เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 19:31:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอสอบถามเกี่ยวกับการเดินทางไปต่างประเทศและการไปทำพาสปอตหน่อยน่ะค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอสอบถามเกี่ยวกับการเดินทางไปต่างประเทศและการไปทำพาสปอตหน่อยน่ะค่ะ  (อ่าน 713 ครั้ง)
Wilai4448
จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวเอง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

จะดีหรือชั่วอยู่ที่ตัวเอง

« เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2015, 16:29:42 »

พอดีมีน้องสาวที่กำลังจะเดินทางไปต่างประเทศ(เกาหลี)ค่ะคือน้องจะเดินทางไปทำงานค่ะแต่ใช้วีซ่าแบบท่องเที่ยวน้องสาวมีคำถามมากมายที่อยากรู้แต่ตัวเองไม่มีความรู้เรื่องการเดินทางไปต่างประเทศเลยเพราะไม่เคยไปค่ะคำถามที่น้องสาวอยากรู้มากๆคือถ้ามีโรคประจำตัวต้องกินยาแบบต่อเนื่องอยากทราบว่าทางสนามบินเขาจำกัดเรื่องเรื่องการนำยาประจำตัวไปด้วยรึเปล่าค่ะและเขาต้องตรวจสอบไหมค่ะว่าเป็นยาอะไรรบกวนผู้รู้ช่วยไขคำตอบหน่อยน่ะค่ะขอบคุณมากๆค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กันยายน 2015, 09:02:43 โดย Wilai4448 » IP : บันทึกการเข้า

จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวเราเอง
CK SPEED PART
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2015, 19:28:24 »

เพื่อความสบายใจ ควรให้คุณหมอออกใบรับรองมาครับ
แจกแจงรายละเอียดของวยาแต่ละชนิดว่าคือยาอะไร มีส่วนผสมอะไรบ้าง
ถ้าโดนขอตรวจก็โชว์ใบรับรองที่คุณหมอออกให้เลยครับ
Wilai4448
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2015, 19:57:02 »

ไปแบบซื้อตั๋วท่องเที่ยวจำเป็นต้องมีใบรับรองแพทย์และชื่อของยาใช่ไหมค่ะแสดงว่าที่ด่านตรวจเขาห้ามนำยาเข้าไปเข้าไปไช่ไหมค่ะ

CK SPEED PART

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2015, 21:37:42 »

กันไว้ดีกว่าแก้ครับ
jackie
magdafVE
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2015, 22:53:14 »

ผมเคยพกยาแก้เมา ยาพารา ใส่กระเป๋าขึ้นเครื่องไปก็ไม่เคยโดนเรียกตรวจนะครับ ถ้ามีฉลากเป็นภาษาอังกฤษด้วยก็ไม่น่ามีปัญหา หรือถ้ากลัวจริงๆ ก็ขอหมอออกใบรับรองให้ครับ ที่สำคัญคือเวลาผ่าน ตม. อย่าทำตัวมีพิรุธครับ เตรียมข้อมูลโรงแรมที่พัก โปรแกรมทัวร์ (ถ้าไปกับทัวร์) หรือถ้ามีญาติหรือเพื่อนอยู่ที่เกาหลียิ่งดีครับ จากประสบการณ์ไปเกาหลี 4 ครั้ง โดนเรียกไปสอบถามในห้อง 2 ครั้ง

Wilai4448
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 18:04:06 »

ขอบคุณมากค่ะ

HELLO MY NAM'S MODDAM

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 11:54:56 »

