เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 16:01:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  แชร์ประสบการณ์ตอนยืมเงินเราคือพระเจ้า. ตอนจะคืนเราคือปีศาจ...
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน แชร์ประสบการณ์ตอนยืมเงินเราคือพระเจ้า. ตอนจะคืนเราคือปีศาจ...  (อ่าน 5121 ครั้ง)
KCT
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2015, 10:22:21 »

เป็นประสบการณ์ที่เลวร้ายมากในชีวิต  ไม่น่าเขื่อว่า การที่เกิดมาเป็นคนชาติหนึ่ง แม้แต่คำพูดตัวเองยังไม่รักษา  จะไปทำมาหากินอะไรได้  ตอนยืมพูดดีสารพัด ตอนจะคืน แก้ตัวสารพัด ถึงเวลานัด ว่าจะคืนเงียบ  !  นัดวันที่. 30 ก.ค.  58 ขอผ่อนชำระเป็นรายเดือน ไม่คิดดอกเบี้ย สัญญาไม่เซ็น.....

กลับมาโพสอีกครั้งเพื่อเตือนสติ ตนเอง และคนที่มีจิตใจดีทั้งหลายก่อนให้เงินใครยืม รู้หน้าไม่รู้ใจ. ถ้าหากคุณไม่อยากตกอยู่ในสภาวะที่เสียความรู้สึกแบบดิฉัน. จากคนที่มองโลกในแง่ดีกลับต้องมาเสียความรู้สึก กับคนแบบนี้ ให้เพราะคิดว่าเป็นคนดี แต่ฟังคำแก้ตัวแล้ว. ...

เงินที่คิดว่าจะได้คืน คงเอาไปทำบุญค่ะ ช่วยเหลือเด็กที่ขาดแคลน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 กรกฎาคม 2015, 10:58:45 โดย KCT » IP : บันทึกการเข้า
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2015, 11:05:58 »

เป็นธรรมดาโลกครับ " หนี้..ถ้าลูกหนี้มีเงินจ่ายคืน หนี้เป็นปัญหาของลูกหนี้ ถ้ากลับกันถ้าลูกหนี้ไม่มีเงินจ่ายหนี้ หนี้จะเป็นปัญหาของเจ้าหนี้แทน...ความเครียดผลักกลับมาที่เรา"
Vanilla
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2015, 11:47:27 »

อ่านจากโพสต์ของคุณkct มาพอสมควร เข้าใจความรู้สึกค่ะเป็นปัญหายอดฮิต เพราะเคยอยู่ในสถานการณ์เดียวกัน ทั้งเรื่องว่าจ้างสร้างบ้านและภาวะเครียดจากงานไม่ที่ได้ไม่สมราคา(คุย) ความไม่รับผิดชอบการทิ้งงาน ไม่รักษาคำพูด และที่สุดคือโกง ต้องพึ่งกฎหมาย  ซึ่งก็ไม่จบง่ายๆ มันทำให้ไม่อยากจะคิดทำอะไรอีก เพราะไม่รู้จะหาเรื่องใส่ตัวทำไม
 เท่าที่ผ่านมาไม่ค่อยเห็นว่าใครที่สร้างบ้านหรือเกี่ยวข้องกับการว่าจ้างให้ทำงาน จะมีความสุขกันเท่าไร
แนะนำว่าให้หยุด (ในกรณีที่ไม่มีเรื่องต้องต่อยอด หรืออยากทำ เพราะไม่อยากว่างงาน) และใช้ชีวิตสบายๆดีกว่าค่ะ
อย่าไปเป็นเหยื่อให้เขา ตัวเลือกดีๆแถวๆนี้ก็หายากยิ่งกว่างมเข็มในมหาสมุทร อย่าเสี่ยงทำอะไรดีกว่าค่ะ
ถ้าอยากลงทุนแนะนำให้ซื้อ bond กองทุนต่างๆที่ไม่หวือหวาแทน
เข้าใจค่ะว่าอยากสร้างงานให้คนในพื้นที่ แต่อย่าลืมว่าบทเรียนมีมากเหลือเกิน ช่วยเหลือทางอื่นดีกว่าค่ะ เช่น ให้ความรู้ และการชำระจิตใจผู้คนให้ยึดมั่นกับความดี
ขอให้มีกำลังใจเพื่อให้ผ่านช่วงเวลาที่เลวร้ายนี้โดยเร็วและ อย่าก่อสร้างอะไรอีก โชคดีนะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 กรกฎาคม 2015, 11:49:29 โดย Vanilla » IP : บันทึกการเข้า
KCT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2015, 13:02:07 »

