เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 16:52:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ขายคอนโดดักปลา หรือไอ้โง่ดักปลา
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขายคอนโดดักปลา หรือไอ้โง่ดักปลา  (อ่าน 2702 ครั้ง)
Tu Phuchifa
เกษตรเชิงเดี่ยว น่าจะไม่ใช่ คำตอบที่ถูกต้อง ของเกษตรกรไทย
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2015, 20:40:31 »

สำหรับเพื่อนๆในกลุ่มการเกษตรในเชียงราย ที่ต้องการคอนโดดักปลาหรือไอ้โง่ดักปลาไว้ใช้งาน เหมาะสำหรับดักปลาในร่องสวนไว้สำหรับบริโภคโดยที่ไม่ต้องเสียเวลาสูบน้ำ บังเอิญผมมีเพื่อนอยู่ใกล้ๆแหล่งผลิต สามารถจัดหาสินค้าให้ท่านได้ในราคาย่อมเยา ผมเองลองสั่งมาใช้ที่สวน ใช้งานได้ดีมากๆ มีปลาไว้กินไว้ขายทุกวัน สนใจสอบถามได้นะครับ
   ขนาดความสูง 65 ซม.ขนาดตา 3 ซม.ราคาห่วงโค้งละ 60 บาท
   จำนวนห่วงโค้ง 10 ห่วง ราคา 600 บาท ค่าส่ง 80 บาท
                             15 ห่วง ราคา 900 บาท ค่าส่ง 100 บาท
                             20 ห่วง ราคา 1200 บาท ค่าส่ง 120 บาท
                             25 ห่วง ราคา 1500 บาท ค่าส่ง 140 บาท
                             30 ห่วง ราคา 1800 บาท ค่าส่ง 160 บาท
นอกจากนี้ยังมีขนาดความสูง 90 ซม.ขนาดตา 4 ซม. ราคาห่วงโค้งละ 80 บาท จำนวนห่วงเหมือนขนาด 65 ซม. สนใจโทรหาได้เลยครับ ตุ๊ 089-6803543
   ### พิเศษ สั่ง 2 ชุดขึ้นไป จ่ายค่าส่งเพียง 1 ชุดเท่านั้น

* DSC02284 Small_zpsa4llyx8g.jpg (59.64 KB, 640x480 - ดู 2783 ครั้ง.)

* P_20151030_170859.jpg (228.44 KB, 1280x720 - ดู 1892 ครั้ง.)

* DSC02293 Small_zpswdl5r39o.jpg (91.56 KB, 640x480 - ดู 2279 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2015, 18:58:39 โดย Tu Phuchifa » IP : บันทึกการเข้า

ธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขาเทิง(เชียงราย) ออมทรัพย์
ชื่อบัญชี เพิ่มศักดิ์ บุญคำตัน 405-281801-3 ที่อยู่ แม่สาย รีเจนด์ฟาร์ม 129 ม.5 ต.เกาะช้าง อ.แม่สาย เชียงราย 57130 (บ้านป่าแดง ม.5 ใกล้วัดร้องพระเจ้า)
tonkla
ระดับ ป.ตรี

ธรรม=ธรรมชาติ ธรรมดา ธรรมนูญ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2015, 00:18:10 »

ข้อควรทราบครับ ตามไฟล์ที่แนบนะครับ

* ncpo-head-order24-2558_2.pdf (37.38 KB - ดาวน์โหลด 29 ครั้ง.)

