เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 19:27:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ช่วยแนะนำเส้นทางเชียงราย-ปาย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยแนะนำเส้นทางเชียงราย-ปาย  (อ่าน 3601 ครั้ง)
funwin
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2016, 18:53:45 »

ขอคำแนะนำเส้นทางขับรถจากเชียงราย ไป ปาย แม่ฮ่องสอนหน่อยค่ะ ขับรถไปเที่ยวกันเอง เส้นทางที่ปลอดภัยน่ะค่ะ มีแต่ผู้หญิง ขอบคุณมากนะคะ
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2016, 20:49:44 »

เริ่มเดินทางจากที่ไหนครับ ?

ถ้าบ้านอยู่แม่จัน แม่สาย ให้ไปทาง แม่จัน-ท่าตอน ฝาง ไชยปราการ เชียงดาว แม่แตง แม่มาลัย-ปาย

ถ้าอยู่ในเมือง ก็ไปทาง ดอยสะเก็ด สันทราย แม่ริม แม่แตง เลี้ยวไปปาย-แม่ฮ่อง ตรงแยกไฟแดงแม่มาลัย จะมีป้ายใหญ่ๆบอกทางอยู่

หลงตรงไหน กด google map ใน google ให้พาเข้าทางหลักได้เลยครับ ยิงฟันยิ้ม

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
Sherpiko
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2016, 21:06:49 »

เคยแต่ขับรถไปเองเส้นทางเชียงราย-เชียงใหม่-หางดง-จอมทอง-ฮอด-แม่สะเรียง-แม่ลาน้อย-ขุนยวม-แม่ฮ่องสอน ครับ เส้นทางนี้มีที่น่าท่องเที่ยวเยอะแยะ สวยๆแบบธรรมชาติ แต่ผมไม่ค่อยได้แวะ เพราะไปธุระและไปคนเดียวหลายรอบละครับ เส้นทางตั้งแต่ อ.ฮอด ไปจนถึงแม่ฮ่องสอน เส้นทางนี้ควรขับรถด้วยความระมัดระวัง เพราะเส้นทางบางช่วงเป็นทางโค้งคดเคี้ยวมาก มีทางโค้งมากกว่าพันโค้ง บางช่วงทางแคบและโค้งหักศอกแถมขึ้นดอยอีก เอาเป็นว่าต้องมีสติขับรถ ควบคุมรถได้ดี และสภาพรถต้องดีด้วย เพราะถ้าเกิดรถเสียกลางทางในป่าจะไม่มีใครช่วย บางช่วงก็เปลี่ยวครับ แต่ก็มีด่านทหาร ด่านตำรวจ และด่านป่าไม้เป็นช่วงๆ แวะที่ อ.ขุนยวม ชมทุ่งบัวตองก็สวยมากครับ
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2016, 09:42:36 »

ยิงฟันยิ้ม .. อยากเอามอไซค์ไป หาเพื่อนอยู่
ponyo_msw
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2016, 23:08:19 »

1. ถ้าเริ่มจากตัวเมืองเชียงราย แนะนำเส้น เชียงราย แม่สรวย เวียงป่าเป้า แม่ขะจาน ดอยสะเก็ด (เส้นทางหลัก ปลอดภัย และสามารถทำเวลาได้) ก่อนถึงเชียงใหม่เลี้ยวขวาไปสันทรายบริเวณสี่แยกวงเเหวนรอบที่สาม (สี่แยกแรกเลี้ยวขวา) จะไปทางแม่ริม-แม่มาลัย หรือแม่โจ้-พร้าว (เลี้ยวซ้ายไปแม่มาลัยก่อนไปพร้าว มีป้ายฯ บอก) ก็ได้ครับ
2. เส้นทางแม่จัน ท่าตอน ฝาง เชียงดาว แม่แตง แม่มาลัย ทางจะค่อนข้างคดเคี้ยว (โค้งเยอะ) ถ้าไม่ชินเส้นทางก็ต้องระมัดระวังเป็นพิเศษ (ทำเวลาไม่ได้)

ส่วนตัวเเล้ว แนะนำ เส้นทางที่ 1 ครับ แต่ถ้าจากเส้นแม่มาลัยไปปาย ต้องขับด้วยความระมัดระวังมากเป็นพิเศษ เพราะถนนแคบและทางค่อนข้างที่จะคดเคี้ยว ขึ้นดอย-ลงดอย ยังงัยก็ขอให้เที่ยวให้สนุกครับ ปล. อย่าลืมตรวจเช็คความสมบูรณ์ของพาหนะที่จะใช้เดินทางด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2016, 23:13:00 โดย ponyo_msw » IP : บันทึกการเข้า
Sanchez
มัธยม
**