ขอบคุณ นะคะที่เข้าใจ. คุณvanilla   เราจะสร้างที่ปฏิบัติธรรมของครอบครัวใหญ่ เงินแค่นั้นทำบุญทำทานได้ ค่ะแต่อยากให้คนที่เป็นคนดีจริงๆ. คนที่ยากไร้  ไม่ใช่ให้คนที่ไม่ซื่อสัตย์. คนที่กล้าเอ่ยปากขอยืมเงินคนอื่นด้วยเหตุผลสารพัดแต่ตอนจะคืน ก็อ้างเหตุผลสารพัดที่จะไม่คืน คำพูดแต่ละคำที่ออกมา. ไม่เคยคิดละอายใจบ้างเลยหรืออย่างไร. ชาวนากับงูเห่าจริง ๆ. ค่ะ.

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ กองทุนต่างๆ ค่ะ เทรดหุ้นอยุ่ค่ะ ทั้งครอบครัว กองทุนก็มีบ้าง จะได้เกษียนจากงานประจำเสียที ถ้าทุกอย่างลงตัว...ตอนนี้แดงทั้งport

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 กรกฎาคม 2015, 15:09:57 โดย KCT » IP : บันทึกการเข้า
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2015, 15:39:01 »

แวะมาดูครับ
KCT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2015, 18:47:11 »

ช่วยกันแชร์ประสบการณ์ค่ะ. จะได้เป็นบทเรียน  คนเราถ้าจิตใจไม่ดีจริงนะคะ ไม่ควักเงินให้ใครง่ายๆ. ญาติพี่น้องก็ไม่ใช่ ที่ให้ไปนั่นนะใจ ล้วนๆ  ดอกเบี้ยบาทหนึ่งก็ไม่เคยถามเอา. ไม่ถามว่าจะคืนวันไหนด้วยซ้ำแค่เชื่อใจว่า ผมจะคืนให้ เก็บใบโอนไว้นะครับ เอาไว้เป็นหลักฐานแนบสัญญา....

ดิฉันรู้จักบุญคุณคน ถือมาตลอดบุญคุณต้องทดแทน สอนลูกศิษย์มา30 กว่าปี  ย้ำทุกรุ่น คนมีความกตัญญู คนที่ตอบแทนคนที่ช่วยเหลือเรา แม้เพียงเล็กน้อย ต้องจดจำ ต้องทดแทน  ....แล้วเราจะพบความเจริญ ผลของการกระทำดีหรือขั่ว มันจะตอบแทนเรา ตามทันเราในชาตินี้ ไม่ตัองรอชาติหน้า ค่ะ

ถ้าตามเงินจำนวนนี้มาได้ะมอบเป็นทุนการศึกษาแก่เด็กค่ะ แก่คนที่ยากไร้ สมควรได้เพื่อเขาจะได้เติบโตไปเป็นคนดี  สังคมต้องช่วยกันต่อต้านคนไม่ดีค่ะ

meela
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2015, 20:18:52 »

ตอนจะคืนเราคือปีศาจ...ผมว่าน่าจะเห็นเราเป็นหมาตัวนึงมากกว่ามั้ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
KCT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2015, 20:45:05 »

ใช่ค่ะ โทรไป สบถเหี้....ทุกคำ  ทำไมไม่คิดถึงตอนยืม พูดดีสารพัด.  เข้าใจเลยว่าทำไมพวกหนี้นอกระบบถึงตามอย่างโหด ..ทั้งๆที่เขาได้ดอกเบี้ยอย่างแพง. ลูกหนี้บางคนน่าสงสาร. น่าเห็นใจ .... ถ้าพูดดีๆ ขอร้องดีๆ. คนเราไม่มีใครใจไม้ใส้ระกำหรอกค่ะ. ซื้ออาหารให้หมาให้แมว ยังซื้อได้ (. เลี้ยงแมวเกือบสิบตัว. ) แต่พูดจา......ไม่รับประทานนี่ ขอสาบแช่งอย่าได้เจอะได้เจอ คนประเภทนี้อีกเลยในชาตินี้  

