เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 30 เมษายน 2024, 03:32:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เด็กเเชียงราย สอบติดหมอ แต่ขาดทุนการศึกษาครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เด็กเเชียงราย สอบติดหมอ แต่ขาดทุนการศึกษาครับ  (อ่าน 2951 ครั้ง)
sr400af
"W.O.project"
ระดับ ป.ตรี

ดีชั่วอยู่ที่"ตัวทำ" สูงต่ำอยู่ที่"ทำตัว"

« เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2015, 19:56:25 »

รบกวนเข้าตามลิงค์ได้เลยครับ
https://www.facebook.com/Helpcrimevictimclub/photos/a.374357766011684.1073741826.374295499351244/853246924789430/?type=1&theater
civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2015, 21:05:18 »

พยาบาลไม่ใช่หรือครับ

แนะนำน้องเขาสอบใหม่ อย่าเรียนพยาบาลเลยครับ

งานหนักเงินน้อย จบมาหาตำแหน่งบรรจุราชการยาก

js23.nunui
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2015, 22:33:37 »

civilroom
ระดับ ป.ตรี

กระทู้: 1,10Re: เด็กเเชียงราย สอบติดหมอ แต่ขาดทุนการศึกษาครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: วันนี้ เวลา 21:05:18 »   ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แนะนำน้องเขาสอบใหม่ อย่าเรียนพยาบาลเลยครับ

งานหนักเงินน้อย จบมาหาตำแหน่งบรรจุราชการยาก

น่าจะให้กำลังใจเด็ก เขาเรียนอยู่แล้ว ให้ไปสอบใหม่อีก ผมประสานงานหาเพื่อน ๆ แล้วครับ ความคิด.......นักเลงตีบอร์ด ไม่มีจิตอาสาเลย
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2015, 11:55:23 »

คิดเห็นเหมือนกัน บางส่วนครับ  ยิ้ม
ความคิดเห็นนี้อ่านเข้าใจ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ที่จริง ฝ่ายแนะแนวของโรงเรียนน่าจะให้คำแนะนำได้
เด็กก็เคยตั้งความหวังทางด้านการแพทย์
bookbalmbee
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2015, 13:45:35 »

ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 มกราคม 2018, 17:35:31 โดย bookbalmbee » IP : บันทึกการเข้า
Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2015, 14:08:28 »

ผมว่าเรียนพยาบาลก็ดีนะครับ ถ้าน้องเขามีใจรักในการบริการ งานของพยาบาลเดี๋ยวนี้ก็ไม่หนักมากแล้วครับเพราะมีผู้ช่วยพยาบาลมาแบ่งเบาภาระ เงินเดือนก็ไม่น้อยนะครับ (รับจ้างขึ้นวอร์ด 600-700 บาทต่อคืน) เรียนอยู่ปีสาม ปีสี่ ก็มีโรงพยาบาลมาเสนอทุนจองตัว (ให้เงินใช้ก่อน 50000 - 70000) จบแล้วให้ไปทำงานกับโรงพยาบาลนั้น ๆ เลย

ขอให้น้องตั้งใจเรียนให้จบ สอบเอาใบวิชาชีพให้ได้ (ทำงาน 2-3 ปี ได้ทุนคืนหมดแล้วครับ ถ้าขยัน ขึ้นวอร์ด) โชคดีครับ

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2015, 12:27:08 »

ปรากฏการณ์ก้นหอยเกิดขึ้นในวิชาชีพพยาบาลมาพักหนึ่งแล้ว และยังคงมีแนวโน้มเกิดขึ้นต่อเนื่องหากยังไม่มีการแก้ปัญหา

วิจิตร ศรีสุพรรณ นายกสภาการพยาบาลอธิบายว่า ปรากฏการณ์นี้คือปัญหาขาดแคลนพยาบาล ทำให้พยาบาลต้องรับภาระหนัก เหน็ดเหนื่อยเกินกว่าที่ควรและเมื่อเหนื่อยมากสุดท้ายก็ลาออก ทำให้ยิ่งขาดแคลนพยาบาลมากขึ้น มองดูเหตุการณ์รวมๆ แล้ววาดภาพได้เป็นรูปก้นหอยพอดี

