เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 11:05:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  อึดอัด..ร้านอาหารเหล้าบาร์ ติดถนนหน้าโรงแรมวังคำ ผมสงสารเด็กหน้าร้านนะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อึดอัด..ร้านอาหารเหล้าบาร์ ติดถนนหน้าโรงแรมวังคำ ผมสงสารเด็กหน้าร้านนะ  (อ่าน 1562 ครั้ง)
jesa
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2016, 14:22:21 »

นั่งมองตอนติดไฟแดง แม้จะรู้ว่าเพื่อรายได้ของร้าน คุณสั่งพนักงานมายืนเชียร์หน้าร้าน(คนเดียว) ปิดประตูร้าน ให้น้องยืนไหว้ต้อนรับแขกที่ผ่าน  คงเน้นต่างชาติทุกคน  คนไทยคงไม่เน้นเท่าไหร่? ลังเล
แต่...ช่วยหน่อยได้มั๊ย?   อบรมเด็กนิดหนึ่ง ต่างชาติคนหรือกลุ่มที่ไม่ได้สนใจ- เดินคุยกัน- เดินหันหลังให้ เดินรีบเร่ง พวกนี้ประมาณว่าเอ่ยคำทักทายก็พอ ถ้าเขาสนใจหยุด หรือจะเข้าร้าน ค่อยยกมือไหว้สวยๆต้อนรับ

ไม่ใช้ให้ไหว้ตะพึดตะพือ... หัวแดงมา ไหว้ๆๆๆ .... ขนาดเขาเดินมาหันมองฝั่งตรงข้ามถนน ก็ยังไหว้เค้า.....ผมนั่งดูตอนติดไฟแดง รู้สึกสังเวชใจเล็กๆ  หลายครั้งเลยครับ มันเหมือนไหว้คนหันหลัง จะอายก็คงไม่ได้อาย แต่การไหว้แล้วเค้าไม่ได้สนใจ ไม่เห็น ไม่ยี่หระ กลับทำให้คุณค่าการไหว้ของน้องเสียคุณค่าเยอะเลย ร้านปรับปรุงเทคนิคหน่อยนะ ไม่ระบุชื่อหรอก แต่เพื่อศักดิ์ศรีคนไทยบ้านเราบ้าง........

ลำบากนัก ไปหาหุ่นลมมาโบก..ดีกว่ามั๊ย?

ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2016, 15:30:36 »

ผมพอนึกออกว่าร้านไหนน่าจะใกล้ใกล้ไนท์บาซาร์ พนักงานใส่เสื้อเชิ้ตสีขาวกางเกงขายาวสีดำเป็นผู้หญิง สิ่งที่ผมคิดก็เหมือนกับที่พี่ว่า

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
Red Devil
Long live the King
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2016, 11:10:18 »

+ 1
LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2016, 16:10:47 »

ตวยซาว
HaBaArt
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2016, 16:56:51 »

ร้านเปิด 17:00 - 23:00 ข้างนอกร้าน อากาศร้อน + เหม็นควัน + เสียงดัง + สี่แยกไฟแดง คือน้องเค้าอึดจริงๆ แต่คิดว่าน่าจะมีเปลี่ยนและพักบ้าง ไม้งั้นไม่ไหว วัน 300 ได้หรือป่าวนั้น แต่คิดว่าน่าจะเกิน เห็นน้องเค้ายิ้มแย้ม เต็มใจทำงานดี
ไปสืบมานิดหน่อย
เค้าว่าร้านบริการดี 4.5
อาหารอร่อย 4.5
บรรยากาศ 4.5
ความคุ้มค่า 4.0
@tripadvisor

ส่วนการไหว้อันนี้ก็แล้วแต่คนจะคิด ร้านอาหารแถ้วพัทยามีแบบนี้เยอะแยะมากครับ เราอาจไม่ค่อยชินกัน
ใครไปกินมาแล้วบ้างรีวิวให้อ่านหน่อย
tamon_tan_prim
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2016, 09:56:24 »

อย่าไปสงสารเขาเลยค่ะ  งานแบบนี้ดิฉันเคยทำมาหมด คลานไปเติมเบียร์ เทคแคร์ผู้ใหญ่ แขกผู้ใหญ่ คือเข้าใจน่ะค่ะที่สงสาร ถ้าน้องเค้าไม่ชอบงานบริการแบบนี้ วันเดียวรู้ผลค่ะ ที่เห็นอยู่ต่อได้ แสดงว่าน้องเขามีใจรักในบริการ ส่วนเรื่องค่าแรงแน่นอนน้องเค้าต้องพอใจแน่ค่ะ ไม่งั้น คงออกไปแล้ว ไม่เกิน 3 วันหรอกค่ะถ้าไม่ชอบ ต้องชื่นชมที่เขาทำงานสุจริตมากกว่าค่ะ อย่าใช้คำว่าสงสาร ช่วยอะไรเขาไม่ได้เลยค่ะคำนี้.....ชื่นชมๆค่ะ

