เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 14:46:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  โรงหนังที่เชียงรายโคตรแพง!!!!
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน โรงหนังที่เชียงรายโคตรแพง!!!!  (อ่าน 4599 ครั้ง)
SuPeRmAn
มัธยม
**

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2016, 15:34:10 »

ผมว่าเรื่องเงินเพื่อซื้อความสุขมันคุ้มหรือไม่คุ้มนั้น
มันขึ้นอยู่กับว่าเราพอใจหรือไม่..ถ้าพอใจก็ไม่แพงครับ
และสำหรับคนทำงานแค่ดูหนังสักเรื่องเพื่อให้รางวัลกับตัวเอง
คงไม่ใช่ปัญหา...แต่สำหรับนักเรียน นักศึกษา คงอาจจะแพงไปหน่อย
ถึงจะมีบัตรส่วนลดก็ตาม...แต่สำหรับผมราคาตั๋วไม่ใช่ปัญหาครับ
ผมมองว่าราคาน้ำอัดลม+ป๊อบคอร์นแพงไปหน่อยครับ..

ถ้าบินได้....
chatchaij
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2016, 20:14:55 »

ดูบิ๊กซี สิครับ ธนาซีนีเพล็กซ์ 80 บาท

โตย  20  ครับ

+ 100 บิ๊ก C จอดรถสะดวกกว่า ราคาถูกกว่า
Dragon20
มัธยม
**

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2016, 09:30:55 »

สินค้าแพง แต่มีหลายร้านให้เลือก ก็ขึ้นอยู่กับความพอใจของเรา นะครับ  ยิ้มกว้างๆ
Lucy Lucky
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2016, 09:48:40 »

ส่วนตัวถ้าจะดูที่บิ้กซีเอาค่ะ เพราะถูกดี
เมเจอร์เค้าห้างใหญ่เนาะ ต้องทำใจค่ะ เราต้องรอบัตรฟรีจากคนเลี้ยงหนัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หรือไม่ถ้าอยากดูจริงๆต้องหาโปรหนังส่วนลดโน่นค่ะ
จ่ายเต็มเดี๊ยนก็ไม่เอาเหมือนกัน อิอิ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
อย่าไปซีเรียสเลยค่ะเจ้าของกระทู้ ถ้าเราไม่อยากจ่าย ก็ไปหาดูตามที่เดี๊ยนแนะนำได้ค่ะ
เผื่อบังเอิญเจอกันก็ได้เนาะ อิอิ
Vanilla
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2016, 10:50:12 »

ก็น่าเห็นใจ จขกท เพราะความที่มาตราฐานความพอใจเรื่องถูกหรือแพง ต่อสินค้าฟุ้มเฟือยไม่เหมือนกันและที่สำคัญสินค้าชนิดเดียวกันแต่มาเชียงรายแล้วทำไมถึงแพงกว่า ก็คงจะรับไม่ได้
ที่เชียงรายสินค้าท้องถิ่นหลายอย่างก็ราคาถูก จขกท ควรให้การสนับสนุนด้วยนะคะ  
 แต่บางอย่างแพงกว่าที่อื่นอันเนื่องมาจากค่าขนส่งที่ไกลกว่าจังหวัดอื่น (บางเจ้าบวกความโลภเข้าไปด้วยเลยไปกันใหญ่). คงไม่ต้องอธิบายมาก แม้แต่โรงหนังก็ยังมีของท้องถิ่น และต่างพื้นที่อย่างที่เป็นปัญหาอยู่ตอนนี้
จขกท คงต้องได้เจอกับเรื่องราคาที่ไม่ปกติอยู่เรื่อยๆ อยู่ที่เราจะเลือกหรือไม่ ..ถ้าเลือกจะอยู่ที่นี่ก็หวังว่า จขกท จะมีความสุข อย่างที่ควรจะเป็น ถ้าอยู่อย่างต้องเปรียบเทียบราคาไปหมดทุกอย่างก็เป็นสิทธิ์ของท่านเช่นกัน ..ของบางอย่างจะให้เห็นป้ายถูกจริงๆต้องไปซื้อเมืองนอก.แต่อย่างว่าค่าขนส่งไงคะ...ถ้าพอใจเช่นนั้น