หรือเราจะผิด เงินอยู่ในกระเป๋าเรา. ควักให้เขาทำไม ....หึหึ  ดอกเบี้ยบาทหนึ่งก็ไม่เอา เฮ้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 กรกฎาคม 2015, 21:07:03 โดย KCT » IP : บันทึกการเข้า
KCT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2015, 23:52:30 »

ต้องกราบขอบคุณท่านผู้รู้หลายที่ให้คำแนะนำมาว่าควรทำอย่างไรกับกรณีแบบนี้ ดิฉันจะทำแน่นอนค่ะ เพื่อเป็นการให้บทเรียนชีวิต ว่าเกิดเป็นคนต้องซื่อสัตย์ทั้งต่อตนเองและผู้อื่น  ถ้าหลอกได้แม้กระทั่งตัวเอง หรือพยายามหาเหตุผลเพื่อหลอกตัวเอง และหลอกผู้อื่น ทั้งญาติมิตรสหาย  และสังคม เพื่อปฏิเสธความรับผิดชอบต่อการกระทำและคำพูดของตัวเอง นั้น. ไม่สมควรมีที่ยืนในสังคม. ถ้าสังคมใดมีคนประเภทนี้อยู่มากๆ. สังคมนั้นไม่น่าอยู่  ถ้าเราไม่สามารถชี้ถูกชี้ผิด หรือยอมรับการทำผิดซ้ำๆ.  ไม่สามารถลงโทษคนทำผิด. ไม่ช่วยกันต่อต้าน  เศรษฐกิจแย่ ๆ แบบนี้. คนจำพวกนี้จะเพิ่มจำนวนขึ้นอีกมากมาย. สงสารคนที่ถูกหลอกถูกโกง  คนดี ๆ. ที่ทำมาหากินด้วยความสุจริต ในวิชาชีพของตนเอง พลอยเสื่อมเสียไปด้วย 

ashita cup
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2015, 07:08:27 »

เคยเจอแบบนี้เหมือนกันครับ  ถึงตอนนี้ ผ่านมา 3 ปี แล้ว ยังคืนไม่ครบเลย ยืมไป 3000 .- ได้คืนแค่ 500 เอง ตอนที่จะยืมเรา พูดดีมากมาเอาถึงที่เลย บอก จะคืนให้วันนั้น วันนี้ แต่พอถึงเวลากลับไม่จ่าย ติดต่อไม่ได้เลย โทรไม่รับ แชทไปก้อไม่ตอบ บ้านก้อไม่อยู่
( ตอนนี้ก้อปลงทำใจแล้วครับ คงไม่ได้คืนแล้ว ตอนนี้ก้อบวชอยู่ที่วัดด้วย ถือว่าเป็นบทเรียนให้กับตัวเราเอง ทีหลังจะให้ใครยืมก้อให้ดูคนก่อน )

--_-- ก่อนจะไปด่าใคร --_--    ต้องมั่นใจว่าตัวเองดีกว่าเขา
ด่าแล้วมันย้อนกลับเข้าตัวเรา   ก้อไม่ต่างหมาเห่าเงาตัวเอง
KCT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2015, 07:27:14 »

ถ้ามีสามัญสำนึกอยู่บ้าง คงมีละอายบ้างละค่ะ เขื่อว่าเขาเข้ามาอ่านในนี้ด้วย....อ่านทุกวันทุกโพส. ด้วยค่ะ   เอาสัญญาให้เซ็น. บอกว่าห้ามเขียนว่าจะคิดดอกเบี้ย. ซึ่งจริงไแล้วให้ยืมโดยไม่ได้คิดดอกเบี้ยอยู่แล้ว. ห้ามเขียนว่าถ้าไม่คืนจะฟ้องร้องตามกฏหมายและเขาจะต้องรับผิดชอบค่าฟ้องร้องนั้น. 

