เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 05 พฤษภาคม 2024, 14:22:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ใคร รู้จัก ship Token ใน Notebook บ้างครับ มันคือไร มันมีด้วยเหรอ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใคร รู้จัก ship Token ใน Notebook บ้างครับ มันคือไร มันมีด้วยเหรอ  (อ่าน 2144 ครั้ง)
tonruk2521
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2015, 13:43:04 »

ใคร รู้จัก ship Token ใน Notebook บ้างครับ มันคือไร มันมีด้วยเหรอ
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2015, 15:12:55 »

ใคร รู้จัก ship Token ใน Notebook บ้างครับ มันคือไร มันมีด้วยเหรอ

รูปตัวอย่าง

NEC Tokin เปลี่ยนหรือคล่อม C ดีกว่ากัน   

ตั้งหัวข้อกระทู้ให้ดูน่าสนใจ แต่ความจริงก็ทราบกันดีแล้วว่าเปลี่ยนหน่ะดีที่สุด สาเหตุเพราะทางผู้ผลิตบอร์ดเขาออกแบบมาและเลือกแล้วที่จะใช้ NEC-Tokin มาใช้เป็น C หลักในการกรองไฟ ด้วยคุณสมบัติหลาย ๆ อย่างที่ C ทั่ว ๆ ไปไม่มี (ไม่ขอเจาะเรื่อง NEC-Tokin นะครับ) ทำให้แม้ผู้ผลิตบอร์ดจะทราบว่าอุปกรณ์ชิ้นนี้เมื่อใช้งานไประยะเวลาหนึ่ง (ประมาณ 1-2 ปี) จะทำให้เครื่องมีปัญหาเนื่องจากการเสื่อมสภาพของตัว NEC-Tokin แต่มันก็ยังถูกเลือกมาใช้งานอยู่ในเครื่องรุ่นปัจจุบันหลาย ๆ รุ่น แต่ปัญหาของการเปลี่ยนก็คือความยุ่งยากและเสี่ยงต่อความเสียหายหรือเรียกง่าย ๆ ว่างานเข้า ดังนั้นการแก้ปัญหาโดยการนำ C มาคล่อมก็เป็นวิธีที่ถูกเลือกใช้กันมากในการซ่อมเครื่อง

ผมก็ใช้วิธีการคล่อม C เป็นวิธีหลักในการตรวจซ่อมเครื่องที่ร้าน เนื่องจากมันง่ายและก็ได้ผลลัพท์ที่ดีในการตรวจซ่อม ส่วน NEC-Tokin นั้นจะเปลี่ยนก็ต่อเมื่อมันเสื่อมหนัก ๆ แล้วจริง ๆ (ผมจะไม่ถอด NEC-Tokin ออกแล้วใช้ C แทนทั้งหมดนะครับ ด้วยเหตุผลและความเชื่อส่วนตัวว่า NEC-Tokin มันมีคุณสมบัติที่ดีที่ จำเป็นต้องมีไว้อยู่ ดังที่เกริ่นไว้ข้างต้น) ส่วนวิธีการเลือกว่าจะเปลี่ยนหรือคล่อม C อย่างเดียวพอนั้นผมใช้วิธีการดังนี้
1.ผมจะมี C แบบ Electrolyte (หรือที่เรียกกันว่า C กระป๋อง) มาใช้ในการทดสอบ 2 ตัว คือค่า 1,000uF และ 2,000uF
2.เริ่มต้นผมจะลองใช้ค่า 1,000uF มาคล่อมไปก่อนแล้วทดลองเปิดเครื่องดูอาการ ถ้าเครื่องเปิดได้ปกติผมจะใช้ C ค่า 470uF (ตัวบาง) คล่อม และทดสอบกับหนัง Full HD สักชั่วโมง ถ้าผ่านก็จบงาน
3.กรณีที่คล่อมด้วยค่า 1,000uF แล้วอาการยังไม่ปกติ ผมจะเปลี่ยนเป็นค่า 2,000uF ถ้าเปิดเครื่องได้ปกติผมจับ NEC-Tokin เปลี่ยนเลย จบงาน
4.ส่วนถ้าคล่อมด้วยค่า 2,000uF แล้วยังอาการไม่ปกติ ส่วนใหญ่ปัญหาอาจมาจากจุดอื่น หรือจะลองเปลี่ยน NEC-Tokin ดูอาการอีกทีก็ได้

เป็นอีกแนวทางในการลำดับการตรวจซ่อมรวมถึงวิธีการตรวจซ่อมของที่ร้าน สมาชิกท่านใดมีแนวทางหรือทฤษฎีที่ขัดแย้งก็ช่วยนำเสนอมาบ้าง ไม่แน่การนำเสนอแนะของท่านอาจทำให้เกิดการผลิกผันของการซ่อมเครื่องที่เกี่ยวข้องกับ NEC-Tokin ก็อาจจะเป็นได้นะครับ

****ชอบคุณที่มาด้วยครับ http://nbfix.net/discuz/forum.php?mod=viewthread&tid=5990

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
tonruk2521
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2015, 16:31:21 »

ขอบคุณครับ
ก็ว่าอยู่ชื่อมันแปลกๆไม่คุ้น ship token

เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2015, 20:00:02 »

ขอบคุณครับ
ก็ว่าอยู่ชื่อมันแปลกๆไม่คุ้น ship token

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
bugzweb
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2017, 15:38:43 »

ถ้ามีปัญหา NEC TOKIN แนะนำให้เปลี่ยนจาก NEC TOKIN เป็น C 2.5V 330UF x4ตัว แทน จบปัญหา
NEC TOKIN เสียถาวรครับ

ร้านนี้มีอยู่ครับ Capacitor 2.5V 330UF SMD ลองดู

http://nt8shop.lnwshop.com/product/213
หน้า: [1] พิมพ์