เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 01:34:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ใช้ App กับ Bank ใหนดี - สุดท้ายตายที่ "พร้อมเพย์" อิอิ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใช้ App กับ Bank ใหนดี - สุดท้ายตายที่ "พร้อมเพย์" อิอิ  (อ่าน 3092 ครั้ง)
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2016, 21:37:04 »

ปัจจุบัน เราท่านก็มีมือถือติดมือกันอย่างน้อย 1 เครื่องแน่แล้ว ยุคต่อไปเราก็มีเน็ตติดตัวกันเห็นๆ แถมถูกและจะแรงขึ้นอีกด้วย เรียกยุค 3G 4G

ดังนั้น การทำธุรกรรมต่างๆจากธนาคารก็จะเป็นเรื่องง่ายขึ้น และใกล้ตัวเข้ามาแน่ เพราะง่าย สะดวก แถมเรื่องค่าธรรมเนียมฟรีก็มีอีกด้วย ไม่เสียเวลาไปต่อแถว หรือ รับบัตรคิวให้นานเป็น ชม. (เคยไปนั่งหลับใน ธ. เพราะรอ Q มาแล้ว ไม่กี่สัปดาห์นี่เอง อิอิ)

จัดไป เนื้อหานี้เลย แถมใช้แอปโดยที่ท่านอาจไม่ต้องใช้โอนหรือทำธุรกรรมใดๆเลยก็ได้ แต่มันง่ายที่เราสามารถเช็คเงินในบัญชีของเราได้ดีกว่าเอาสมุดไปปรับยอดเอง บางที่มียอดโอมมาให้ ซึ่งส่วนตัวเจอมาแล้วคือ สมุดบาง ธ. ของผม อ่านเครื่องได้ไม่ค่อยดี ทำเอาปวดหัวเลย จึงแนะนำให้ไปสมัคขอ ID , Pass แค่นี้อะไรๆก็ง่ายขึ้น เป็นทางเลือกดีๆ อีกทางหนึ่ง ไปทำซะ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 มกราคม 2017, 21:54:46 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2016, 22:25:45 »

เข้าเรื่องเลยดีกว่า ผมไปสอบถามและขอสมัคโดยใช้ App ในมือถือโดยไม่ต้องมีบัตร ATM คือเงื่อนใขที่ผมขอนะครับ ไปดูกันว่า ได้เรื่องอย่างไร ตามไปดูกัน

(การสมัคขอใช้บริการ ไม่เสียค่าธรรมเนียมทุกธนาคาร ผมมั่นใจเช่นนั้น)

อย่างแรกผมขอแนะนำ ธ. กรุงไทย ก่อนเลย
เพราะ ง่าย และไวดี หลังจากไปมีปัญหาอยู่กับ ธ. อื่นอยู่นานนิดหน่อย แล้วจะเล่าให้ฟัง

ที่แนะนำ ธ. นี้ก็เพราะ หลักฐานต่างๆของท่านอยู่ในคอมอยู่แล้วครับ เขาจะพิมพ์ออกมาใหม่ให้เลย พร้อม ID , Pass 123456789 แล้วให้เราเข้าไปเปลี่ยนใหม่ใน App เป็นภาคบังคับ ทั้ง ID ซึ่งเป็นชื่อ En ที่เราตั้งเองได้ตามชอบ รหัสใหม่ 8 หลัก อักขระผสมตัวเลขเท่านั้น เซ็นเอกสารแค่จุดเดียว และ เช็คเบอร์โทร ยืนยันบัตรประจำตัวประชาชน พอเสร็จแล้ว

ทาง ธ. แนะนำให้ใช้บริการช่วงบ่ายเป็นต้นไป ถ้าตกเย็น คนเลิกงานและ ธ. สาขาอื่นจะปิด คนจะแยะ แล้วมาแน่นที่ Big-C , เซนทั่ลได้ แต่ถ้าท่านมีบัญชี กรุงไทยอยู่แล้ว มันง่ายมากและไม่เสียเวลามากเลยในการสมัคขอ ID ผมจึงนำเสนอเป็น ธ. แรกเลย

