เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 18:32:40
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ซื้อขายสินค้าจิปาถะ-ทั่วไป (ผู้ดูแล: JAMES ..., NOtis, Krit_66)
| | |-+  หมอนทำสมาธิ อ.เจมส์ - ช่วยทำให้นั่งได้นานขึ้น สบายตัวขึ้น 15-30 นาทีและ 1 ชม.
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หมอนทำสมาธิ อ.เจมส์ - ช่วยทำให้นั่งได้นานขึ้น สบายตัวขึ้น 15-30 นาทีและ 1 ชม.  (อ่าน 452 ครั้ง)
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2016, 01:15:00 »

หมอนทำสมาธิ อ.เจมส์ สายสมถะ และ วิปัสสนา - ช่วยทำให้นั่งได้นานขึ้น สบายตัวขึ้น 15-30 นาทีและ 1 ชม. หรือมากกว่านั้น (อ.เจมส์ ไม่ใช่ อ.คง อิอิ)

ช่วยทำให้ท่านนั่งได้นานขึ้น นั่งได้สบายตัวขึ้น พร้อมสอนนั่งทำสมาธิ สอนฝึก หรือคำแนะนำการฝึกตนได้แบบ Line: JAMESCOM007 หรือ ตัว-ตัว หรือเป็นกลุ่ม ตามสะดวก
แต่เบื้องต้นต้องมีหมอนตัวนี้ช่วยตามเทคนิคที่ค้นพบมา รวมถึงประสบการณ์และการฝึกฝนมานาน หรือถ้าท่านมีผ้ารองพื้นแล้วก็ดี
ก็แนะนำหมอนตัวนี้ช่วยเสริมกำลังให้อีกทางมันจะดีมาก

ด้วยท่านั่งจากมือใหม่ 5-10 นาที ไปจนถึง 15-30 นาที และควรถึง 1 ชม. เป็นเบื้องต้น ด้วยประโยชน์ที่ผมหวังผลโดยการใช้นั่งเป็นหลัก (มี 2ด้านให้ใช้ จึงเหมาะทั้งเด็กและผู้ใหญ่)
จึงเหมาะในการพกพา ติดตัวไปเข้ากรรมฐาน ติดไม้ติดมือไปวัดก็ได้ หรือมีติดไว้ในบ้าน ห้องนอน หรือห้องพระจะดีมาก

และยังสามารถช่วยในการนอน ด้วยท่าสีหไสยาสน์ ได้อย่างสบาย (ซึ่งจะมีวิธีใช้ถึง2วิธี ไม่ได้ใช้ในภาพครับ)

ด้วยราคามงคล และเป็นค่าครูที่ 99.- บาท พร้อมช่วยฝึกให้ได้ถึง 40-60นาทีเป็นเกณฑ์ความก้าวหน้า

(สนใจสินค้าหรือสนใจเพื่อนนักปฎิบัติ อยากมี อ. กรูรู กัลยาณมิตร อย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้ Line: JAMESCOM007 โทร 081-6710494 แจ้งเรื่องว่า ติดต่อเรื่องสมาธิ หรือขอคำแนะนำสถานที่ฝึกตน เป็นต้นครับ)

ขอบคุณครับ ธรรมะคุ้มครองเน้อ
(รับได้ที่ หน้า รร. ท.3 อ.เมือง เชียงราย ถ้าหลายตัวก็สามารถส่งให้ได้ แต่อย่างน้อยแนะนำลองทดสอบใช้ดูก่อนจะดีมาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มกราคม 2016, 08:06:14 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2016, 08:05:08 »

ของมีจำกัด ไม่ต้องรอลงคาถา ไม่จำเป็นต้องปลุกเสก ไม่เสียค่าเปิดเนตรแน่นอน ใช้ดีกว่าลูกเทพ มีประโยน์กว่าเห็นๆ แถมไม่แพงเป็นพัน แล้วยังเพิ่มพลังภาวนากับผู้เป็นเจ้าของอีกด้วย ฟันธง อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
yootchai

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2016, 09:39:13 »

น่าสนใจครับ อยากดูรูปชัดๆ ตอนใช้นั่งหน่อยครับ
JAMESCOM1

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2016, 19:17:12 »