ปัญหาดังกล่าวเกิดจากหลายปัจจัย ทั้งเรื่องบรรยากาศ ค่าตอบแทน สวัสดิการ และความมั่นคงของอาชีพ แม้สภาการพยาบาลทำโครงการพยาบาลคืนถิ่น เพื่อกระจายพยาบาลให้เพียงพอทุกพื้นที่มาตั้งแต่ปี 2544 ไม่สำเร็จเท่าที่ควร

"เราดึงเด็กเรียนดีจากชนบทมาเรียนพยาบาล แล้วให้กลับไปทำงานในต่างจังหวัด แม้ปัจจุบันมีผู้เข้าร่วมโครงการเพิ่มเป็น 150-200 คนต่อปี แต่เมื่อทำงานสักพักหนึ่งไม่ได้บรรจุเป็นข้าราชการ ไม่มีสวัสดิการ ต้องทำงานหนัก ทำให้คนเหล่านี้เปลี่ยนไปทำอาชีพอื่นในที่สุด"

ขณะเดียวกันการเคลื่อนย้ายวิชาชีพพยาบาลอย่างเสรี ก็ไม่น่าจะช่วยให้ไทยมีพยาบาลนำเข้าเพิ่มขึ้นมาเติมเต็มส่วนที่ขาดได้ เพราะกลุ่มประเทศอาเซียนใหม่เช่น กัมพูชา ลาวพม่า เวียดนาม ยังขาดแคลนพยาบาลมากกว่าไทย และไม่สามารถผลิตเพิ่มได้อย่างเต็มที่ไทยจึงไม่สามารถนำเข้าพยาบาลจากประเทศกลุ่มดังกล่าวได้

ส่วนประเทศอื่นๆเช่น สิงคโปร์ มาเลเซีย บรูไนพยาบาลก็มีรายได้มากกว่าไทย จึงไม่น่าจะสนใจย้ายมามากนัก ด้านฟิลิปปินส์ที่ส่งออกพยาบาลจำนวนมาก ก็กลายเป็นประเทศที่จำนวนพยาบาลในประเทศไม่เพียงพอเสียเอง

นอกจากเรื่องจำนวนบุคลากรวิชาชีพแล้ววิจิตรกล่าวว่า เพื่อเข้าสู่ประชาคมอาเซียนพยาบาลไทยต้องเรียนรู้วัฒนธรรมของคนไข้แต่ละชาติด้วย เพราะพยาบาลต้องทำงานใกล้ชิดกับคนไข้มาก จึงต้องเอาใจใส่รายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ เพื่อไม่ทำสิ่งที่คนไข้ไม่ชอบ นอกจากนี้ทักษะเฉพาะทางก็จะกลายเป็นสิ่งสำคัญสำหรับพยาบาลในอนาคต

สภาการพยาบาลจึงทยอยดำเนินการสร้างความพร้อมของวิชาชีพมุ่งสู่ประชาคมอาเซียนทั้งขอความสนับสนุนจากภาครัฐและดำเนินการเองรวม 9 เรื่องได้แก่ 1.เร่งผลิตบุคลากร โดยให้สถาบันการศึกษาพยาบาลของรัฐ 53 แห่ง ผลิตพยาบาลเพิ่มอีก2,500 คนต่อปี แต่ละปีจึงผลิตได้ 1.05 หมื่นคน รวมระยะเวลา 4-5 ปี โดยรองบประมาณสนับสนุนจากภาครัฐ 5,000 ล้านบาทปัจจุบันมีผู้มีใบอนุญาตประกอบวิชาชีพพยาบาลและการผดุงครรภ์ทั้งสิ้น1.67 แสนคน มีผู้ยังคงทำงานในวิชาชีพราว1.3 แสนคน ส่งผลให้สัดส่วนพยาบาลต่อคนไข้ขณะนี้อยู่ที่ประมาณ15 : 10,000 แต่ในอนาคตต้องการให้สัดส่วนอยู่ที่ 1 : 4002.เรียกร้องให้ภาครัฐปรับปรุงโครงสร้างค่าตอบแทนของพยาบาลให้เหมาะสมกับภาระงาน เพื่อดึงดูดให้พยาบาลอยู่ในประเทศและไม่เปลี่ยนไปทำอาชีพอื่น3.ดึงดูดพยาบาลที่สำเร็จปริญญาโทเข้ามาเป็นอาจารย์ โดยกำหนดค่าตอบแทนที่เหมาะสม และจัดสรรทุนพัฒนาอาจารย์ใหม่ในระดับปริญญาโทและปริญญาเอกระดับละ 250 ทุนต่อปี เป็นเวลา 3 ปีต่อเนื่องเพื่อทดแทนอาจารย์ที่กำลังจะเกษียณในช่วง10 ปีนี้จำนวน 30% โดยจะของบสนับสนุน 4,186 ล้านบาท

