เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 04 พฤษภาคม 2024, 16:29:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  มาร่วมรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องในเว็บบอร์ดกันเถิด (Admin ขอมาจ้ะ)
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 พิมพ์
ผู้เขียน มาร่วมรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องในเว็บบอร์ดกันเถิด (Admin ขอมาจ้ะ)  (อ่าน 26865 ครั้ง)
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #120 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 13:43:50 »

ค้าวบอกมาแว่ ....

ผลวิจัยของขนาดของอวัยวะเพศชายนั้น ว่า ผู้ชาย ทีมีอวัยวะเพศชาย "ใหญ่" เกินชายทั่วไป
กว่า 90 % จะโฟกัส ในการพิมพ์ลงบนแป้นพิมพ์ ได้ไม่เกิน 2-3 บรรทัด แล้วจะเริ่มพิมพ์ผิดเยอะ

ไม๋รุ๊ ว๊า จลิง เท็ด แค่ ใหน
แต่ว๊า เค๊าวิไจกัลมา ก๊อาดจะจิงอย่างเคัาบอก
เพื้อลลลๆๆ ว่า จิง ม๊ยฆับ

- โอ้ มาไม้นี้ ล้ำเลิศนะจ๊ะตัวเอง ฮี่ๆๆ   ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 13:49:47 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #121 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 13:47:27 »

ไม่ได้เข้ามากระทู้ซะนาน ได้ไปธุระที่ ตปท. อีกรอบแล้ว ไม่เจ๊อะกันนาน คิดถึงจังเล้ย.. (กรุณาร้องเป็นเพลง อิอิ)  ยิ้มกว้างๆ

ต้องขอขอบคุณทุกๆ ท่าน ที่ร่วมใจกันใช้ภาษาไทย ภาษาประจำชาติของเรากันอย่างถูกต้องนะครับ

ส่วนท่านที่ยังใช้ผิดๆ อยู่ก็พยายามเข้านะตัวเอง สู้เขาทาเคชิ โฮ่ๆๆ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 13:51:48 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
nighthox
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #122 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2011, 23:26:13 »

เห็นด้วยครับ
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #123 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2011, 11:27:02 »

มีของดีจากท่าน ว. วชิรเมธี มาฝากอีกครับ  ยิ้มกว้างๆ

- คนฉลาดชอบแกล้งโง่ คนโง่ชอบเสแสร้งว่าฉลาด ส่วนนักปราชญ์เรียนรู้ที่จะฉลาดและเรียนรู้ที่จะโง่

- เราไม่จำเป็นจะต้องเก่งในแบบที่คนอื่นเก่ง เราอาจเก่งในแบบของเรา ขอให้เก่งจริงๆ แม้เพียงเรื่องเดียวก็เพียงพอแล้วที่จะเอาตัวรอด

- จงแสวงหาความเป็นเลิศจากงานที่ทำ อย่าแสวงหาการยอมรับจากปากคน เพราะปากคนไม่มีบรรทัดฐานอะไร

ปากเดียวกันด่าก็ได้ ชมก็ได้ แต่ความเป็นเลิศจากผลงานที่รังสรรค์ไว้ให้แก่โลก ไม่มีใครสามารถหักล้างได้

...อ่านแล้วได้ข้อคิดดีดีจริงๆ  ขอขอบพระคุณครับ ท่านพระคุณเจ้า   ยิ้มกว้างๆ
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #124 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2011, 13:28:47 »

มารับฝากครับ  แล้วเมื่อไหร่จะเอาคืน... ยิ้มกว้างๆ
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #125 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2011, 19:46:41 »

มารับฝากครับ  แล้วเมื่อไหร่จะเอาคืน... ยิ้มกว้างๆ

- ชะอุ๊ย ท่านโกโบริ เอ้ย ท่าน อ. ไม้หันอากาศ ย. ยักษ์...