อยากให้เอาข้อมูลมาแชร์อย่างสร้างสรรค์แล้วคุยกันด้วยสติก็จะได้ประโยชน์ด้วยกันทุกฝ่ายค่ะ
Shikari
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2016, 14:42:41 »

ราคาหนังแต่ละเรื่องไม่เท่ากันนะคับ หนังไทยไม่ถึง200 แต่หนังฝรั่งค่ายดังๆเรื่องดังๆก็200ขึ้นไปเลย บัตรส่วนลดต่างๆมีเยอะคับ แทบไม่ต้องจ่ายราคาเต็มเลย มีโปรวันพุทธอีก นานๆจะซื้อความสุขอย่าไปคิดเล็กคิดน้อยเลยคับ

yammaha
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2016, 19:58:20 »

เห็นใจคัับ ส่วนตัวดูหนังมาเยอะ จนได้สิทธิ์หลายอย่าง อยากยกตัวอย่าง จว.ใกล้ๆ บอกได้เลยว่าแพงกว่าแน่นอนครับ ใน กทม.(พารากอน)บัตรละ 200 ที่นั่งปรกติด้วย (ใน จว.เชียงใหม่ ก็มีทริ๊กเล็กๆ ว่าหลัง 3 ทุ่ม จัน/อังคาร บัตรเหลือ 100) ส่วนวันพุธ ก็ราคา 100 ทั้งวัน วันอังคารบัตรสำหรับนักศึกษาก็มีส่วนลด ถูกกว่าปรกติ (ไม่แน่ใจ เพราะแก่เกินเรียนละ) ถ้าอยากดูถูกๆ ก็ยอมดูวันพุธเอา ส่วนบัตรอื่นๆ ก็มีส่วนลดเช่นเครือข่ายโทรศัพท์ บัตรเครดิต ของแบบนี้มันอยู่ที่กำลังทรัพย์ครับ ถ้าไม่ไหวเราอย่าฝืน มันจะกระทบกับความเป็นอยู่แน่นอน ส่วนราคาแพงหรือปล่าวบอกได้เลยว่านี่เป็นราคาใจ (เขามีต้นทุนครับ สถานที่ ค่าเครื่องมือ ค่าดูแล ลิขสิทธิ์ ค่าแรง อื่นๆ อีกเยอะ)
aodaod044
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2016, 21:15:27 »

แต่ล่ะที่ต้นทุนไม่เท่ากัน มาวัดกันไม่ได้หรอกครับ ว่าทำไมถูก ทำไมอีกที่แพง

Maxza555
ไม่รู้จะขอบคุณยังไงดี ^^
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

Do you belive in love ?

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2016, 09:39:32 »

ผมเข้ามาอ่านแล้ว เหมือนตั้งกระทู้บ่น แล้วไม่ให้คนอื่นเห็นแย้ง ถ้ายอมรับความเห็นต่างของคนอื่นไม่ได้ ก็ไม่ควรตั้งกระทู้ครับ

สิทธิ์การตั้งราคาขายเป็นของโรงหนัง เราพอใจราคาที่เค้าตั้งมั้ย ถ้าไม่พอใจก็ไม่ต้องดู หาวิธีอื่นดูเอา ถ้าเห็นว่าเอาเปรียบ ก็ไปฟ้อง สคบ. หรืออะไรก็แล้วแต่ มันไม่ได้มีมาตรฐานการกำหนดราคาค่าตั๋ว ว่าต้องตั้งเท่าไหร่ ไม่เกินเท่าไหร่ มาบ่นแบบนี้ แล้วว่าให้คนมาตอบ ก็ไม่มีใครเข้ามาคุยด้วยแหละครับ ตอนแรกว่าจะลบทิ้งด้วยซ้ำ แต่ขอพูดหน่อยเถอะ
+1  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