True Love Never Grows Old. "รักแท้ไม่เคยแก่ชรา"

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2016, 09:04:00 »

เคยแต่ขับรถไปเองเส้นทางเชียงราย-เชียงใหม่-หางดง-จอมทอง-ฮอด-แม่สะเรียง-แม่ลาน้อย-ขุนยวม-แม่ฮ่องสอน ครับ เส้นทางนี้มีที่น่าท่องเที่ยวเยอะแยะ สวยๆแบบธรรมชาติ แต่ผมไม่ค่อยได้แวะ เพราะไปธุระและไปคนเดียวหลายรอบละครับ เส้นทางตั้งแต่ อ.ฮอด ไปจนถึงแม่ฮ่องสอน เส้นทางนี้ควรขับรถด้วยความระมัดระวัง เพราะเส้นทางบางช่วงเป็นทางโค้งคดเคี้ยวมาก มีทางโค้งมากกว่าพันโค้ง บางช่วงทางแคบและโค้งหักศอกแถมขึ้นดอยอีก เอาเป็นว่าต้องมีสติขับรถ ควบคุมรถได้ดี และสภาพรถต้องดีด้วย เพราะถ้าเกิดรถเสียกลางทางในป่าจะไม่มีใครช่วย บางช่วงก็เปลี่ยวครับ แต่ก็มีด่านทหาร ด่านตำรวจ และด่านป่าไม้เป็นช่วงๆ แวะที่ อ.ขุนยวม ชมทุ่งบัวตองก็สวยมากครับ

ใช่ครับช่วงนนี้ 15 พ.ย. -15 ธ.ค. ของทุกปี ต้อง อ.ขุนยวม ทุ่งดอกบัวตองสวยมาก

ปล.บ้านเกิดผมเอง
Red Devil
Long live the King
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2016, 15:04:20 »

ขอสภาพรถใหม่ ๆ ดี ๆ น่ะค่ะ เคยไปแล้วเราเป็นผู้หญิงจะอันตรายกว่าผู้ชายขับ ทางคดเคี้ยวและชันมาก พยายามอยู่ในเลนของตัวเองให้ดีที่สุดห้ามแหกโค้งหมายถึงข้ามเลนเลยเส้นขาวแบ่งกลางไปเด็ดขาด เพราะรถสวนมาเร็วและแรงมาก สภาพเบรคต้องเยี่ยม ต้องมีสติ และไม่ขับช้าเกินไปเพราะทางขึ้นเขาต้องใช้ความแรงในการส่งขึ้น เด่วจะกลายเป็นไปกีดขวางการขึ้นเขาของคันข้างหลัง.. สรุปขอคนขับรถเก่ง ๆ ขับน่ะค่ะ
funwin
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2016, 07:28:06 »

ขอบคุณทุกๆคอมเม้นท์นะคะ จะเอาไปพิจารณาทุกเส้นทางเลยค่ะ
funwin
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2016, 07:33:47 »

ถ้าบ้านอยู่แม่จัน แม่สาย ให้ไปทาง แม่จัน-ท่าตอน ฝาง ไชยปราการ เชียงดาว แม่แตง แม่มาลัย-ปาย

ถ้าอยู่ในเมือง ก็ไปทาง ดอยสะเก็ด สันทราย แม่ริม แม่แตง เลี้ยวไปปาย-แม่ฮ่อง ตรงแยกไฟแดงแม่มาลัย จะมีป้ายใหญ่ๆบอกทางอยู่

หลงตรงไหน กด google map ใน google ให้พาเข้าทางหลักได้เลยครับ ยิงฟันยิ้ม
บ้านอยู่ใกล้ๆไปทางแม่จันค่ะ แถวๆแม่ข้าวต้มหลวง เส้นทางแรก แม่จัน ท่าตอน ฝาง ถนนหนทางเป็นยังไงบ้างคะ สภาพดีพอๆกับไปทาง ดอยสะเก็ด เชียงใหม่หรือเปล่าคะ มีความคดเคี้ยวมากน้อยแค่ไหน  มีคนขับรถเป็นผู้ชายคนเดียว นอกนั้นผู้หญิงหมดเลยค่ะ
funwin
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2016, 07:36:46 »

ใช่ครับช่วงนนี้ 15 พ.ย. -15 ธ.ค. ของทุกปี ต้อง อ.ขุนยวม ทุ่งดอกบัวตองสวยมาก

คงไม่ได้ไปช่วงวันที่แนะนำน่ะค่ะ เพราะน้องๆกับหลานๆจะมาช่วง 28-31ธค ปลายปีเลยค่ะ เสียดายจัง อยากเห็นมานานแล้วค่ะ
funwin
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2016, 07:52:39 »