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2015, 00:24:05 »

คําสั่งหัวหน้าคณะรักษาความสงบแห่งชาติ ที่ 24/2558 เรื่องการแก้ไขปัญหาการทําการประมงผิดกฎหมาย ขาดการรายงาน และไร้การควบคุม เพิ่มเติม

ตามที่หัวหน้าคณะรักษาความสงบแห่งชาติ (คสช.) โดยความเห็นชอบของ คสช. ได้ออกคำสั่งหัวหน้า คสช. ที่ 10/2558 เรื่อง การแก้ไขปัญหาการทำการประมงผิดกฎหมาย ขาดการรายงาน และไร้การควบคุม ลงวันที่ 29 เมษายน 2558 เพื่อจัดตั้ง “ศูนย์บัญชาการแก้ไขปัญหาการทำการประมงผิดกฎหมาย” ขึ้น โดยให้มีอำนาจหน้าที่ในการบัญชาการการแก้ไขปัญหาการทำการประมงผิดกฎหมายในภาพรวม ตลอดจนเสนอแนะในการปรับปรุง แก้ไขเพิ่มเติม รวมทั้งพัฒนากฎหมาย กฎ ระเบียบที่เกี่ยวข้องกับการแก้ไขปัญหาการทำการประมงที่ผิดกฎหมายให้เป็นมาตรฐานสากลนั้น

บัดนี้ได้รับรายงานจากศูนย์บัญชาการแก้ไขปัญหาการทำการประมงผิดกฎหมายว่า ปัจจุบันทรัพยากรสัตว์น้ำในน่านน้ำไทยมีแนวโน้มลดลงอย่างต่อเนื่อง ซึ่งเป็นผลมาจากการทำการประมงที่เกินศักย์การผลิตตามธรรมชาติที่จะทดแทนได้ หากปล่อยให้เป็นเช่นนี้อยู่ต่อไปโดยไม่มีมาตรการในการจัดการทรัพยากรสัตว์น้ำที่ดีพอ จะทำให้กิจการประมงของประเทศอยู่ในภาวะวิกฤต และส่งผลกระทบต่อความมั่นคงทางเศรษฐกิจของประเทศ ดังนั้น เพื่อให้จำนวนเรือไทยสำหรับการประมงอยู่ในภาวะสมดุลกับทรัพยากรสัตว์น้ำ และมิให้มีการใช้เครื่องมือทำการประมงที่เป็นการทำลายพันธุ์สัตว์น้ำอย่างร้ายแรง อาศัยอำนาจตามความในมาตรา 44 ของรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย (ฉบับชั่วคราว) พุทธศักราช 2557 หัวหน้า คสช. โดยความเห็นชอบของคสช. จึงมีคำสั่ง ดังต่อไปนี้

ข้อ 1 ให้นายทะเบียนเรือตามกฎหมายว่าด้วยเรือไทย งดการจดทะเบียนเรือไทยสำหรับการประมง หรือเรืออื่นตามที่ศูนย์บัญชาการแก้ไขปัญหาการทำการประมงผิดกฎหมายประกาศ กำหนดที่จะขอจดทะเบียนเรือใหม่ทุกประเภทและทุกขนาด หรือเปลี่ยนประเภทการใช้เรือจากเรือประเภทอื่นมาเป็นเรือประมง ทั้งนี้ จนกว่าจะมีการกำหนดให้มีการจดทะเบียนเรือไทย สำหรับการประมงหรือเรืออื่นเพิ่มเติมได้ตามหลักเกณฑ์ที่ศูนย์บัญชาการแก้ไขปัญหาการทำการประมงผิดกฎหมายประกาศกำหนด

ข้อ 2 ห้ามมิให้บุคคลใดใช้หรือมีไว้ในครอบครองเพื่อใช้ซึ่งเครื่องมือทำการประมง ดังต่อไปนี้
(1) เครื่องมืออวนรุนที่ใช้ประกอบกับเรือยนต์ เว้นแต่การใช้เครื่องมืออวนรุนเคยที่ใช้ ประกอบเรือยนต์ทำการประมงตามรูปแบบของเครื่องมือ ขนาดเรือ วิธีการทำการประมง พื้นที่ทำการประมง และเงื่อนไขที่ศูนย์บัญชาการแก้ไขปัญหาการทำการประมงผิดกฎหมายประกาศกำหนด