NORTHSIAM
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2016, 10:51:19 »

เอาจริงโรงหนังที่เชียงรายจำนวนโรงน้อยกว่าที่อื่นๆ เยอะครับ ค่าเข้าดูก็ตามมาตราฐาน ถึงมีแค่เมเจอร์ เชียงรายยังไม่มี SF มาเปิด การแข่งขันถึงไม่ค่อยมี เหมือนกับห้างครับ คนเข้าเยอะ เสาร์-อาทิตย์มีแค่เซ็นทรัล-บิ๊กซี จะไปให้เดินซื้อช็อปค้าปลีกอื่นที่จอดรถไม่มี และไม่มีร้านค้าให้เดินเล่นไงครับ จริงๆ โลตัสเข้ามาได้สบายๆ แถมบิ๊กซีเปิดสาขา 2 รองรับการต่อแถวหาที่จอดรถในช่วงเสาร์-อาทิตย์ ช่วยบรรเทาการจราจรได้ครับ แต่อย่างว่าผลประโยชน์ทางธุรกิจ  ตกใจ

โรงหนังเมเจอร์เชียงราย มี 5 โรงมาตราฐานสมบูรณ์แบบราคา100บาทขึ้นไป โรงหนังบิ๊กซีมี 2 โรงราคาไม่เกิน 100 บาทแต่เป็นโรงหนังมินิครับ  ยิ้ม
- kann
มัธยม
**

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2016, 12:19:25 »

ส่วนตัวใช้สิทธิบัตรเครดิต บัตรเดบิต ลูกค้ารายเดือนมือถือ ในการเลือกซื้อตั๋วหนังครับ
เช่น บัตรเครดิตอิออน ซื้อ 1 แถม 1 อะไรประมาณนี้แหละ

ดูที่เชียงราย 2 คน ค่าตั๋ว 2 ใบ แบงค์ 500 ยังได้ตังทอน
ดูที่เชียงใหม่ 2 คน ค่าตั๋ว 2 ใบ แบงค์ 1,000 ยังได้ตังทอน (แต่ทอนไม่ถึง 500)

นานๆ ดูทีก็เลยไม่ค่อยซีเรียสกับราคาตั๋วเท่าไหร่
ไปซีเรียสกับราคาป๊อบคอร์น/น้ำอัดลม โน้นแหละ แพงงงงงง.......มาก
ponyo_msw
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2016, 21:32:33 »

ดูบิ๊กซี สิครับ ธนาซีนีเพล็กซ์ 80 บาท

โตย  20  ครับ

+ 100 บิ๊ก C จอดรถสะดวกกว่า ราคาถูกกว่า
+ 1000000
E@M
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2016, 09:57:59 »

ห้างหรูดูดีมีระดับก็แพงหน่อยคับ..ถ้าราคาถูกหน่อยก็ฝั่งตรงข้ามละครับแล้วแต่ชอบ
คนมีเหตุผล
ชั้นประถม
*

จะจำกันไปจนวันตาย..เพื่อน!!

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2016, 18:55:34 »

กะเห็นใจ จขกท.ยุหนา....สมัยบ่าเด่วนี้ "ดิ้น"กะตึงเสี้ยงตังค์แล้วป่อ!!
ประหยัดได้กะประหยัดตามกำลังทรัพย์เฮาคับ
สำหรับผม"ขะแนมเป๋นหนังใหม่..จอใหญ่เหลือบ้านเฮา..ผมกะตึงจาวววววล่ะคับ"
80-100...บิ๊กซีหั้น!! ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2016, 22:40:56 »

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
9270
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2016, 14:52:36 »