น่าสนใจครับ อยากดูรูปชัดๆ ตอนใช้นั่งหน่อยครับ

แวะมาครับ จะแนะนำให้ นั่นแค่อุปกรณ์ มันพอช่วยได้บ้าง
แต่เราต้องเข้าใจการปฎิบัติด้วย ถ้าฝึกดีๆ เราจะผ่านเวทนาไปได้ง่ายๆเลยทีเดียว
เรื่องเหน็บ เรื่องปวด เด็กๆกันเลยหละ กาย เวทนา จิต ธรรม ครับ ค่อยๆฝึกมันเข้าไป ใครไม่เคยก็หาเวลาไปฝึกกันบ้าง เวลาจะตายขึ้นมา จะได้ละสังขารได้โดยง่าย หุหุ
(อย่าเอาเวลาไปฝึกเอายามแก่เฒ่า มันจะนั่งก็โอยลุกก็โอย จะไม่ได้เรื่อง)

---------------------------------------------------------------------------------------
หรือท่านเป็นพระ งั้นพระให้ฟรี ถ้าหลายตัวคิดตัง อิอิ (อยากได้ก๋วยสลากซักชุดจัง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มกราคม 2016, 20:54:31 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

yootchai

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2016, 10:15:48 »

ปกตินั่งขัดสมาธิไม่ค่อยได้อยู่แล้ว อายุมากเข่าไม่ดี เรื่องนั่งสมาธิเคยฝึกมาแล้วสามารถทำได้ แต่ติดตรงสรีระไม่อำนวยจึงอยากดูว่าหมอนมีรูปร่างยังไง ใช้รองนั่งยังไงจะช่วยให้นั่งนานๆโดยไม่ปวดได้ไหมแค่นั้น
JAMESCOM1

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2016, 12:37:07 »

อ่อ พอดีไม่เคยทำภาพ หรือไม่มีนายแบบ มันเป็นไอเดียมาหลายปีแล้วพึ่งจะมาถ่ายทอดเท่านั้นเองครับ

พูดแบบง่ายๆคือ เวลาเรานั่งสมาธิ เราก็มักจะมีเบาะรองนั่งก่อนใช่ใหมครับ(ควรมี ควรใช้) หรือตามวัดเขาก็จะมีเบาะเอาไว้ทำวัตร และนั่ง รวมทั้งใช้นั่งสมาธิด้วย ก็ช่วยได้ใช่ปะ อย่างน้อยก็ไม่เย็นตูด พื้นที่แข็งก็จะไม่ได้กดทับกับเนื้อโดยตรง ซึ่งแค่เบาะนั่งทั่วไปก็ช่วยได้มากเลยจริงใหมครับ จริงๆเบาะนั่งก็เพียงพอแล้วครับ แต่ถ้ามีหมอนตามรูปก็สามารถนำมาใช้นอน หรือหนุ่นได้อีก มันก็โอ (ช่วยได้หลายท่า และพกได้ ผมก็พกไปใช้) และเติมเต็มในการใช้งานในส่วนที่ขาดที่เบาะทำไม่ได้ไงครับ

แนะนำ ถ้าท่านนั่นสมาธิปวดเข่าก็อย่านั่งนาน ให้เปลี่ยนเป็นนอนแทนบ้างก็ได้ บ่อยครั้งที่การนั่งนานๆหรือการนั่งนานเกินไปมันก็ไม่ดี แนะนำ ยืน เดิน นั่ง นอน สลับกันไป เช่นอย่างละ 30-60 นาทีเป็นต้น ส่วนผมหรือบางท่านชอบหรือได้อารมณ์กับการนั่งมากกว่าก็จะก้าวหน้าในการนั่งครับ ผมเคยเจอชีบางคนยืนเก่งมาก ยืนได้หลาย ชม.เลย ผมแค่ 1 ชมก็สุดๆแล้ว ส่วนใหญ่ผมจะฝึกนั่งมากกว่าครับ พระบางท่านเน้นเดินเป็น ชม. เลย คงเก่งเรื่องธุดงค์กันเลย อิอิ ทั้งหมดอยู่ที่ความถนัดและความสนใจของแต่ละท่านครับ บางทีอย่าไปเน้นเรื่องนั่งนาน แต่ให้นั่งให้ได้ 15-30 นาทีก็ได้ ถ้ามันจะได้คุณภาพ ไม่เน้นปริมาณก็ได้ เมื่อชำนาณ 2 3 นาทีก็เข้าสมาธิแล้ว จิตนิ่งต่อเนื่องถึง 10 กว่านาที ก็ถือว่าดี ไม่ติดๆขัดๆ บ่อยครั้งที่ผมได้อารมณ์ อาจมีหลุดเป็นระยะ แต่มันเพลินก็ยาวต่อไปจนถึง 50 60 นาทีเลย ไม่อยากบอกว่าได้มากกว่านั้น มันมีเทคนิคอิอิ ส่วนอาการปวดนั้นเมื่อนั่งได้ที่ กายกับจิตจะแยกจากกัน เวทนาจึงผ่านได้โดยง่าย แต่ถ้าท่านๆแค่เริ่มนั่งก็ปวดนั่นนี่แล้ว ยังถือว่ามือใหม่ หรือยังไม่พร้อมที่จะนั่งนานๆครับ เทคนิคเล็กๆน้อยๆคือ สุขภาพ ดังนั้นแนะนำสั้นๆง่ายๆคือ ให้หาเวลาไป แอโรบิค แถวสนามกีฬา จะมีกลุ่ม วัยรุ่นและ สว. แถว หน้าห้องประชุ่ม รร. อบจ. ครับ ส่วนตัวจะแวะไปบ่อยและเอาเวลาไป ปั่น จย. กับแวะฟิตเนสด้วย ส่วนท่านๆถ้ากินกับนอนนานเกินไปหรือร่างการไม่ค่อยได้ยืดเส้นบ่อยๆ อย่างแรกเลยคือปวดหลังเวลานั่งจะไม่ทน ถ้าจะเอาขาแข็งแรงลองไปปั่น จย. ครับ เอาเป็นว่า ผมแนะนำแค่นี้ก่อนละกัน ขอเป็นกูรู แบบได้พบปะกันจะดีกว่า รวมทั้งสามารถ แนะนำการใช้วิชาปรับธาตุ และอื่นๆด้วยถ้าสนใจ