สรุปคือให้เขียนแต่ยอดเงินที่ยืม.  กับจะคืนเป็นงวด ๆ. 5000 บาทโดยจะโอนเข้าบัญชี  ทุกวันที่30 ของเดือน เริ่มสิ่นเดือน ก.ค.  แต่จนวันนี้ยังไม่เห็นแม้แต่สตางค์เดียว

แล้วสัญญาก็ยังไม่เซ็นนะคะ. อ้างว่าอยู่ต่างจังหวัด ไปรับงาน ต่างจังหวัด ที่ต้องมาเพราะหาเงินมาใช้หนี้ไงละ. .....กว่าจะถึงประโยคนี้ จากคนที่เคยพูดสุภาพ ตอนยืมเงิน   เหี้...หลุดเป็น 100. ตัว.  ... ฟังด้วยความอนาถใจ เงินเท่านี้ทำให้. เป็นได้ถึงเพียงนี้. 

ดิฉันจะตามทางนี้เพื่อให้คนที่เข้ามาอ่าน. โพสครั้งก่อนของดิฉันได้ทราบความเคลื่อนไหว  ว่าเรื่องราวไปถึงไหน   

เพื่อเตือนใจ. ไม่ให้ถูกใครหลอกอีกครั้ง

กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

ผลแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2015, 18:59:15 »

สู้ ๆ นะคะ เป็นกำลังใจให้เลย
เราก็เป็นคนหนึ่งที่ใจดีให้คนอื่นยืม เพราะสงสารเค้า สุดท้ายคนที่รู้สึกแย่ก็คือเราเพราะเค้าไม่คืน
อีกทั้งยังโดนหลาย ๆ คนมองในแง่ลบว่าทวงทำไม ทั้งๆที่จะบอกว่า ใช่เงินไม่เยอะ แต่คือเงินเรา เงินที่ผู้หญิงคนหนึ่งทำงาน เหนื่อยเหมือนกันแต่ถูกผู้ชายคนหนึ่งหลอกเอาไป
บางคนบอกว่าถือว่าทำบุญ ...ถ้าเป็นเด็ก คนพิการ หรือคนชราก็คงจะถือว่าทำบุญ แต่นี่เป็นผู้ชายแข็งแรง ทำงานหาเงินได้ เราคงจะต้องทวงสิทธิ์ของเรา
แต่เชื่อเถอะคะ คนที่โกงคนอื่น ยืมเงินแล้วไม่คืน รู้ว่าไม่ใช่เงินของตัวเอง ยังจะไม่คืน ชีวิตเค้าไม่ดีหรอกคะ
ถึงจะดีก็แค่ชั่วคราว ตกต่ำล้มก็โดยคนเหยียบซ้ำ ถึงเค้าไม่เจอกับตัวแต่คนที่อยู่ข้างเค้า ครอบครัว คนรักโดนเอาเปรียบ โดนโกง เกดเชื่อว่าสวรรค์มีตาคะ
ยังไงก็ฝากเตือนนะคะ เงินเราหามาลำบาก อย่าให้เค้ายืม ถึงเค้าไม่เอาจากเราเค้าก็ไม่ตายหรอกคะ ถ้าคิดว่าจะให้ยืมก็ถือว่าให้เลย ทำใจไว้เลยว่าไม่ได้คืน ถ้าเราให้ยืมครั้งแรกมันก็จะมีครั้งที่สอง ที่สามตามมา ดังนั้นอย่าให้ใครยืมเงินนะคะ ถึงแม้จะคิดว่ารู้จักเค้าดี รักเค้ามาก รู้จักบ้าน ก็อย่าได้เชื่อใจ คนสมัยนี้เชื่อใจไม่ได้คะ ยิ้มเท่ห์

ในทางพระพุทธศาสนา ไม่มีคำว่าเหตุบังเอิญ ไม่มีคำว่าชีวิตไม่มีความยุติธรรม เพราะกฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
ผลงานการถ่ายภาพติชมแลกเปลี่ยนด้วยนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=380897
Achilles
ชั้นประถม
*

