เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 16:56:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ท่าอากาศยานแม่ฟ้าหลวง เชียงราย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ท่าอากาศยานแม่ฟ้าหลวง เชียงราย  (อ่าน 3856 ครั้ง)
rittipon
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 11:47:30 »

อยากทราบว่าท่าอากาศยานแม่ฟ้าหลวง เชียงราย ส่วนทางด้านหน้า ที่กั้นแผ่นสังกะสีเยอะๆ เขากำลังทำอะไรเหรอคับ เห็นกั้นมาตั้งนานละ  ใครมีข้อมูลบ้าง ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กันยายน 2015, 17:19:58 โดย rittipon » IP : บันทึกการเข้า
overmage
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 12:00:37 »

แสดงว่าผ่านไม่บ่อย  เลยไม่รู้ว่าเขาปรับปรุงถนน  ส่วนด้านหน้าสนามบินทำเป็นอุโมงค์ลอดตอบรับกับถนนสายเลี่ยงเมืองครับ  หากจำไม่ผิด  กำหนดแล้วเสร็จน่าจะเป็นช่วงธันวาปีนี้ครับ (2558)

rittipon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 12:03:53 »

แสดงว่าผ่านไม่บ่อย  เลยไม่รู้ว่าเขาปรับปรุงถนน  ส่วนด้านหน้าสนามบินทำเป็นอุโมงค์ลอดตอบรับกับถนนสายเลี่ยงเมืองครับ  หากจำไม่ผิด  กำหนดแล้วเสร็จน่าจะเป็นช่วงธันวาปีนี้ครับ (2558)

อ้อ ขอบคุณครับ ทำอุโมงค์ลอด
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2015, 08:47:27 »

หัวกระทู้ พิมพ์ผิด ให้อภัยได้อาจรีบร้อนไปหน่อย  แต่ข้อความมาเขียนผิดซ้ำ..นี่แสดงว่า ซึมลึกไปจริงๆ ....อันนี้ไม่ผ่านครับ....

* ไม่ผ่าน.jpg (10.11 KB, 300x168 - ดู 2287 ครั้ง.)

금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2015, 18:45:51 »

หัวกระทู้ พิมพ์ผิด ให้อภัยได้อาจรีบร้อนไปหน่อย  แต่ข้อความมาเขียนผิดซ้ำ..นี่แสดงว่า ซึมลึกไปจริงๆ ....อันนี้ไม่ผ่านครับ....
เข้ามาอ่าน  งงตั้งเเต่หัวข้อเลย นึกว่าผิดตั้งเเต่หัวข้อข้างในก็ผิดสงสัยจะรีบจริงๆ
Theerapong Srikham
ชั้นประถม
*

สุราไม่ได้สร้างบุรุษ แต่บุรุษก็ขาดสุรามิได้

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2015, 18:57:00 »

น่าจะประมาณนี้นะครับ
http://www.jor3-westringroad.com/article-detail/20/

* ช่วงทางลงอุโมงค์.jpg (396 KB, 962x681 - ดู 2134 ครั้ง.)

* ทางแยกบริเวณหน้าสนามบิน.jpg (341.45 KB, 810x576 - ดู 2161 ครั้ง.)

ใจเขา...ใจเรา
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2015, 13:49:02 »

เข้ามาอ่าน  งงตั้งเเต่หัวข้อเลย นึกว่าผิดตั้งเเต่หัวข้อข้างในก็ผิดสงสัยจะรีบจริงๆ

เข้ามาจ่วย งง เจ้า...งงไปไค่หัวไป(ยายนี้เหน็ดแต้ๆ)  ยิ้มกว้างๆ

Once Again
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2015, 17:11:42 »

เข้ามาจ่วย งง เจ้า...งงไปไค่หัวไป(ยายนี้เหน็ดแต้ๆ)  ยิ้มกว้างๆ

เห็นตั้งแต่ตอนตั้งกระทู้ใหม่ๆละครับ งงเลย ป่านนี้เจ้าของกระทู้ยังไม่รู้มั้ง ยิงฟันยิ้ม

มีเพื่อนดีๆสัก 2 -3 คน ดีกว่ามีเพื่อนเลวเป็น 10
chatt
ระดับ ป.โท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2015, 18:00:24 »

มีท่าอากาศตาก่หา ยิงฟันยิ้ม
ช่างเหน่ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2015, 09:20:20 »

ตอบในฐานะ วิศวกรน่ะครับ
1.เกินความจำเป็นครับ เพราะปริมาณการจราจรไม่มากใส่แค่ไฟแดงไฟเขียวก็พอครับ
2.แล้วถ้าทำบายพาสมาทางนี้แล้วเลี่ยงเมืองเดิม มีไว้เทำไมครับ
warawut35
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2015, 11:54:41 »

