เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 10:09:15
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ตลาดรถซื้อขายรถมือสอง
| | |-+  ศูนย์กลาง-ซื้อขายรถยนต์ (ผู้ดูแล: nuifish, NOtis, Krit_66, Active Oper)
| | | |-+  ขออนุญาตปรึกษาเรื่อง "ยึดรถ"
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขออนุญาตปรึกษาเรื่อง "ยึดรถ"  (อ่าน 1235 ครั้ง)
iloveyoubb12
..*ดอ..ดรีม..ตู้ซิ้ง*..
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ขายทุกอย่าง*

« เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 07:11:20 »

พอดีเมื่อวาน(วันที่27) ทางเข้าไฟแนนท์มายึดรถที่บ้าน พึ่งผมค้างค่างวดไป3งวด (ครบงวดวันที่20)พึ่งเลยมา7วัน
เลยอยากปรึกษาทางออกหน่อยคับ เข้าไปอ่านในเน็ตเห้นเค้าว่า
 "ค้างติดต่อเกิน3เดือน" ซึ่งที่จริงผมไม่ได้ติดต่อกันถึง3 ผมจ่ายครอมเดือนมาตลอด พึ่งจะมาต่อต่อกันได้2เดือนที่ผ่านมา
แบบนี้ไม่ถือว่าติดต่อกันรึป่าวคับ
ค้าง4เดือนขึ้นไปจึงจะมายึดได้ จริงป่าวคับ
ก่อนหน้านี้ มีโทรมา2ครั้งบอกให้ไปจ่ายก่อนวันที่20 แต่ผมหาตังไม่ทัน แต่เมื่อวานผมกำลังจะไปจ่ายก่อน1งวด แต่ทางไฟแนนท์ ส่งคนมาจะยึดรถที่บ้าน แต่พอดีผมออกไปต่างจังหวัดเลยไม่ได้ยึดไป
แต่ทางไฟแนนท์ แจ้งยอดให้ไปชำระ เป็นจำนวน 23000 (ค่ารถ 18500) นอกนั้นเป้นค่า บอกเลิกสัญญา กับค่าถวงถาม
ผมเลยติดต่อไปที่ไฟแนนท์ทันทีที่รู้เรื่อง เพื่อจะขอจ่ายก่อน1งวด
แต่ทางไฟแนนท์" ไม่ให้จ่าย" เพราะบอกเลิกสัญญาแล้ว ต้องจ่ายที่เดียว 23000
เลยขอปรึกษาหน่ิยคับทำยังไงดี
-เลยงวดที่3มา 7วัน
-ไม่ได้ค้างชำระ ติดกัน3งวด
-โดนค่าบอกเลิกสัญญา 500 ค่าทวงถาม 4000 ค่าอื่นๆอีก
-ไม่มีจดหมาย หรือโทรติดต่อมา ตั้งแต่วันที่ 20

* IMG_1552.JPG (185.72 KB, 640x854 - ดู 856 ครั้ง.)

ธีรภัทร ภัทรนนท์  063-8701450  "Line"ID.> u.dreme.za
Evolution
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 08:10:04 »

แต่เท่าที่ผมรู้ คือ เข้างวดที่ 4 ไฟแนนซ์มีสิทธิ์มายึดรถได้ครับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 08:16:35 »

แต่เท่าที่ผมรู้ คือ เข้างวดที่ 4 ไฟแนนซ์มีสิทธิ์มายึดรถได้ครับ
ผมก้อว่าแบบนั้นคับ แต่นี้ พึ่งเลยงวดที่ 3มา7วัน บอกเลิกสัญญาแล้ว

ธีรภัทร ภัทรนนท์  063-8701450  "Line"ID.> u.dreme.za
Bom11
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 09:59:04 »

ไฟแนนซ์บริษัทอะไรครับ
tendo_souji
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 10:59:12 »

ก็แค่ยึดไปก่อนครับ เราเอาตังไปเคลียร์ก็ถอยออกได้เหมือนเดิม
ไกลปืนเที่ยง
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 11:22:20 »

มันก้อเหมือนค้าง3เดือนเพื่อนผมก้อโดนค้าง3เดือนไปยึดแล้วขับออกไปเลยให้เอาเงินไปจ่าย4งวดพร้อมค่าปรับพอบ่ายไปจ่ายบอกว่ารถเอาไปเชียงใหม่แล้วต้องตามมาเอาเองไฟแนนยี่ห้อni....โหดมากพอเอากลับมาแล้วแม่งโทรหาแจ้งยอดทุกเดือนจนรำคาญ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 11:24:44 โดย ไกลปืนเที่ยง » IP : บันทึกการเข้า

