เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 21:13:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เดี๋ยวนี้มีอะไรไม่ได้ใช้ ไม่ค่อยกล้าลงขายในเชียงรายโฟกัสแล้วครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เดี๋ยวนี้มีอะไรไม่ได้ใช้ ไม่ค่อยกล้าลงขายในเชียงรายโฟกัสแล้วครับ  (อ่าน 2373 ครั้ง)
DDPOM
ดีดีปอม My best Pom for my best friend
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2016, 17:22:55 »

พอดีผมเห็นเพื่อนสมาชิกหลายคนลงขายของไม่ได้ใช้กันตามปกติ ลงรูป ลง ราคา ทำตามกติกาห้องซื้อขายทุกอย่าง แต่เดี๋ยวนี้จะมีพวกพระเอก ที่เข้ามาตอบกระทู้แบบตัดราคา เอาให้เจ้าของกระทู้หน้าแหกกันไปเลย เช่นซื้อตาข่ายมา 1100 ขอขายที่ 850 พระเอกก็จะมาอย่างพระเอก ผมเพิ่งซื้อมาใหม่ ม้วน 600 แบบนี้ หรือ จะขายไมโครเวฟ ซื้อมา 2200 จะขาย 1800 พระเอกจะเข้ามาตอบประมาณว่า เพิ่งถอยใหม่มา 1600 เอง อะไรประมาณนี้ เพื่อนๆคิดเห็นยังไงเชิญแสดงความเห็นกันเลยครับ ส่วนตัวผมว่าผิด มารยาท สร้างความแตกแยกในหมู่บรรดาสมาชิก เชียงรายโฟกัส

www.ddpom.com "My best Pom for my best friend"
บ๊วยผลไม้อบแห้ง
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2016, 18:41:58 »

เคยโดนเหมือนกันค่ะทั้งต่อหน้าและลับหลังนั้นแหละค่ะ  ของใหม่ถูกกว่านี้อีก ของไม่ค่อยดีเหมือนจะผสมน้ำเลยเลิกซื้อ นั้น!!!!  อย่างนู้นอย่างนี้ บางคนสักแต่พิมพ์หลักฐานไม่มีกล่าวหาลอย ๆ คนพวกนี้น่าเหนื่อยใจแทน

จำหน่ายบ๊วย ผลไม้อบแห้ง ปลีก-ส่ง www.chiangraidriedfruit.com
blues
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2016, 19:55:57 »

ผมก็ทั้งซื้อของและขายของในนี้เหมือนกัน ส่วนใหญ่จะซื้อมากกว่าขาย โดนหลอกมั่งก็มี ผมว่าเค้าเข้ามาเตือนสติคนขายมากกว่าครับ ถ้ามองในแง่ดีนะ ว่าออกตัวแพงไป ผมว่าหน้าจะประมาณนี้นะครับ ผมว่าคนที่จะซื้อของส่วนใหญ่เค้ารู้ราคาของ กันอยู่แล้วครับ มันถูกจนหน้าซื้อใหม หรือแพงกว่าของใหม่ คนขายของหลายคน ไม่เช็คราคาของตัวเองว่าตอนนี้ มือหนึ่งเค้าขายกันเท่าไร เช่นเคยซื้อเมื่อปีที่แล้วราคาหนึ่งหมื่น ผ่านไปหนึ่งปีเบื่อละ ลงขายแปดพันขาดทุนสักสองพันน่าจะขายได้นะ เพราะซื้อมาตั้งแพง แต่เรื่องจริง ของมันตกรุ่นไปแล้ว ประกันก็หมดแล้วด้วย ในห้างตอนนี้รุ่นนี้ตั้งขายหกพันก็มีครับ ผมเจอในนี้หลายอัน แต่ไม่กล้าทัก ขอย้ำอีกทีคนจะซื้อของเค้าจะเช็คราคามาก่อนจะซื้ออยู่แล้วละครับ ว่าคุ้มที่จะซื้อใหม ไม่หวั่นไหวกับการทักลอยๆหลอกครับ
chau
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2016, 21:34:51 »