1.เกินความจำเป็นครับ เพราะปริมาณการจราจรไม่มากใส่แค่ไฟแดงไฟเขียวก็พอครับ
2.แล้วถ้าทำบายพาสมาทางนี้แล้วเลี่ยงเมืองเดิม มีไว้เทำไมครับ

ความจริงทาง ทช คิดไว้แบบนั้นครับ

แต่ทางสนามบินเค้าไม่ยอมครับเรื่องด้วยภูมิทัศน์ครับ

และอีกอย่างแบบมีการปรับแก้เพราะไปติดแนว ศิลาเริก ที่เจิมไว้ตอนเปิดสนามบินใหม่ครับ

ตอนแรกจะเอาสะพานข้าม ปรับแก้ไปแก้มาได้ทางลอด ก็ดีมีทางลอดแรกใน เชียงราย

แต่งบประมาณก็สูงตามครับ
Paul@CR
ระดับ ป.ตรี

- หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข -

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2015, 12:01:43 »

ขออนุญาตมองต่างมุมครับ
ผมมองที่อนาคต ถนนเส้นนี้จะเป็นสายหลักที่จะไปเชื่อมต่อกับเพื่อนบ้าน รถเยอะแน่ครับ
แม้ตอนนี้ รถที่ใช้ขนส่งสินค้าที่มาจากทางเชียงของก็เริ่มเยอะแล้ว โดยเฉพาะถนนเส้นที่ผ่านบ้านฟาร์ม รถพ่วงสินค้าวิ่งจนพังแล้ว อีกหน่อยถ้าบายพาสเส้นนี้เสร็จ จะเป็นทางหลักที่จะไปท่าเรือเชียงแสนและด่านเชียงของ ไปลาว ไปจีน...รถเยอะแน่นอนครับในอนาคต

..ยุคนี้มันไม่มีใครเห็นแก่บ้านเมืองจริงๆ หร­อก..เกล้าผมอยากรู้นัก มีใครคิดถึงเรื่องของแ­ผ่นดินกันบ้าง..  - ขุนรองปลัดชูฯ -
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2015, 18:06:22 »

ขออนุญาตมองต่างมุมครับ
ผมมองที่อนาคต ถนนเส้นนี้จะเป็นสายหลักที่จะไปเชื่อมต่อกับเพื่อนบ้าน รถเยอะแน่ครับ
แม้ตอนนี้ รถที่ใช้ขนส่งสินค้าที่มาจากทางเชียงของก็เริ่มเยอะแล้ว โดยเฉพาะถนนเส้นที่ผ่านบ้านฟาร์ม รถพ่วงสินค้าวิ่งจนพังแล้ว อีกหน่อยถ้าบายพาสเส้นนี้เสร็จ จะเป็นทางหลักที่จะไปท่าเรือเชียงแสนและด่านเชียงของ ไปลาว ไปจีน...รถเยอะแน่นอนครับในอนาคต

เห็นด้วยกับท่านครับ แต่คำว่าอนาคต...มันไม่น่าจะเป็นอนาคตไกลๆ
แต่น่าจะเป็นในเร็วๆ นี้การจราจรจะเยอะ ถนนเส้นนี้จริงๆ แล้วปั่นจักรยาน
ผ่านบ่อยๆ ตอนอยู่บ้านที่เชียงรายแต่ตอนนี้กลับมาอยู่บ้านหาดใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 สิงหาคม 2015, 19:21:32 โดย Sing ha » IP : บันทึกการเข้า
Aikaew
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2015, 14:39:57 »

1. เปิ้นจะแล้วตึงเส้นเมื่อใด ไผปอฮู้ก่อครับ
2. แล้วถนนเส้นนี้จะขยายไปแหมก่อ กาว่าจั้ยร่วมกับตางเข้าออกสนามบินแบบนี้
wiichy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2015, 16:23:59 »

1. เปิ้นจะแล้วตึงเส้นเมื่อใด ไผปอฮู้ก่อครับ
2. แล้วถนนเส้นนี้จะขยายไปแหมก่อ กาว่าจั้ยร่วมกับตางเข้าออกสนามบินแบบนี้

ตอบข้อ 1 ตามแผนต้องเสร็จตุลาคมนี้  แต่ตอนนี้คืบหน้าประมาณ 77.64% ล่าช้าไปราวๆ 16%  คาดว่าเลื่อนเป็นต้นปีหน้าครับ

ตอบข้อ 2 ถนนเส้นนี้มี 2 ตอน ตอนที่ 1 คือที่กำลังทำ และ ตอนที่ 2 ยาว 2.77 กิโลเมตร ต่อจากจุดตัดเส้นถนนเส้น 1209 กลายเป็น 4 แยก โค้งมาออกตรงถนนพหลโยธินใกล้ๆกับศูนย์การแพทย์ มฟล  เมื่อสร้างตอนที่ 2 เสร็จ ก็จะครบวงแหวนด้านตะวันออกครับ สามารถวิ่งจากตรงข้ามบ้านวิเรียม มาตัดเส้นเทิง ผ่าน รร เทศบาล 6 สนามบิน มาออกข้าง มฟล ไม่ต้องเข้าเมือง

