เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 05 พฤษภาคม 2024, 00:37:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ซื้อขาย-เช่า-เซ้ง บ้าน ที่ดิน อาคารพาณิชย์ (ผู้ดูแล: nuifish, ©®*)
| | |-+  ขอคำแนะนำ-คำปรึกษาเรื่องบ้านที่ประเมินจากกรมบังคับคดี
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำ-คำปรึกษาเรื่องบ้านที่ประเมินจากกรมบังคับคดี  (อ่าน 129 ครั้ง)
kuson3
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2016, 22:47:59 »

คือผมไปประมูลบ้านจากกรมบังคับคดีมาได้ จำนวน 565,000 บาทแล้วได้นำเอกสารไปยื่นกู้กับทางธนาคาร ธอส ทางธนาคารแจ้งมาว่าหากผู้กู้ยื่นเรื่องผ่านแล้ว
ให้ผู้กู้หาเงินจำนวน 565,000 ไปไถ่เอาโฉนดจากกรมบังคับคดีมาให้กับทางธนาคาร แล้วธนาคารก็จะมอบเช็คให้กับผู้กู้  เลยอยากทราบว่าธนาคารเอาเงินไปเอาโฉนดออกมาไม่ได้หรือครับ ทำไมต้องให้เราหาเงินตั้ง 565000 ไปเอาโฉนดมา ถ้าหาเงินไปเอาออกมาไม่ได้ต้องโดนยึดเงินวางประกันไว้ 5หมื่นบาทเลยครับ กรณีแบบนี้จะทำยังไงได้บ้างครับ ใครพอจะมีคำแนะนำผมได้บ้างครับ ผมมีเวลาเพียงแค่ 1 เดือนระหว่างรอธนาคารประเมินผลครับ
singha01
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2016, 23:18:35 »

จากประสบกาณ์ของผมนะครับ

เมื่อเป็นผู้ชนะการประมูลแล้ว สนง.บังคับคดี จะให้เวลา 15 วัน ในการนำเงินมาชำระส่วนที่เหลือ ผู้ชนะการประมูลสามารถนำหนังสือจากทางธนาคารมายื่นคำร้องขอผ่อนผันได้ (หนังสือรับรองจากธนาคารว่าเรากำลังดำเนินการกู้เงินจากธนาคาร) ซึ่งจะได้ระยะเวลาดำเนินการเพิ่มอีก 90 วัน

หลังจากนั้นธนาคารจะประเมินราคาสินทรัพย์ แล้วอนุมัติเงินกู้ ทางธนาคารจะนัดวันที่เราจะทำการโอน เมื่อถึงเวลานัด  เขาจะให้เราไปเซ็นสัญญาเงินกู้ที่ธนาคาร ธนาคารจะออกเช็คสั่งจ่าย สนง.บังคับคดี ให้เราถือไปที่ สนง.บังคับคดี

สนง.บังคับคดี จะให้โฉนดกับใบมอบอำนาจมาให้เราไปโอนที่ สนง.ที่ดิน พร้อมกับเจ้าหน้าที่ของทางธนาคาร ซึ่งพนักงานของธนาคารจะเป็นผู้รับมอบอำนาจเพื่อทำการจดจำนอง(เจ้าหน้าที่ธนาคารนัดเจอกันที่ สนง.ที่ดิน)

สรุปก็คือผมได้จ่ายเงินดังนี้ครับ
1. เงินประกันเพื่อเข้าประมูล
2. ค่าอากรแสตมป์ในการโอนที่ดิน (ค่าโอน กับภาษี ณ.ที่จ่าย ไม่เสีย)
3. เงินค่าจดจำนอง (1% ของการจดจำนอง เช่น จดจำนอง 1 ล้านเสียค่าจดจำนองหนึ่งหมื่น)
4. เงินค่าประเมินราคาทรัพย์สินของทางธนาคาร
5. ค่านิติกรรมจำนองของธนาคาร
6. ค่าดำเนินการอื่น ๆ ของธนาคาร
และ ทุกๆ เดือนต้องผ่อนชำระเงินกับธนาคารตามสัญญา  ร้องไห้ อันนี้นานมากกกก ฮือ ๆ

ปล. ผมกู้กับ ธนาคารกรุงไทย สาขาห้าแยกพ่อขุน ฯ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 ธันวาคม 2016, 23:29:44 โดย singha01 » IP : บันทึกการเข้า
kuson3
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2016, 10:09:53 »

จากประสบกาณ์ของผมนะครับ

เมื่อเป็นผู้ชนะการประมูลแล้ว สนง.บังคับคดี จะให้เวลา 15 วัน ในการนำเงินมาชำระส่วนที่เหลือ ผู้ชนะการประมูลสามารถนำหนังสือจากทางธนาคารมายื่นคำร้องขอผ่อนผันได้ (หนังสือรับรองจากธนาคารว่าเรากำลังดำเนินการกู้เงินจากธนาคาร) ซึ่งจะได้ระยะเวลาดำเนินการเพิ่มอีก 90 วัน

หลังจากนั้นธนาคารจะประเมินราคาสินทรัพย์ แล้วอนุมัติเงินกู้ ทางธนาคารจะนัดวันที่เราจะทำการโอน เมื่อถึงเวลานัด  เขาจะให้เราไปเซ็นสัญญาเงินกู้ที่ธนาคาร ธนาคารจะออกเช็คสั่งจ่าย สนง.บังคับคดี ให้เราถือไปที่ สนง.บังคับคดี

สนง.บังคับคดี จะให้โฉนดกับใบมอบอำนาจมาให้เราไปโอนที่ สนง.ที่ดิน พร้อมกับเจ้าหน้าที่ของทางธนาคาร ซึ่งพนักงานของธนาคารจะเป็นผู้รับมอบอำนาจเพื่อทำการจดจำนอง(เจ้าหน้าที่ธนาคารนัดเจอกันที่ สนง.ที่ดิน)

สรุปก็คือผมได้จ่ายเงินดังนี้ครับ
1. เงินประกันเพื่อเข้าประมูล
2. ค่าอากรแสตมป์ในการโอนที่ดิน (ค่าโอน กับภาษี ณ.ที่จ่าย ไม่เสีย)
3. เงินค่าจดจำนอง (1% ของการจดจำนอง เช่น จดจำนอง 1 ล้านเสียค่าจดจำนองหนึ่งหมื่น)
4. เงินค่าประเมินราคาทรัพย์สินของทางธนาคาร
5. ค่านิติกรรมจำนองของธนาคาร
6. ค่าดำเนินการอื่น ๆ ของธนาคาร
และ ทุกๆ เดือนต้องผ่อนชำระเงินกับธนาคารตามสัญญา  ร้องไห้ อันนี้นานมากกกก ฮือ ๆ

ปล. ผมกู้กับ ธนาคารกรุงไทย สาขาห้าแยกพ่อขุน ฯ ครับ

ขอบคุณมาเลยครับสำหรับคำแนะนำดีดี ต้องลองไปคุยกับทางธนาคารอีกรอบ
หน้า: [1] พิมพ์