เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 09:17:12
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เตือนภัยผู้ขับรถสาย พาน-เชียงราย ขอผู้รับผิดชอบดูแลด้วย
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน เตือนภัยผู้ขับรถสาย พาน-เชียงราย ขอผู้รับผิดชอบดูแลด้วย  (อ่าน 2078 ครั้ง)
Bhon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 08:58:48 »

ทำไมผู้รับเหมารายนี้ไม่มีการรับผิดชอบความปลอดภัยอะไรเลย หรือว่าเค้าแจกวิตามิน M ให้กับเจ้าหน้าที่...ประชาชีเลยรับผล  ตกใจ
xatmealo
เป็นมนุษย์โลกคนนึงเท่านั้น !!!
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

ID : xatmealo

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 15:19:39 »

ขึ้นอยู่กับตัวบุคคลด้วยครับ  ว่ามีวินัยการจราจรหรือเปล่า  บางคนเห็นป้ายเตือนชัดเจน แต่ไม่ทำตาม  ในขณะที่รถวิ่งสวนกันในทางที่ยาวนั้น  บางคนกลับขับมาด้วยความเร็วสูง  เป็น 100 เป็น 120  เห็นชัดเจนว่าป้ายเขาก็เตือน บอกไว้ว่า  รถวิ่งสวนทาง  โปรดระมัดระวัง  และเตือนเรื่องความเร็ว ไว้เป็นระยะ ๆ แต่ก็ยังไม่พึงระวัง ไม่ปฏิบัติตาม  เพราะขาดวินัย ความมักง่าย ครับ  ส่วนพวกที่มาทำทางนั้น  สงสัยงบน้อยครับ  มีที่กันตรงก่อนทางเบี่ยง และหลังทางเบี่ยง  5555+

ติดต่อ : 066-0070314
sakthai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 21:46:06 »

ขึ้นอยู่กับตัวบุคคลด้วยครับ  ว่ามีวินัยการจราจรหรือเปล่า  บางคนเห็นป้ายเตือนชัดเจน แต่ไม่ทำตาม  ในขณะที่รถวิ่งสวนกันในทางที่ยาวนั้น  บางคนกลับขับมาด้วยความเร็วสูง  เป็น 100 เป็น 120  เห็นชัดเจนว่าป้ายเขาก็เตือน บอกไว้ว่า  รถวิ่งสวนทาง  โปรดระมัดระวัง  และเตือนเรื่องความเร็ว ไว้เป็นระยะ ๆ แต่ก็ยังไม่พึงระวัง ไม่ปฏิบัติตาม  เพราะขาดวินัย ความมักง่าย ครับ  ส่วนพวกที่มาทำทางนั้น  สงสัยงบน้อยครับ  มีที่กันตรงก่อนทางเบี่ยง และหลังทางเบี่ยง  5555+
      คนละประเด็นครับ ที่เขาตั้งกะทู้คือ การก่อสร้างทาง ต้องมีการวางกรวยแบ่งช่องจราจร เพื่อความปลอดภัยครับ
๋๋P
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 09:20:50 »

ใช่ครับ วางกรวยนิดเดียว แต่ระยะทางยาวมาก
ด้วยความเคยชิน  เมื่อวานนึกว่าพ้นแล้ว เพราะไม่ป้ายเตือนไม่มีกรวย 
หักแซง แต่เจอรถสวนมาก ตกใจ จ๊าก เลย  หักหลบเข้าที่เดิม 
นึกได้นี่มันวิ่งสวนกันยังไม่จบเหรอเนี่ย   คือมันยาวเกินครับ
เห็นซ่อมถนนที่ผ่านมาไม่เคยเจอยาวแบบนี้  ขยิบตา
~TOP-VC~
มัธยม
**

เสือซุ่ม

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 10:17:27 »

