เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 06 พฤษภาคม 2024, 23:40:12
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ซื้อขาย-เช่า-เซ้ง บ้าน ที่ดิน อาคารพาณิชย์ (ผู้ดูแล: nuifish, ©®*)
| | |-+  รบกวนช่วยดูที่ดินตาบอดไหม!!!
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนช่วยดูที่ดินตาบอดไหม!!!  (อ่าน 661 ครั้ง)
doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2015, 02:14:01 »

รบกวนผู้รู้ช่วยดูหน่อยครับ ว่าพื้นที่นี้เป็นที่ตาบอดหรือไม่
เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อ20-30กว่าปีที่แล้ว ลุงได้ทำทางให้เข้าออกจากถนนสาธารณะมาถึงที่บ้านที่ดินนี้(ก่อนแม่ผมจะมาซื้อที่ผืนนี้เป็นของยายมาก่อน) แต่ก็ไม่เคยใช้ทางตรงนี้เลย(ที่ขีดสีชมพู)จะใช้ทางผ่านที่ของลุงผมและก็มาถึงบ้านผม แต่พอผมเอาที่ไปตรวจสอบเพื่อจะโอนมาเป็นชื่อผมปรากฏว่าเจ้าหน้าที่บอกว่าที่ตรงนี้เป็นที่ตาบอด
 ผมควรทำยังไงดีครับและที่ตรงนี้เป็นที่ตาบอดจริงหรือไม่
ขอบคุณทุกคำตอบไว้ล่วงหน้าครับ

* PhotoEditor_2015_10_23_01_57_33.jpg (399.19 KB, 500x890 - ดู 456 ครั้ง.)

#เก่งครับผม#
Line ld:doldee.sp
tbn2100
แฟนพันธ์แท้
*

ชอบขี่รถ​ แต่งรถ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2015, 07:46:32 »

ไปถามที่ สนง.ที่ดินชัวร์ที่สุดตรับ..

รับซ่อมรถมอไซค์​ ทั้งรถเล็กรถใหญ่​ แต่งสวย​ จัดทรง​ใหม่​ สนใจทักมาได้ครับ..มีหน้าร้าน..
doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2015, 10:43:29 »

ไปถามที่ สนง.ที่ดินชัวร์ที่สุดตรับ..
เพราะว่าไปสอบถามกับกรมที่ดินนี่แหละครับ เจ้าหน้าที่ตรงประชาสัมพันธ์บอกว่าเป็นที่ตาบอด แต่ลุงผมเขาก็ได้ไปปักหมุดทำเป็นทางเข้าเมื่อ20-30กว่าปีที่แล้วมาถึงที่ของผมแล้ว แต่พอขอใบระวางที่กรมที่ดินเมื่อวันที่13ที่ผ่าามากลับเป็นทางไปไม่ถึงที่ของผม ทั้งๆที่ลุงผมก็ได้ทำทางเข้ามาเมื่อสมัยนั้นแล้ว

piyanan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2015, 13:46:26 »

ไม่ทราบว่าเอกสารเดิมเป็นโฉนดหรือว่าอะไรคะแล้วในเอกสารระบุทางเข้าหรือเปล่า เราเคยไปขอยื่นทำโฉนดเพราะที่ดินเดิมเป็น นส3 แล้วเป็นชื่อของพ่อ พ่อเสียไปแล้วทำเรื่องจัดการมรดกแล้วทำเรื่องเป็นโฉนดที่ดินของเราเคยแลกเปลี่ยนกันกับทางวัด(อยู่ติดกับวัด)แลกเปลี่ยนกันปากเปล่าไม่ได้ดำเนินเรื่องกับทางที่ดินมาถึงรุ่นเราเลยมีปัญหา ตอนแรกในนส3เดิมมีทางเข้าพอมารังวัดใหม่กลายเป็นที่ตาบอดเพราะทางเข้าอยู่ในเขตของวัดไปแล้ว ตอนนั้นทั้งเราและเจ้าหน้าที่รังวัดมึนไปเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม ;Dทางวัดสร้างกำแพงไม่ถึงเขตตัวเองอีกที่ที่เหลือเหมือนเป็นของเราพร้อมทางเข้าด้วย งงเข้าไปใหญ่เจ้าหน้าที่เลยบอกว่าก็ใช้ประโยชน์ไปปลูกผักปลูกไม้แต่ไม่ใช่เจ้าของที่ดิน แต่ดีที่เราซื้อที่ที่ติดกับที่ของเราไว้
sad
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2015, 20:37:22 »