1. ถ้าเริ่มจากตัวเมืองเชียงราย แนะนำเส้น เชียงราย แม่สรวย เวียงป่าเป้า แม่ขะจาน ดอยสะเก็ด (เส้นทางหลัก ปลอดภัย และสามารถทำเวลาได้) ก่อนถึงเชียงใหม่เลี้ยวขวาไปสันทรายบริเวณสี่แยกวงเเหวนรอบที่สาม (สี่แยกแรกเลี้ยวขวา) จะไปทางแม่ริม-แม่มาลัย หรือแม่โจ้-พร้าว (เลี้ยวซ้ายไปแม่มาลัยก่อนไปพร้าว มีป้ายฯ บอก) ก็ได้ครับ
2. เส้นทางแม่จัน ท่าตอน ฝาง เชียงดาว แม่แตง แม่มาลัย ทางจะค่อนข้างคดเคี้ยว (โค้งเยอะ) ถ้าไม่ชินเส้นทางก็ต้องระมัดระวังเป็นพิเศษ (ทำเวลาไม่ได้)

ส่วนตัวเเล้ว แนะนำ เส้นทางที่ 1 ครับ แต่ถ้าจากเส้นแม่มาลัยไปปาย ต้องขับด้วยความระมัดระวังมากเป็นพิเศษ เพราะถนนแคบและทางค่อนข้างที่จะคดเคี้ยว ขึ้นดอย-ลงดอย ยังงัยก็ขอให้เที่ยวให้สนุกครับ ปล. อย่าลืมตรวจเช็คความสมบูรณ์ของพาหนะที่จะใช้เดินทางด้วยนะครับ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ เป็นคำแนะนำที่ดีมากเลย ใจก็เอนเอียงไปที่เส้นทางที่หนึ่งค่ะ เพราะคนขับคุ้นเคยกับเส้นกับเส้นนี้เพราะวิ่งไปเชียงใหม่หลายรอบแล้ว แต่ช่วงหลังจากดอยสะเก็ดคงต้องขับไปตามป้ายบอกทาง
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2016, 09:10:54 »

บ้านอยู่ใกล้ๆไปทางแม่จันค่ะ แถวๆแม่ข้าวต้มหลวง เส้นทางแรก แม่จัน ท่าตอน ฝาง ถนนหนทางเป็นยังไงบ้างคะ สภาพดีพอๆกับไปทาง ดอยสะเก็ด เชียงใหม่หรือเปล่าคะ มีความคดเคี้ยวมากน้อยแค่ไหน  มีคนขับรถเป็นผู้ชายคนเดียว นอกนั้นผู้หญิงหมดเลยค่ะ

ถนนดีครับ พอๆกับไปทางดอยสะเก็ด   และก็ไม่ได้เปลี่ยวหรือน่ากลัว มีรถวิ่งผ่านตลอด พอถึงแยกแม่มาลัย มุ่งสู่ปาย ทีนี้ก็สบายแล้วครับ ถนนเขาปรับใหม่ให้กว้างขึ้น รถวิ่งทำความเร็วได้ล่ะ

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
maximum
มัธยม
**

แบบไหนที่ว่าดี บอกทีจะได้ทำ

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2016, 12:40:51 »

เมื่อเร็วนี้ ผมเดินทาง ไปทำงานที่ อ.ปาย
แนะนำใช้เส้นทาง เชียงราย แม่ขะจาน ดอยสะเก็ด แยกแม่มาลัย จะสะดวกกว่าครับ
ถึงแยกแม่มาลัย ขึ้นไป ปาย ขับไปเรื่อยๆครับ ไม่ต้องรีบ เพราะถนนทำใหม่หมดแล้ว
แต่เนื่องจากเราอาจไม่ชำนาญทาง เตรียมรถ  เตรียมคน  ให้พร้อม ก็ลุยเลยครับ
ขอให้สนุกกับการเดินทาง ครับผม
funwin
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2016, 15:39:18 »

ถนนดีครับ พอๆกับไปทางดอยสะเก็ด   และก็ไม่ได้เปลี่ยวหรือน่ากลัว มีรถวิ่งผ่านตลอด พอถึงแยกแม่มาลัย มุ่งสู่ปาย ทีนี้ก็สบายแล้วครับ ถนนเขาปรับใหม่ให้กว้างขึ้น รถวิ่งทำความเร็วได้ล่ะ
มีคนแนะนำและเชียร์เส้นทางนี้เหมือนกันค่ะ เลยมีความคิดว่า ขาไป ไปเส้นทางนี้ดีไหม แล้วขากลับอาจจะวิ่งมาทางแม่แตง แม่ริม แวะเที่ยวตามรายทาง
funwin
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2016, 15:43:05 »