ทาง ตม.เค้าก็จะดูอีกทีนะครับ ว่ายาอะไร เอาไปมากแค่ใหน อีกอย่างในกรณีน้อง จขกท.ไปแบบวีฯท่องเที่ยวแต่จะไปทำงาน พูดตรงๆก็คือหนีวีฯแล้วต้องกินยาประจำก็คงจะเอาไปเยอะนะ ผมเดาเอา ไปวีฯท่องเที่ยวเค้าก้จะดูว่าจำนวนยาที่กินในแต่ละวันมันเท่ากับวันที่ไปเที่ยวหรือเปล่า  แต่ตัวเองไม่มีความรู้เรื่องการเดินทางไปต่างประเทศเลยเพราะไม่เคยไป ตรงนี่แหละครับจะเป็นปัญหาถ้าน้อง จขกท.มีพิรุจตอนถุกสอบถามทาง ตม.ก็จะกักแล้วส่งกลับ แล้วไปวีฯท่องเที่ยวไปกับทัวร์หรือว่าไปเองครับ ก่อนไปต้องหาข้อมูลเยอะๆ แล้วจะไปทำงานมีงานรออยู่หรือยัง หรือว่าไปหาเอาข้างหน้า ถ้าเป็นแบบหลังดีไม่ดีจะเจอคนไทยด้วยกันที่นั้นหลอกเอาค่าหัวแพงๆ แต่ถ้ามีคนรุ้จักกันที่นั้นหางานใว้ให้ก็ลองไปดูครับ

มาใช้บริการกันได้นะครับผม http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=514700.0
Wilai4448
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 20:55:03 »

ขอบคุณมากๆค่ะที่ให้คำแนะนำ

Wilai4448
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2015, 09:04:12 »

การไปทำพาสปอตต้องเตรียมเอกสารอะไรไปบ้างค่ะรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยน่ะค่ะ

bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2015, 09:18:47 »

....ท่องเที่ยวแล้วไปทำงาน เป็นห่วงครับ โดยเฉพาะเป็นสาวเป็นแส้ ลองค้นหาในกูเกิ้ลเห็นมีเตือนสาวๆ อย่าได้ไปทำงานที่นั่น ลองอ่านดูครับ

http://pantip.com/topic/32136389
BoomPremium

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2015, 18:47:41 »

ผมเพิ่งกลับมาจากเกาหลีครับ ขากลับ มาคนไทยทั้งชายและหญิงติด ตม. โดนส่งตัวกลับ ไฟล์ทผม ประมาณ 10 กว่าคน

เกาหลีค่อนข้างเข้มงวดมากๆสำหรับยาผมว่าถ้าเป็นยาทั่วไปมีฉลากภาษาอังกฤษโหลดไปเลยครับ ไม่น่ามีปัญหา

แต่ที่สำคัญคือ ตม. มากกว่า คุณต้องพร้อมจริงๆ ทั้ง ภาษา หน้าตา เสื้อผ้า ลักษณะท่าทาง เค้าดูออกครับ ไม่ต้องให้ ตม.หรอกครับ คนที่โดนส่งกลับผมเห็นแต่ละคน เป็นผมเป็น ตม. ผมก็ส่งกลับครับ ภาษาเค้าถามมาคุณต้องสื่อสารกับเค้าได้ครับ

การเดินทาง ไปยังไงมีผลครับ ไปกับทัวร์ ถ้าเป็นทัวร์เกรดเอ ราคา ประมาณ 25000+ ไป จะมีโอกาศที่ ตม.ให้ผ่านได้ง่ายกว่า ทัวร์ หมื่นต้นๆ

หรือการไปเอง ต้องเตรียมข้อมูลสถานที่ท่องเที่ยวที่จะไป ที่พักที่อยู่เกรด รร. ตั๋วที่บิน ควรเป็น ตั๋วพวกการบินไทยขึ้นไป
เงินที่พกไปครับ ต้องมีพอสมควร แลกเป็นวอนไป ถ้ามีบัตรเครดิตด้วยจะดีมาก

เหล่านี้ล้วนมีผลกับการพิจารณาของทาง ตม.ทั้งนั้นครับ ที่สำคัญที่สุดก็คือบุคลิกภาพนะครับ โหงวเฮ้งนั่นแหละครับ 555+

ม่านประตูแม่เหล็กกันยุง

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=403315.0
Wilai4448
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2015, 20:41:12 »

ขอบคุณมากๆน่ะค่ะสำหรับคำแนะนำต่างๆ

หน้า: [1] พิมพ์