4.ให้ความรู้และเสริมสร้างทัศนคติที่ดีเกี่ยวกับคนต่างชนชาติ ศาสนา และวัฒนธรรม โดยอนาคตอาจบรรจุความรู้เหล่านี้ในการสอบวิชาชีพพยาบาลด้วย

5.จัดฝึกอบรมเฉพาะทางให้แก่พยาบาลไทยและพยาบาลต่างชาติ 6.เสริมสร้างจิตใจรักบริการให้แก่บุคลากรทุกระดับ 7.ปรับปรุงโครงสร้างโรงพยาบาลให้น่าอยู่ เพื่อพัฒนาคุณภาพชีวิตบุคลากร8.ให้ความช่วยเหลือด้านการศึกษาแก่นักศึกษาและอาจารย์พร้อมพัฒนาหลักสูตรพยาบาลเพื่อเพิ่มความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับอาเซียน และเพิ่มทักษะภาษาให้แก่พยาบาลด้วย

ที่มา: หนังสือพิมพ์โพสต์ทูเดย์ วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2556
civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2015, 12:36:23 »

แม่น้องเขายากจนไม่ใช่หรือครับ

อีกหน่อยแม่น้องเขาเจ็บป่วยจะใช้เงินที่ไหนครับ

น้องเขาเรียนจบแล้วต้องทำงานใช้ทุนอีก 2 ปี ใน รพ.รัฐ

เงินเดือนลำพังไม่พอใช้ จากทำงานวัน 8 ชม ต้องมาทำงานขึ้นเวรอีก เหนื่อยนะครับ

ถ้าเกิดแม่เขาป่วยเบิกค่ารักษาพยาบาลไม่ได้นะครับ เพราะไม่ได้เป็นข้าราชการ

เกรด 4.00 สวค ไม่ใช่เหรอครับ

เกรดขนาดนี้จะให้เรียนแค่พยาบาลเหรอครับ

ศักยภาพน้องเขามีมากกว่านั้นน่าจะไปเรียนจบถึง ป เอก ได้สบาย

เพียงแต่ประเทศไทยมองว่า พยาบาลขาดแคลนไม่มีคนทำงาน เพราะอะไร?

เขาเลยมีทุนล่อเด็กเก่งๆมาเรียน ประเทศชาติคุ้ม แต่ตัวเด็กไม่คุ้มหรอก

ผมไม่ใช่นักเลงคีบอร์ด ผมแนะแนวทางการศึกษา

ให้หลายๆคนมองภาพให้กว้าง และไกล

ไม่ใช่แค่เอาวันนี้พรุ่งนี้ให้รอด

civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2015, 12:47:05 »

ผมว่าเรียนพยาบาลก็ดีนะครับ ถ้าน้องเขามีใจรักในการบริการ งานของพยาบาลเดี๋ยวนี้ก็ไม่หนักมากแล้วครับเพราะมีผู้ช่วยพยาบาลมาแบ่งเบาภาระ เงินเดือนก็ไม่น้อยนะครับ (รับจ้างขึ้นวอร์ด 600-700 บาทต่อคืน) เรียนอยู่ปีสาม ปีสี่ ก็มีโรงพยาบาลมาเสนอทุนจองตัว (ให้เงินใช้ก่อน 50000 - 70000) จบแล้วให้ไปทำงานกับโรงพยาบาลนั้น ๆ เลย

ขอให้น้องตั้งใจเรียนให้จบ สอบเอาใบวิชาชีพให้ได้ (ทำงาน 2-3 ปี ได้ทุนคืนหมดแล้วครับ ถ้าขยัน ขึ้นวอร์ด) โชคดีครับ

