เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 14 พฤษภาคม 2024, 02:00:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  สอบถามผู้รู้เรื่องล้อแม็ค
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามผู้รู้เรื่องล้อแม็ค  (อ่าน 1292 ครั้ง)
เด็ก เทิง
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2011, 18:04:27 »

คือว่าผมใช้รถtoyota suluna หยดน้ำ ผมใส่ ล้อแม็ค ขอบ17" เวลานังหลายๆคนมันติดชุ้ม ผมอยากจะทราบว่ามีวีธีแก้หรือปาวครับ และค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ หรือว่าต้องเปลี่ยนล้อใหม่ให้เล็กลง
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

* 2011-04-17 17.36.00 (Small).jpg (103.72 KB, 640x480 - ดู 185 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 เมษายน 2011, 16:39:32 โดย คนเทิง » IP : บันทึกการเข้า
สิงห์ปืนไว หัวใจอ่อนแอ
ระดับ ป.ตรี

เปลี่ยนemailเป็น jatupongbandu96@gmail.comครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2011, 20:26:06 »

ลองเชคค่าออฟเซทของล้อดูครับว่าถูกต้องหรือเปล่า อีกอย่างคุณไมาได้บอกขนาดของยางมาด้วยเลยไม่รู้จะตอบยังไงครับ

ไม่ซื้อ-ขาย ก่อนเห็นสินค้าจริงครับ
ΠΩΩM2_2000(รักในหลวง)
มัธยม
**

A31 1JZ-GTE

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2011, 21:25:09 »

ล้อเล็กลงกับเปลี่ยนโช๊คให้ค่าเคแข็งขึ้นครับเพราะน้องใส่17หน้ากว้าง7นิ้ว4ล้อ+โช๊ค TEINของ EP 92อยู่ครับวางเครื่อง3S-GTE ด้วยครับเพราะค่าเคแข็งเลยไม่ติดแต่ขับไม่สบายแค่นันนะครับ มันจะแข็งครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 10:25:55 »

เอาง่ายๆ ครับ...ถ้าเปลี่ยนล้อราคาก็หลัก หมื่น....ครับ ยกเว้นล้อมือ 2 ครับ

ถ้าเป็นผม รถก็มีอายุอานาม...พอสมควร ผมจะดึงโป่งซักเล็กน้อย...ครับประมาณ 1 นิ้ว

ราคาถ้าติดแค่คู่หลังก็ราวๆ 3 พันบาทครับ...พร้อมทำสีอ่ะครับ...

จากสูงสุด สู่สามัญ
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 10:29:38 »

.. ค่าออฟเซ็ตของแม็กครับ คือวงกะทะล้อกว้างใช้ยางแก้มต่ำลง หน้ายางก็ต้องขยาย ออฟเซ็ตของแม็กก็ต้องเพิ่ม ล้อ 13,14 ข้ามไป 17 หาออฟเซ็ตที่ไม่ยื่นออกมาจากเดิมค่อนข้างยากนะ ถ้ามีก็อาจเลือกลายแม็กที่ตรงใจไม่ได้อีก พอใส่ไปแล้วเลี้ยวสุดๆอาจติดซุ้มใน เวลาจั๊มแรงๆหรือบรรทุกมากๆ ติดขอบซุ้มนอก แรกๆลองดูครับว่าติดขอบซุ้มนอกเยอะมั๊ย ผมตอนแรกไม่อยากจะเจียรขอบซุ้มหรอก แต่อีคาร์ผมเหล็กที่ขอบซุ้มมันมี 2 ชั้นหนาเอาเรื่อง เพราะคิดว่าขอบซุ้มยังแข็งพอเลยเจียรซะเลย แต่ดันติดน็อตยึดกันชนอีก ต้องเปลี่ยนเอาน็อตหัวมนมาแทนน็อตหัวเหลี่ยม เพราะเวลายางมันไปสีแล้วจะได้ืผ่านไปลื่นๆ  ถ้าหาร้านที่มีเครื่องพับซุ้มได้ก็ไม่ต้องเจียร์ให้เสียของ ส่วนจะแก้โดยการเปลี่ยนโช้คและสปริงให้หนืดหรือแข็งขึ้น ไม่แนะนำครับ อาจเสียเงินแล้วไม่จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 เมษายน 2011, 10:32:02 โดย pom_9963 » IP : บันทึกการเข้า
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 10:34:15 »

.. ค่าออฟเซ็ตของแม็กครับ คือวงกะทะล้อกว้างใช้ยางแก้มต่ำลง หน้ายางก็ต้องขยาย ออฟเซ็ตของแม็กก็ต้องเพิ่ม ล้อ 13,14 ข้ามไป 17 หาออฟเซ็ตที่ไม่ยื่นออกมาจากเดิมค่อนข้างยากนะ ถ้ามีก็อาจเลือกลายแม็กที่ตรงใจไม่ได้อีก พอใส่ไปแล้วเลี้ยวสุดๆอาจติดซุ้มใน เวลาจั๊มแรงๆหรือบรรทุกมากๆ ติดขอบซุ้มนอก แรกๆลองดูครับว่าติดขอบซุ้มนอกเยอะมั๊ย ผมตอนแรกไม่อยากจะเจียรขอบซุ้มหรอก แต่อีคาร์ผมเหล็กที่ขอบซุ้มมันมี 2 ชั้นหนาเอาเรื่อง เพราะคิดว่าขอบซุ้มยังแข็งพอเลยเจียรซะเลย แต่ดันติดน็อตยึดกันชนอีก ต้องเปลี่ยนเอาน็อตหัวมนมาแทนน็อตหัวเหลี่ยม เพราะเวลายางมันไปสีแล้วจะได้ืผ่านไปลื่นๆ  ถ้าหาร้านที่มีเครื่องพับซุ้มได้ก็ไม่ต้องเจียร์ให้เสียของ ส่วนจะแก้โดยการเปลี่ยนโช้คและสปริงให้หนืดหรือแข็งขึ้น ไม่แนะนำครับ อาจเสียเงินแล้วไม่จบ

ร้านค๊อกพิทเชียงราย มีเครื่องพับซุ้มนะครับ...

แต่ถ้าติดเยอะก็ดึง...เอาครับ..

เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 11:40:49 »

ร้านค๊อกพิทเชียงราย มีเครื่องพับซุ้มนะครับ...

แต่ถ้าติดเยอะก็ดึง...เอาครับ..

มีครบเลยใช่ไหมเนี่ยร้านนี้

ว่า จะเอาช่วงล่างไปทำละ อิอิ

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
เด็ก เทิง
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 16:33:15 »

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ ที่ให้คำตอบ แล้วถ้า พับซุ้ม ช่วยได้มากหรือป่าวครับ แล้ว ขอราคาด้วยก็ดี หรือว่าเบอร์ร้าน ก็ได้ครับ
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 16:59:13 »

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ ที่ให้คำตอบ แล้วถ้า พับซุ้ม ช่วยได้มากหรือป่าวครับ แล้ว ขอราคาด้วยก็ดี หรือว่าเบอร์ร้าน ก็ได้ครับ

ถ้าติดไม่มาก ไม่เกิน 5 มม. ก็ช่วยได้เยอะครับ....

แต่ถ้าติดมากๆ ก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับ เรื่องราคา พับซุ้ม

ที่ค๊อกพิทเชียงราย ไม่ทราบจริงๆ ครับถ้าเปลี่ยนแม๊ก ที่นั่น

เค้าก็พับให้ฟรีเลยครับ...ไม่เสียสีรถ ไม่ต้องทำสี...แจ่มๆ ครับ...

หน้า: [1] พิมพ์