Go hard....or....Go home

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2015, 19:28:11 »

เราก็เป็นคนหนึ่งที่ใจดีให้คนอื่นยืม เพราะสงสารเค้า สุดท้ายคนที่รู้สึกแย่ก็คือเราเพราะเค้าไม่คืน
อีกทั้งยังโดนหลาย ๆ คนมองในแง่ลบว่าทวงทำไม ทั้งๆที่จะบอกว่า ใช่เงินไม่เยอะ แต่คือเงินเรา เงินที่ผู้หญิงคนหนึ่งทำงาน เหนื่อยเหมือนกันแต่ถูกผู้ชายคนหนึ่งหลอกเอาไป
บางคนบอกว่าถือว่าทำบุญ ...ถ้าเป็นเด็ก คนพิการ หรือคนชราก็คงจะถือว่าทำบุญ แต่นี่เป็นผู้ชายแข็งแรง ทำงานหาเงินได้ เราคงจะต้องทวงสิทธิ์ของเรา
แต่เชื่อเถอะคะ คนที่โกงคนอื่น ยืมเงินแล้วไม่คืน รู้ว่าไม่ใช่เงินของตัวเอง ยังจะไม่คืน ชีวิตเค้าไม่ดีหรอกคะ
ถึงจะดีก็แค่ชั่วคราว ตกต่ำล้มก็โดยคนเหยียบซ้ำ ถึงเค้าไม่เจอกับตัวแต่คนที่อยู่ข้างเค้า ครอบครัว คนรักโดนเอาเปรียบ โดนโกง เกดเชื่อว่าสวรรค์มีตาคะ
ยังไงก็ฝากเตือนนะคะ เงินเราหามาลำบาก อย่าให้เค้ายืม ถึงเค้าไม่เอาจากเราเค้าก็ไม่ตายหรอกคะ ถ้าคิดว่าจะให้ยืมก็ถือว่าให้เลย ทำใจไว้เลยว่าไม่ได้คืน ถ้าเราให้ยืมครั้งแรกมันก็จะมีครั้งที่สอง ที่สามตามมา ดังนั้นอย่าให้ใครยืมเงินนะคะ ถึงแม้จะคิดว่ารู้จักเค้าดี รักเค้ามาก รู้จักบ้าน ก็อย่าได้เชื่อใจ คนสมัยนี้เชื่อใจไม่ได้คะ ยิ้มเท่ห์

ครูเกตุผมยืม2พันสิ จะไปดูหนัง มิสชั่นอิมพอสสิเบิ้ลล ให้ยืมนะเดี๋ยวผมเลี้ยงหนังเป็นการตอบแทน ยิงฟันยิ้ม

ถ้าจะสร้างภาพก็รีบสร้าง!!.....เสร็จแล้วก็เลิกซะที.....
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

ผลแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2015, 19:53:18 »

ครูเกตุผมยืม2พันสิ จะไปดูหนัง มิสชั่นอิมพอสสิเบิ้ลล ให้ยืมนะเดี๋ยวผมเลี้ยงหนังเป็นการตอบแทน ยิงฟันยิ้ม

นั่น ๆ ไม่ให้ยืม ไม่มี แต่ถ้าจะเลี้ยงหนังหลังไมค์นะคะ ^^ ปล.กระทู้เค้ากำลังเครียด ๆ มาเปลี่ยนประเด็นทำไมเนี่ย ยิงฟันยิ้ม

ในทางพระพุทธศาสนา ไม่มีคำว่าเหตุบังเอิญ ไม่มีคำว่าชีวิตไม่มีความยุติธรรม เพราะกฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
ผลงานการถ่ายภาพติชมแลกเปลี่ยนด้วยนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=380897
KCT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2015, 22:02:49 »