ผิดเป็นครู
HS5UMX
porsam
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 12:50:54 »

พิมพ์คำว่า "เทคนิคการต่อสู้การยึดรถ" ลงใน google แล้วจะพบหนทางครับ
แมงนูน
มัธยม
**

ช่างอ้น ต้นซอย

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 13:13:55 »

ผมอยากให้ยึดจะตายมันยังไม่ยึดครับ..ถ้ายึดแล้วมันไม่เรียกร้องค่าเสียหายค่าขายรถไม่พอหนี้อีกก็ดีสิ
แมงนูน
มัธยม
**

ช่างอ้น ต้นซอย

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 13:17:08 »

อ่านดูสัญญาดีๆครับแต่ล่ะแน้นท์แต่ละธนาคารจะไม่เหมือนกัน แตกต่างกันไปตามสัญญา. ผมว่าธุรกิจแบบนี้เค้ามีทนายประจำบริษัทเค้าอยู่น่ะ ..ปล่อยมันยึดไปเถอะ ถ้าเราไม่ต้องชดใช้เพิ่มเติม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 13:50:35 »

ขอบคุนทุกความเห้นคับ เข้าธนาคารมาละ ได้เรื่องว่า ให้จ่ายเงินทั้งหมด 23000(เป้นค่ารถ3งวด18500)นอกนั้นค่าทวงถาม และจะต้องจ่ายภายในวันที่4เดือนหน้า (บอกไปแล้วว่ามันมีทางทัน) สรุปว่าพุ่งนี้จ่าย1งวดไปก่อน 6100 นอกนั้นว่ากันอีกที
ผมจะสู้ต่อ 555 ถ้าโดนยึดจะไม่มีสิทไถคืนคับ เพราะรถไม่ถึง12งวด แล้วถ้ายึดไปเสียดายเงินดาวน์

*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 15:09:39 »

ผมไปอ่านเจอ ว่า การจะยกเลิกสัญญา ✌️️ธนาคารจะต้องบอกกล่าวก่อนจะยกเลิกเป้นเวลา อย่างน้อย30วัน
-จริงไหมคับ

* IMG_1559.JPG (104.39 KB, 640x854 - ดู 571 ครั้ง.)

boy013
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 21:52:01 »

อ่านดูสัญญาดีๆครับแต่ล่ะแน้นท์แต่ละธนาคารจะไม่เหมือนกัน แตกต่างกันไปตามสัญญา. ผมว่าธุรกิจแบบนี้เค้ามีทนายประจำบริษัทเค้าอยู่น่ะ ..ปล่อยมันยึดไปเถอะ ถ้าเราไม่ต้องชดใช้เพิ่มเติม

เห็นด้วยครับ ที่ว่าให้ยึดไปเถอะ

ไฟแนนซ์คงโมโห ไม่มีเงินซื้อสด อุตส่าห์ออกตังให้ก่อน เพื่อหวังประโยชน์จากดอกเบี้ย เค้าไม่อยากยึดรถหรอก รถมันเสื่อมราคาลงทุกวัน แต่เมื่อไม่จ่ายตามสัญญา เค้าต้องเอาของๆเค้าคืนครับ

เรื่องยึดรถ มีปัญหาข้อกฎหมายหลากหลาย ถามสิบคนอาจได้คำตอบสิบอย่าง

ผมจะให้ความเห็นเฉพาะที่ถามครับ คือ สัญญาเลิกแล้วแน่นอน เพราะรถกลับคืนสู่การครอบครองของผู้เช่าซื้อ แต่...

ผลจากการเลิกสัญญากรณีนี้ หากสัญญาระบุว่าผิดนัดสามงวดติดและมีหนังสือบอกเลิก จึงติดตามยึดคืนได้(ซึ่งเป็นข้อสัญญาที่สคบ.กำหนด) เมื่อผู้ให้เช่าซื้อมิได้ปฏิบัติตามขั้นตอนในสัญญา จึงยังไม่ถือว่าผู้เช่าซื้อเป็นฝ่ายผิดสัญญา(ไฟแนนซ์ต้องใจเย็นรออีกนิดและมีหนังสือบอกเลิกสัญญา)