(2) เครื่องมือโพงพาง รั้วไซมานหรือกั้นซู่รั้วไซมาน เครื่องมือลี่ หรือเครื่องมืออื่นที่มีลักษณะ และวิธีการคล้ายคลึงกัน
(3) เครื่องมืออวนล้อมจับที่มีขนาดช่องตาเล็กกว่า 2.5 เซนติเมตร ทำการประมงในเวลากลางคืน
(4) เครื่องมือลอบพับได้หรือไอ้โง่ ที่มีช่องทางเข้าของสัตว์น้ำสลับซ้ายขวาอยู่ทางด้านข้างใช้สำหรับดักสัตว์น้ำ
(5) เครื่องมืออวนลากที่มีช่องตาอวนก้นถุงเล็กกว่า 5 เซนติเมตร
(6) เครื่องมือทำการประมงอื่นตามรูปแบบของเครื่องมือ วิธีการทำการประมง พื้นที่ทำการประมงขนาดของเรือที่ใช้ประกอบการทำการประมง และเงื่อนไขอื่นที่ศูนย์บัญชาการแก้ไขปัญหาการทำการประมงผิดกฎหมายประกาศกำหนด

ข้อ 3 เครื่องมือทำการประมง เรือที่ใช้ทำการประมง สัตว์น้ำ และสิ่งอื่น ๆ ที่ใช้ในการกระทำความผิดหรือได้มาโดยการกระทำความผิด โดยฝ่าฝืนคำสั่งหรือประกาศที่ออกตามคำสั่งนี้ ให้พนักงานเจ้าหน้าที่มีอำนาจดำเนินการยึดและให้ทรัพย์สินนั้นตกเป็นของแผ่นดิน ให้พนักงานเจ้าหน้าที่มีอำนาจดำเนินการรื้อถอนหรือทำลายเครื่องมือทำการประมง เรือที่ใช้ทำการประมง สัตว์น้ำ และสิ่งอื่นๆ ที่ตกเป็นของแผ่นดินตามวรรคหนึ่ง เว้นแต่เจ้าของหรือผู้ครอบครองสามารถแสดงหลักฐานได้ว่าทรัพย์สินนั้นมีไว้โดยชอบด้วยกฎหมาย ภายในสามสิบวันนับแต่วันที่ถูกยึด

ข้อ 4 ผู้ใดฝ่าฝืนคำสั่งฉบับนี้ หรือประกาศที่ออกตามคำสั่งนี้ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปีหรือปรับตั้งแต่หนึ่งแสนบาทถึงห้าแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ข้อ 5 ให้พนักงานเจ้าหน้าที่ซึ่งได้รับการแต่งตั้งตามประกาศที่ออกตามคำสั่ง หัวหน้าคณะรักษาความสงบแห่งชาติ ที่ 10/2558 เรื่อง การแก้ไขปัญหาการทำการประมงผิดกฎหมาย ขาดการรายงาน และไร้การควบคุม ลงวันที่ 29 เมษายน 2558 เป็นพนักงานเจ้าหน้าที่ตามคำสั่งฉบับนี้ด้วย

ข้อ 6 เพื่อประโยชน์ในการจับกุมผู้กระทำความผิดตามคำสั่งหัวหน้าคณะรักษาความสงบแห่งชาติที่ 10/2558 เรื่อง การแก้ไขปัญหาการทำการประมงผิดกฎหมาย ขาดการรายงาน และไร้การควบคุมลงวันที่ 29 เมษายน 2558 และคำสั่งนี้ให้พนักงานเจ้าหน้าที่เป็นพนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา ข้อ 7 ประกาศของศูนย์บัญชาการแก้ไขปัญหาการทำการประมงผิดกฎหมายที่ออกตามคำสั่งนี้ เมื่อได้ประกาศในราชกิจจานุเบกษาแล้ว

ให้ใช้บังคับได้ ทั้งนี้ นับแต่วันประกาศในราชกิจจานุเบกษาเป็นต้นไป

สั่ง ณ วันที่ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2558
พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา

หัวหน้าคณะรักษาความสงบแห่งชาติ

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
Tu Phuchifa
เกษตรเชิงเดี่ยว น่าจะไม่ใช่ คำตอบที่ถูกต้อง ของเกษตรกรไทย
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2015, 05:59:38 »