ใช่ครับ วางกรวยนิดเดียว แต่ระยะทางยาวมาก
ด้วยความเคยชิน  เมื่อวานนึกว่าพ้นแล้ว เพราะไม่ป้ายเตือนไม่มีกรวย 
หักแซง แต่เจอรถสวนมาก ตกใจ จ๊าก เลย  หักหลบเข้าที่เดิม 
นึกได้นี่มันวิ่งสวนกันยังไม่จบเหรอเนี่ย   คือมันยาวเกินครับ
เห็นซ่อมถนนที่ผ่านมาไม่เคยเจอยาวแบบนี้  ขยิบตา

ผมก็เป็นแบบนี้เลย ด้วยความเคยชินและลืมตัว พอแซงแล้วเราก็วิ่งขวาต่อ นึกได้อีกทีก็ตอนมีรถสวนมา  ยิงฟันยิ้ม
sakthai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2015, 21:51:55 »

มีการแก้ไขหรือยังครับ

* IMG_0676222222.jpg (184.39 KB, 900x675 - ดู 102 ครั้ง.)
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2015, 09:47:52 »

.. ตอนนี้ขาล่องแต่ตู้ยามทางหลวงด่านแม่ลาว จะเปิดให้รถวิ่งสวนทางแล้วนะครับ ฝั่งขาขึ้นจะปิดซ่อม
overmage
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2015, 17:59:14 »

ช่วงนี้หากใครมีโอกาสเดินทางเส้น เชียงราย - พาน จะพบว่าถนนเส้นนี้มีการปรับปรุงในช่วงตั้งแต่หน้าศูนย์พัฒนาอาชีพสตรีไปจนถึงเกือบหน้าโรงเรียนพานพิเศษ(ฝั่งขาขึ้น)

ขอท่านจงใช้ความระมัดระวังให้มาก  เพราะถนนปิดฝั่งขาล่อง รถต้องวิ่งสวนเลนกันในระยะทางเกือบ 11 กม.  ย้ำ 11 กม.ที่ท่านต้องวิ่งรถสวนกันโดยไม่มีเครื่องกันเลนใดใดเลย  ทำให้อันตรายมาก(มันไม่มีการนำสิ่งกีดขวางมาแบ่งเลนเป็นช่วงๆให้เลย )  
ผมมีโอกาสเดินทางไปลำปาง ขากลับนี่เอง  ทำให้ผมได้มีประสบการณ์  "เฉียด"  เพราะลืมไปว่าตรงนี้รถวิ่งสวนเลนเพราะถนนปิดไปฝั่งนึง  จังหวะกำลังแซงรถขายลูกชิ้น  เกือบกลายเป็นโศกนาฏกรรม  หลบเกือบไม่ทัน(ลูกผมเกือบกำพร้าพ่อเพราะต่างคนต่างขับมาเร็ว  ถ้าชน  คง.....)
 ลองนึกสภาพ  หากกลางคืน  ไฟฟ้าถนนเส้นนี้ก็ไม่ค่อยสว่างเท่าไหร่  อีกทั้งคนชอบ  ย้อนศรช่วงทรายขาว-โป่งแดง  หึหึหึ  หลบกันมันเลยครับ

ผมไม่รู้ว่าผู้รับเหมาหรือคนรับผิดชอบจะได้อ่านโพสนี้ไหม  หากใครช่วยขยายเสียงเล็กๆนี้ได้  ช่วยหาที่กั้นมาให้หน่อยเถอะครับ  อย่างน้อยใช้ฟางขึง หรือ สิ่งกีดขวางวางเป็นช่วงๆหน่อยก็ดีนะครับ  ผมไหว้ล่ะ  อย่ารอให้มีใครเจ็บใครตายก่อนแล้วค่อยทำเลยครับ

ข้างล่างคือภาพประกอบหลังจากที่ผมเกือบตาย  เลยถ่ายเก็บไว้ให้ดู  จะสังเกตได้จะมีที่กั้นบอกเฉพาะตรงยูเทิร์นเท่านั้น  ส่วนที่อื่นๆ  ท่านต้องสังเกตเองครับ

sakthai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 21:43:04 »

ช่วงนี้หากใครมีโอกาสเดินทางเส้น เชียงราย - พาน จะพบว่าถนนเส้นนี้มีการปรับปรุงในช่วงตั้งแต่หน้าศูนย์พัฒนาอาชีพสตรีไปจนถึงเกือบหน้าโรงเรียนพานพิเศษ(ฝั่งขาขึ้น)