ศึกษาเพิ่มเติมที่นี่ครับ http://www.jor3-westringroad.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กันยายน 2015, 16:36:25 โดย wiichy » IP : บันทึกการเข้า
wiichy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2015, 16:29:27 »

เลี่ยงเมืองเดิมคือเส้นไหนครับ  เพราะว่าโครงการนี้มันเป็นวงแหวนตะวันออก จากบ้านวิเรียม ตัดเส้นเทิง(มีสะพานข้ามแยก) สนามกีฬา รร เทศบาล 6 สนามบิน ตัดกับถนน 1209 เป็น 4 แยก ที่เลี้ยวขวาเพื่อไปท่าเรือเชียงแสน สุดท้ายไปออกข้าง มฟล

เมื่อครบวงแหวนตะวันออก เส้นนี้จะต้องรองรับรถบรรทุกที่จะไปท่าเรือเชียงแสน 2 กับการจราจรแบบอื่นๆ โดยที่ไม่ต้องผ่านเข้าตัวเมือง จึงจำเป็นต้องมีทางลอด สะพานข้ามแยก (ลองนึกดูช่วงเทศกาลครับ รถมาติดในเมืองขนาดไหน เพราะเชียงรายไม่เคยมีทางเลี่ยงเมืองซักเส้น จะไปส่วนไหนอำเภอไหนของจังหวัดก็ต้องผ่านถนนพหลโยธิน ผ่าน 5 แยกพ่อขุน) เส้นนี้จะช่วยบรรเทาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กันยายน 2015, 16:32:27 โดย wiichy » IP : บันทึกการเข้า
lanna_99
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2015, 08:52:29 »

เข้าใจว่าถนนเลี่ยงเมืองเดิม คือถนนซุปเปอร์ จากสี่แยกแม่กรณ์ถีง แยกตรงกำแพงเมือง

ส่วนถนนพหลโยธินเดิม คือ จากสี่แยกแม่กรณ์ มาทางตลาดป่าก่อ - รร.เวียงอินน์ -
แยกประตูสลี - เลี้ยวขวาผ่านแยกศรีเกิด มาชนถนนซุปเปอร์ ตรงกำแพงเมือง
Paul@CR
ระดับ ป.ตรี

- หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข -

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2015, 10:06:18 »

ครับ เมื่อตอนที่ซุปเปอร์สร้างเสร็จใหม่ ๆ ใครจะคิดว่าเส้นทางที่ผ่านป่าช้า ทุ่งนา จะเจริญเหมือนทุกวันนี้..
อีกหน่อย เส้นทางเลี่ยงเมืองสายตะวันออก และตะวันตกก็เช่นเดียวกันครับ
เหมือนกับเชียงใหม่ เมื่อยี่สิบปีที่แล้ว วงแหวนในสุดเส้นหลัง ม.พายัพ-แยกดอนจั่น มีแต่ทุ่งนา เดี่ยวนี้วงแหวนเชียงใหม่มีเป็นสาม เป็นสี่ยังระบายรถได้ไม่ค่อยพอเลยครับ
ไม่อยากให้เชียงรายเป็นอย่างเช่นเชียงใหม่...ได้แต่ทำใจครับ บางคนชอบความเจริญ บางคนชอบความเรียบง่าย ก็ว่ากันไป..

..ยุคนี้มันไม่มีใครเห็นแก่บ้านเมืองจริงๆ หร­อก..เกล้าผมอยากรู้นัก มีใครคิดถึงเรื่องของแ­ผ่นดินกันบ้าง..  - ขุนรองปลัดชูฯ -
ชาลี1956 (bamboo1956)
ไลน์ lapolpat
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2015, 08:57:41 »

หวังเป็นอย่างยิ่งว่า น้ำจะไม่ท่วมอุโมงค์ แล้วหวังต่ออีกนิดว่า เมื่อไหร่ สนามบินแห่งนี้ จะ รีโนเวต (ปรับปรุง)ให้ดูดีขึ้น ทันสมัยขึ้น แบบที่เป็นอยู่มัน นานมากถ้าจะรักษาโบราณวัตถุก็ต้องตกแต่งภูมิทัศน์ ดว้ย เหนื่อย แค่ถนนในเขตเทศบาล ยังไม่มีปัญญาทำเลย บ่นไปงั้นแหละ คิดมาก หากินดีกว่า
rittipon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2015, 17:21:48 »

เผื่อฮู้คิง น้ำ กก ปอแห้ง...แหะๆ แก้ไขแล้วนะครับ ท่าอากาศยานแม่ฟ้าหลวงเชียงรายเนอะ
หน้า: [1] พิมพ์