รับทราบครับ แต่ว่ามีไว้เพื่อดักปลาในร่องสวนของตัวเอง คงไม่ถึงกับติดคุกติดตะรางมั้งครับ ไม่งั้นจะดูไร้เหตุผลเกินไป ข้อห้ามเรื่องนี้คงเป็นเรื่องของประมงชายฝั่งหรือว่านำไปจับปลาในที่สาธารณะ มากกว่าครับ ยังไงขอรบกวนกูรูท่านอื่นๆด้วยครับ

ธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขาเทิง(เชียงราย) ออมทรัพย์
ชื่อบัญชี เพิ่มศักดิ์ บุญคำตัน 405-281801-3 ที่อยู่ แม่สาย รีเจนด์ฟาร์ม 129 ม.5 ต.เกาะช้าง อ.แม่สาย เชียงราย 57130 (บ้านป่าแดง ม.5 ใกล้วัดร้องพระเจ้า)
veaha
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2015, 18:25:03 »

ข้อ 2 ห้ามมิให้บุคคลใดใช้หรือมีไว้ในครอบครองเพื่อใช้ซึ่งเครื่องมือทำการประมง
ก็คือห้ามมีหรือห้ามใช้ ไม่ว่าที่ไหนในประเทศไทยครับ ตามคำสั่งเลยครับ
Tu Phuchifa
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2015, 19:18:01 »

ข้อ 2 ห้ามมิให้บุคคลใดใช้หรือมีไว้ในครอบครองเพื่อใช้ซึ่งเครื่องมือทำการประมง
ก็คือห้ามมีหรือห้ามใช้ ไม่ว่าที่ไหนในประเทศไทยครับ ตามคำสั่งเลยครับ
ขอบคุณมากครับ แต่ผมก็ยังสงสัย ระหว่างไอ้โง่กับหม้อน็อคปลาอย่างไหนจะร้ายแรงกว่ากัน หม้อน็อคทำให้ปลาเป็นหมัน แต่ไอ้โง่เมื่อจับได้ตัวที่ยังเล็กก็ยังสามารถปล่อยให้เติบโตได้
    เมื่อชาวบ้านสูบบ่อปลา เมื่อน้ำแห้ง ปลาดุกด้าง ปลากด ปลาแขยงเริ่มโผล่หัว จะมีเจ้าหน้าที่บ้านเมืองคนไหนมาช่วยจับปลาเหล่านี้ด้วยมือเปล่า? ชาวบ้านเซียนๆเขาก็ไม่ทำหรอกครับ หม้อน็อคคือคำตอบสุดท้าย
    เลื่อยโซ่เลื่อยยนต์เป็นของต้องห้าม จะตัดจะแต่งต้นไม้ในสวนก็ต้องใช้มีดใช้ขวาน เลื่อยยนต์เป็นเครื่องมือของพวกมอดไม้เท่านั้น
    ปืนเป็นอาวุธร้ายแรง คน ที่จะพกได้ต้องเป็นทหารตำรวจเท่านั้น ทั้งๆที่ความจริง จิตสำนึกความรู้จักผิดชอบชั่วดีอาจจะต่ำกว่าชาวบ้านธรรมดาด้วยซ้ำ
    ปลาในบ่อของผมแท้ๆ ผมจะจับมันขึ้นมากินด้วยวิธีไหนมันก็น่าจะเป็นสิทธิ์ของผม หรือว่าเจ้าหน้าที่ประมงจะมาช่วยผมงมปลาแขยง?
    เครื่องไม้เครื่องมือก็เป็นเพียงวัตถุ จะร้ายแรงหรือไม่ร้ายแรงอยู่ที่สำนึกของคนใช้ต่างหาก
     บ่นไปอย่างนั้นเองครับ สรุปก็คือปิดกระทู้ ใครอยากได้จริงๆเชิญหลังไมค์ครับผม ขอบคุณ เชียงรายโฟกัสครับผม

veaha
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2015, 19:31:52 »