ใช้ ID , Pass ที่ได้จากที่เจ้าหน้าที่พิมพ์ให้เราเอามาใส่ได้เลยครับ

ตั้งชื่อ ID ที่จำง่ายๆ เปลี่ยน Pass ซะ ระบบก็จะให้เรา Login ใหม่

เข้าได้แล้ว ตัวอย่างตามนี้ นอกนั้นก็ใช้มัวๆดูเองครับ คงไม่ยาก
อ่อ.. อย่าลืมเปลี่ยนเป็นภาษาไทยในหน้า Login มุมขวาบนก่อนนะ

* ใจความหลักๆ
ใช้โอนต่างสาขาได้ทั่วไทย แต่ต้องเป็นกรุงไทย ฟรีไม่มีค่าธรรมเนียม 15 ครั้งต่อเดือน ครั้งต่อไป 10 บาท
โอนข้าม ธ. หมื่นละ 10 บาท รวมเสียอย่างต่ำ 25 ต่อครั้ง (เสียดายไม่มีโควต้าโอนฟรี , ธ. อื่นน่าใช้บริการกว่า ในจุดนี้)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มิถุนายน 2016, 05:22:46 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2016, 05:18:00 »

มาคุยกันต่อ กับ SCB Easy กัน (ของ ธ. ไทยพาณิชย์ )
ผมพึ่งไปเปิดมาเพื่อเอามาเล่น App โดยเฉพาะเลย ถามว่าทำไมหรือครับ งั้นผมแนะนำให้ไปดูคลิปนี้กันก่อน
มันจึงทำให้อยากรู้อยากลองไงครับ ฟังแล้วเข้าท่านะ เจ้าอื่นคงไม่มีบริการแบบนี้แน่ จึงตัดสินใจไปหาข้อมูลเองกันไปเลย และก็น่าจะเหมาะกับหลายๆท่านแน่

รีวิว SCB Easy ธนาคารออนไลน์จากไทยพาณิชย์ จ่ายบิลฟรีด้วย!

https://www.beartai.com/review/appreview/103268

ปัญหาเกิดขึ้นครับ มันไม่ง่ายก็ตอนขอสมัคใช้กับ App นี่หละครับ ถ้าเสียตังเปิด ATM แต่แรกอะไรๆมันคงง่ายขึ้น แต่อย่าเลยครับ ไม่อยากที่จะมีบัตร ATM แยะ แถมต้องมาเสียค่าธรรมเนียมทุกปีอีก ปัจจุบันปีละ 200 กันแล้วนะ ค่าสมัคขอ ATM แต่ละธนาคารก็ 250 เป็นอย่างต่ำ บางที่ 300 มั่งผมก็จำไม่ได้แต่หลังๆทำไมมันแพงจัง ถ้า TMB 500 ปีแรกเลยหละครับ ธรรมเนียมรายปีอีก 300 หายทีทำใหม่ 500 โหดเลย

เรื่องสั้นๆมีอยู่ว่า ผมไปเปิดบัญชีอีกทีหนึ่ง แต่เขาพูดให้เข้าใจว่าต้องมี ATM ถึงจะสมัคขอ ID ใช้กับ App ได้ มันจำเป็นต้องใช้ ID จากบัตร ATM ครับ อีกวันผมจึงไปเซ็นทรัลแทน เขาทำให้ได้ครับ ไม่ต้องมี ATM ก่อนก็ได้
โอเคเลย ทำ จัดแจงเซ็นไป 4 จุด กรอกชื่อที่อยู่อื่นๆก็เสียเวลาพอสมควร เขาก็จัดการช่วยบริการดีมากๆ
ช่วยใส่ข้อมูลอื่นๆให้เราและ เปิดซอง Easy Net Longin name กับซอง Easy Net Password ป้อนลงคอม จัดการกำหนด Pass ใหม่ให้เราตามที่เราตั้ง 8 หลัก (แย่จัง login name เป็น รหัสอะไรไม่รู้ เราน่าจะตั้งเองได้ ตัวอย่างครับ KCMJM5FM)