เคยอ่านเจอคนขายตอกกลับด้วย แบบถ้ามีราคานั้นจริง เอา10ตัวเหมาหมด

ขาย ผักจิงจูฉ่าย, ขายต้นมะยมแดง3ต้น100
กด 08 9552 1464
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2016, 22:07:06 »

มันก็ดีกับคนซื้อไม่ใช่เหรอครับ  ตรงกันข้ามผมมองว่าหากต่างคนต่างขาย ไม่สนใจ แล้วแต่ใครจะขายยังไง ตั้งราคาเท่าไหร่ก็ช่างมัน เดี๋ยวมีคนโง่มาซื้อเอง แบบนี้มันทำให้ห่างเหิน ผมอยากให้สังคมออนไลน์แห่งนี้มีบรรยากาศการซื้อขายที่อบอุ่น ช่วยเหลือซึ่งกันและกันมากกว่า มีของราคายุติธรรมมาขายมันก็น่าจะดีกว่า

หากไม่มีคนบอกสินค้าที่ลงขายถูกหรือแพง มันเหมือนกับคนซื้อที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลยโดนหลอกยังไงไม่รู้

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
DDPOM
ดีดีปอม My best Pom for my best friend
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2016, 00:17:29 »

มันก็ดีกับคนซื้อไม่ใช่เหรอครับ  ตรงกันข้ามผมมองว่าหากต่างคนต่างขาย ไม่สนใจ แล้วแต่ใครจะขายยังไง ตั้งราคาเท่าไหร่ก็ช่างมัน เดี๋ยวมีคนโง่มาซื้อเอง แบบนี้มันทำให้ห่างเหิน ผมอยากให้สังคมออนไลน์แห่งนี้มีบรรยากาศการซื้อขายที่อบอุ่น ช่วยเหลือซึ่งกันและกันมากกว่า มีของราคายุติธรรมมาขายมันก็น่าจะดีกว่า

หากไม่มีคนบอกสินค้าที่ลงขายถูกหรือแพง มันเหมือนกับคนซื้อที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลยโดนหลอกยังไงไม่รู้
แล้วถ้าสมมติของที่ขายมันไม่เหมือนกันซะทีเดียว เอาข้อมูลราคาตรงไหนอ้างอิงครับท่านเว็บมาสเตอร์

www.ddpom.com "My best Pom for my best friend"
DDPOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2016, 00:23:09 »

ผมก็ทั้งซื้อของและขายของในนี้เหมือนกัน ส่วนใหญ่จะซื้อมากกว่าขาย โดนหลอกมั่งก็มี ผมว่าเค้าเข้ามาเตือนสติคนขายมากกว่าครับ ถ้ามองในแง่ดีนะ ว่าออกตัวแพงไป ผมว่าหน้าจะประมาณนี้นะครับ ผมว่าคนที่จะซื้อของส่วนใหญ่เค้ารู้ราคาของ กันอยู่แล้วครับ มันถูกจนหน้าซื้อใหม หรือแพงกว่าของใหม่ คนขายของหลายคน ไม่เช็คราคาของตัวเองว่าตอนนี้ มือหนึ่งเค้าขายกันเท่าไร เช่นเคยซื้อเมื่อปีที่แล้วราคาหนึ่งหมื่น ผ่านไปหนึ่งปีเบื่อละ ลงขายแปดพันขาดทุนสักสองพันน่าจะขายได้นะ เพราะซื้อมาตั้งแพง แต่เรื่องจริง ของมันตกรุ่นไปแล้ว ประกันก็หมดแล้วด้วย ในห้างตอนนี้รุ่นนี้ตั้งขายหกพันก็มีครับ ผมเจอในนี้หลายอัน แต่ไม่กล้าทัก ขอย้ำอีกทีคนจะซื้อของเค้าจะเช็คราคามาก่อนจะซื้ออยู่แล้วละครับ ว่าคุ้มที่จะซื้อใหม ไม่หวั่นไหวกับการทักลอยๆหลอกครับ
ใช่ครับผมก็เคยเจอ แต่ก็ไม่กล้าทัก คิดอยู่ในใจแพงไปป่าว แต่ถ้าลองมีคนสักกลุ่มที่อาจจะไม่หวังดี ทักราคามั่วไปหมด แล้วเรามาลองดูกันว่าอะไรจะเกิดขึ้นในบอร์ดซื้อขาย

DDPOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2016, 00:30:56 »

ยกตัวอย่าง คนลงข่ายตาข่าย ฉลากสีเขียว บอกซื้อมา 1100 อยากขาย 850
คุณพระเอกบอกของเขาเหมือนกัน ยี่ห้อเดียวกันเลย เพิ่งซื้อมา 600 บาท แต่ถ่ายรูปของตัวเองมา ฉลากเป็นสีม่วง

แบบนี้ตามมารยาทสมควรทำไม

* image.jpg (443.81 KB, 2048x1536 - ดู 1392 ครั้ง.)

* image.jpg (382.34 KB, 2048x1536 - ดู 1389 ครั้ง.)

DDPOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2016, 01:11:01 »

เอาตรงตรงผมค่อนข้างผิดหวังกับคำตอบ  web master แต่ท่านจะตอบอย่างไรก็ได้ ผมไม่มีสิทธิไปก้าวก่าย งานในเว็บของท่าน คำตอบของท่านแบบนี้ถือว่าท่านอนุญาติให้มีการแทรกแซงราคาขายได้ตลอดเวลา ท่านรู้ไหมว่าสินค้าบางประเภทมีรายละเอียดปลีกย่อยมากมาย ที่ทำให้ราคาสินค้านั่นๆแตกต่างกันไป ท่านอนุญาติให้กับสมาชิกที่บางทีมีความรู้แค่หางอึ่ง เอาความคิดเฉพาะของตัวเองมาตัดสินใจในราคาขายสินค้าของผู้อื่น โดยผู้ลงขายถูกตราหน้าว่าคนขี้โกง ขายแพง หลอกขายคนโง่ ผมมีความเชื่ออย่างหนึ่งว่าคนที่จะซื้อของในบอร์ด ไม่มีใครซื้อของที่ตัวเองไม่มีความถนัด โดยไม่เช็คราคาจากแหล่งอื่นมาก่อน หรือถามเพิ่มเติมจากเพื่อนที่รู้เกี่ยวกับสินค้าตัวนั่นๆ สำหรับผมที่ท้วงติงมาก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับการซื้อขายสองกรณีที่ผมบังเอิญได้อ่านเจอ จึงขอไม่เอามาใส่ใจ และขอปล่อยวาง แต่ขอยกตัวอย่างสักนิดเพื่อให้ท่านได้มองอีกมุมหนึ่ง สินค้าสมมติเป็น ลูกหมาปอม หนึ่งตัว ราคาหมาปอมหนึ่งตัวราคา มีตั้งแต่ 1500 ถึง หลายล้านบาท ตามความงามแล้วก็สายเลือด ความงามเกิดจากสายตาของคนแต่ละคนซึ่งมองไม่เหมือนกัน สมมติวันหนึ่งมีคนลงขายปอมเกรดประกวดสวยมาก ราคา 5 หมื่นบาท ซึ่งคนเลี้ยงปอมในวงการประกวดถือว่าถูกมาก ปกติปอมสายเลือดแบบนี้ หน้าตาแบบนี้ ต้องราคาแสนกว่าบาท  แต่ก็มีคนมาคอมเมนต์ว่า ปอมบ้าอะไรโคตรแพง ผมเพิ่งซื้อปอมมาเมื่อวาน แค่ 1500 เอง ปอมเหมือนกันเลย ถามว่าเคสแบบนี้ก็ทำได้โดยเสรีในเว็บเชียงรายโฟกัส ใช่หรือไม่ ถ้าใช่ผมก็หมดคำถาม อีกกรณี สมมติ ผมเห็นประกาศ ขายสว่านเจาะเหล็ก ราคา 2000 แต่ที่บ้านผมขายแค่ 1500 บาท ผมสามารถลงขายในกระทู้ของคนอื่นได้เลยใช่ไหม หรือว่าผมสมควรตั้งกระทู้ขายอันไหมของผมเองดีกว่า
อีกกรณี ในห้องรถยนต์ รถรุ่นเดียวกัน ปีเดียวกัน ราคายังไม่เห็นเท่ากันสักคัน ถามว่าราคายุติธรรมคืออะไร ให้ใครตัดสิน ผู้ซื้อ ผู้ขาย ที่มีส่วนได้เสียตรงๆ หรือว่าสมาชิกท่านอื่นที่สักแต่ว่ามีคอมพิวเตอร์ออนไลน์เข้ามาใส่ราคา คันนี้ใครซื้อไป 2 แสนก็โง่แล้ว เพื่อนเพิ่งถอยรุ่นเดียวกันมาเมื่อวาน แสนเดียวเอง หารู้ไม่ว่ารถที่เพื่อนซื้อ ต้องซ่อมอีกสองแสนถึงจะจบ คันที่เขาขายสองแสน ขับอย่างเดียวไม่ต้องซ่อม ผมแค่ยกตัวอย่างปัญหาที่จะเกิดถ้าท่านให้โพสต์ราคาได้อย่างเสรี อนาคตปัญหาอาจจะเกิดหรือไม่เกิดไม่มีใครรู้ ผมอาจจะคิดมากไป แต่กฏ กติกา มารยาทเรื่องนี้น่าจะเป็นสากลที่เว็บใหญ่ๆเขามีกัน เพื่อป้องกันการทะเลาะกันของหมู่สมาชิก

