เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 04:43:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอคำแนะนำแก้ไขปัญหาที่เกิดวันงานถนนคนเดิน ที่จัดโดยเทศบาลเชียงรายหน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำแก้ไขปัญหาที่เกิดวันงานถนนคนเดิน ที่จัดโดยเทศบาลเชียงรายหน่อยครับ  (อ่าน 1514 ครั้ง)
naitui
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2016, 16:40:38 »

เรื่องปัญหาที่เกิดขึ้นจากงานวันถนนคนเดินของทางเทศบาล ระหว่างพ่อค้าแม่ขาย กับเจ้าของที่ดิน เจ้าของบ้าน ตึกแถว และอาคาร คนกลางคือเจ้าหน้าที่ ปัญหาที่เกิดขึ้น ท่านที่เข้ามาอ่านคิดว่า ปัญหามันเกิดจากอะไรหรือจากใครครับลองช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ

เรื่องคือ เจ้าของที่ดิน เจ้าของบ้าน ตึกแถวหรืออาคาร ไม่มีทางเข้า หรือไม่ก็เข้าสถานที่ของตัวเองลำบากมากๆๆ เนื่องจากพ่อค้าแม่ค้าตั้งโต๊ะวางของขายสินค้าบนถนน จนไม่มีทางเข้าให้เจ้าของพื้นที่เลย แม้แต่พื้นที่ตรงฟุตบาท พ่อค้าแม่ค้าก็ได้กล่าวว่าบนถนนคนเดินเป็นสิทธิของเค้ามานานแล้ว จับจองมานานแล้ว (บนถนนสาธารณะที่ทางเทศบาลเป็นคนอนุญาติ)  สินค้าของเค้ามีเยอะมากจนไม่สามารถที่จะขยับให้ได้เลย

เมื่อเจ้าหน้าที่ทราบ เจ้าหน้าที่ก็แจ้งว่า ทางเจ้าของที่ดิน เจ้าของบ้าน ตึกแถวหรืออาคาร อาจต้องยอมรับสภาพที่เป็นอยู่ เพราะมันเป็นอย่างนี้มาเนิ่นนานแล้ว และเจ้าของที่ดิน บ้าน อาคารหรือตึกแถวที่ว่า ไม่ได้รักษาสิทธิ์ของตัวเองเอง เพราะ จนท เค้าเคยให้สิทธิจับจองค้าขายบนถนนคนเดินก่อนแล้ว ทาง จนท แจ้งว่าลำบากใจมาก ไม่รู้จะทำอย่างไร (จึงได้กล่าวไว้ดังข้างต้นอย่างนั้น) ตอนนี้ทำได้แค่เจรจาให้อลุ่มอล่วยกันเท่านั้น

]  เจ้าของที่ดิน บ้าน อาคารหรือตึกแถว ก็ได้แจ้งว่า ไม่ได้คัดค้านหรือไม่ได้ไม่ต้องการถนนคนเดินเลย ถึงแม้จะมีการจัดงานบนถนน "สาธารณะ" ทั้งยังเห็นชอบ เพราะประโยชน์ส่วนรวม และประโยชน์ร่วมกัน แต่มีความลำบากมากในการเข้าพื้นที่[/color]

แต่ก่อน จนท ให้สิทธิจับจองก่อนจริง แต่พื้นที่นั้นได้ให้คนอื่นเช่าไป หนังสือที่แจ้งมาก็ถึงแค่มือคนที่เช่าพื้นที่อยู่เท่านั้น คนที่เช่าก็ไปจับจองเอาเป็นชื่อของตัวเอง แทนที่หนังสือนั้นจะถึงมือของผู้เป็นเจ้าของที่แท้จริง พอคนเช่าออกไปก็ได้สิทธินั้นติดตัวไปด้วย หรือถึงแม้..!! เจ้าของพื้นที่ทราบเรื่องการจับจอง แต่ก็ไม่รู้จะขายของอะไร คิดจะจับจองไว้แค่เป็นทางเข้าบ้าน ทาง จนท ก็บอกว่า..ไม่ได้ เช่าไว้เฉยๆไม่ได้ต้องมีการขายของ สุดท้ายก็เลยตามเลย