ได้ทุกอย่างมาครบแล้ว คิดว่าง่ายไม่มีอะไรแล้ว เกือบกลับบ้าน งั้นโหลดลองเลยละกัน พอโหลด App เสร็จ Login , Pass ของผมเข้าไม่ได้ครับ ผมผิดตรงใหน งง เอาเข้าไปซิ ผิดไปหลายครั้งจนถูกระงับ ID ซะงั้น ยังดีที่ยังไม่กลับ กดเล่นอยู่ชั้น 1 เซ็นทรัลนี่เอง รีบขึ้นไปชั้น 3 ใหม่ ให้พนักงานช่วย สรุป ถ้ามี ATM ก็รีเซตด้วยรหัสบัตรได้ รู้งี้เอาให้ชัวร์ตั้งแต่อยู่ใน ธ. แต่แรกแล้ว หรือไม่ก็ให้พนักงานเข้า Login ใน App ให้เลย จะได้มั่นใจว่าพร้อมใช้งานได้จริง สรุปได้ว่า ต้องยกเลิกชุดเก่า แล้วทำใหม่ อือนั่นไง งานเข้า ให้เรากรอกเอกสารใหม่อีกแล้ว เอาเป็นว่า พนักงานจะจัดการให้ อือค่อยยังชั่วหน่อย เราก็แค่เซ็นชื่อไว้ก็พอ อีก 3 วันถึงจะสมัคได้อีกครั้งซะงั้น โห พูดตรงๆ โลกไปไกล แต่ บางทีคนเรายังติดอยู่กับเอกสารและความล่าช้ากับบางระบบที่ยังไม่ทันสมัย ไม่ทันการแบบนี้ยังมีอยู่รึนี้ ทีแรกคิดว่าง่าย แก้ใขใหม่ไม่กี่นาทีคงได้ใช้งานแล้ว แต่ผมต้องทำใจ แล้วเดินไป ต่อ ธ. อื่นต่อดีกว่า แหมวันนี้กสิกรคนแยะคิวยาวเลย ไปกรุงไทยก่อนดีกว่า บัญชีก็พร้อมในมือแล้ว จึงไม่ผิดหวังตามที่ได้นำเสนอนั่นหละ อิอิ

ไว้ได้ความยังไงอีก แล้วจะเอามานำเสนอต่อครับ ขอติดไว้ก่อน ทำให้ผมไม่สามารถโอนเงินไปให้เพื่อนได้เลย ไม่ได้ดังใจจริงๆ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ความต่างครับ เรียบง่าย รักโลก ไม่สิ้นเปลืองทรัพยากร ฉลาดกว่า แต่ไวและง่ายในการให้บริการ จากข้อมูลที่มีอยู่เดิม
อย่างน้อยเขาก็น่าจะรู้ว่าบัญชีนี้คือใคร อยู่ที่ใหน เบอร์โทรอะไร ไม่ต้องเสียเวลายื่นข้อมูลอีก ซึ่งซ้ำซ้อนทำให้เสียเวลา จริงปะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มิถุนายน 2016, 07:29:33 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

RazeR
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2016, 22:09:03 »

ว่าแต่ความปลอดภัยในการใช้ App มีมากน้อยแค่ไหนครับ เหมือนเคยได้ยินว่า
ถ้าเป็นเครื่องที่รูท อาจจะโดนแฮ็กข้อมูลได้   

อีกกรณีคือเครื่องไม่ได้รูท แต่ว่าติดสปายแวร์โดยไม่รู้ตัว ถ้าใช้ app ที่ถึงแม้จะ
โหลดจาก store โดยตรง จะมีโอกาสถูกขโมยข้อมูลได้มั้ยครับ
JAMESCOM1

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2016, 22:46:33 »

เป็นข้อมูลที่น่าสนใจครับ ติดตามตอนต่อไปครับ คำตอบกำลังจะมา

IGG2U
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2016, 21:21:31 »