นานแล้วที่ไม่ได้เข้ามา กระทู้นี้ความคิดเห็นผมคือ
1. แล้วแต่โรงที่เราเข้าไปดู ถ้าเป็นโรง3มิติ ก็แพงกว่าปกติ ถ้าเป็น4มิติที่กรุงเทพราคา500บาท ผมก็เคยดูมาแล้ว อยู่ที่ว่าเราเข้าไปดูโรงไหน
2. ผมเป็นสมาชิกเมเจอร์มาตั้งแต่วันแรกที่เซ็นทรัลเชียงรายเราเปิดมา สามารถนำบัตรไปใช้ได้ทั่วประเทศ แต่ละแห่งราคาก็จะไม่เท่ากัน
3. การเข้าไปดูหนังแต่ละครั้งเราจะได้รับความหลากหลายรสชาติอยู่ที่ความพึงพอใจของเรา ถ้าชอบราคาถูกต้องไปบิ๊กซี ถ้าต้องการความหรูหราก็ต้องเมเจอร์
Aphone

Line id 0811638163 โทร 0954497031

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2016, 16:10:03 »

ถึงค่าตั๋วเท่ากันผมก็เลือกโรงหนังที่บิ๊กซีครับ ยกเว้นที่บิ๊กซีเรื่องที่อยากดูไม่เข้าถึงจะไปดูเซ็นทรัล ผมว่าที่จอดรถหาง่ายกว่า จอดปุ๊บเดินไปหน่อยเจอโรงหนังเลย ไม่ต้องเดินไปขึ้นบันไดเลื่อนหลายรอบวนไปวนมา ที่สำคัญผมมีความหลังกับโรงหนังที่บิ๊กซีเยอะ คหสต.ล้วนๆ..อิอิ(ทำงานรับราชการไม่ได้ทำงานบิ๊กซีนะครับ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ติดต่อโทร 0954497031 Line id 0811638163
ฝากติดตามfanpage https://www.facebook.com/pages/Euro-rider/112298928963239?ref=hl
https://www.facebook.com/aphone2524
joe3570100
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2016, 15:33:31 »

ผมมีราคาของแต่ละโรงมาให้เปรียบเทียบดูครับ

1. คือผมแค่อยากทราบว่าทำไมเราต้องดูหนังที่ราคาเท่ากับคนใน กทม.เลย ค่าครองชีพและรายได้ของจังหวัดเชียงรายม้นสูงขนาดนั้นเลยเหรอ แต่ก็ขอขอบคุณจากคำตอบของหลายๆท่านครับ
2. กระทู้นี้ยอมรับว่าเป็นกระทูพลีชีพ อาจทำให้หลายคนไม่พอใจก็ต้องขออภัยด้วย แต่การพลีชีพครั้งนี้ถ้าเรื่องมันถึงผู้บริหารของเมเจอร์เชียงราย และมันทำให้ผมได้ดูหนังในราคาที่ถูกเหมือนกับจังหวัดอื่น ซึ่งหลายคนอาจมองว่าเห็นแก่ได้ แต่ถ้ามันถูกลงจริงมันไม่ใช่แค่ผมที่ได้ดูในราคาที่ถูกลง ทุกคนที่ไปใช้บริการก็ได้รับสิทธินั้นเช่นกันหรือเปล่า (อันนี้ความเห็นส่วนตัว) เพราะบางทีคนที่มีครอบครัวก็อยากพาลูกไปดูหนังในวันหยุด และบางเรื่องไม่สามารถที่จะเข้าที่บิ๊กซีได้ มันจึงเป็นหนทางเดียวที่ต้องไปดูอีกโรงซึ่งนั่นก็คงจะแล้วแต่ว่าเราจะไปดูหรือไม่เพราะมันเป็นเรื่องของบุคคล
3.ผมก็เป็นสมาชิกของโรงหนังเมเจอร์เหมือนกัน ซึ่งเป็นสมาชิก VIPด้วย  โดยได้รับสิทธิส่วนลด อัพเกรดที่นั่ง สารพัดประโยชน์ แต่ในขณะเดียวกันคนที่ไม่ได้เป็นสมาชิก และบางคนก็ไม่ได้รู้เรื่องส่วนลดต่างๆ ก็ต้องจ่ายราคาเต็มต่อไป ถามผมว่าผมจะไม่ไปดูที่เมเจอร์เหรอ เปล่าคับ ผมก็คงยังใช้บริการต่อไป
4.ถ้ากระทู้นี้มันทำให้หลายคนไม่พอใจ ขออนุญาติแอดมิน แจ้งลบกระทูได้เลยครับ