ไม่ว่าจะเป็นปัญหาเริ่มต้นจากกรณีไหน สุดท้ายปัญหาก็เกิดดังบรรทัดข้างต้นที่กล่าวไป ทุกท่านคิดว่ายังไงครับ มีคำแนะนำอย่างไรครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2016, 16:40:24 โดย naitui » IP : บันทึกการเข้า
lux-lanna
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2016, 20:21:47 »

เป็นคนหนึ่งที่ได้ไปนั่งขายของวันแรก  ตอนเริ่มต้นเขาได้กันช่องว่างไว้เป็นช่วงๆ หากปัญหาเย๊อะ ควรย้ายครับย้ายไป  1.ถนนงานดอกไม้ริมน้ำกก  2.สนามบินเก่า  3.สนาม รด  4.ถนนหาดเชียงราย  5.รอบๆหนองปึ๋ง  6.ถนนภายในสนามกีฬา
dugdig
คนเราจน-รวย-โง่-ฉลาด ก็เป็นคน
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2016, 20:28:01 »

;Dลำพูน ก็มีปัญหาแบบนี้ เขาย้ายที่ ไปในที่ผู้อยู่อาศัยน้อยลง ผู้อยู่อาศัยหากเดือนร้อนจนทนไม่ไหว ร้องขอใช้อำนาจศาลครับจบข่าว

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
meela
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2016, 11:54:15 »

น่าเห็นใจเจ้าของบ้านหรือร้านค้า แต่ก้อย่างว่างานแบบนี้เขาต้องจัดในเมืองย่านชุมชนจึงจะมีบรรยากาศคึกคัก คงต้องทำใจทุกวันเสาร์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
sowngjee59
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2016, 15:55:18 »

เพิ่งเกิดปัญหาหรอคะ เค้าจัดมาหลายปีแล้วไม่ใช่หรอคะ อ่านแล้ว งง แหะๆ อย่าว่าเค้านะ เค้าอ่อนแอ ><"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2016, 16:23:22 โดย sowngjee59 » IP : บันทึกการเข้า

ติดต่อสอบถามได้ คุณเอม 062-4848354
https://www.facebook.com/sowngjee
naitui
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2016, 16:18:26 »

เจ้าของพื้นที่ เห็นชอบในประโยชน์ของส่วนรวมมากอยู่ครับ และไม่ได้คัดค้านอะไรเลยดังข้อความที่ได้บอกไว้ดังนี้

"เจ้าของที่ดิน บ้าน อาคารหรือตึกแถว ก็ได้แจ้งว่า ไม่ได้คัดค้านหรือ"ไม่ได้ไม่ต้องการถนนคนเดินเลย" ถึงแม้จะมีการจัดงานบนถนน "สาธารณะ" ทั้งยังเห็นชอบ เพราะประโยชน์ส่วนรวม และเป็นประโยชน์ร่วมกัน .....แต่มีความลำบากมากในการเข้าพื้นที่......"

จริงๆในความคิดผม บอกตรงๆ คนที่ควรจะรับผิดชอบคือเจ้าหน้าที่ แต่เจ้าหน้าที่แจ้งว่า เจ้าของพื้นที่ควรยอมรับสภาพ ผมว่ามันเป็นตลกฝืดๆมากๆเลยนะครับ

ถามว่าเพิ่งมามีปัญหากัน ทั้งๆที่เค้าจัดมาตั้งนาน จริงๆปัญหามีมาอยู่ตลอดครับ ไม่ได้รับการแก้ไขให้เป็นรูปธรรม เช่น
 - กำหนดช่องว่างสักเล็กน้อย ตีเส้นไว้เลย 70cm*70cm เป็นทางเข้าเล็กๆบ้าง แต่ จนท แจ้งว่าไม่สามารถทำได้จริงๆเพราะพื้นที่แน่นไปหมดแล้ว
 - พ่อค้าแม่ค้าเปลี่ยนเจ้ามาขายอยู่บ่อยๆ  พ่อค้าแม่ค้าส่วนใหญ่ใจดีครับ ถ้อยทีถ้อยอาศัย ให้ความช่วยเหลือ เคลียกันได้กับเจ้าของพื้นที่ก่อจบ แต่พอเปลี่ยนเจ้าใหม่มา ก็กลับมามีปัญหาอิก เจ้าหน้าที่ก่อต้องมาเคลียอิก เห็นมั้ยครับว่า ถ้าแก้ไขปัญหาเป็นรูปธรรมได้ ก็ไม่ต้องลำบาก จนท ให้มาช่วยเคลียทุกอาทิตย์ เหนื่อยทำไมทุกอาทิตย์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2016, 16:30:44 โดย naitui » IP : บันทึกการเข้า
naitui
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2016, 16:25:12 »