สำหรับผม มีทุกแบงค์ครับ แต่ชอบ App ของ K-Mobile Bangking ง่ายสุดครับ
ไม่เชื่อลองสมัครใช้ดูครับ

JAMESCOM1

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2016, 22:54:12 »

สำหรับผม มีทุกแบงค์ครับ แต่ชอบ App ของ K-Mobile Bangking ง่ายสุดครับ
ไม่เชื่อลองสมัครใช้ดูครับ

แสดงว่า มี ATM ทุกแบ้งเลยซิครับ ถูกกินค่าธรรมเนียมไปแยะเลยนะนั่น เพราะจริงๆมีใบเดียวหรือสองใบก็พอ เพราะเราสามารถใช้สิทธิ์โอนฟรีมา ธ. ที่เรามี ATM ได้ เมื่อต้องการกดเงินฉุกเฉิน เพื่อจะได้เซฟรายจ่ายจากค่าธรรมเนียมรายปีของ ATM

maesai
ชั้นประถม
*

อย่ายอมแพ้ ถ้ายังไม่ได้ลงมือทำ

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2016, 08:53:56 »

ใช้กสิกรอยู่ โอนหา ธ. กสิกร ฟรี คับ

http://vampire-update.blogspot.com/ เว็บโหลดเพลงน้องใหม่
Maroon
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2016, 10:21:10 »

เศร้า ตกใจ ใช้ของกสิกรอยู่ และก้อใช้ K -Cyber.. โอนตังค์ทางเนตตลอดไม่มีปัญหา
 K-Mobile Bangking ก้อมีแต่ต้องทำธุระกรรมผ่านเนตมือถืออย่างเดียว
 ผ่านไวไฟไม่ได้ กรุงไทยใช้ยากกว่าหรือเพราะนานๆใช้ทีก้อไม่รู้ พักหลังใช้ กสิกรไทย
 อย่างเดียว จบ  ยิงฟันยิ้ม ตกใจ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กรกฎาคม 2016, 10:23:17 โดย Maroon » IP : บันทึกการเข้า
JAMESCOM1

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2016, 10:29:44 »

ทดสอบดูแล้วครับ app กรุงไทยก็ใช้ง่ายดี ทีแรกงง ดูใช้ยาก แต่ผมใช้แค่เช็คยอด และโอนพอแล้วครับ ยากที่มีอะไรให้เลือกแยะไปหมด ผมจบเอาง่ายที่ว่า ใส่เลขที่บัญชีให้ผู้รับ เลือก ธ. ให้ถูกต้องพอ ใส่เงินแล้วกดโอน

ซึ่งดูเหมือนจะวุ่นวายนิดหน่อยแทบทุก app เพราะจะส่งที ก็ต้องรับ SMS ยืนยันรหัสก่อน แต่ถือว่าเป็นระบบยืนยันกันเหนียวที่ดี พอดีกรุงไทยใช้ผ่าน wifi ได้ ไม่เรื่องมากเหมือน ธ. อื่น

ยังไงว่างจะทำรายงานต่อให้ครับ พอดีงานยุ่ง และไปทำ SCB มาแล้ว แล้วจะเล่าให้ฟัง มันมาก อยากด่าคนทำโปรแกรมมากเลย 555

JAMESCOM1

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2017, 21:43:05 »

จากประสบการ เหนื่อยครับกับการไม่จ่ายค่าบัตร ATM ที่มีให้เขาดูดเงินเราไปทุกปีกันทำไม (มี 1-2 ใบพอแล้วมั่งถ้าจำเป็น)
และก็ไปลงทะเบียนเพื่อใช้แอปที่เคาเตอร์แทน ได้ผลว่า ธ. อื่นๆเหนื่อยครับ จึงไม่อยากพูดถึง
ล่าสุด ธ. ออมสิน คิดค่าใช้แอปเดือนละ 10 เลิกคิดไปเลย

ส่วน ธ. กสิกร ผมว่าไม่ยุ่งยากแล้วนะครับ เพียงแต่จะผูกกับมือถือแน่นเกินไป ถ้าเปลี่ยนมือถือใหม่ก็ไปขอใหม่ทำใหม่อีกนั่นเอง ล่าสุดผมมีแค่ บช. พอละครับ ถ้าใครใช้บ่อยก็ไปขอซะนะ จะได้เช็คยอดเงินจากแอปได้