คือผมก็ไม่เห็นด้วยกับคำสั่งทั้งหมดหรอกครับ แต่ว่าคำสั่งที่ออกมามันคือกฎหมาย ซึ่งมีผลบังคับใช้ เราก็ต้องทำตามครับ ส่วนคนร่างคนเขียนคำสั่งเขาไม่ได้ใช้ชีวิตแบบบ้านๆ อย่างเราๆท่านๆ ก็เลยไม่รู้ว่ามันส่งผลกระทบยังไง

แต่ในเมื่อมันเป็นคำสั่งซึ่งมีผลบังคับใช้เราก็ต้องปฎิบัติตามครับ
kun_191
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2015, 21:19:49 »

ผมมอหาเบอรโทรอะไรก็ไม่มีอยู่ตรงไหนจะติดต่อไง
Tu Phuchifa
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2015, 04:47:49 »

ผมมอหาเบอรโทรอะไรก็ไม่มีอยู่ตรงไหนจะติดต่อไง
ขอโทษครับ ลืมเขียน ตุ๊ 089-6803543 ครับผม หรือจะใช้กล่องข้อความก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2015, 05:10:41 โดย Tu Phuchifa » IP : บันทึกการเข้า

tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2015, 23:33:41 »

รับทราบครับ แต่ว่ามีไว้เพื่อดักปลาในร่องสวนของตัวเอง คงไม่ถึงกับติดคุกติดตะรางมั้งครับ ไม่งั้นจะดูไร้เหตุผลเกินไป ข้อห้ามเรื่องนี้คงเป็นเรื่องของประมงชายฝั่งหรือว่านำไปจับปลาในที่สาธารณะ มากกว่าครับ ยังไงขอรบกวนกูรูท่านอื่นๆด้วยครับ

ถ้าดักในร่องสวน ในนาตัวเอง ไม่ผิดกฏหมายครับ

หม้อช๊อต ก็เช่นกันครับ

Tu Phuchifa
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2015, 13:10:26 »

ถ้าดักในร่องสวน ในนาตัวเอง ไม่ผิดกฏหมายครับ

ขอบคุณมากครับ ขออนุญาตขายต่อนะครับ ขอเน้นย้ำขายเพื่อใช้ดักปลาในบ่อตัวเองเท่านั้นนะครับ ไม่ส่งการทำประมงผิดกฏหมายครับผม

SomnueK Roohangurn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2015, 14:42:26 »

ผิดไม่ผิดก็อย่าให้จับได้สิคับ
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2015, 21:01:28 »

ผิดไม่ผิดก็อย่าให้จับได้สิคับ

๕๕๕๕ ตอบในฐานะที่จำเป็นต้องทำหน้าที่ในด้านนี้นะครับ ว่า หากท่านทำการประมงโดยใช้เครื่องมือประมงที่ผิดกฏหมาย แล้วจะเอ๋  พนักงานเจ้าหน้าที่ ขอยืนยันว่า ให้ท่านทำหน้าที่ท่านให้ดีที่สุด นั่นคือ หนีให้สุดชีวิต อย่าเสียดายของ มันไม่คุ้มครับ เพราะ โดยหน้าที่ พนักงานเจ้าหน้าที่ไม่สามารถเลือกปฏิบัติได้ครับ

Tu Phuchifa
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2015, 09:22:55 »

ขอบคุณ อ้ายพจน์ บ้านป่าไผ่ สั่งขนาด 10 ห่วงและ 20 ห่วงอย่างละ1 ชุด วันนี้จะจัดส่งให้ครับ

veaha
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2015, 21:21:55 »

ขอบคุณมากครับ ขออนุญาตขายต่อนะครับ ขอเน้นย้ำขายเพื่อใช้ดักปลาในบ่อตัวเองเท่านั้นนะครับ ไม่ส่งการทำประมงผิดกฏหมายครับผม
หน้า: [1] พิมพ์