เพิ่งเกิดปัญหาหรอคะ เค้าจัดมาหลายปีแล้วไม่ใช่หรอคะ

ถามว่าทำไมเพิ่งมามีปัญหากัน ทั้งๆที่เค้าจัดมาตั้งนาน จริงๆปัญหามีมาอยู่ตลอดครับ ไม่ได้รับการแก้ไขให้เป็นรูปธรรม เช่น

- กำหนดช่องว่างสักเล็กน้อย ตีเส้นไว้เลย 70cm*70cm เป็นทางเข้าเล็กๆบ้าง แต่ จนท แจ้งว่าไม่สามารถทำได้จริงๆเพราะพื้นที่แน่นไปหมดแล้ว

- พ่อค้าแม่ค้าเปลี่ยนเจ้ามาขายอยู่บ่อยๆ  พ่อค้าแม่ค้าส่วนใหญ่ใจดีครับ ถ้อยทีถ้อยอาศัย ให้ความช่วยเหลือ เคลียกันได้กับเจ้าของพื้นที่ก่อจบ แต่พอเปลี่ยนเจ้าใหม่มา ก็กลับมามีปัญหาอิก เจ้าหน้าที่ก่อต้องมาเคลียอิก เห็นมั้ยครับว่า ถ้าแก้ไขปัญหาเป็นรูปธรรมได้ ก็ไม่ต้องลำบาก จนท ให้มาช่วยเคลียทุกอาทิตย์ เหนื่อยทำไมทุกอาทิตย์

เรื่องเปลี่ยนเจ้ามาขาย นี่ผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่า ในกฎระเบียบว่าไว้อย่างไร แต่ที่ทราบเค้าห้ามซื้อขาย ห้ามเซ้งแน่นอนครับ ทั้งในเรื่องการวางของบนฟุตบาทเกะกะ การตั้งเตนท์ ตั้งหลังคา หรือพื้นที่นี่ขายอะไร ห้ามขายอะไร ผมว่าเค้ามีกฎระเบียบหมดแหละครับ แต่ในความเป็นจริง ผมจุดๆๆ ไว้ละกันนะครับ ยังไงผมก่อเห็นว่าเป็นประโยชน์ส่วนร่วม และทุกๆฝ่ายก่ออยู่บนฑื้นฐานของการมีประโยชน์ร่วมกัน
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2016, 22:45:54 »

ถ้อยทีถ้อยอาศัยครับ
1. ถ้าย้ายสถานที่ไปจัดที่อื่น ตามที่มีผู้เสนอ ก็คงไม่ใช่ถนนคนเดิน และคงไม่ได้รับความนิยมจากนักท่องเที่ยวที่มาจากที่อื่น การจัดบริเวณถณณกลางเมืองอย่างธนาลัย บอกได้เลยว่าเป็นเสน่ห์อย่างหนึ่ง ซึ่งทางหน่วยงานผมก็พาแขกไปเยี่มชมบ่อยๆ
2. เมื่อเจ้าของที่ เจ้าของบ้านที่ไม่คัดค้านและเห็นว่าเป็นประโยชน์ส่วนรวม ก็ถือว่าเขามีน้ำใจ และยอมรับสภาพแล้วส่วนหนึ่ง ทุกฝ่ายก็ต้องถ้อยทีถ้อยอาศัยกันครับ ควรเห็นใจเจ้าของบ้านเพราะเขาไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย และต้องมาเสียสละเพื่อส่วนรวมอีก
3. ในเมื่อแรกๆ มีการกันที่ไว้สำหรับเป็นทางเข้าออกบ้าน แล้วต่อมาที่ที่กันไว้หายไปไหนครับ ตรงนี้หรือไม่ครับที่เป็นชนวนของปัญหา ถ้าตรงนี้เป็นจุดเริ่มต้นของความเดือดร้อน ก็อยู่ที่การบริหารจัดการแล้วครับ
4. ในเมื่อมีถนนสาขาอีกหลายสาย ซึ่งตอนนี้ผมก็เห็นว่าขยายไปทางธนาคารไทยพาณิชย์ และหน้าสำนักงานอัยการ และวทำไมไม่ขยับขยายร้านออกไปล่ะครับ เว้นที่เข้าบ้านให้เขา คามที่เคยปฏิบัติมาตั้งแต่ต้น ถนนธนาลัยยังยาวพอที่จะขยับได้ไม่ใช่หรือครับ
5. พ่อค้าแม่ค้า ก็ต้องยอมบ้าง ใช่จะเอาแต่ได้ฝ่ายเดียวครับ ต้องใจเขาใจเรา ต้องคิดถึงสภาพว่าถ้าเราเป็นเจ้าของบ้านเอง แล้วมีคนอื่นมาขายของปิดหน้าบ้านจนเราเดินเข้าออกไม่ได้ เราจะมีความรู้สึกอย่างไร
ทั้งหลายทั้งมวลเทศบาล เจ้าของโครงการต้องลงมาบริหารจัดการ จัดล็อคใหม่ ตั้งกติกาให้ดีครับ
เป็นข้อเสนอจากผู้ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียครับ
naitui
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2016, 15:56:31 »