ผมไม่ได้มาชวนทะเลาะกับใครแค่แลกเปลี่ยนในความคิดเห็น ยอมรับในความเห็นต่าง แต่ไม่แตกแยกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 เมษายน 2016, 01:35:03 โดย DDPOM » IP : บันทึกการเข้า

ฮอยไม้แส้
CharlesJesOB
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2016, 09:20:31 »

ของซื้อของขายมันขึ้นอยู่กับความพอใจของผู้ซื้อแและผู้ขาย ผู้ซื้อก็คงพิจารณาแล้วว่าราคานั้นเขารับได้
หรือต้องต่อรอง การที่ผู้ซื้อบางคนเอาราคาสินค้ามาเปรียบเทียบ มันก็เป็นการต่อรองราคาแบบหนึ่ง ซึ่งผู้ขาย
ก็ต้องอธิบายให้ได้ว่าเป็นเพราะอะไรถึงขายราคานี้ หรืออาจจะ PM ไปถามผู้ที่เสนอราคาต่ำกว่าว่าได้มาจากไหน
สินค้าที่เหมือนกันแต่ราคาแตกต่างกัน เพราะแหล่งที่ได้มาคนละที่กัน บางคนถึงขายในราคาถูกได้

ผมเคยขายสินค้าชนิดหนึ่งในราคา 200 บาท คนยังไม่สนใจเลย กับอีกคนขายสินค้าเหมือนเดียวกับผม
ในราคา 250 บาท คนยังถามกันตรึมเลย ว่าสินค้ามีอีกหรือไม่  คิดดูละกันว่าเป็นเพราะเหตุใด.

somshat
ศูนย๋ซ่อม SEC. อิเล็กทรอนิกส์ รับซ่อม ทีวี LCD PASMA
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2016, 09:23:23 »