เมื่อเร็วนี้ ผมเดินทาง ไปทำงานที่ อ.ปาย
แนะนำใช้เส้นทาง เชียงราย แม่ขะจาน ดอยสะเก็ด แยกแม่มาลัย จะสะดวกกว่าครับ
ถึงแยกแม่มาลัย ขึ้นไป ปาย ขับไปเรื่อยๆครับ ไม่ต้องรีบ เพราะถนนทำใหม่หมดแล้ว
แต่เนื่องจากเราอาจไม่ชำนาญทาง เตรียมรถ  เตรียมคน  ให้พร้อม ก็ลุยเลยครับ
ขอให้สนุกกับการเดินทาง ครับผม
ขอบคุณค่ะ คงต้องปรึกษาและวางแผนเส้นทาง ที่น้องๆอยากเที่ยวอึกครั้งหนึ่ง กำลังคิดว่า จะวิ่งขาไปและขากลับคนละเส้นทาง ต้องดูแหล่งท่องเที่ยวระหว่างทางที่น่าสนใจด้วยค่ะ
Maroon
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2016, 16:21:34 »

อยู่โซนเหนือเชียงราย ไปทางแม่จัน กิ่วสะไต แม่อาย ฝาง ไชยปราการ แม่มาลัยเลี้ยวขวาสู่ปายดีกว่าใหนๆก้อจะไปผจญภัยท่องเที่ยวแล้วเตรียมตัวเตรียมใจให้พร้อม อย่าหวั่นเรื่องเส้นทาง อย่าลืมแวะกางเต๊นท์อุทยานห้วยน้ำดัง ก่อนถึงปาย(ผมก้อยังไม่เคยแวะที่นี่) ไปปายเมื่อสิบปีก่อนแวะปล่อยลมเสียข้างทาง สามครั้ง ขากลับขับเองไม่เป็นไรแต่เพื่อนกลับเลียนแบบเราอีก แต่นั่นมันสิบกว่าปีเดี๋ยวนี้เส้นทางพัฒนาไปไกลละ ดูทริปท่องเที่ยวปายในยูทุปได้ ที่แนะนำไปทางแม่จัน ฝาง เพราะเส้นทางปรับปรุงใหม่เกือบหมดไปมาเมื่อ สี่เดือนก่อนไปถึงแค่ไชยปราการ ทางนี้รถไม่ค่อยเยอะเหมือนไปทางแม่สรวย ดอยสะเก็ด ทางนั้นรถวิ่งเร็วมาก ทางแม่จัน ฝาง บรรยากาศทิวทัศน์รายทางน่าชมมาก ไม่รู้นะถ้าไม่รีบไปธุระแต่จะไปเที่ยวไปทางที่แนะนำดีกว่าครับ
funwin
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2016, 18:45:05 »

อยู่โซนเหนือเชียงราย ไปทางแม่จัน กิ่วสะไต แม่อาย ฝาง ไชยปราการ แม่มาลัยเลี้ยวขวาสู่ปายดีกว่าใหนๆก้อจะไปผจญภัยท่องเที่ยวแล้วเตรียมตัวเตรียมใจให้พร้อม อย่าหวั่นเรื่องเส้นทาง อย่าลืมแวะกางเต๊นท์อุทยานห้วยน้ำดัง ก่อนถึงปาย(ผมก้อยังไม่เคยแวะที่นี่) ไปปายเมื่อสิบปีก่อนแวะปล่อยลมเสียข้างทาง สามครั้ง ขากลับขับเองไม่เป็นไรแต่เพื่อนกลับเลียนแบบเราอีก แต่นั่นมันสิบกว่าปีเดี๋ยวนี้เส้นทางพัฒนาไปไกลละ ดูทริปท่องเที่ยวปายในยูทุปได้ ที่แนะนำไปทางแม่จัน ฝาง เพราะเส้นทางปรับปรุงใหม่เกือบหมดไปมาเมื่อ สี่เดือนก่อนไปถึงแค่ไชยปราการ ทางนี้รถไม่ค่อยเยอะเหมือนไปทางแม่สรวย ดอยสะเก็ด ทางนั้นรถวิ่งเร็วมาก ทางแม่จัน ฝาง บรรยากาศทิวทัศน์รายทางน่าชมมาก ไม่รู้นะถ้าไม่รีบไปธุระแต่จะไปเที่ยวไปทางที่แนะนำดีกว่าครับ
ขอบคุณมากๆค่ะ ได้ข้อมูลจากทุกๆท่านเยอะมาก
sayhi
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2016, 21:49:29 »

ผมจะไปวันที่2ธคนี้ไปทางดอยสะเก็ดดีกว่าคับ
หน้า: [1] พิมพ์