สุดท้ายผมคงจะลดรูป งดใช้ บช. TMB และ SCB แล้วครับ ทั้งหมดอะไรๆมันง่ายขึ้นเพราะ
เรามี พร้อมเพย์ เข้ามาช่วยแล้ว 5555+

-------------------------------------------------------
ปัจจุบันใช้ แอป ธ. กรุงเทพ และ กรุงไทย ส่วน กสิกรเอาไว้ก่อน แต่มี 3 บัญชีนี้คงพอแล้วมั่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 มกราคม 2017, 21:46:06 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2017, 21:52:27 »

ปัญหาเรื่องโอนก็หมดไป แถม ไม่จำเป็นต้องมีหลายๆบัญชีอีกด้วย จัดด้วยสิ่งนี้

พร้อมเพย์ เปิดให้บริการสำหรับบุคคลทั่วไปแล้ว โอนเงินหากันได้เลย!

ในที่สุด พร้อมเพย์ ที่เปิดตัวกันไปเมื่อกลางปี 2559 ก็พร้อมให้ใช้บริการกันได้แล้วตั้งแต่วันที่ 27 มกราคมที่ผ่านมา โดยในช่วงแรกนี้จะเปิดให้บุคคลทั่วไปสามารถใช้โอนเงินผ่านระบบของธนาคารต่างๆ ได้แล้ว ส่วนภาคนิติบุคคลจะเปิดให้ลงทะเบียนตั้งแต่วันที่ 1 มีนาคม 2560

ตอนนี้เมื่อเข้าไปยังระบบ iBanking หรือ mBanking ของธนาคารต่างๆ จะเห็นคำสั่งโอนเงินผ่านระบบพร้อมเพย์กันเรียบร้อยแล้ว ซึ่งสามารถป้อนเบอร์โทรศัพท์มือถือหรือเลขที่ประจำตัวประชาชนที่ลงทะเบียนกับพร้อมเพย์ไว้เพื่อโอนเงินระหว่างกันได้ทันที

ข้อดีของ PromptPay คือมีค่าธรรมเนียมในการโอนเงินถูกมาก แม้จะโอนต่างธนาคาร ถ้าจำนวนเงินไม่ถึง 5,000 บาทก็ไม่เสียค่าโอน

โอนเงินครั้งละไม่เกิน 5,000 บาท – โอนฟรี
โอนเงิน 5,000 – ไม่เกิน 30,000 บาท – คิดค่าธรรมเนียมการโอน 2 บาท
โอนเงิน 30,000 – ไม่เกิน 100,000 บาท – คิดค่าธรรมเนียมการโอน 5 บาท
100,000 บาทขึ้นไป – คิดค่าธรรมเนียม 10 บาท
ซึ่งธนาคารอาจมีการแข่งขันให้ค่าธรรมเนียมถูกลงได้อีก

พร้อมเพย์จึงมีประโยชน์มากสำหรับธุรกิจในปัจจุบัน เช่นระบบ e-commerce แบบไทยๆ ผู้ซื้อเพียงรู้เบอร์โทรติดต่อของผู้ขายที่ผูกกับระบบพร้อมเพย์เอาไว้ ก็สามารถโอนเงินซื้อสินค้าได้ทันที ไม่ต้องจำเลขบัญชีธนาคารอีกชุดเวลาโอน แถมโอนไม่เสียค่าธรรมเนียมด้วย

เพิ่มเติมในนี้ครับ https://www.beartai.com/news/it-thai-news/147460

JAMESCOM1

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2017, 21:59:40 »

อนาคตและอิสสระในการ โอน จ่าย (ผมเริ่มใช้กับสมาชิคในกลุ่มแล้ว ง่ายมากแค่บอกเบอร์โทร ยังไม่แนะนำให้ใช้ เลข บปช. นะ)

หน้า: [1] พิมพ์