1. ถ้าย้ายสถานที่ไปจัดที่อื่น ตามที่มีผู้เสนอ ก็คงไม่ใช่ถนนคนเดิน และคงไม่ได้รับความนิยมจากนักท่องเที่ยวที่มาจากที่อื่น การจัดบริเวณถณณกลางเมืองอย่างธนาลัย บอกได้เลยว่าเป็นเสน่ห์อย่างหนึ่ง ซึ่งทางหน่วยงานผมก็พาแขกไปเยี่มชมบ่อยๆ
2. เมื่อเจ้าของที่ เจ้าของบ้านที่ไม่คัดค้านและเห็นว่าเป็นประโยชน์ส่วนรวม ก็ถือว่าเขามีน้ำใจ และยอมรับสภาพแล้วส่วนหนึ่ง ทุกฝ่ายก็ต้องถ้อยทีถ้อยอาศัยกันครับ ควรเห็นใจเจ้าของบ้านเพราะเขาไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย และต้องมาเสียสละเพื่อส่วนรวมอีก
3. ในเมื่อแรกๆ มีการกันที่ไว้สำหรับเป็นทางเข้าออกบ้าน แล้วต่อมาที่ที่กันไว้หายไปไหนครับ ตรงนี้หรือไม่ครับที่เป็นชนวนของปัญหา ถ้าตรงนี้เป็นจุดเริ่มต้นของความเดือดร้อน ก็อยู่ที่การบริหารจัดการแล้วครับ
4. ในเมื่อมีถนนสาขาอีกหลายสาย ซึ่งตอนนี้ผมก็เห็นว่าขยายไปทางธนาคารไทยพาณิชย์ และหน้าสำนักงานอัยการ และวทำไมไม่ขยับขยายร้านออกไปล่ะครับ เว้นที่เข้าบ้านให้เขา คามที่เคยปฏิบัติมาตั้งแต่ต้น ถนนธนาลัยยังยาวพอที่จะขยับได้ไม่ใช่หรือครับ
5. พ่อค้าแม่ค้า ก็ต้องยอมบ้าง ใช่จะเอาแต่ได้ฝ่ายเดียวครับ ต้องใจเขาใจเรา ต้องคิดถึงสภาพว่าถ้าเราเป็นเจ้าของบ้านเอง แล้วมีคนอื่นมาขายของปิดหน้าบ้านจนเราเดินเข้าออกไม่ได้ เราจะมีความรู้สึกอย่างไร
ทั้งหลายทั้งมวลเทศบาล เจ้าของโครงการต้องลงมาบริหารจัดการ จัดล็อคใหม่ ตั้งกติกาให้ดีครับ
เป็นข้อเสนอจากผู้ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับความคิดเห็น  ทางเข้าบ้านนี้ทางเทศบาลหรือเจ้าหน้าที่ไม่ได้จัดให้มีแต่แรกแล้วครับ แต่คงมีแต่การให้สิทธิก่อนใครอื่นในการไปจับจองเพื่อขายสินค้าเท่านั้น (อันนี้ที่ผมรับทราบมาจากที่ฟังมานะครับ) แต่หนังสือที่ส่งมาให้ ไม่ได้ถึงมือของเจ้าของที่ที่แท้จริงโดยตรงหนะครับ เจ้าของพื้นที่หรือตึกแถวเลยไม่ทราบ แต่กลับกลายเป็นคนที่เช่าพื้นที่หรือตึกแถวของเจ้าของที่ตัวจริงไปยื่นขอรับสิทธินั้นเอง แล้วพอคืนห้องเช่าก่อกลายเป็นผู้มีสิทธิหรือเจ้าของพื้นที่บนถนนคนเดินไปครับ  เรื่องทางเข้าเท่าที่สังเกตุเห็นผมว่าน่าจะไม่ค่อยมีนะครับ หรือถ้าหากมี ก่ออาจจะเดินไกล หรือหากมีใกล้ๆ ก่อไม่สามารถจะเดินมาได้สะดวก เพราะเหตุพ่อค้าแม่ค้าไม่ได้เว้นพื้นที่ทางเท้าให้คนเดินได้สะดวกครับ  อันข้อนี้ผมว่ากฎระเบียบมีนะครับของงานถนนคนเดินกับเรื่องทางเท้า แต่ไม่เห็มีการปฏิบัติให้ได้เปนระเบียบหรือกระทำจริงจังครับเลยคับ
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2016, 20:19:11 »