ผมว่าอาชีพที่เหนือยครับ ถามพยาบาลเลยก่อได้ว่าอยากหื้อลุกหื้อหลานเรียนพยาบาลก่อ ผมว่าแค่ 10% ครับ

เอาง่ายๆ ผมจบ สวค. เกรด 2.10 ตอน ม.ต้น
ม.ปลายก่อบ่าได้เฮียน สวค
ปัจจุบันเทียบรุ่นเดียวกันเรียนจบ อันดับสามของ รร หลงไปเรียนพยาบาล ศิริราช
ทุกวันนี้ทำงานหนักกว่าผม เงินน้อยกว่าผม ความมั่นคงเท่ากัน

แล้วถ้าน้องเขาจบ สวค 4.00 ถือว่าหลงทางอย่างมาก รีบลาออกเรียน คณะอื่นเตอะ
ถ้าอย่าได้คำแนะนำเรื่องการศึกษา หลังไมค์กันได้ครับ 
Sing ha

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2015, 14:49:23 »

แม่น้องเขายากจนไม่ใช่หรือครับ

อีกหน่อยแม่น้องเขาเจ็บป่วยจะใช้เงินที่ไหนครับ

น้องเขาเรียนจบแล้วต้องทำงานใช้ทุนอีก 2 ปี ใน รพ.รัฐ

เงินเดือนลำพังไม่พอใช้ จากทำงานวัน 8 ชม ต้องมาทำงานขึ้นเวรอีก เหนื่อยนะครับ

ถ้าเกิดแม่เขาป่วยเบิกค่ารักษาพยาบาลไม่ได้นะครับ เพราะไม่ได้เป็นข้าราชการ

"เกรด 4.00 สวค ไม่ใช่เหรอครับ

เกรดขนาดนี้จะให้เรียนแค่พยาบาลเหรอครับ

ศักยภาพน้องเขามีมากกว่านั้นน่าจะไปเรียนจบถึง ป เอก ได้สบาย"

"ตรงนี้ละที่เห็นด้วยอย่างเต็มที่ ข้างบนนั่น" (Sing ha)

เพียงแต่ประเทศไทยมองว่า พยาบาลขาดแคลนไม่มีคนทำงาน เพราะอะไร?

เขาเลยมีทุนล่อเด็กเก่งๆมาเรียน ประเทศชาติคุ้ม แต่ตัวเด็กไม่คุ้มหรอก

"ผมไม่ใช่นักเลงคีบอร์ด ผมแนะแนวทางการศึกษา

ให้หลายๆคนมองภาพให้กว้าง และไกล

ไม่ใช่แค่เอาวันนี้พรุ่งนี้ให้รอด"

ตรงนี้อ่านเยอะครับ อ่านไปอ่านมา...ทำให้คิดว่าแหย่เล่นกันฉันเพื่อน
อย่างให้เขาเข้ามาอ่านนะ หมายถึงผู้ที่จะเรียนพยาบาล นักแนะแนวการศึกษา
ผู้รู้ที่แท้จริง เข้ามาให้คำแนะนำ ที่แนะนำไว้เหมาะสมที่สุดแล้วครับ ขอชื่นชม
กับความมีจิตอาสาของแท้
(Sing ha)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 กรกฎาคม 2015, 15:07:17 โดย Sing ha » IP : บันทึกการเข้า
Sing ha

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2015, 15:00:36 »

ผมว่าอาชีพที่เหนือยครับ ถามพยาบาลเลยก่อได้ว่าอยากหื้อลุกหื้อหลานเรียนพยาบาลก่อ ผมว่าแค่ 10% ครับ

เอาง่ายๆ ผมจบ สวค. เกรด 2.10 ตอน ม.ต้น
ปัจจุบันเทียบรุ่นเดียวกันเรียนจบ อันดับสามของ รร หลงไปเรียนพยาบาล ศิริราช
ทุกวันนี้ทำงานหนักกว่าผม เงินน้อยกว่าผม ความมั่นคงเท่ากัน