คนขายก้อยากขายได้ราคาดี แต่ คนซื้อก้อ อยากซื้อราคาถูก  แต่เคยรู้ไหมว่าคนขายเขามีต้นทุนเท่าไหร่กับการบริการให้ คนขายจะตั้งราคาเท่าไหร่ ก้อเป็นเรื่อง ของเขาเหอะ  เขามีต้นทุน  ส่วนคนซื้อไม่มีเงินซื้อก้อไม่ต้องซื้อ ไปเก็บ เงินให้ได้ก่อนแล้วค่อยซื้อ หรือจะต่อราคา ตามตกลง แต่พวกที่ เสนอตัดราคาหน้า เพจเลยเนี้ย ผมว่าเสียมารญาติมาก จะอินบ็อก กันก้อได้ จะไม่หักหน้าคนขายครับ

ศูนย์ซ่อมSEC. อิเล็กทรอนิกส์ รับซ่อม ทีวี LCD PASMA ดาวเทียม ตู้เย็น แอร์ เครื่องทำความเย็น เครื่องชงกาแฟ เครื่องออกกำลังกาย   อุปกรณ์ อิเล็กทรอนิก 0844676108-0622688665   ไลน์ somshat1
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2016, 10:30:24 »

ไม่มีอะไรถูกไม่มีอะไรแพง  ขึ้นอยู่กับความพอใจและความคุ้มค่าที่ซื้อมาใช้

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
Vanilla
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2016, 14:34:13 »

ของซื้อของขายมันขึ้นอยู่กับความพอใจของผู้ซื้อแและผู้ขาย ผู้ซื้อก็คงพิจารณาแล้วว่าราคานั้นเขารับได้
หรือต้องต่อรอง การที่ผู้ซื้อบางคนเอาราคาสินค้ามาเปรียบเทียบ มันก็เป็นการต่อรองราคาแบบหนึ่ง ซึ่งผู้ขาย
ก็ต้องอธิบายให้ได้ว่าเป็นเพราะอะไรถึงขายราคานี้ หรืออาจจะ PM ไปถามผู้ที่เสนอราคาต่ำกว่าว่าได้มาจากไหน
สินค้าที่เหมือนกันแต่ราคาแตกต่างกัน เพราะแหล่งที่ได้มาคนละที่กัน บางคนถึงขายในราคาถูกได้

ผมเคยขายสินค้าชนิดหนึ่งในราคา 200 บาท คนยังไม่สนใจเลย กับอีกคนขายสินค้าเหมือนเดียวกับผม
ในราคา 250 บาท คนยังถามกันตรึมเลย ว่าสินค้ามีอีกหรือไม่  คิดดูละกันว่าเป็นเพราะเหตุใด.

จริงเลยค่ะ และ สำหรับ จขกท งานขายเป็นงานท้าทาย และคุณก็จะถูกท้าทายอยู่เรื่อยๆจนกว่าจะหมดแรงกันไป
ต้องเจออีกหลายรูปแบบไม่ว่าคุณจะเป็นคนซื้อหรือคนขาย ตราบใดที่คุณยังต้องการได้เงิน หรือ อยากเสียเงินอยู่
ทำใจเถอะค่ะ เพราะตรงนี้เป็นพื้นที่สาธารณะ
บินก
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2016, 17:40:51 »

จริงเลยค่ะ และ สำหรับ จขกท งานขายเป็นงานท้าทาย และคุณก็จะถูกท้าทายอยู่เรื่อยๆจนกว่าจะหมดแรงกันไป
ต้องเจออีกหลายรูปแบบไม่ว่าคุณจะเป็นคนซื้อหรือคนขาย ตราบใดที่คุณยังต้องการได้เงิน หรือ อยากเสียเงินอยู่
ทำใจเถอะค่ะ เพราะตรงนี้เป็นพื้นที่สาธารณะ