ขอบคุณมากครับสำหรับความคิดเห็น  ทางเข้าบ้านนี้ทางเทศบาลหรือเจ้าหน้าที่ไม่ได้จัดให้มีแต่แรกแล้วครับ แต่คงมีแต่การให้สิทธิก่อนใครอื่นในการไปจับจองเพื่อขายสินค้าเท่านั้น (อันนี้ที่ผมรับทราบมาจากที่ฟังมานะครับ) แต่หนังสือที่ส่งมาให้ ไม่ได้ถึงมือของเจ้าของที่ที่แท้จริงโดยตรงหนะครับ เจ้าของพื้นที่หรือตึกแถวเลยไม่ทราบ แต่กลับกลายเป็นคนที่เช่าพื้นที่หรือตึกแถวของเจ้าของที่ตัวจริงไปยื่นขอรับสิทธินั้นเอง แล้วพอคืนห้องเช่าก่อกลายเป็นผู้มีสิทธิหรือเจ้าของพื้นที่บนถนนคนเดินไปครับ  เรื่องทางเข้าเท่าที่สังเกตุเห็นผมว่าน่าจะไม่ค่อยมีนะครับ หรือถ้าหากมี ก่ออาจจะเดินไกล หรือหากมีใกล้ๆ ก่อไม่สามารถจะเดินมาได้สะดวก เพราะเหตุพ่อค้าแม่ค้าไม่ได้เว้นพื้นที่ทางเท้าให้คนเดินได้สะดวกครับ  อันข้อนี้ผมว่ากฎระเบียบมีนะครับของงานถนนคนเดินกับเรื่องทางเท้า แต่ไม่เห็มีการปฏิบัติให้ได้เปนระเบียบหรือกระทำจริงจังครับเลยคับ

งั้นคงต้องบังคับใช้ระเบียบ กติกาที่มีอยู่ให้จริงจัง ลองแก้ไปก่อนครับ ไม่ปฏิบัติก็ไม่ให้ขายชั่วคราว
kayzabt
สร้างอะไรก็สร้างได้
ชั้นประถม
*

สิ่งใดสร้างทุกข์แก่ผู้อื่น สิ่งนั้นสมควรงดเว้น

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2016, 16:37:12 »

น่าเห็นใจครับ กับคำว่าส่วนรวม พ่อค้าแม่ขาย เจ้าหน้าที่ ก็พยายามดูแลบ้างครับ ถ้าเป้นบ้านผมผมก็คงไม่ชอบแหละครับ
เสียเงินซื้อที่และสร้างเองทุกอย่างไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรเลย แถมยังมาเสียสุขภาพจิต อีก น่าเห็นใจมากครับ

Design By Mr.K
รับออกแบบบ้าน 3D 2D และทำ BOQ ในราคาเบาๆ พร้อมออฟชั่นในการบริการเพียบ
แบบบ้านถือว่าเป็นด่านแรกที่สำคัญในการสร้างบ้าน เพื่อเป็นการกำหนดข้อตกลงที่ชัดเจน
0624757407 ธนาธิป ไชยวุฒิ
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2016, 18:14:32 »