แต่การกลับสู่การครอบครองรถของไฟแนนซ์ตามที่ถามถือว่า เป็นการเลิกสัญญาโดยปริยาย ผลก็คือไฟแนนซ์มีสิทิเรียกค่าใช้ทรัพย์ระหว่างที่ครอบครองระหว่างผิดนัดเท่านั้น หากไฟแนนซ์นำรถไปขายทอดตลาด แล้วขาดราคาตามสัญญา ผู้เช่าซื้อไม่ต้องรับผิดส่วนที่ขาดราคา(เพราะเลิกสัญญาโดยเราไม่ผิดสัญญา)

ดังนั้นไฟแนนซ์ขอเงินที่ค้างบวกค่าอะไรอีกนิดหน่อยผมว่าโอเคนะ เพื่อให้สัญญากลับมาเริ่มใหม่

ส่วนที่ว่าหาตัง23000ไม่ทัน มันเป็นเรื่องที่เราต้องแก้เองไม่ใช่เรื่องที่บังคับให้เขาต้องยอมตาม การจ่ายเพียงงวดเดียวไปก่อน เค้ามีสิทธิปฏิเสธไม่รับชำระหนี้ได้

ขอให้โชคดีครับ

*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 22:45:56 »

เห็นด้วยครับ ที่ว่าให้ยึดไปเถอะ

ไฟแนนซ์คงโมโห ไม่มีเงินซื้อสด อุตส่าห์ออกตังให้ก่อน เพื่อหวังประโยชน์จากดอกเบี้ย เค้าไม่อยากยึดรถหรอก รถมันเสื่อมราคาลงทุกวัน แต่เมื่อไม่จ่ายตามสัญญา เค้าต้องเอาของๆเค้าคืนครับ

เรื่องยึดรถ มีปัญหาข้อกฎหมายหลากหลาย ถามสิบคนอาจได้คำตอบสิบอย่าง

ผมจะให้ความเห็นเฉพาะที่ถามครับ คือ สัญญาเลิกแล้วแน่นอน เพราะรถกลับคืนสู่การครอบครองของผู้เช่าซื้อ แต่...

ผลจากการเลิกสัญญากรณีนี้ หากสัญญาระบุว่าผิดนัดสามงวดติดและมีหนังสือบอกเลิก จึงติดตามยึดคืนได้(ซึ่งเป็นข้อสัญญาที่สคบ.กำหนด) เมื่อผู้ให้เช่าซื้อมิได้ปฏิบัติตามขั้นตอนในสัญญา จึงยังไม่ถือว่าผู้เช่าซื้อเป็นฝ่ายผิดสัญญา(ไฟแนนซ์ต้องใจเย็นรออีกนิดและมีหนังสือบอกเลิกสัญญา)

แต่การกลับสู่การครอบครองรถของไฟแนนซ์ตามที่ถามถือว่า เป็นการเลิกสัญญาโดยปริยาย ผลก็คือไฟแนนซ์มีสิทิเรียกค่าใช้ทรัพย์ระหว่างที่ครอบครองระหว่างผิดนัดเท่านั้น หากไฟแนนซ์นำรถไปขายทอดตลาด แล้วขาดราคาตามสัญญา ผู้เช่าซื้อไม่ต้องรับผิดส่วนที่ขาดราคา(เพราะเลิกสัญญาโดยเราไม่ผิดสัญญา)

ดังนั้นไฟแนนซ์ขอเงินที่ค้างบวกค่าอะไรอีกนิดหน่อยผมว่าโอเคนะ เพื่อให้สัญญากลับมาเริ่มใหม่

ส่วนที่ว่าหาตัง23000ไม่ทัน มันเป็นเรื่องที่เราต้องแก้เองไม่ใช่เรื่องที่บังคับให้เขาต้องยอมตาม การจ่ายเพียงงวดเดียวไปก่อน เค้ามีสิทธิปฏิเสธไม่รับชำระหนี้ได้

ผมติดใจเพราะ การยกเลิกสัญญนี้แหละคับ ตามที่ในใบสัญญระบุไว้ จะต้องติดค่างวดติดต่อกัน3เดือน(อันนี้เข้าใจ) หลังจากนั้น จะมีการติดต่อหรือส่งหนังสือให้ไปชำระอย่างน้อย 30วัน แล้วถ้าครบกำหนดยังไม่ไปชำระ ก็จะถูกยกเลิกสัญญาและยึดรถ
แต่ว่าของผมมันไม่เป้นไปตามในสัญญาอะคับ
คือ พึ่งเลย งวดที่3 มา7วัน (ปกติยืดถึงวันที่25 =2วัน)
และไม่มีการติดต่อ ทางไหนเลยจากไฟแนนท์ ก่อนที่จะยกเลิกสัญญา
และเพราะว่า การยกเลิกสัญญานี้ ทำให้ผมต้องเสียเงิน ค่าทวงถาม 4000 พึ่งมันโหดมา
แบบนี้ก๊เม่ากับ ไฟแนนท์ ผิดกฎการยกเลิกสัญญาไหมคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 22:48:13 โดย iloveyoubb12 » IP : บันทึกการเข้า

boy013
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 23:34:15 »