ค่ะคุณเกด เมื่อตอนรับราชการครูใหม่ๆ ฝากสหกรณ์ออมทรัพย์ครู ได้เงินเกือบสองแสน(จากเงินเดือนอันน้อยนิด) ให้เพื่อนใช้สิทธิกู้. หักเงินเราทุกเดือน  หวังแค่เงินปันผลสิ้นปี แต่ในที่สุดเราต้องจ่ายทั้งหมด. เพื่อนกันมองหน้ากันไม่ติดเลยค่ะเราต้องเป็นฝ่ายหลบหน้าเขากลัวเขาหาว่ามาทวงเงิน. ถูกต่อว่าสารพัดกลายเป็นเราเห็นแก่ตัว ...ในที่สุดตัดสินใจลาออกสหกรณ์. เอาหุ้นที่มีปิดหนี้ให้เขา. จนวันนี้ไม่เคยเป็นสมาชิกสหกรณ์อีกเลย.

เป็นคนทำบุญคนไม่ขึ้นจริงๆ ค่ะ

จะให้ทนายฟ้อง เขาค่ะ เสียเงินเท่าไรก็ยอมอยากนั่งเผชิญหน้า จะชนะหรือไม่ก็ไม่สนใจค่ะ ให้โอกาสเขามามากเขาคิดว่าเราไม่กล้า จะเอาหลักฐานที่เก็บไว้นี่แหละค่ะ แล้วจะเอามาเล่าในเวบนี้ เพื่อให้สังคมได้รับรู้ และเป็นคติเตือนใจเป็นการ
ลงโทษทางสังคมอย่างหนึ่ง เอาอย่างที่เขาว่า ผิดถูกอย่างไรให้ศาลตัดสิน. ....จริงแล้ว สำหรับดิฉัน ผิดถูกอยู่ที่ใจ ค่ะ ไม่ใช่ศาลตัดสิน. ถ้าคนมันไร้สามัญสำนึก ก็ไม่มีประโยชน์ที่จะให้คนอื่นตัดสิน. เกิดเป็นคนไม่รักษาคำพูด ก็ไม่ใช่คนแล้วค่ะ....

ในนี้คงมีทนายความ ติดต่อมานะคะ. เงินที่ได้คืนประกาศให้รับทราบในนี้ ว่าจะมอบให้เป็นทุนการศึกษาแก่เด็กยากจนค่ะ  ความจริงดิฉันมีทีมทนาย ประจำของบริษัท แต่ช่วงนี้ เขางานเยอะ.......และดิฉันอายที่ถูกหลอก เพราะเคยยืนยันว่าจ้างคนคนนี้ทำงานต่อเพราะเชื่อในสายตาตนเองว่าเขาน่าจะรับผิดชอบต่องาน....และดิฉันก็พูดต่อหน้าคนคนนี้ว่า เลือกเขาทำงานต่อเพราะคิดว่าเขาเป็นคนดี....   จะเอาทนายในเชียงรายนี่แหละค่ะ ติดต่อมาคุยกันนะคะ หลังไมค์ หรือหน้าไมค์ ได้เลยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 สิงหาคม 2015, 02:34:13 โดย KCT » IP : บันทึกการเข้า
น้ำเชียงราย BKJ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

กรงไก่แจ้ ไก่แจ้สวยงาม

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2015, 14:03:22 »

โดนมาเหมือนกันตอนยืม นี่เอาลูกเอาเมียมาอ้างว่าลูกยังเล็กต้องใช้เงิน เงินเดือนมีก่ไม่พอ แต่พอเราถวงถามนี่บอกไม่มีๆอย่างเดียวเลย จับมาเซ็นสัญญากู้ยืมก่แล้วยังไม่ยอมจ่ายอีกสุดท้ายเราเอาสัญญาเงินกู้เข้าไปถวงที่บ้านเมียก่ทำเป็นไม่รู้ไม่สนใจอีกเหนื่อยใจเลย สุดท้ายมีแต่สัญญากู้เงินกับสำเนาบัตรประชาชนกลายเป็นแค่กระดาษป่าวๆ

มีวิธีไหนช่วยบอกกันด้วยนะคราฟ อยากได้เงินคืนทำงานมาเหนื่อยอยากได้เงินคืนไปลงทุนอาชีพเสริม