* โรงหนังใน เชียงราย.jpg (18.98 KB, 252x448 - ดู 197 ครั้ง.)

* โรงหนังใน กทม.jpg (22.27 KB, 252x448 - ดู 196 ครั้ง.)

* โรงหนังจังหวัดอื่น.jpg (20.89 KB, 252x448 - ดู 199 ครั้ง.)

* โรงหนังจังหวัดอื่น2.jpg (20.4 KB, 252x448 - ดู 190 ครั้ง.)
joe3570100
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2016, 15:34:02 »

ผมมีราคาของแต่ละโรงมาให้เปรียบเทียบดูครับ

1. คือผมแค่อยากทราบว่าทำไมเราต้องดูหนังที่ราคาเท่ากับคนใน กทม.เลย ค่าครองชีพและรายได้ของจังหวัดเชียงรายม้นสูงขนาดนั้นเลยเหรอ แต่ก็ขอขอบคุณจากคำตอบของหลายๆท่านครับ
2. กระทู้นี้ยอมรับว่าเป็นกระทูพลีชีพ อาจทำให้หลายคนไม่พอใจก็ต้องขออภัยด้วย แต่การพลีชีพครั้งนี้ถ้าเรื่องมันถึงผู้บริหารของเมเจอร์เชียงราย และมันทำให้ผมได้ดูหนังในราคาที่ถูกเหมือนกับจังหวัดอื่น ซึ่งหลายคนอาจมองว่าเห็นแก่ได้ แต่ถ้ามันถูกลงจริงมันไม่ใช่แค่ผมที่ได้ดูในราคาที่ถูกลง ทุกคนที่ไปใช้บริการก็ได้รับสิทธินั้นเช่นกันหรือเปล่า (อันนี้ความเห็นส่วนตัว) เพราะบางทีคนที่มีครอบครัวก็อยากพาลูกไปดูหนังในวันหยุด และบางเรื่องไม่สามารถที่จะเข้าที่บิ๊กซีได้ มันจึงเป็นหนทางเดียวที่ต้องไปดูอีกโรงซึ่งนั่นก็คงจะแล้วแต่ว่าเราจะไปดูหรือไม่เพราะมันเป็นเรื่องของบุคคล
3.ผมก็เป็นสมาชิกของโรงหนังเมเจอร์เหมือนกัน ซึ่งเป็นสมาชิก VIPด้วย  โดยได้รับสิทธิส่วนลด อัพเกรดที่นั่ง สารพัดประโยชน์ แต่ในขณะเดียวกันคนที่ไม่ได้เป็นสมาชิก และบางคนก็ไม่ได้รู้เรื่องส่วนลดต่างๆ ก็ต้องจ่ายราคาเต็มต่อไป ถามผมว่าผมจะไม่ไปดูที่เมเจอร์เหรอ เปล่าคับ ผมก็คงยังใช้บริการต่อไป
4.ถ้ากระทู้นี้มันทำให้หลายคนไม่พอใจ ขออนุญาติแอดมิน แจ้งลบกระทูได้เลยครับ

* บัตรสมาชิก.jpg (24.89 KB, 448x336 - ดู 192 ครั้ง.)
T-Sra
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2016, 07:52:55 »

