไหม ในเรื่องความซื่อสัตย์ มีคุณธรรม อัธยาศัยไมตรี ความขยันตั้งใจค้าขายไม่
ปิดร้านบ่อยๆ ทำให้ลูกค้าผิดหวัง ไปซื้อแล้วเจอร้านปิดบ่อยๆไหม
             ถ้ายุติว่า นิสัยดี บริการเยี่ยม เครดิต (ความน่าเชื่อถือ)ดี ซื่อสัตย์ มีคุณธรรม อัธยาศัยดี ขยัน
ไม่หยุดบ่อย (หยุดเฉพาะวันเสาร์ครับ เรื่องจริง  ยิ้มเท่ห์)

ลองเอาแค่ 2 ข้อนี้ ถ้าเป็นท่าน ท่านจะลงทุนซื้อหุ้นของบริษัทฯขายข้าวมันไก่ของท่านวายุหรือไม่

อย่าลืมนะครับ ข้อ1.นั้น เกี่ยวกับประเภทของกิจการ ข้อ 2. เป็นเรื่องของตัวบุคคล
อ้อลืมไป ข้อปลีกย่อยที่สำคัญคือ รสชาติ แข่งขันกับกิจการขายข้าวมันไก่อื่นได้ไหม  ยิงฟันยิ้ม

ปล. ร้านนี้เปิดขายอยู่ที่หน้าบริษัทเมืองไทยประกันชีวิต ใกล้ซอย 18 มิถุนา ขายเฉพาะตอนเย็น หยุดทุกวันเสาร์ (อันนี้เรื่องจริง ไม่ได้สมมตินะครับ  ยิ้มเท่ห์)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 15:55:40 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 16:58:45 »

ครับ ก็ว่ากันไป จะลงทุนสั้นยาวแล้วแต่ถนัด  ยิงฟันยิ้ม
วันนี้ set 1055.54   -8.70
ดันขึ้นทุบลงแถวนี้ ยังไม่ยอมหลุด  ยิงฟันยิ้ม
Cupid

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 17:43:09 »

ขอบคุณท่าน ซาลาเปา มากๆครับ ที่มาทักทายบ่อยๆ  ยิ้มเท่ห์

ดันขึ้น ทุบลง มันเป็นวิธีการหาเงินของรายใหญ่เขา

พวกที่ชอบ 100 เมตร ต้องเก็งให้ดี  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 19:23:23 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 28 พิมพ์