เปลี่ยนเป็นนายแบงค์ไปตั้งแต่เมื่อไหร่ครับเนี่ย อิอิ  ยิงฟันยิ้ม
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #126 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2011, 22:19:43 »

ผมคิดอีกแบบนะ  มันก็ต้องมีการเปลี่ยนแปลงเป็นธรรมดา
ค.คน ยังหายไป ข.ขวด ยังหายไปได้ ภาษาไทยบางคำก็ไม่ไหว
เช่นคำว่า วง,วงค์,วงษ์,วงศ์  พง,พงค์,พงษ์,พงศ์  มันใช้ฟุ่มเฟือย
เกินไป เวลาจะพิมพ์ชื่อหรือนามสกุล ของคนที่มีคำเหล่านี้
ต้องถามเจ้าตัวตลอดว่าเอาตัวไหนการันต์ ผมไม่รู้นะว่าแต่ละตัว
มีความหมายยังไง ต่างกันยังไง   ยิ่งชื่อเด็กสมัยปัจจุบัน เช่น
ชัพวิชญ์ , ณัฐปคัลภ์,บุลภรณ์,ประภวิษณุ์  เป็นต้น ไม่รู้ไปสรรหา
มาจากไหน

ชื่อบุคคล มาจากความเชื่อ ตัวอักษรทุกตัว ล้วนให้ความหมาย มีความสัมพันธ์กับโชคชะตา ราศรี  เกี่ยวเนื่องกับความเชื่อในลัทธิพราหมณ์ ความเชื่อในศาสนา

ดังนั้น คนส่วนใหญ่จึงให้พระตั้งชื่อ หรือ ผู้มีวิชาความรู้ เป็นผู้แนะนำการใช้ตัวอักษรในชื่อ ให้มีความเป็นมงคลกับชีวิต

ไม่เชื่อ ก็ไม่ควรลบหลู่

ชื่อหรือนามสกุล ที่ยกตัวอย่างออกมา แม้อ่านเหมือนกัน แต่สะกดไม่เหมือนกัน คนที่ใช้ได้ ต้องเป็นคนที่มีโชคชะตาที่ตรงกันกับตัวอักษรดังกล่าว

ดังนั้น ความถูกต้อง บ่งบอกถึงภูมิความรู้ ความใส่ใจ ในการใช้อักษรภาษาไทย

ความยากง่ายในการพิมพ์ การสะกด สระ วรรณยุกต์ เป็นเอกลักษณ์ของอักษรไทย ภาษาไทย

การใช้ตัวอักษรมาประกอบกัน ขึ้นกับความเชื่อ โชคชะตา ที่สืบต่อกันมา

ปล.  อยากทราบชื่อจริงของท่านจังเลย

- ต่อไปเรามาคุยกันถึงเรื่องศาสตร์แห่งการตั้งชื่อ ที่เกี่ยวข้องกับภาษาไทยที่เราไม่ควรมองข้ามกันบ้างดีกว่านะครับ  

ขอบอกว่า ไม่เชื่อแต่อย่าลบหลู่ แล้วผมจะมาเล่าเรื่องแปลกแต่จริงให้ท่านๆ อ่านกันเน้อ เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กรกฎาคม 2011, 22:23:06 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #127 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2011, 09:37:51 »

มีผู้ตั้งกระทู้ไปที่ ชมรมนักกลอน ให้ช่วยตรวจบทประพันธ์กลอนแปด ผมและหลายๆท่านดูบทประพันธ์
แล้ว เห็นต้องกันว่า บทประพันธ์ที่ขอให้ตรวจนั้น พอใช้ได้ดีทีเดียว

แต่เขียนข้อความในกระทู้ไม่ถูกอักขรวิธีภาษาเขียน จึงวิเคราะห์ติติงไป ดังนี้ครับ

Re: ช่วยตรวจให้หน่อย
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2011, 21:40:27 »      

--------------------------------------------------------------------------------

อ้างจาก: monaka ที่ วันที่ 01 กรกฎาคม  2011, 16:44:32
ผมแต่งร้อยกลองไม่รู้ว่า ถูกหรือป่าว
ช่วยตรวจให้หน่อยคับ
ขอบคุณคับ

