เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 09:50:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  แลกเปลี่ยนความรู้ เรื่องเครื่องมือปลูกข้าวนาปีกันค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน แลกเปลี่ยนความรู้ เรื่องเครื่องมือปลูกข้าวนาปีกันค่ะ  (อ่าน 243 ครั้ง)
ratree5309
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2016, 13:41:57 »

อยากแลกเปลี่ยนความรู้ หรือความคิดดีๆจากเพื่อนๆที่เป็นชาวนาค่ะ ว่ามีวิธีการปลูกข้าวนาปีที่ใช้กล้าหว่านโดยใช้เครื่องมืออะไรช่วยเบาแรงได้บ้างค่ะ เพราะหาคนงานยากมากจริงๆ ขอความกรุณาท่านใดที่มีประสบการณ์พอแนะนำได้จะขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
TG475
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2016, 07:52:11 »

ใช้รถดำนาครับ  ลองมาหมดแล้ว หว่าน โยน หว่านกล้าแล้วจ้างคนดำ จ้างรถดำนา ตอนนี้ใช้รถปลูกเองมาหนึ่งฤดูกาล คิดว่าเหมาะสมสุดแล้ว  สำหรับผมเท่านั้นนะครับทั้งนี้ก็แล้วแต่ข้อจำกัดของแต่ละคนด้วย บังเอิญผมมันประเภทฝีมือห่วยแต่บ้าเครื่องมือ... ยิ้มกว้างๆ
ratree5309
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2016, 07:58:12 »

ใช้รถดำนาครับ  ลองมาหมดแล้ว หว่าน โยน หว่านกล้าแล้วจ้างคนดำ จ้างรถดำนา ตอนนี้ใช้รถปลูกเองมาหนึ่งฤดูกาล คิดว่าเหมาะสมสุดแล้ว  สำหรับผมเท่านั้นนะครับทั้งนี้ก็แล้วแต่ข้อจำกัดของแต่ละคนด้วย บังเอิญผมมันประเภทฝีมือห่วยแต่บ้าเครื่องมือ... ยิ้มกว้างๆ
แล้วพี่ปลูกข้าวอะไรค่ะ ขนาดของต้นกล้ามีผลต่อการปลูกด้วยรถหรือเปล่า รถที่ใช้ปลูกเป็นยี่ห้ออะไรค่ะกี่แถว รบกวนสอบถามค่ะเพราะอยากรู้จริงๆ
^-^..นู๋อ้อย..^-^
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2016, 08:11:45 »

แล้วพี่ปลูกข้าวอะไรค่ะ ขนาดของต้นกล้ามีผลต่อการปลูกด้วยรถหรือเปล่า รถที่ใช้ปลูกเป็นยี่ห้ออะไรค่ะกี่แถว รบกวนสอบถามค่ะเพราะอยากรู้จริงๆ

ตอนนี้ที่บ้านก้อเพิ่งถอยคูโบต้า รถนั่งขับ 6 แถว มาเหมือนกันค่ะ ความรู้ยังมีไม่มาก คงต้องค่อยๆศึกษาไป ตอนนี้จ้างคนเพาะกล้าให้ก่อน เพราะไม่ไหวกับค่าแรงคนงาน นาหว่านก้อหญ้าเยอะ (อันนี้แม่บ่นให้ฟังค่ะ) ไว้ถ้ามีข้อมูลดีๆจะมาแบ่งปันนะคะ

ต้องมีสักวัน ที่เป็นของเรา
mighe
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2016, 09:54:27 »

ปลูกมือเป็นวิธีที่ดีที่สุด รองมาก็รถปลูก รองมาก็นาโยน รองมาก็หว่าน
แต่ วิธีที่ปลูกมือ ตัดไป คนไม่มี จ้างก็แพง ค่าเหล้า ค่าขนม ค่าอาหารกลางวันอีก ค่าแรงอีก แต่หญ้าไม่มี เพราะขังน้ำไว้ตอนปลูก กล้าแข็งแรง กอใหญ่มาก

วิธีที่สอง รถปลูก ดีถ้ามีรถเอง เพาะกล้าเองเป็น จ้างแพงมาก ไร่ล่ะ 1200 - 1500 แต่จะเสียตรงที่กล้าข้าว ถ้ากล้าข้าวไม่แข็งแรง เป็นเพลีย หรือเป็นโรค ซ่อมกล้าเยอะมาก ข้าวญี่ปุ่นที่พาน คนถอยกันเยอะไม่อยากปลูกกันแล้ว แม้จะประกันราคาก็ตาม เขาบอกว่าถ้าข้าวนึ่ง 10 บาท ปลูกข้าวนึ่งดีกว่า ทุนไม่สูง ยาไม่เยอะ ปุ๋ยไม่เยอะ

วิธีที่สาม น่าจะดีที่สุด ซื้อแต่ถาดเพาะกล้า แผงล่ะ 8 บาท ถ้าจำไม่ผิด ซื้อที่ร้านเอี่ยมแสงก็ได้ มีเยอะแยะ หว่านนามีน้ำ หญ้าไม่ค่อยขึ้น ถ้าหมักดินไว้นานพอ

วิธีที่สี่หว่าน หว่านมือ หว่านเครื่องพ่น หว่านเครื่องหยอด แล้วแต่จะสนใจ ง่ายๆ แช่น้ำสองบกสาม งอกยาวสองสามเซน ใส่เครื่องพ่นเอา สบาย แต่ว่าหญ้าเยอะโคตร ต้องคุมยาฆ่าหญ้าไว้ดีๆ

ratree5309
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2016, 10:10:51 »

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแชร์ประสพการณ์ ท่านใดมีข้อมูลช่วยแชร์กันเยอะๆนะค่ะจะได้มีช่องทางมากขึ้นค่ะ
Vip007
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2016, 14:09:52 »

ของผมใช้คนปลูกเอาครับ
เขาคิดราคาเหมาไร่ละไม่ถึงพัน
เลี้ยงกับข้าว2มื้อ อะไรก็ได้ง่ายๆคับ ถึงเวลาปลูกเสร็จจ่ายตังค์
จบครับ
ratree5309
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2016, 10:10:39 »

ขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์