รับทำกรงไก่แจ้กรงไก่สวยงาม
https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1207443.0#gsc.tab=0
รับทำหินขัดทรายล้างหินล้างช่างแอร์
https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=118751.0#gsc.ta
KCT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2015, 14:26:05 »

ของดิฉัน ไม่มีสัญญาแต่มีline ที่คุยกัน ขอยืม. บอกจะทำสัญญาวันเสาร์ บอกให้เก็บslip โอนไว้แนบสัญญา เคปหน้าจอไว้ทุกครั้งที่คุยกัน. แม้แต่line. ที่คุยกัน line. ข้อความที่ทวงเงิน  line ที่เห็นว่าเขาอ่านแต่เขาไม่ตอบ  เขารู้ทุกอย่าง บันทึกการโทร ที่เขาไม่รับสาย บันทึกการโทรที่เราใช้เบอร์คนอื่นโทรในเวลาใกล้เคียงกันแต่เขารับสาย  ปริ้นออกมา เอาไปปรึกษาที่สำนักงานอัยการ ได้รับคำแนะนำว่าควรทำอย่างไร. แล้วไปแจ้งความ. ส่งใบแจ้งความทางข้อความมือถือ. ทั้งหมดนี้ตั้งแต่เริ่มมีปัญหา น่าจะเกิน 5 เดือน   

ก่อนที่จะทำอะไร ดิฉันจะส่งข้อความ ทางline. ทางมือถือบอกเขาทุกครั้ง เช่น จะมาโพสถามในเวบบอร์ด. จะไปแจ้งความ แต่เขาไม่เคยติดต่อ ไม่รับโทรศัพท์ เพราะเขาคิดว่าเราใจดีมั้ง แต่เราต้องทำ เพราะเราคิดว่าเราจริงใจ กับเขา. เขาต้องจริงใจกับเรา. เพราะถือคติมาตลอด. ใครดีกับเราต้องตอบแทน.

ตกลงว่าจะจ่ายสิ้นเดือน ก.ค. แต่เงียบไปเลย ...ยังยืนยัน ขอเป็นขอ ยืมเป็นยืม. พร้อมที่จะให้อภัย ถ้าหากคืนเงินมาให้จนครบที่ตกลงกัน.

ที่ดินและบ้านดีดีเชียงราย
นายหน้าอสังหาริมทรัพย์
สมาชิกลงทะเบียน
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2015, 15:54:33 »

ตอนขอยืม มือกุมเป้า เท้าชิด ก้มจนหัวจรดพื้น
ตอนทวงคืน ยักไหล่ ไม่มองหน้า ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย
ทำใจครับ คิดเสียว่า เมื่อก่อน ชาติก่อน ภพก่อน หรือหลายล้านปีที่แล้ว เราคงเป็นหนี้เขา
 แลบลิ้น

ชมอสังหาริมทรัพย์ที่ลงขาย ได้ที่เพจ ทีดินและบ้านดีดีเชียงราย
https://www.facebook.com/chiangrailandandhouse

โทร.0952299856
Line ID : 0828078501
KCT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2015, 16:19:29 »

หลังจากเห็นใบแจ้งความที่ส่งไปให้ทางข้อความจึงยอมรับโทรศัพท์.  ตกลงจะจ่ายสินเดือน เราเข้าใจว่าสิ้นสิงหา. ผ่านมา3-4 วันโทรหา...เขาบอกว่าเราฟังผิดเขาจะโอนให้สิ้นเดือน ก.ค.  ต่างหาก เราก็ ตกลง ก.ค. ก็ ก.ค. จนวันนี้ยังเงียบ ถึงต้องกลับมาโพส บอกเล่าในนี้ กระทู้เก่า มียอดอ่านเกือบ6000. เราแจ้งลบเพราะคิดว่า เขาจะได้สบายใจ จะสิ้นเดือนละ .... แต่มันเป็นเพียง. ข้อแก้ตัว เท่านั้น แถไปเรื่อยๆ. เพื่อที่จะได้ไม่ต้องจ่าย.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 สิงหาคม 2015, 16:24:59 โดย KCT » IP : บันทึกการเข้า
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2015, 09:08:21 »

ติดตามตั้งแต่กระทู้ก่อนๆเลย
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์