เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 20:45:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ใครเคยไปเที่ยวเชียงตุงแบบ Backpack บ้างครับ มาเล่าให้ฟังหน่อย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใครเคยไปเที่ยวเชียงตุงแบบ Backpack บ้างครับ มาเล่าให้ฟังหน่อย  (อ่าน 2216 ครั้ง)
lyxiaoyao
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2016, 15:14:45 »

พอดีมีแพลนจะไปเที่ยวเชียงตุง ต้นปี 2560 ไปคนเดียว หรือ ใครจะไปด้วยก็ได้นะครับ...เพื่อน ๆ มีอะไรจะแนะนำบ้างไหมครับ
พอดีรู้สึกชอบบรรยากาศแบบแถว ๆ เหนือบ้านเรา อยากไปสัมผัสแบบนั้นดู  .....เบื่อกรุงเทพ ฯ 555+...

*ปล ....กรณีมีพาสปอต + วีซ่า

* 14192091_1260539070637482_2948603944089327601_n.jpg (215.42 KB, 768x960 - ดู 1237 ครั้ง.)
lyxiaoyao
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2016, 09:13:25 »

กรณีไปเที่ยวไม่แนะนำทำพลาสปอต มาทำเอกสารหน้าด่านเลย ห้าร้อย ไปได้ 24 วันสะดวกกว่า กลับมาก็คืนเอกสารแจ้ง

ถ้าไม่มีพาส เขาให้เรานำไกด์ ไปด้วยไม่ใช่เหรอครับพี่
lyxiaoyao
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2016, 09:15:09 »

ผมไปๆมาๆสิบกว่าปี แนะนำใช้แทกซี่เชียงตุงถ้าถึงเมืองลา ราวๆห้าพันถึงหกพัน ต่อรองเอา แนะนำไปเมืองลาด้วย มีเวลาไปปางซางยิ่งดี มีอะไรสอบถามได้ครับ แนะนำติดเงินหยวนไปนะครับเผื่อไปเมืองลา

ห้าพัน นี่หมายถึง ห้าพันจ๊าดดด หรือห้าพันบาทครับพี่....
Vanilla
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2016, 12:59:03 »

ถ้าต้องการไป 4-5คืนเที่ยวต่อไปอีก จะจักเสันทางและพักที่ไหนได้บ้างคะ  ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยค่ะ
lyxiaoyao
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2016, 15:48:11 »

ไม่ต้องครับ...ถ้าแบลคแพค..พวกเอกสาร ตรงรถแท๊กซี่จะเป็นรถคล้าย อแวนซ่า บ้านเรา
ห้าพันบาทถึงหกพันแล้วแต่คันครับ
ผมจำไม่ได้ เบอร์โทร ถ้าได้หนุ่มๆ จะดีหน่อย กันเอง แต่แก่ๆ  ขับอย่างเดียว ให้เขาพาเที่ยวได้
แต่การผ่านด่าน จะไม่เหมือนบ้านเรา เวลาเจอด่าน จะมีด่านทหารเช่น
ด่านเชียงตุงจะเป็นทหารไทยใหญ่
ไปอีกเจอด่าน ทหารว้าแดง(ตอนนี้ไม่แน่ใจมีหรือเปล่า)
แต่ไปอีกหน่อยเจอทหาร เมืองลา เราต้องเดินลงจากรถ แล้วเดินข้ามด่านไป ประมาณสามสิบเมตร เพื่อแสดงการเคารถด่าน แค่นั้นเอง พวกเอกสาร รถแท๊กซี่ทำให้หมด

..แต่ถ้าไปแค่เชียงตุง ก็เจอด่านเดียว..ตรงศาลใหญ่ๆ ตรงเชียงตุงแค่นั้น ถ้าไปแค่เชียงตุง ค่ารถน่าจะราวๆ สองสามพันบาทไทย

ไม่ต้องแลกเงินพม่าไปเยอะครับ เชียงตุงใช้เงินไทย ไปหาแลกที่นู่นก็ได้ ได้เยอะกว่า แม่สาย ตรงข้างๆโรงแรม เจ้าหญิงเชียงตุง  เป็นร้านขายของชำ ที่นั่นพูดไทยได้หมด แต่ถ้าไปในตลาดเชียงตุง ก็เหมือนตลาดสดบ้านเรา ไม่มีอะไรแตกต่าง เพราะของก็เอาจากบ้านเราไปขาย กับ ของจีน แต่จะไปเดินดูวิธีชีวิตก็โอเค
ในตลาดแนะนำไปกิน พารูดา กับ ทะเมงจ้อ  อาหารพม่า และไทยใหญ่ ที่บ้านเราไม่มี และ ลักษณะตลาด ที่เหมือนย้อนยุคไปสักสิบปี..
...
แต่ถ้าจะเที่ยวสาวๆ เลยเชียงตุงไป (อันนี้ผมอยากไป) จะเป็นร้านข้างทาง เป็นเพิง จะมีสาวๆ นั่ง ขายน้ำขายบุหรี่ ขายเหล้า ราคาอาจแพงกว่าปกตินิดหน่อย แต่จะเน้น นั่งคุยกับสาว  จีบได้ครับ สาวๆ สวยๆ น่ารักมากๆ
.....
เที่ยวให้สนุกครับ ฝั่งนู้น ถ้าให้ผมวิเคราะห์ ปลอดภัยครับ ไม่มีอันตราย...