ผมได้ดู และติงไป ดังนี้ครับ

ตรวจกระทู้ก่อนนะครับ  ควรใช้ภาษาเขียนให้ถูกต้องตามอักขรวิธีเสียก่อน ดังนี้ครับ

ผมแต่งร้อยกรอง(ไม่ใช่กลอง)ไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่า(ไม่ใช่ป่าว)
ช่วยตรวจให้หน่อยครับ(ไม่ใช่คับ)
ขอบคุณครับ (ไม่ใช่คับ)
เอาไป ศูนย์ คะแนนครับ (น่าจะให้ติดลบเสียด้วยซ้ำ)

ส่วนบทกลอนแปด (ร้อยกรอง) ที่ประพันธ์มานั้น มีสัมผัสนอก (สัมผัสบังคับ) ถูกต้องแล้วครับ
สัมผัสในก็พอใช้ได้  เนื้อหาและความหมายมีความต่อเนื่องดีแล้ว เอาไป เจ็ด เต็มสิบครับ

นำไปปรับปรุงในการใช้ภาษาเขียนให้ถูกต้องด้วยครับ  อย่าละเลย ...

ดูรายละเอียดที่  http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=106341.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 กรกฎาคม 2011, 09:44:21 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #128 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2011, 11:05:23 »

อ้างอิงถึงกระทู้ข้างบนนะครับ ผมไม่ได้กดปุ่มอ้างถึงเพราะว่ามันยาวมากกกกกก อิอิ.. ยิงฟันยิ้ม

ผมได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว เพิ่งรู้ว่าท่านโกโบริ เอ้ย ท่าน Cupid เป็น Admin ด้วย แหะๆ

น้องคนที่แต่งร้อยกรองบทนั้น ผมว่าก็มีความสามารถในระดับที่น่าส่งเสริมเลยนะครับ แต่ก็คงจะไม่พ้นการเล่นแชทตามประสาวัยรุ่น

จนติดภาษาแชทและนำมาใช้ในชีวิตประจำวันอีกคนจนได้ (เหมือนโรคติดต่อเลยเนอะ)  ฮืม

เท่าที่ท่านได้ติติงไป ผมเห็นด้วยตามนั้นทุกประการครับ ที่ได้คะแนนติดศูนย์ก็คงเป็นคำว่า "ร้อยกลอง" นี่ล่ะ

ไม่น่าเชื่อว่าจะพลาดนะครับ ถือว่าแปลกดี

..ส่วนในบทร้อยกรองนั้น ผมไปสะดุดอยู่ตรงนี้ครับ

เทิดบูชาบุรพกษัตริย์สยาม                             บ้านร่มเย็นเมืองงามอร่ามสมัย

มหาราชภูมิพลชนน้อมใจ                                จงรักภักดิ์ลึกในหัวใจชน

เหมือนว่าน้องเขาอาจจะอยากสื่อถึงการจงรักภักดีอย่างสุดซึ้ง แต่มันเป็นคำที่อ่านแล้วไม่นุ่ม ไม่ละมุน ซึ่งแค่ใช้คำว่า "ภักดี"

ผู้อ่านทั่วไปก็ย่อมมีความเข้าใจกันได้ทันทีเลยว่า พวกเราชาวไทยทุกๆ คน ก็ย่อมรักกษัตริย์ของเราอย่างสุดซึ้งอยู่แล้ว

และอย่างแน่นอนเต็ม 100% กันเลยทีเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 กรกฎาคม 2011, 11:26:34 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #129 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2011, 11:52:54 »

ขอต่ออีกนิดเน้อ...