แล้วถ้าน้องเขาจบ สวค 4.00 ถือว่าหลงทางอย่างมาก รีบลาออกเรียน คณะอื่นเตอะ
ถ้าอย่าได้คำแนะนำเรื่องการศึกษา หลังไมค์กันได้ครับ 

เท่าที่อ่าน เขายังไม่ได้เรียนครับ เพียงสอบได้หรือสอบติด แล้วขาดแคลนทุนทรัพย์ เท่าที่รับรู้รับทราบมา เรียนพยาบาลเป็นที่สนใจของหลายคน เป็นที่ชื่นชมของสังคม
       แต่คนที่รู้จริงจะเข้าใจได้ว่า (ขอคัดลอกของ civilroom มาเลย)".....แนะนำน้องเขาสอบใหม่ อย่าเรียนพยาบาลเลยครับ งานหนักเงินน้อย....." ตามนี้เลยครับ เคยมีคนรู้จักจบพยาบาลนี้ละปริญญาโท แบนเข็มไปทำงานด้านอื่น แต่ถ้าเขาชอบจริงๆ ก็เดินตามเส้นทางที่ชอบละกัน คิดสักนิด เส้นทางในความเป็นจริงกับเส้นทางที่ฝันไม่เหมือนกันนะครับ  ยิ้ม
Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2015, 15:07:34 »

ผมว่าก็แล้วแต่น้องเขาละครับ ถ้าน้องเขารักที่จะเป็นพยาบาล ก็แสดงว่าน้องมาถูกทางแล้วครับ ถึงจะจบมาด้วย เกรด 4 แต่ถ้าใจไม่รัก ไม่ชอบในสาขาที่อยากจะเป็น การเรียนก็ประสบความสำเร็จยากครับ เรียนพยาบาล ไม่ได้ตันแค่การเป็นพยาบาล สามารถเรียนต่อ โท เอก ทางพยาบาล แล้วมาเป็นอาจารย์สอนคณะพยาบาลศาสตร์ ตามมหาวิทยาลัยต่าง ๆ ได้ครับ... ยิ้มกว้างๆ

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
TaenKun
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

กว่าจะดีได้ ก็เหี้ยมาซะนาน

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2015, 21:42:45 »

จงเป็น พยาบาล อย่างภูมิใจ และเห็นด้วยอย่างยิ่งที่จะส่งเสริมน้องเรื่องทุนทรัพย์ในการเรียนในครั้งนี้

แต่ขอร้องอย่างหนึ่ง เมื่อสำเร็จก็จงตอบแทนบุญคุณคน อย่างเต็มที่และจริงใจ และปฏิบัติหน้าที่ที่อาชีพพยาบาลควรมี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 กรกฎาคม 2015, 21:47:41 โดย chart_1980 » IP : บันทึกการเข้า
mammon
มัธยม
**

Mammon@Easy IT

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2015, 09:02:58 »

ผมว่าเค้ามาขอทุนมั้งครับไม่ได้มาขอคำแนะนำ  ยิงฟันยิ้ม

รับทำระบบเซิฟเวอร์หอพักระบบไร้สายรับปรึกษาปัญหาตู้สล๊อตและตู้ยิงปลา ฟรี Tel. 089-432
Sing ha

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2015, 21:46:53 »

ผมว่าก็แล้วแต่น้องเขาละครับ ถ้าน้องเขารักที่จะเป็นพยาบาล ก็แสดงว่าน้องมาถูกทางแล้วครับ ถึงจะจบมาด้วย เกรด 4 แต่ถ้าใจไม่รัก ไม่ชอบในสาขาที่อยากจะเป็น การเรียนก็ประสบความสำเร็จยากครับ เรียนพยาบาล ไม่ได้ตันแค่การเป็นพยาบาล สามารถเรียนต่อ โท เอก ทางพยาบาล แล้วมาเป็นอาจารย์สอนคณะพยาบาลศาสตร์ ตามมหาวิทยาลัยต่าง ๆ ได้ครับ... ยิ้มกว้างๆ

ใช่ครับ ในที่สุดก็แล้วแต่เขา...ผู้เรียน
oleyawawa
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2015, 10:25:30 »

สรุปพยาบาลงานหนักเหลอค่ะ มันเป็นงานบริการกับประชาชนงะคะ ถ้าเก่งมากๆไปเป็นหมอดีกว่า สบายกว่า เงินเยอะกว่า 