ลองเตรียมเงินที่ค้างทั้งหมดไปให้เค้าเห็นว่าเรามีเงินเตรียมจ่าย แล้วขอลดหรืองดค่าทวงถามดูครับ

ถ้าเขาลดหรืองดค่าทวงถาม ต้องช่างใจว่าระยะเวลาที่เหลือจะไม่ผิดนัดอีก ถ้าไม่ลดก็ช่างใจว่าจะพอแค่นี้ เงินที่จ่ายไปถือเป็นค่าเช่ารถ (ถ้าพอแค่นี้ขั้นตอนต่อไปจะมีหนังสือแจ้งการประมูลขายรถ ถ้าขายขาดทุน อาจฟ้องร้องตามมา ซึ่งความจริงเราไม่ต้องรับผิดค่าขาดทุน อาจรับผิดเฉพาะค่าใช้รถฟรีๆ3เดือน ไงถึงตอนนั้นค่อยว่ากัน)

เคสนี้ถือว่าโชคดีที่ยังไม่ถึงจุดที่เราผิดสัญญา ไม่งั้นต้องรับผิดเยอะมากครับ
vาโหด_กsะโดดต่oยlต่า
ค้าขายสุจริต เน้นรับกับมือเอง เพื่อความสบายใจ ทั้ง 2 ฝ่าย
ระดับ ป.ตรี

ID Line : jakkapongkumdee

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2016, 00:47:54 »

ผมเคยลองกับตัวครั้งหนึ่ง เพราะใจอยากได้รถใหม่ พอดีคันนี้เป็นชื่อแฟนจัดการธนาคารสีเหลืองเพราะมีประวัติที่ธนาคารนี้ ดาวน์มาตอนนั้น 170000 ส่งเดือน 7780 * 60 งวด ส่งมาได้ 40+ งวด ได้
แต่ตัวผมอยากได้รถใหม่เลย ลองไม่ส่งดู(ทั้งที่ส่งได้ทุกเดือน) สรุป ไม่ส่งติดต่อกันครบ 3 เดือน ในทุกๆวันที่5 ของเดือน วันที่ 6 ตามยึดเลยครับ ในเคสของท่านยังดี เลยมา 7 วัน ถึงตาม นี้ 3 เดือนตรง อีกวันตามเลย ตามด้วยค่า ทวงถามอีก เกือบ 7-8 พัน สรุป ผมต้องจ่าย เกือบ 32000+ ถามว่าให้ยึดไป ยังจะมีส่วนต่างตามมาอีก เช่น รถผมค้างอยู่ 290000 แต่เขาตีให้แค่ 200000 สรุป ผมต้องจ่าย อีก 90000+ค่ามายึกรถอีกเป็นหมื่น รวมค่างวดที่ค้างอีก 32000 ที่มัน+มาให้ สรุป ผมต้องจ่ายเกือบ 150000 โดนที่รถโดนยึดด้วย
สรุป ไม่ได้เอารถใหม่ที่จอง ต้องจ่าย 32000 ที่มันบอกเอา ส่งเรื่อยๆจนทุกวันนี้ เกือบเป็นไทยละครับ

เอาแบบง่ายๆครับถ้าหมุนไม่ทันจิงๆจ่ายให้ค้าง แค่ 2 งวด อย่าให้ถึง 3 งวดครับ ไม่มายึดแน่นอน เพราะทุกวันนี้ เพื่อนผมยังทำแบบนี้อยู่(เพราะตกงานจากลำพูนมา)หมุนไปเรื่อยๆครับ ส่วนค่าทวงถามให้ต่อลองกับไฟแนนท์เอาครับ  แต่กับผม คงไม่ลองละครับ หน้ากลัวฝุดๆ

สูงต่ำอยู่ที่ตัว ดีชั่วอยู่ที่เราทำ
ทำวันนี้ ให้ดีกว่า วันที่ ผ่านๆมา

เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือมาม่ายังมียำยำ
abcd122
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2016, 06:33:56 »