อ่อ เดือนนี้ ผมจะต้องไปเข้าฝึกตนประจำปี ที่วัด คนเดียว อย่างน้อย 3 วัน ท่านใดสนใจก็ตามมาได้นะครับ จะได้ทบทวนและฝึกขึ้นฌาณทรงฌานไปด้วยกัน ตนเองจังต้องฝึกอีกแยะครับ แต่ที่ผ่านมานั้นได้ปัญญาเป็นเบื้องต้นมานานแล้ว (จึงจะเริ่มไม่ว่าง ไม่อยู่ ไม่ขาย ติดต่อไม่ตอบนะครับ)

*** สินค้าเป็นแค่ทางผ่าน แต่สิ่งที่ต้องการคือการมอบความก้าวหน้าและคำแนะนำ รวมถึงการช่วยเหลือให้กับผู้ปฎิบัติเท่าที่ธรรมจะนำพา ยินดีเป็นกูรู(กูก็รู้ มึงไม่รู้กูจะบอก อิอิ) และ เป็นกัลยาณมิตร Aเมน (สนใจรับลูกศิษลูกหาด้วยครับ หุหุ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 มกราคม 2016, 14:19:01 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2016, 14:21:07 »

เสริม... ถ้าถามว่า เวลานั่งแล้วปวดหัวเขา เนื่องจากสภาพร่างกาย สิ่งนี้ช่วยไม่ได้นะครับ เพราะแค่จะนั่งทำสมาธิทั่วไปก็คงจะยากแล้ว แต่ถ้าเป็นท่าอื่นๆมันโอเลย
ถ้าอาการหนักเหมือนพ่อผมที่นั่งกับพื้นไม่ได้เลย จะลุกนั่งยืน หรือเปลี่ยนท่าก็ปวดแล้ว ก็แนะนำให้นั่งเก้าอี้แทนครับ แล้วหาหมอนมาช่วยหนุนหลัง หรือถ้าขนาดพอดีๆ ก็ใช้สินค้าผมได้ ที่แน่ๆ มันพกง่าย ขนาดพอดี นำไปใหนมาใหนได้ง่ายกว่านั่นเอง

ส่วนวิธีใช้ ไว้ว่างๆจะมีครอสทำสมาธิ แล้วจะรู้ว่าอุปกรณ์ตัวนี้ ใช้ประโยชน์ได้หลายท่า หรือจะติดรถซักตัว2ตัวก็ได้ เป็นที่พิงหลัง คอ หรือใช้หนุนนอนในรถส่วนตัวก็ได้ โยนมันไว้ที่เบาะหลังเป็นเครื่องประดับกันไป ส่วนตัวใช้ไปนอนกับเต้นในการเข้าค่ายหรือค้างคืนตามที่ต่างๆแทนหมอนขี้ไคล อิอิ

JAMESCOM1

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2016, 03:08:56 »

อยากให้จัดอบรม เป็นกลุ่ม หรือ เดี๋ยว ก็ติดต่อได้นะครับ

ในเดือนนี้จะได้เวลา "ฝึกตนประจำปี" เป็นการสวนตัวแล้วครับ สนใจตามมานะครับ ผมจะเป็นกูรูให้ก็ได้ครับ พบกัน วัดดอยกองข้าวนะครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=426951.0

หน้า: [1] พิมพ์