มีอีกจุดนึงที่อยากแนะนำน้องเขาครับ

คือร่มเกล้าปกปักรักษาจิต                              คือธงนำความคิดกิจเกิดผล

เป็นความรักยิ่งกว่าความรักตน                         รักนี้พ้นถ้อยคำจะพรรณนา

น่าจะใช้คำว่า "ล้น" จะดีกว่าคำว่า "พ้น" ครับ

อืม..ได้รอยหยักในสมองเพิ่มขึ้นอีกพอสมควรเลย ปกติวันๆ สมองของผมจะกลวงครับ ไม่ค่อยได้คิดอะไรเลยจริงจริ๊ง ฮิ ฮิ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 กรกฎาคม 2011, 11:58:07 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
GOLDEN RIVER
ชั้นประถม
*

« ตอบ #130 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2011, 18:35:13 »

ขอต่ออีกนิดเน้อ...

มีอีกจุดนึงที่อยากแนะนำน้องเขาครับ

คือร่มเกล้าปกปักรักษาจิต                              คือธงนำความคิดกิจเกิดผล

เป็นความรักยิ่งกว่าความรักตน                         รักนี้พ้นถ้อยคำจะพรรณนา

น่าจะใช้คำว่า "ล้น" จะดีกว่าคำว่า "พ้น" ครับ

อืม..ได้รอยหยักในสมองเพิ่มขึ้นอีกพอสมควรเลย ปกติวันๆ สมองของผมจะกลวงครับ ไม่ค่อยได้คิดอะไรเลยจริงจริ๊ง ฮิ ฮิ  ยิงฟันยิ้ม
มีผู้ให้ความเห็น และติงการใช้คำไว้หลายจุด    ในส่วนของบทร้อยกรองตรงท่อน "จงรักภักดิ์ลึกในหัวใจคน" อ่านดูก็รู้สึกว่ามันสะดุดอยู่เหมือนกัน ในความเห็นผมน่าจะใช้คำว่า "ภักดี" และตัดคำว่าลึกออก ก็จะเป็น " จงรักภักดีในหัวใจคน" ส่วนคำว่า "พ้น"  ในท่อน "รักนี้พ้นถ้อยคำจะพรรณนา"  ดูตามความหมาย พ้น น่าจะหมายถึง เกินกว่า ที่จะหาถ้อยคำมาพรรณนาได้  ใช้คำนี้น่าจะเหมาะกว่าคำว่า "ล้น" นะครับ   ร่วมด้วยช่วยกันคิด ผู้รู้ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยก็ดีครับ 
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #131 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2011, 23:19:23 »

- ขอบคุณที่มาร่วมคิดเห็นนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ผมขอชี้แจงดังนี้ครับ

ใช้คำว่า "พ้น" แล้วนำคำนี้ไปประกอบกับคำต่างๆ เช่น ผ่านพ้นไป

ใช้คำว่า "ล้น" แล้วนำคำนี้ไปประกอบกับคำต่างๆ เช่น น้ำล้น รักล้น

เคยได้ยินเพลงของปั่นมั้ยครับ เพลงที่ชื่อว่า "รักล้นใจ"

...เอวังก็มีด้วยประการละ ฉะนี้ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 กรกฎาคม 2011, 23:24:22 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #132 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2011, 08:43:11 »

- ขอบคุณที่มาร่วมคิดเห็นนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ใช้คำว่า "พ้น" แล้วนำคำนี้ไปประกอบกับคำต่างๆ เช่น ผ่านพ้นไป

ใช้คำว่า "ล้น" แล้วนำคำนี้ไปประกอบกับคำต่างๆ เช่น น้ำล้น รักล้น

เคยได้ยินเพลงของปั่นมั้ยครับ เพลงที่ชื่อว่า "รักล้นใจ"

...เอวังก็มีด้วยประการละ ฉะนี้ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม
คำในภาษาไทย  คำคำเดียวอาจมีหลายความหมาย  คำว่าพ้นก็เช่นเดียวกันไม่ได้มีความหมายแค่"ผ่านพ้นไป"เท่านั้น  แต่ยังใช้ในความหมายอื่นอีก  ในความคิดเห็นของผม คำว่า "พ้น" ในร้อยกรองบทนี้น่าจะมีความหมายเป็น "พ้นความสามารถ" คืออยู่เหนือวิสัยที่จะนำมาพรรณนาได้  ซึ่งจะมีความหมายสูงกว่าคำว่า "ล้น" ครับ  ยังไงก็ช่วยวิจารณ์ต่อเน้อ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 กรกฎาคม 2011, 10:14:31 โดย GOLDEN RIVER » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #133 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2011, 10:10:05 »