แต่ถ้าพยาบาลแล้วได้ภาษาก็ Go inter ไปเลยเพราะพวกฝรั่งต่างชาติมันไม่ทำกัน เห็นว่าเงินดี ว่างั้นนะ

อีกอย่างขอนุญาตครูแนะแนวเนอะ เพื่อนอนาคตลูกๆค่ะ
ครูแนะแนวต้องแนะนำในภาคกว้าง ภาครวม ภาพใหญ่ บอกว่าเรียนจบแล้วคุณจะได้เงินจะเลี้ยงชีพจากอาชีพอะไร  แล้วเด็กมันจะขยันต่อเอง ใส่รหัสแต่ครั้งแรกเท่านั้น  ไม่ใช่แนะนำไปจบแค่เข้ามหาลัย   

ติวสอบเข้าทหารตำรวจ และโรงเรียนสามัคคี ศูนย์วิทย์ จุฬาภรณ์ สอบเข้ามหาวิทยาลัย รับม.1- ม.6 ทั้งชายและหญิง โทร 082-456-6522/ 

https://www.facebook.com/DNPthetutor/
Rung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2015, 18:25:47 »

มีพี่ที่เป็นพยาบาลมา20ปี  แกว่าจะลาออกก่อนหน้านั้นแต่แกทนเพื่อบำนาญหรืออะไรสักอย่างที่ต้องทำให้ครบ 20ปี  แกบอกว่า เหนื่อยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ค่ะ
บินก
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2015, 09:55:03 »

ดูจากหัวข้อกระทู้ก็ไม่น่าเชื่อถือแล้วค่ะ. ยิ่งมหิดลแล้ว มีทุนการศึกษาเยอะมาก. หรือถ้าหากขอไม่ได้ ก็สามารถหางานพิเศษทำได้ ตอนเรียนอยู่เราก็ได้ทุนยกเว้นค่าหน่วยกิต กับอาหารกลางวันฟรี แล้วก็รับสอนพิเศษ พิมพ์งาน ทำงานพิเศษด้วย จริงๆ ที่บ้านก็ส่งมาให้อยู่นะ เยอะพอประมาณ แต่แอพจน. หางานทำเหมือนเพื่อน จบมาเก็บเงินได้ สามหมื่นกว่า (สมัยนั้น กวยเตียวชามละ 15 บาท)

ที่เล่ามาไม่ใช่อยากจะบอกเฉพาะ จขกท นี้ เท่านั้น แต่อยากบอกเด็กที่อยากเรียนหมอ เรียนวิศวะ หรืออยากเข้ามหาวิทยาลัยทุกคนว่า ไม่ต้องกลัวที่จะสมัคร เข้าไปได้แล้วสามารถปรึกษาอาจารย์ให้ช่วยเรื่องทุนการศึกษาได้ และต้องขยันทำงานพิเศษด้วย (หายากนะ เด็กสมัยนี้) น้องๆ ก็แทบจะไม่ต้องพึ่งเงินพ่อแม่เลย หรือบางทีอาจมีเงินส่งให้พ่อแม่อีก

สุดท้าย มีคนที่ลำบากและต้องการเงินกว่านี้อีกเยอะค่ะ พยายามหาทางด้วยตัวเองก่อนจะดีกว่านะคะ
Sing ha

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2015, 21:31:28 »

ดูจากหัวข้อกระทู้ก็ไม่น่าเชื่อถือแล้วค่ะ. ยิ่งมหิดลแล้ว มีทุนการศึกษาเยอะมาก. หรือถ้าหากขอไม่ได้ ก็สามารถหางานพิเศษทำได้ ตอนเรียนอยู่เราก็ได้ทุนยกเว้นค่าหน่วยกิต กับอาหารกลางวันฟรี แล้วก็รับสอนพิเศษ พิมพ์งาน ทำงานพิเศษด้วย จริงๆ ที่บ้านก็ส่งมาให้อยู่นะ เยอะพอประมาณ แต่แอพจน. หางานทำเหมือนเพื่อน จบมาเก็บเงินได้ สามหมื่นกว่า (สมัยนั้น กวยเตียวชามละ 15 บาท)