ขอบคุณมากครับพี่...จีบสาวได้นี่คือ ไม่โดนไล่กระทืบใช่ไหมครับพี่ อิอิอิ
lyxiaoyao
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2016, 15:49:19 »

หนึ่งรอบ มันให้ไป 14 วันอยู่แล้วครับ เกินนั้น ค่าเหยียบแผ่นดิน วันละ 20 บาท ยืดได้ 22 หรือ 24 วัน ผมไม่แน่ใจ

ผมคงไปไม่เกิน 5 วันครับพี่ เพราะว่าคงลางานได้ไม่มากครับผม..........ไปช่วงไหนน่าเที่ยวสุดครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
chatt
ระดับ ป.โท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2016, 13:29:20 »

เป็นที่ที่อยากไปมากๆอีกที่นึง ชอบประวัติศาสตร์ของเค้า
lyxiaoyao
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2016, 15:37:46 »

ช่วงหน้าหนาวแหละครับ..  ห้าวันเหลือแหล่ ไปเหล่สาวจีน ที่เมืองลาก็ได้
สวยอย่างกะนางแบบ.....
.......อันนี้หลังไมค์นะครับ อิๆ...
.......เมืองลา จะมีตลาดเช้า มีของป่า สัตว์แปลกๆ มาขายเยอะ แล้วแต่ดวงเรา
.....เวลาซื้อของ ถ้าแม่ค้าบอกร้อย ให้ต่อสัก ห้าสิบ หกสิบ ต่อได้ครึ่งๆ
คนไทยชอบต่อแค่สิบ ยี่สิบ สบายพ่อค้าเลย....
......แต่ถ้าห้าวัน คงไม่ทันไปปางซาง..แต่ถ้าถึงเมืองลา ไปจิงหง หรือคุุนหมิงได้นะครับ....ถ้าสิบวัน นี่อิ่มเลย

ขอบคุณมากครับพี่..............ไม่สนใจไป ผจญภัยด้วยกันเหรอครับ.....
maajaidum
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2016, 19:01:58 »

น่าเที่ยวนะครับเชียงตุง แต่ติดขัดเรื่องเวลาและที่สำคัญตังค์ไม่ไม่เอื้ออำนวยครับ+555
แนะนำดูจากyoutube.ของคุณอันแน่ออนทัวร์  คุณMrHotsia สำหรับนักท่องเที่ยวแนวแบลคแพค
มีประโยชน์มาก ทั้งไปเที่ยวพม่า ลาว ยาวเป็นซีรี่ย์เลยครับ
lyxiaoyao
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2016, 15:10:02 »

น่าเที่ยวนะครับเชียงตุง แต่ติดขัดเรื่องเวลาและที่สำคัญตังค์ไม่ไม่เอื้ออำนวยครับ+555
แนะนำดูจากyoutube.ของคุณอันแน่ออนทัวร์  คุณMrHotsia สำหรับนักท่องเที่ยวแนวแบลคแพค
มีประโยชน์มาก ทั้งไปเที่ยวพม่า ลาว ยาวเป็นซีรี่ย์เลยครับ

ผมก็ดูจากของน้องอันแน่ ครับผม เลยมีแรงบันดาลใจอยากไปท่องเที่ยว ขอบคุณที่แนะนำครับผม
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2016, 17:19:14 »

นักท่องเที่ยวเป็นแขกของรัฐบาล ใครทำร้ายนักท่องเที่ยว นอนคุกขี้ไก่ใช้แรงงานถมถนน สโลแกนเมียร์มา
lyxiaoyao
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2016, 22:13:12 »

นักท่องเที่ยวเป็นแขกของรัฐบาล ใครทำร้ายนักท่องเที่ยว นอนคุกขี้ไก่ใช้แรงงานถมถนน สโลแกนเมียร์มา

จริงเหรอครับ ผมไปอ่านดูแรก ๆ ก็กลัวนะเหมือนประเทศเขายังไม่เปิดแบบเสรี แรก ๆ ก็รู้สึกหวั่นๆ
mammon
มัธยม
**

Mammon@Easy IT

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2016, 19:48:32 »

มาถึงเมืองลาผมพาเที่ยวได้  ยิงฟันยิ้ม

รับทำระบบเซิฟเวอร์หอพักระบบไร้สายรับปรึกษาปัญหาตู้สล๊อตและตู้ยิงปลา ฟรี Tel. 089-432
lyxiaoyao
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2016, 11:15:57 »

ปลอดภัยครับ เชียงตุงยิ่งปลอดภัย น่าเที่ยว อย่าคาดหวังอะไรเยอะ ไปเก็บเกี่ยวเอาข้างหน้า สนุกกว่า

ขอบคุณมากเลยครับพี่  ยิ้ม
lyxiaoyao
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2016, 11:16:30 »

มาถึงเมืองลาผมพาเที่ยวได้  ยิงฟันยิ้ม

ได้ครับ ถ้าไปเที่ยว เด่วผมอินบ๊อกไปนะครับ
หน้า: [1] พิมพ์