คำในภาษาไทย  คำคำเดียวอาจมีหลายความหมาย  ในความคิดเห็นของผม คำว่า "พ้น" ในร้อยกรองบทนี้น่าจะเป็นความหมาย "พ้นความสามารถ" หรืออยู่เหนือวิสัยที่จะนำมาพรรณนาได้  ซึ่งจะมีความหมายสูงกว่าคำว่า "ล้น" ครับ

- ตามแต่จะชอบแล้วกันนะครับ อย่างน้อยที่สุดมันก็ สระ อ๊น เหมือนกัน ฮ่าๆๆ  ยิ้มเท่ห์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #134 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2011, 10:29:40 »

คำในภาษาไทย  คำคำเดียวอาจมีหลายความหมาย  ในความคิดเห็นของผม คำว่า "พ้น" ในร้อยกรองบทนี้น่าจะเป็นความหมาย "พ้นความสามารถ" หรืออยู่เหนือวิสัยที่จะนำมาพรรณนาได้  ซึ่งจะมีความหมายสูงกว่าคำว่า "ล้น" ครับ
[/quote]ครับ

- ตามแต่จะชอบแล้วกันนะครับ อย่างน้อยที่สุดมันก็ สระ อ๊น เหมือนกัน ฮ่าๆๆ  ยิ้มเท่ห์
[/quote]  ครับ อย่างน้อยก็ได้ร่วมกันแสดงความคิดเห็น  และช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง  ขอสารภาพว่า...ตอนแรกผมก็แค่อ่านผ่านๆ และเห็นกลอนที่แต่งได้ระดับนี้ก็ไม่ใช่ธรรมดา   ยังนึกในใจว่า เราเองจะแต่งได้ดีเท่านี้ได้หรือเปล่านะ....ฮ่าๆๆ 
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #135 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2011, 10:48:14 »

คำในภาษาไทย  คำคำเดียวอาจมีหลายความหมาย  ในความคิดเห็นของผม คำว่า "พ้น" ในร้อยกรองบทนี้น่าจะเป็นความหมาย "พ้นความสามารถ" หรืออยู่เหนือวิสัยที่จะนำมาพรรณนาได้  ซึ่งจะมีความหมายสูงกว่าคำว่า "ล้น" ครับ
ครับ

- ตามแต่จะชอบแล้วกันนะครับ อย่างน้อยที่สุดมันก็ สระ อ๊น เหมือนกัน ฮ่าๆๆ  ยิ้มเท่ห์
[/quote]  ครับ อย่างน้อยก็ได้ร่วมกันแสดงความคิดเห็น  และช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง  ขอสารภาพว่า...ตอนแรกผมก็แค่อ่านผ่านๆ และเห็นกลอนที่แต่งได้ระดับนี้ก็ไม่ใช่ธรรมดา   ยังนึกในใจว่า เราเองจะแต่งได้ดีเท่านี้ได้หรือเปล่านะ....ฮ่าๆๆ  
[/quote]

- ตัวผมก็แต่งแบบนั้นไม่ได้ครับ ตอนเด็กๆ เรียนหนังสือก็ชอบเรื่องของภาษามาก

แต่พอโตขึ้นๆ ความชอบก็เบี่ยงเบนไปด้านอื่นๆ อีกมากมาย เพราะโลกนี้มีความรู้ที่เรียนไม่จบจริงๆ

โดยเฉพาะเรื่องประสบการณ์ชีวิตนี่ ยิ่งล้ำลึกมากๆ

อ้อ..วันนี้อย่าลืมไปเลือกตั้งกันนะครับพี่น้อง  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 กรกฎาคม 2011, 10:50:59 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #136 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2011, 15:01:32 »