อย่าให้ยึดไปเด็ดขาดครับพี่ผมโดนมาแล้วดาวมา100000บวกไปจับฉลากของร้านได้รางวันที่1
อีก100000ไม่ให้เงินสดให้เอาจ่ายเข้ารถหมดพี่ส่งมาอีกเกือบ2ปีส่งไม่ไหวโดนยึดไปนึกว่าจบ
อีก4เดือนโดนฟ้องต้องจ่ายค่าสึกหรอของรถอีกเกือบ200000

เฟส แมน สายปัญญา
   โทร  0869239309
army_999
มัธยม
**

ราชสีห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2016, 23:04:35 »

ผมติดใจเพราะ การยกเลิกสัญญนี้แหละคับ ตามที่ในใบสัญญระบุไว้ จะต้องติดค่างวดติดต่อกัน3เดือน(อันนี้เข้าใจ) หลังจากนั้น จะมีการติดต่อหรือส่งหนังสือให้ไปชำระอย่างน้อย 30วัน แล้วถ้าครบกำหนดยังไม่ไปชำระ ก็จะถูกยกเลิกสัญญาและยึดรถ
แต่ว่าของผมมันไม่เป้นไปตามในสัญญาอะคับ
คือ พึ่งเลย งวดที่3 มา7วัน (ปกติยืดถึงวันที่25 =2วัน)
และไม่มีการติดต่อ ทางไหนเลยจากไฟแนนท์ ก่อนที่จะยกเลิกสัญญา
และเพราะว่า การยกเลิกสัญญานี้ ทำให้ผมต้องเสียเงิน ค่าทวงถาม 4000 พึ่งมันโหดมา
แบบนี้ก๊เม่ากับ ไฟแนนท์ ผิดกฎการยกเลิกสัญญาไหมคับ
ในกรณีที่ค้างค่างวด 3 วันที่22 ทางบริษัทจะออกหนังสือแจ้งว่าเราค้างกี่งวด เป็นเงินเท่าไหร่พร้อมกับหนังสืดบอกเลิกครับ ให้เราชำระภายใน30วันนับตั้งแต่ได้รับหรือถือว่าได้รับครับ ถ้าจะเอาสัญญามาอ้างจริงๆ เราเป็นคนผิดสัญญากับเค้าก่อนนะครับ เพราะในสัญญาระบุไว้ชัดเจนว่าเราต้องจ่ายทุกๆวันที่20 ของทุกๆเดือนไม่ใช่3งวดจ่าย1งวดครับ และอีกอย่างผมว่าบริษัทเค้าจ่ายเงินสดให้โชว์รูมรถนะครับ เค้าค้าเงินไม่ได้ค้ารถนะครับ ส่วนคนที่เอะอะจะฟ้อง สคบ....ผมถามในทางกลับกันเอาง่ายถ้ามีคนติดตังผม เป็นผมผมก็ทวงอ่ะ จะได้มากรึน้อยก่เอา กำขี้ดีกว่ากำตด อย่างที่ผมว่าบริษัทเหล่านี้เค้าค่าเงินบ่ได้ค้ารถครับ...ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรเน้อ เพียงแค่คิดว่า ใจเขาใจเราครับ เราค้างเค้าตั้งสามเดือนถึงเวลาเค้าทวงก็ตามนั้นครับ
Nano_gamer
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2016, 23:56:17 »

ธนาคาร กับ คนยึดรถคนละพวกกันครับ

ธนาคารมันไม่สนใจเลยครับ ถ้าเราเข้างวด3 มันก็ส่งให้
พวกที่มันจ้างไว้เพื่อยึดรถ พอชื่อเราขึ้นมันก็มาเลยครับ
ถ้ามันเอารถเราไปได้ โดนยาวเลยครับ  ค่าจดหมายทวงหนี้ ฉบับละ2000 บาท ค่านู้ค่านี้อีกเกือบ5000
และต้องจ่ายให้เป็นปัจจุบัน อีกโดนหลายหมืนเลย   เคยโดนมาละ

ธนาคารไม่สนใจ เอาแต่ค่างวด    พวกตามทวงหนี้ก็จะเอาค่ายึด  สรุปถ้าให้ยึดโดนหนักครับ

เคยเอาเงินไปเครียร 3งวดกับธนาคาร มันไม่ย้อมรับเงิน บอกไปเครียร ค่ายึดรถให้เรียบร้อยก่อน  กินกันเป็นทอดๆเลย

โดนมาละธนาคารแถว สนามบินเก่าโหดสุดๆ

095-6971238
Sayutee
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2016, 09:59:51 »

บทเรียนราคาแพงคัฟ
หน้า: [1] พิมพ์