เห็นด้วยค่ะ ต้องทำใจให้กว้างไว้ถ้าจะขายของ การที่มีคนมาบัฟราคาเรา ก็ถือเป็นปกติของการขายนะคะ เรื่องแค่นี้จิ๊บๆ ค่ะ ถ้าเข้าไปอยู่วงการขายจริงๆ จะเห็นเล่ห์เยอะกว่านี้อีกมาก
bird6446
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2016, 19:41:57 »

ลงขายเถอะครับ ถ้าผู้ซื้อเค้ารับราคาได้ หรือต่อรองตามตกลงได้ก็จบ ถ้ามีพระเอกมาปาดหน้า มันมีผลต่อคนซื้อจริงครับ ทำให้คนซื้อกลับไปสำรวจราคากลางๆก่อน (มันก็ดีต่อผู้ซื้อ) คราวนี้ถ้าพระเอกเป็นตัวจริง ผู้ขายก็อดขายเพราะตั้งราคาสูงเกินไป(ผู้ขายก็ต้องสำรวจราคากลางๆก่อนลงขายเหมือนกัน) ต่อมาถ้าพระเอกไม่ใช่ตัวจริงล่ะ ผู้ที่ซื้อ หลังจากสำรวจราคากลางเรียบร้อยแล้ว และรับราคากับที่ผู้ขายตั้งได้ หรือต่อรองกันได้ ก็วิน-วิน คนขายได้ขาย คนซื้อได้ซื้อในราคาที่สมเหตุสมผลครับ  ถ้าราคาเราสมเหตุสมผลจริง ก็ไม่มีเหตุผลที่จะต้องสนใจพวกพระเอกเลยครับ แต่ถ้าแง่การแข่งขันราคา อันนี้ก็ต้องว่ากันไป ใครทำราคาได้ดีกว่า เทคนิคการขายที่ดีกว่า คนนั้นก็ได้ลูกค้าไป ก็ถูกแล้วครับ
ผมว่าคนซื้อของมือสองคงไม่คิดอะไรมากขนาดนั้น เห็นของตามที่ตัวเองต้องการ ดูสภาพพอได้อยู่ ราคาพอรับได้ ดูเครดิตพ่อค้าหน่อย แค่นี้ซื้อละครับ (อุปสรรคอยู่ที่คนซื้อซะมากกว่าด้วย เพราะมาสอยไม่เคยทัน 55)

Blog ฺฺ สำหรับพูดคุย เรื่องของกระเป๋าถือ https://lookatyourbag.blogspot.com
และฺฺรวมรีวิว
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2016, 22:55:57 »

...ห้องนี้ก็บอกอยู่แล้วว่าห้องซื้อ-ขาย ไม่ใช่ห้องวิจารณ์ราคา ควรโพสแต่คำว่า"ลดสุดๆ เท่าไหร่ PM ด้วย" ประมาณนี้ ทักหลังไมค์ นัดหมายดูสินค้า ดูคุณภาพสมราคา พอใจจ่ายเงินก็จบ ไม่ควรมีพระเอกที่ไม่ต้องการซื้อแล้วยังโพสตินั่นตินี่ เรียกว่าท่านโพสเกินหน้าที่สมาชิกห้องซื้อขายครับ.

...ส่วนมากห้องซื้อขายเป็นสินค้ามือ 2 ราคาขึ้นอยู่กับ เก่า ใหม่ ประกันร้าน ประกันศูนย์ เหลือประกัน สภาพเยี่ยม มีตำหนิไม่มีติหนิ เหล่านี้ราคาอยู่ที่ความพอใจของผู้ซื้อ ราคาไม่เกินมือ 1 อยู่แล้ว.

...ส่วนสินค้าใหม่ มือ 1 ถ้าโพสบอกว่าได้ซื้อมาราคาต่ำกว่า จขกท. แต่ไม่บอกว่าซื้อที่ไหน ซื้อเมื่อไหร่ ยังคงมีจำหน่ายอยู่หรือไม่ หรือว่าเป็นราคารุสต๊อกเทศกาลกาลต่างๆ แบบนี้ผู้ซื้อก็หมดโอกาสซื้อ หรือผู้จะซื้อลังเล ถูกคนอื่นแย่งซื้อตัดหน้าไปก่อน และหรือเสียโอกาสผู้ขายด้วยครับ.