- ก่อนจะเข้าชื่อเรื่องชื่อจากภาษาไทยที่เป็นมงคลต่างๆ มาดูคำที่เจอบ่อยๆ ในช่วงนี้กันหน่อยนะครับ

คำว่า จ้ะ จ้า กลายพันธุ์เป็น จร้า

คำว่า ค่ะ ค่า กลายพันธุ์เป็น คร้า

คำว่า อยู่     กลายพันธุ์เป็น ยุ

สงสัยจะมีเชื้อ X-men อยู่ในตัว ฮ่าๆๆ  ยิงฟันยิ้ม

...อยากจะทราบว่า ใครเป็นคนคิดค้นขึ้นมาจังเลยครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 กรกฎาคม 2011, 15:04:59 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #137 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2011, 21:41:45 »

- เกริ่นมาหลายวันแล้วว่าจะคุยถึงเรื่องชื่อภาษาไทยที่เป็นมงคลกับชีวิตของเรา ขอบอกว่าไม่เชื่ออย่าลบหลู่จริงๆ ท่านใดที่เคยสงสัยว่าทำไมทำอะไรแล้วมันติดๆ ขัดๆ จังเลย ไปเช่าบูชาพระดีดีก็แล้ว ไปหาพระ ไปหาหมอดูเพื่อสะเดาะเคราะห์ รดน้ำมนต์ก็แล้ว ทำไมชีวิตเรามันถึงยังไม่ดีขึ้น ให้ลองถามตัวเราเองว่า เราได้ปฎิบัติดีแล้วหรือยัง ถ้าได้ปฎิบัติดีแล้ว ให้ลองมาดูที่ชื่อของเราบ้าง ว่ามีสิ่งที่เป็นกาลกิณีอยู่ในชื่อของเราหรือไม่ รายละเอียดต่างๆ ผมจะนำมาเสนอเพิ่มเติมต่อไปนะครับ

ขอแนะนำคร่าวๆ ก่อนนะพี่น้อง

ชื่อดี ต้องไม่มีอักษรที่เป็นกาลกิณี เมื่อถอดรหัสแล้วได้ความหมายที่ดี ส่งผลให้ชีวิตมีความสุข ประสบความสำเร็จ
(ทั้งเรื่องงานและความรัก)

ชื่อร้าย ใช้สระหรือพยัญชนะ ไม่ถูกกับวันเกิด เมื่อถอดรหัส ชื่อรวมกับนามสกุลแล้วยิ่งแย่ ฉุดให้ชีวิตสะดุด ติดขัด ความรักล้มเหลว

โปรดติดตามตอนต่อไปครับท่านผู้ชม  ยิ้มกว้างๆ
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #138 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2011, 21:47:37 »

- ก่อนจะเข้าชื่อเรื่องชื่อจากภาษาไทยที่เป็นมงคลต่างๆ มาดูคำที่เจอบ่อยๆ ในช่วงนี้กันหน่อยนะครับ

คำว่า จ้ะ จ้า กลายพันธุ์เป็น จร้า

คำว่า ค่ะ ค่า กลายพันธุ์เป็น คร้า

คำว่า อยู่     กลายพันธุ์เป็น ยุ

สงสัยจะมีเชื้อ X-men อยู่ในตัว ฮ่าๆๆ  ยิงฟันยิ้ม

...อยากจะทราบว่า ใครเป็นคนคิดค้นขึ้นมาจังเลยครับ?

ชอบมากครับ สงสัยจะมีเชื้อ X-men อยู่ในตัว ฮ่าๆๆ

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #139 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2011, 00:25:59 »

ชอบมากครับ สงสัยจะมีเชื้อ X-men อยู่ในตัว ฮ่าๆๆ

- ขอขอบคุณ คุณ line-point ครับ ที่แวะมาเป็นกำลังใจให้บ่อยๆ  น่ารักนะเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 พิมพ์