ถ้าดูที่หมุดทางสาธารณะประโยชน์มันสุดมุมก่อนจะถึงที่ดินมันก็ที่ตาบอดนั้นแหละครับ
naylex
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2015, 20:58:50 »

ดูจากภาพน่าจะมีการแบ่งแยกที่ดินจากแปลงใหญ่(148) ที่ดินจึงน่าจะเป็น นส.4แล้วหรือเปล่าครับ

คงต้องหาว่าทางเข้าอยู่ในที่ดินของคุณลุงหรือเปล่าครับ
ถ้าใช่ต้องกลับไปดูที่ใบโฉนดของคุณลุงว่าได้แยกออกเป็นทางสาธารณะหรือยัง
ถ้ายัง.... ตกใจ
ก็คงต้องขอให้คุณลุงยกให้เป็นทางสาธารณะ
หรือไม่อาจแก้ไขโดยให้ลุงไปบันทึกให้ใช้เป็นทางผ่าน
ทั้ง2กรณีต้องไปบันทึกแก้ไขที่ สนง.ที่ดินนะครับ
แต่อาจจะต้องมีการรังวัด หรือค่าธรรมเนียมต่างๆที่จะต้องใช้จ่ายครับ

หรือยังไงลองดูใบโฉนดหลัก ว่าแบ่งแยกยังไงมีส่วนของที่ดินครบ หรือหายไปจากที่ดินหลัก(148) หรือไม่
เพื่อสอบหาว่ามีการแยกเป็นทางสาธารณะให้แล้วหรือยัง

เอาใจช่วยครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

รอผู้รู้แนะนำต่อนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 ตุลาคม 2015, 21:03:13 โดย naylex » IP : บันทึกการเข้า

ปรารถนาสารพัดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดั่งใจจง
doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2015, 20:09:28 »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ยิงฟันยิ้ม

doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2015, 18:02:43 »

ดูจากภาพน่าจะมีการแบ่งแยกที่ดินจากแปลงใหญ่(148) ที่ดินจึงน่าจะเป็น นส.4แล้วหรือเปล่าครับ

คงต้องหาว่าทางเข้าอยู่ในที่ดินของคุณลุงหรือเปล่าครับ
ถ้าใช่ต้องกลับไปดูที่ใบโฉนดของคุณลุงว่าได้แยกออกเป็นทางสาธารณะหรือยัง
ถ้ายัง.... ตกใจ
ก็คงต้องขอให้คุณลุงยกให้เป็นทางสาธารณะ
หรือไม่อาจแก้ไขโดยให้ลุงไปบันทึกให้ใช้เป็นทางผ่าน
ทั้ง2กรณีต้องไปบันทึกแก้ไขที่ สนง.ที่ดินนะครับ
แต่อาจจะต้องมีการรังวัด หรือค่าธรรมเนียมต่างๆที่จะต้องใช้จ่ายครับ

หรือยังไงลองดูใบโฉนดหลัก ว่าแบ่งแยกยังไงมีส่วนของที่ดินครบ หรือหายไปจากที่ดินหลัก(148) หรือไม่
เพื่อสอบหาว่ามีการแยกเป็นทางสาธารณะให้แล้วหรือยัง

เอาใจช่วยครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

รอผู้รู้แนะนำต่อนะครับ
ขอบคุณมากครับ ยิงฟันยิ้ม

doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2015, 22:17:29 »

รอผู้รู้ท่านต่อไป ยิงฟันยิ้ม

doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2015, 15:58:09 »

มีใครให้คำปรึกษาอีกไหมครับ ยิงฟันยิ้ม

bd
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2015, 16:29:04 »

ที่ประสบมาครับ...พอดีที่ดินที่ผมซื้อ...ในความเป็นจริงคือมีถนนผ่านที่ ..เป็นถนนคอนกรีต...งบ อบจ. สร้างให้..แต่พอไปดูในรังวัดโฉนด พบว่า..เป็นที่ตาบอด..ประเด็นอยู่ที่..พี่จะเอาโฉนด..เข้าธนาคารหรือเปล่าครับ..หรือผู้มาซื้อต่อจะเอาเข้าธนาคาร..ก็ต้องรังวัดใหม่ให้เป็นที่สาธารณะประโยชน์..ถ้ามีถนนอยู่แล้วหากเป็นถนนคอนกรีตที่ อปท. สร้างให้..ก็ไปขอหนังสือยืนยันจาก อปท.ในพื้นที่ครับมายืนยัน..เพื่อขอกู้กับธนาคาร..เพราะธนาคารจะดูที่จากโฉลดอย่างเดียว..ไม่รู้ว่าตอบตรงประเด็นหรือเปล่า..ขอบคุณครับ
หน้า: [1] พิมพ์