ไม่ได้เดินมาสองปีแล้ว คือมันเดินจริงๆ หยุดซื้อจะมองสินค้าพี่ข้างหลังดันหัวทิ่ม.. ฮา ไหลไปๆ
จะกินของอร่อยดูรำวง โต๊ะก็มีแต่นักดิ้นจอง..ยืนกินทุกปี
ทางเดินแคบลงๆ ...ร้านน่ะเพิ่มจัง สักวันหน้ากระดานเรียงเดี่ยวแน่ๆ

ว่าแต่ จนท.ที่ดูแลนี่ ใคร?ดูโดยตรงครับ ไม่ตอบว่าเทศบาลนะแต่รวมๆ มันคือเสน่ห์ของตลาดแบบนี้
ผมเคยเห็นตลาดนัดที่ ราชบุรี  ใหญ่กว่านี้มากมายหลายเท่า สินค้าหมื่นอันพันอย่าง
ไม่รู้เค้าจัดการกันได้อย่างไรได้เข้มแข็งและยั่งยืน น่าส่งไปดูงานเน๊อะ

vew55
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2016, 09:09:18 »

ไม่ได้เดินมาสองปีแล้ว คือมันเดินจริงๆ หยุดซื้อจะมองสินค้าพี่ข้างหลังดันหัวทิ่ม.. ฮา ไหลไปๆ
จะกินของอร่อยดูรำวง โต๊ะก็มีแต่นักดิ้นจอง..ยืนกินทุกปี
ทางเดินแคบลงๆ ...ร้านน่ะเพิ่มจัง สักวันหน้ากระดานเรียงเดี่ยวแน่ๆ

ว่าแต่ จนท.ที่ดูแลนี่ ใคร?ดูโดยตรงครับ ไม่ตอบว่าเทศบาลนะแต่รวมๆ มันคือเสน่ห์ของตลาดแบบนี้
ผมเคยเห็นตลาดนัดที่ ราชบุรี  ใหญ่กว่านี้มากมายหลายเท่า สินค้าหมื่นอันพันอย่าง
ไม่รู้เค้าจัดการกันได้อย่างไรได้เข้มแข็งและยั่งยืน น่าส่งไปดูงานเน๊อะ

ผมก็อีกครอบครัวหนึ่งคับที่ไม่ไปมาหลายปีแล้วเพราะ ดูแล้วออกแนวเป็นถนนคนเบียดเสียดมากกว่าถนนคนเดิน คือ ถ้าเข้าไปแล้ว เบรกยากมากเพราะถนนแคบคนเยอะ ไม่ได้ดูสินค้าเลย ดูแต่ ง่อน คนข้างหน้า เบรกมีชน  ถ้าหลงเข้าไปแล้ว เกิดมีธุระสำคัญ ย้อนกลับมาที่รถยากมาก ต้องเดินให้สุดแล้ววก มาอีกทาง ผมว่า ควร เอาแผงแม่ค้าตรงกลางออก จะได้เดินดูของชื้อของสะดวกแล้วขยายไปถนน เส้นข้างๆเหมือนท่าน ข้างบนบอก ไปทางธนาคารไทยพาณิช ไปทางสี่แยกหอนาฬิกา ผมว่าแบบนี้น่าเดินเที่ยวเดินช๊อป  แล้วก็เว้นที่ให้เจ้าของที่เจ้าของตึกด้วย ผมยังคิดอยู่ว่าถ้าเกิดเหตุฉุกเฉิดไม่ว่าเหตุอะไรก็ตาม แย่แน่ๆเจ้าของพืนที่ เจ้าหน้าที่หรือรถที่เข้ามาช่วยเหลือ จะเข้าออกยังงัย
dj_john
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2016, 22:20:20 »

งดขายช่องกลางถนนได้ไหมคับ คนจะได้เดินตรงกลางสะดวก
วันไหนคนเยอะ เดินแบบวันเวย์เลย จะหยุดดูของ จะย้อนทางเดิมลำบากมาก

Facebook : John Crutd
Line ID : John Crutd
หน้า: [1] พิมพ์