เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 16:32:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  Format sd card NTFS กับ FAT32 และ exFAT
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน Format sd card NTFS กับ FAT32 และ exFAT  (อ่าน 13047 ครั้ง)
nyiam
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2015, 23:22:10 »

Format sd card NTFS กับ FAT32 และ  exFAT 
กำลังซื้อ sc card มาครับ แต่ใช้งานไม่ได้ ขึ้นให้ Format ตลอด 
Format ได้ คือ exFAT อย่างเดียวครับ และก็ใช้กับอุปกรณ์อื่นๆไม่ได้นอกจากคอม
 มีวิธีการอย่างไรที่จะทำให้ใช้กับอุปกรณ์อย่างอื่นได้บ้างครับ  ขอบคุณครับ

ต.เวียง อ.เมือง จ.พะเยา
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2015, 02:29:10 »

อุปกรณอื่นที่ท่านใช้เช่นอะไรครับ ถ้าหมายถึงกล่อง ก็เอาไปให้กล่อง Format ให้ก็จะใช้ได้แล้วครับ ถ้า Format กับคอม บ่อยครั้งที่มัน งง

อย่างที่ 2 คือท่านไม่บอกยี่ห้อ และขนาด ซื้อมานานหรือไม่ ของเก่าใหม่ พึ่งซื้อมาหมายถึงพึ่งซื้อเมื่อปีที่แล้วใช่หรือไม่ ซื้อแถวใหน(มันมีของปลอม) ถือว่าข้อมูลที่จะถามน้อยมาก
ผมขอตอบแบบง่ายๆ อย่างข้อมูลน้อยไปเลยว่า ของคุณภาพต่ำ ราคาถูกไปหน่อย ฟันทิ้ง

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
nyiam
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2015, 09:11:03 »

ผมลองformat แบบ NTFS กับ FAT32 ไม่ได้นอกจาก format แบบ exFAT  ครับ
  --แต่มันก็ใช้กับโทรศัพท์ AIS lava5 ไม่ได้
--กล้องถ่ายรูป sony เก่า ไม่ได้
--กล้องติดหน้ารถ ไม่ได้ เหมือนกันครับ

ยี่ห้อ Sandisk 16 GB  กำลังซื้อของใหม่มาเลย  ผมล่ะงงเลยครับ   

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2015, 11:08:03 »

ซื้อที่ใหนส่งคืนที่นั่น บอกขอเปลี่ยนก็ได้

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2015, 11:36:48 »

ยี่ห้อ Sandisk คราวแล้วมันเป็นของแถมนิขอรับ แนะนำ KIngston ขอรับ ถ้าเปลี่ยนได้เอาไปเปลี่ยนเป็น KIngston  ซื้อมาแล้ว ฟันแล้วทิ้งก็เสียดายแย่เลยสิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
      ลองวิชาทำตามที่บอกดูแล้ว Format เป็น Fat จะได้รองรับกับอุปกรณ์รุ่นเก่าๆด้วยขอรับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
มีหลายวิธีมากที่จะ Format เป็น fat มีทั้งโปรแกรม หรือ format ในดอส
ด้วยคำสั่ง format /FS:FAT32 E: (ไดร์ E คือ Flash Drive) ยิ้มกว้างๆ

* 1.jpg (111.05 KB, 1023x460 - ดู 9696 ครั้ง.)

* 2.jpg (98.49 KB, 819x460 - ดู 9765 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 กรกฎาคม 2015, 11:46:13 โดย autchie » IP : บันทึกการเข้า
ems_maxspeed
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2015, 23:12:23 »

ล่าสุดเลยครับ  ผมซื้อกล้องติดรถมาG1W+เมม 16G  ตอนแรกใส่ได้บันทึกได้ปกติครับ  ผมนึกอยากดูว่ามันชัดไหมเลยเอาเมมโมรี่ออกมาเสียบคอมภาพชัดโอเค  แล้วผมก็ Format card บนคอม แล้วเอาไปใส่ในกล้องปรากฏว่า  มันขี้นให้ Format sd card ตลอด  ผมก็เลยลอง  Format sd card ในตัวกล้องครับปรากฏว่าใช้ได้ครับ  ลองหลายทีแล้วครับต้อง Format กับอุปกรณ์ที่เราจะใช้ครับ  ( ในความคิดส่วนตัวผมนะครับที่เจอมา )
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2015, 11:58:55 »

ล่าสุดเลยครับ  ผมซื้อกล้องติดรถมาG1W+เมม 16G  ตอนแรกใส่ได้บันทึกได้ปกติครับ  ผมนึกอยากดูว่ามันชัดไหมเลยเอาเมมโมรี่ออกมาเสียบคอมภาพชัดโอเค  แล้วผมก็ Format card บนคอม แล้วเอาไปใส่ในกล้องปรากฏว่า  มันขี้นให้ Format sd card ตลอด  ผมก็เลยลอง  Format sd card ในตัวกล้องครับปรากฏว่าใช้ได้ครับ  ลองหลายทีแล้วครับต้อง Format กับอุปกรณ์ที่เราจะใช้ครับ  ( ในความคิดส่วนตัวผมนะครับที่เจอมา )

ใช่ขอรับ ลอง Format กับอุปกรณ์ดูก่อน กล้องผม เมม 32 Gb เขาเรียกว่า Micro SD นะขอรับ SD card จะเป็นอีกแบบ ไม่แกะเมมออกมา แต่เอาตัวกล้องมาเสียบสาย USB เข้าคอมเลยก็ได้ขอรับ
G1W รุ่นนี้ชัดดี แต่พัฒนามาเป็น G1W-H G1W-C ตอนนี้ของขาด มีแต่รุ่น G55 กำลังจะไปถอยมาใหม่ ชัดแจ่มเชียวขอรับ ยิงฟันยิ้ม
nyiam
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2015, 11:55:20 »

ขอบคุณครับ ผมลองหลายวิธีก็ไม่ได้ เอาไปให้เจ้าของร้านลองดู  แป๊ปเดียวแกเปลี่ยนให้เลย ได้ของใหม่แล้วคับ
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

JAMESCOM1

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2015, 10:48:37 »

ซื้อที่ใหนส่งคืนที่นั่น บอกขอเปลี่ยนก็ได้

เอาไปหาเจ้าของเดิม ไวและง่ายกว่าแยะไม่ปวดหัว 555+

หน้า: [1] พิมพ์