อ่านจากหลายๆ ความเห็น ผมค่อนข้างเอนเอียงไปทาง จขกท. หรือกลับชื่นชมซะอีก
วัตถุประสงค์ ของกระทู้คงไม่ถึงกับต่อต้าน หรือเรียกร้องอะไร เพียงแต่เกิดข้อสงสัยเชิงสงสัยที่เหตุปัจจัยว่าทำไมถึงแพงกว่า ในสิ้นค้าประเภทเดียวกัน (ซึงผมก็เป็นบ่อยๆ )
จากกรณีนี้ จะเห็นว่า จขกท. เป็นผู้ดูหนังตัวยงคนหนึ่ง และได้ไปดูจากหลายๆ ที่ (ส่วนผม ปีหนึ่งสัก 3 เรื่องได้มั้ง ชอบไปดูบิ๊กซีเหมือนกัน)
ประเด็นคำถาม (ตามที่ผมเข้าใจนะ) ว่า ทำไมสินค้าประเภทเดียวกัน ชนิดเดียวกัน ทำไมผู้บริโภคเชียงรายจ่ายแพงกว่าที่อื่น เพราะอะไร....เพราะอะไรคนเชียงใหม่ ขอนแก่น สงขลา จ่ายสินค้าเดียวกันถูกกว่า
ซึ่งแน่นอนอาจมีมูลเหตุปัจจัยของผู้ประกอบการ ต้นทุนเพิ่มกว่าเลยต้องขายตั่วแพงหรือเปล่า ฮืม?
ซึ่งสามารถเทียบเคียงได้หลายกรณี
- น้ำมันที่เชียงราย ทำไมถึงแพงกว่า เชียงใหม่ พิดโลก เป็นต้น ซึ่งเพราะระยะทาง ค่าขนส่ง ภาษีก็ว่าไป
- มาม่า ปลากระป๋อง ซึ่งมีค่าขนส่ง ภาษี ต่างๆ เหมือนกัน ทำไม คนกรุงเทพ เชียงรายและนราธิวาส จึงได้ราคาเท่ากัน
- กาแฟอเมซอน แบรนด์เดียวกัน ซึ้อที่ไหน ๆ ก็ราคาเดียวกัน
ซึ่งอาจเกี่ยวกับ ค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นในกระบวนการต่างๆ หรือค่าจำเพาะแต่ละพื้นที่ หรือเปล่า อันนี้น่าจะเป็นประเด็นคำถาม
หลายท่านอาจเคยอ่านกระทู้ในพันทิป ผมว่าในนั้น เป็นสังคมโคตรไร้สาระ ดราม่าจนถึง แหล่งภูมิปัญญาชั้นดีนะ ผมจำได้ว่า กระทู้ถามว่า "ทำไมยมบาลถึงใช้กะทะทองแดง ไม่ใช้วัสดุอย่างอื่นแทน ทั้งๆ ที่ให้ความร้อนสูงกว่า" ซึ่งเป็นคำถามที่โคตรกวน...
แต่กลับมีผู้มาตอบอย่างมีหลักการเลย เช่นใช้วัสดุอื่น อาจให้ความร้อนดีกว่า แต่ต้นทุนสุง หรือกายุการใช้น้อยกว่า ความคุ้มค่าทางเศรษฐกิจ ข้อจำกัดของวัสดุแต่ละอย่าง

เป็นกำลังใจเจ้าของกระทุ้คับ 
บางเรื่องอาจดูเป็นเรื่องปกติ จนชาชิน จนยอมรับ จนไม่เกิดสงสัย จนสนับสนุนกันไปเลย

ถ้า กระทู้ จขกท. เป็นกระทู้พลีชีพ .......ความเห็นนี้ก็ขอเป็นความเห็นพลีชีพเช่นกัน ...เพราะเราเห็นต่างกันได้  ขอบคุณคับ 

หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์