ปริม ID LINE:0824803983
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2016, 12:09:37 »

ผม เจาะไปที่ "การไหว้" ที่สะเปะสะปะ น่ะครับ  ไม่ได้ดูถูกการทำอาชีพแบบนี้  และก็ไม่ได้ว่า "ไหว้"มันผิดไม่น่าทำอย่างนั้น  แต่ขอให้ปรับเล็กน้อยถ้าทำได้(โดยร้าน ไม่ใช่น้อง) ทุกอย่างมันจะสวยงามสมค่าเมืองของเรา  ฝรั่ง ญี่ปุ่น จีน ไม่ใช่พ่อแม่เทวดาของน้องเค้าที่จะไหว้ตามเสียงรองเท้าที่ผ่าน

ทำในห้องมิดชิด ในร้าน ผมคงไม่ก้าวก่ายหรอกครับ  แต่ถ้ามันต่อหน้าคนบนถนน คนบนรถ เด็ก คนชรา ที่ไม่ใช่นักเที่ยวก็มี  เห็นแล้วไม่น่าชื่นชม แต่ อดสู...และหดหู่

- ขอบคุณ คุณ ken30000001, Red Devil, LingJakJak  ที่ยังได้พบภาพแบบที่ผมเห็นและรู้สึกด้วย
- ขอบคุณคุณtamon_tan_prim ที่ออกความเห็นอาจคลาดเคลื่อนไปนิดว่า ผมไม่ชื่นชมน้องเค้า  ผมชื่นชมการสู้ชีวิตเค้าครับ  แต่ถ้าผมเป็นร้าน ผมจะออกแบบการทำงานเค้าให้ดูดีกว่านี้ได้..เท่านั้น ถ้าเป็นพัทยาก็ปกติ แต่นี่คือ เชียงราย...ภาพที่ผมอยากเห็นคงไม่น่าจะเหมือนพัทยา

theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2016, 14:55:35 »

อย่าไปสงสารเขาเลยค่ะ  งานแบบนี้ดิฉันเคยทำมาหมด คลานไปเติมเบียร์ เทคแคร์ผู้ใหญ่ แขกผู้ใหญ่ คือเข้าใจน่ะค่ะที่สงสาร ถ้าน้องเค้าไม่ชอบงานบริการแบบนี้ วันเดียวรู้ผลค่ะ ที่เห็นอยู่ต่อได้ แสดงว่าน้องเขามีใจรักในบริการ ส่วนเรื่องค่าแรงแน่นอนน้องเค้าต้องพอใจแน่ค่ะ ไม่งั้น คงออกไปแล้ว ไม่เกิน 3 วันหรอกค่ะถ้าไม่ชอบ ต้องชื่นชมที่เขาทำงานสุจริตมากกว่าค่ะ อย่าใช้คำว่าสงสาร ช่วยอะไรเขาไม่ได้เลยค่ะคำนี้.....ชื่นชมๆค่ะ

tamon_tan_prim
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2016, 14:13:56 »

ผม เจาะไปที่ "การไหว้" ที่สะเปะสะปะ น่ะครับ  ไม่ได้ดูถูกการทำอาชีพแบบนี้  และก็ไม่ได้ว่า "ไหว้"มันผิดไม่น่าทำอย่างนั้น  แต่ขอให้ปรับเล็กน้อยถ้าทำได้(โดยร้าน ไม่ใช่น้อง) ทุกอย่างมันจะสวยงามสมค่าเมืองของเรา  ฝรั่ง ญี่ปุ่น จีน ไม่ใช่พ่อแม่เทวดาของน้องเค้าที่จะไหว้ตามเสียงรองเท้าที่ผ่าน

ทำในห้องมิดชิด ในร้าน ผมคงไม่ก้าวก่ายหรอกครับ  แต่ถ้ามันต่อหน้าคนบนถนน คนบนรถ เด็ก คนชรา ที่ไม่ใช่นักเที่ยวก็มี  เห็นแล้วไม่น่าชื่นชม แต่ อดสู...และหดหู่

- ขอบคุณ คุณ ken30000001, Red Devil, LingJakJak  ที่ยังได้พบภาพแบบที่ผมเห็นและรู้สึกด้วย
- ขอบคุณคุณtamon_tan_prim ที่ออกความเห็นอาจคลาดเคลื่อนไปนิดว่า ผมไม่ชื่นชมน้องเค้า  ผมชื่นชมการสู้ชีวิตเค้าครับ  แต่ถ้าผมเป็นร้าน ผมจะออกแบบการทำงานเค้าให้ดูดีกว่านี้ได้..เท่านั้น ถ้าเป็นพัทยาก็ปกติ แต่นี่คือ เชียงราย...ภาพที่ผมอยากเห็นคงไม่น่าจะเหมือนพัทยา

ต้องขอโทษที่เข้าใจคลาดเคลื่อนน่ะค่ะ  ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจถ้าเปิดร้านจะไปอุดหนุนน่ะค่ะ

ปริม ID LINE:0824803983
หน้า: [1] พิมพ์