ที่เล่ามาไม่ใช่อยากจะบอกเฉพาะ จขกท นี้ เท่านั้น แต่อยากบอกเด็กที่อยากเรียนหมอ เรียนวิศวะ หรืออยากเข้ามหาวิทยาลัยทุกคนว่า ไม่ต้องกลัวที่จะสมัคร เข้าไปได้แล้วสามารถปรึกษาอาจารย์ให้ช่วยเรื่องทุนการศึกษาได้ และต้องขยันทำงานพิเศษด้วย (หายากนะ เด็กสมัยนี้) น้องๆ ก็แทบจะไม่ต้องพึ่งเงินพ่อแม่เลย หรือบางทีอาจมีเงินส่งให้พ่อแม่อีก

สุดท้าย มีคนที่ลำบากและต้องการเงินกว่านี้อีกเยอะค่ะ พยายามหาทางด้วยตัวเองก่อนจะดีกว่านะคะ

เห็นด้วย 100 % เคยเห็นคนนึงทำแบบ"ท่านบินก" กล่าวไว้...เป้นไปได้จริง ปัจจุบันผู้ที่ทำแบบท่านบินกกล่าวที่ Sing ha บังเอิญเห็น เรียนจบปริญญาเอกและมีตำแหน่งทางวิชาการเป็นรองศาสตราจารย์ไปแล้วไปแล้ว
master-it
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2015, 11:39:47 »

เป็น case ที่สำนักงานพัฒนาสังคม ฯ จ.เชียงราย ซึ่งเป็นหน่วยงานของรัฐ ได้ช่วยเหลือต่อเนื่องมาดังนี้ งบประมาณ ๒๕๕๐ เงินสงเคราะห์ครอบครัว ๒,๐๐๐.- บาท งบประมาณ ๒๕๕๘ เงินจากกองทุนคุ้มครองเด็ก ครั้งที่ ๑, ๒,๐๐๐.- บาท ครั้งที่ ๒ ๕,๐๐๐.- บาท นอกจากนี้ ยังได้รับการช่วยเหลือจากองค์กรต่าง ๆ ดังนี้.- มูลนิธิ ISG เป็นทุนการศึกษาต่อเนื่องทุกภาคการศึกษา มูลนิธิศูนย์ชีวิตใหม่ ๑๐,๐๐๐.- บาท ทนายความชนเผ่าอาข่า ให้เงินส่วนตัว ๑,๕๐๐.- บาท นอกจากนี้ เจ้าหน้าที่สำนักงาน ฯ ยังรวบรวมเงินจากเพื่อน ๆ และเครือข่ายให้ส่วนตัวอีกจำนวน ๑๘,๐๗๑.- บาท ในเดือนมิถุนายน ๒๕๕๘ เรื่องอาชีพ นักสังคมสงเคราะห์ ได้จัดซื้อวัสดุอุปกรณ์ และสอนให้แม่ของน้องปลูกต้นอ่อนทานตะวัน ข้าวเหนียวมูนเบญจรงค์ เพื่อนำขายเป็นอาชีพ จะได้มีรายได้ และยังส่งเอกสารขอความช่วยเหลือไปยังมูลนิธิ ISG เพื่อให้ทางมูลนิธิ พิจารณาช่วยเหลือน้องเพิ่มเติมเป็นกรณีพิเศษ : ข้อมูลที่นำเสนอ เพียงยืนยันว่าหน่วยงานรัฐไม่ได้นิ่งนอนใจ

ก่อนการช่วยเหลือ ให้โทรมาสอบถามข้อเท็จจริง ได้ที่ 053-150153  
(ความสงสารมีได้ แต่ควรอยู่ในหลักความถูกต้องของความทุกข์ยาก)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 สิงหาคม 2015, 11:51:36 โดย master-it » IP : บันทึกการเข้า

บัตรพนักงาน พีวีซี PVC,บัตรสมาชิก,บัตรส่วนลด,พวงกุญแจ,นามบัตร,สายคล้อง,โยโย่,โปรแกรมสำเร็จรูป เว็บไซต์ติดต่อได้ที่ : 086 3335953 line : szaziii  Email :Masterit_shop@hotmail.co.th
หน้า: [1] พิมพ์