...สรุป คือ ราคาอยู่ที่ความพอใจ ส่วนมากตั้งราคาเผื่อต่อกันทั้งนั้น

...ความพอใจทั้งผู้ซื้อผู้ขายเมื่อเห็นสินค้า ได้ทดลอง ได้จับต้องสัมผัส เป็นความยุติธรรมที่รู้กันเฉพาะผู้ซื้อกับผู้ขายเท่านั้นนะครับ คนอื่นไม่ได้เห็น ไม่ได้จับ ไม่คิดจะซื้อ จึงไม่ควรเข้าไปยุ่งเกี่ยว.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 เมษายน 2016, 23:01:44 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
nnnchiangsean
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2016, 11:08:33 »

เห็นด้วยและเคารพกับหลายๆความเห็น  ส่วนตัวผมแล้วในการซื้อขายของมือสอง สาม สี่   อยากให้ผู้ซื้อมองในมุมของการเป็นผู้ขาย  และ ผู้ขายมองในมุมของการเป็นผู้ซื้อ   ซื่อสัตย์และจริงใจต่อกันไม่เอาเปรียบกัน  ผมว่าคงเพียงพอ    ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
salihamiziz
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2016, 12:25:15 »

ผู้บริโภคจะเป็นผู้ตัดสินเองค่ะ

ถ้าราคาสมเหตุสมผล เขาก็ต้องเลือกซื้อสินค้าจากคุณ

บางเจ้ามาโพสต์ตัดราคา แต่ไม่มีอะไรมาอ้างอิง ผู้บริโภคก็ไม่เชื่อนะคะ

หรือหาคุณเอากำไรมากกว่าเจ้าอื่น เมื่อไปเจอเจ้าที่ขายถูกกว่า เขาก็ต้องเลือกสิ่งที่คุ้มค่าที่สุด

มันก็สมเหตุสมผลอยู่แล้วนะคะ

ponyo_msw
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2016, 12:43:04 »

ยิ้มกว้างๆ +1000000 เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ถูกต้องที่สุด
daodorao
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2016, 12:48:00 »

ความรู้สึกคงคล้ายๆกับเปิดร้านในตลาด อยู่ดีๆก็มีคนถือของเหมือนร้านเราเข้ามาในร้าน
แล้วบอกคนที่จะซื้อของ ของเราว่า มีอีกร้านขายถูกกว่านี้ และผมก็รู้จักด้วย

ในชีวิตที่ต้องเจอหน้าตากัน คงไม่กล้าทำแบบนี้ แต่นี่มันโลกออนไลน์จึงกล้า

ผมประมูลซื้อแก้วน้ำดีไซน์เลนซ์กล้องถ่ายรูปมาได้ในราคาไม่กี่บาท
มาดูในเชียงรายโฟกัสเห็นมีคนลงขายอยู่้ 300.- ได้แต่คิดในใจว่าใครจะซื้อหนอแพงจัง (ซึ่งก็ไม่มี)

ไม่กล้าเอาของตัวเองที่ได้มาถูกกว่า ไปโพสต์ในกระทู้นั้นหรอกครับ
เพราะมองได้่ว่า มาแอบขายตัดราคาในกระทู้คนอื่น
ถึงจะเป็นผู้หวังดีจริงๆ แต่ก็เป็นการเสียมารยาทเป็นอย่างมาก

[ 090-331-3012...TRUE ]
[ 094-016-6780...TRUE ] Line: linechatk
ไม่มีใครเก่งกว่าใครในทุกด้าน เราจึงควรให้เกียรติซึ่งกันและกัน
หน้า: [1] 2 พิมพ์