ขอท่านจงใช้ความระมัดระวังให้มาก  เพราะถนนปิดฝั่งขาล่อง รถต้องวิ่งสวนเลนกันในระยะทางเกือบ 11 กม.  ย้ำ 11 กม.ที่ท่านต้องวิ่งรถสวนกันโดยไม่มีเครื่องกันเลนใดใดเลย  ทำให้อันตรายมาก(มันไม่มีการนำสิ่งกีดขวางมาแบ่งเลนเป็นช่วงๆให้เลย )  
ผมมีโอกาสเดินทางไปลำปาง ขากลับนี่เอง  ทำให้ผมได้มีประสบการณ์  "เฉียด"  เพราะลืมไปว่าตรงนี้รถวิ่งสวนเลนเพราะถนนปิดไปฝั่งนึง  จังหวะกำลังแซงรถขายลูกชิ้น  เกือบกลายเป็นโศกนาฏกรรม  หลบเกือบไม่ทัน(ลูกผมเกือบกำพร้าพ่อเพราะต่างคนต่างขับมาเร็ว  ถ้าชน  คง.....)
 ลองนึกสภาพ  หากกลางคืน  ไฟฟ้าถนนเส้นนี้ก็ไม่ค่อยสว่างเท่าไหร่  อีกทั้งคนชอบ  ย้อนศรช่วงทรายขาว-โป่งแดง  หึหึหึ  หลบกันมันเลยครับ

ผมไม่รู้ว่าผู้รับเหมาหรือคนรับผิดชอบจะได้อ่านโพสนี้ไหม  หากใครช่วยขยายเสียงเล็กๆนี้ได้  ช่วยหาที่กั้นมาให้หน่อยเถอะครับ  อย่างน้อยใช้ฟางขึง หรือ สิ่งกีดขวางวางเป็นช่วงๆหน่อยก็ดีนะครับ  ผมไหว้ล่ะ  อย่ารอให้มีใครเจ็บใครตายก่อนแล้วค่อยทำเลยครับ

ข้างล่างคือภาพประกอบหลังจากที่ผมเกือบตาย  เลยถ่ายเก็บไว้ให้ดู  จะสังเกตได้จะมีที่กั้นบอกเฉพาะตรงยูเทิร์นเท่านั้น  ส่วนที่อื่นๆ  ท่านต้องสังเกตเองครับ

warawut35
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2015, 16:34:02 »

ล่าสุดเส้นทาง ลำปาง-งาว ตั้งแต่เลยด่านตรวจบ้านเสด็จ

ไปจนถึงด่านตรวจบ้านดงมีการปิดกั้นเส้นทางฝั่งขาขึ้นแล้วนะครับ

รถวิ่งทางเดียวและวันศุกร์ที่ผ่านมาเกิดอุบัติเหตุวันแรกเลยครับ

ชนประสานงานกันจังๆในช่วงพบค่ำขับขี่ระวังด้วยนะครับ

เพราะสัญญาณไฟกรวยอะไรไม่มีเลยจะมีแค่ 50 เมตรแรกเท่านั้น

nannykes
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2015, 08:23:01 »

ตอนนี้ปากทางแม่สรวยก้็ทำทางเบี่ยงตรงแยกไฟแดง งง ขนาด บางคนก็มักง่าย ฟั่ง เปิ้ลหื้อเดินทางเดียวกลัวบ่อตันไฟเขียว เปิดออกแหมเลน ยะหื้อรถตี่สวนมาแหมตางต้องชะงัก จะใดก็ฝากหื้อระวังกั๋นตวยเน้อจ้าว ...แยกไฟแดงปากทางแม่สรวย...
MR-anurak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2015, 10:42:09 »

วันนี้มาจากพะเยาประมาณ 3 ทุ่ม เจอป้ายบอกให้สวนเลนแต่ไม่มีกรวยกั้นสักอัน
เสียวมากคับ อันตรายจริงๆ
หน้า: 1 [2] พิมพ์