เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 00:03:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ใครเคยเป็นหนี้อิออนบ้าง? ขอคำปรึกษาหน่อยคะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใครเคยเป็นหนี้อิออนบ้าง? ขอคำปรึกษาหน่อยคะ  (อ่าน 10650 ครั้ง)
sathi
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2010, 22:23:40 »

สวัสดึคะ คือดิฉันมีคำถามคะ คือใครพอจะทราบไหมคะ ว่าดิฉันควรติดต่อบริษัทอิออนได้อย่างไร ตอนนี้ไม่ได้อยู่เมืองไทยคะ แต่ พ่อกับแม่บอกว่าเค้าส่งเอกสารทวงหนี้มาที่บ้านให้ไปชำระก่อนภายในสามวันไม่เช่นนั้นเค้าจะมายืดทรัพย์สินภายในบ้านคะ ดิฉันเคยกู้เงินของอิออน แปดพันบาท แล้วเคยใช้ไปแล้ว สองพันกว่า แต่ ดิฉันเคยชะล่าใจ เพราะว่าตกงานมาประมาณสามปีคะ ทำธุระกิจส่วนตัวก็ไม่รอดคะ แต่ปัจจุบัน ณ ตอนนี้เริ่มโอเคคะ  แล้วอยากจะปิดบัญชีหนี้คะ แต่ยอดมันออกมา เกือบสองหมื่นคะ ดิฉันจะทำยังไงดีคะ เมื่อวานพ่อได้ติดต่อไปที่อิออน ให้เค้าเชครายชื่อดิฉันแต่กลับไม่พบ แต่ใบชำระหนี้ก็มาที่บ้านทุกเดือน ดิฉันพยายามติดต่อทางเวปอิออน ส่งเมล์ไปทางบริการลูกค้า แต่ไม่มีการติดต่อกลับคะ แล้วตอนนี้ งง งง งง มากไม่รู้จะทำยังไงดี และที่ดิฉันอยู่ก็ไม่มีการบริการ ของอิออนซะด้วย จะโอนเงินไปให้ แต่ก็คิดอีกว่าอยากให้ทางอิออน ช่วยลดยอดชำระหนี้ให้หน่อย แล้วจะปิดบัญชีเลย ตอนนี้ดิฉันอยากถามว่ามีใครเคยมีประการณบ้างคะ ช่วยตอบให้ดิฉันดีว่าควรทำอย่างไร
Lovely
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2010, 22:29:28 »

เท่าที่รู้นะค่ะ..ก้อควรนำใบที่ส่งมาทางบ้านหน่ะค่ะเอาไปด้วยถ้าไม่มีรายชื่อที่อิออนจิงๆ
ก้อเฉยไว้ค่ะ....แค่แปดพันไม่สามารถยึดทรัพย์ได้หรอกค่า...ญาติเคยติดหนี้รถเป็นผู้ค้ำเฉยๆค่ะเขามาที่บ้านแต่เจ้าตัวไม่อยู่เขาก้อไม่สามารถทำไรได้มาอยู่สามครั้ง..ก้อหายไปแล้วค่ะ..คงตัดเป็นหนี้สูญละค่ะ..อีกอย่างถ้าติดจิงๆมันลดยอดไม่ได้หรอกค่ะมันเป็นดอกเบี้ย..ถ้าติดไปนานๆๆเราจะติดเครดิตบูโรค่ะ..จะกู้ไรก้อไม่ได้เลยถ้าชำระแล้วหลังจากชำระหกเดือนก้อไม่เป็นไรแล้วค่ะ....
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2010, 22:57:22 »

เท่าที่อ่านน่าจะเป็นใบทวงหนี้กึ่งขู่มากกว่า  :)ดูที่จดหมายครับว่ามาจากไหน ถ้ามาจากบริษัทหรือสำนักงานกฎหมายก็อย่าพึ่งไปตกใจ การที่จะยืดทรัพย์ต้องผ่านกระบวนการตัดสินจากศาลก่อน บางกรณีอาจจะใช้เวลาเป็นปีถึงหลายๆปี ถ้าคิดจะใช้หนี้จริงๆโทรไปเบอร์ติดต่อของจดหมายเลยครับ แล้วอาจจะขอประนอมหนี้หรือถ้าจะขอปิดยอดน่าจะได้รับส่วนลดด้วย ไม่ต้องส่งเมล์ช้าครับ   ยิ้ม
oyoyo *^_^*
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2010, 00:31:07 »

ถ้าเรื่องเป็นหนี้ปรึกษาผมได้เลยครับ..(ประสบการณ์ตรง)..กรณีที่ทางอิออนบอกว่าจะยึดทรัพย์หากไม่จ่ายนั้นต้องนำคดีไปฟ้องศาลก่อน ไม่สามารถทำได้ในทันที จดหมายลักษณะนี้มีเยอะครับ เขียนให้ดูน่ากลัวให้ลูกหนี้รีบเอาเงินไปจ่าย..ส่วนเรื่องยอดหนี้ตอนนี้ที่ขึ้นเป็น 2 หมื่นกว่าแล้วนั้น ถ้าอยากปิดบัญชีลองไปติดต่อที่สำนักงานทนายที่ส่งโนติสมาให้ได้ครับว่าประสงค์จะประนอมหนี้แต่ต้องไม่ใช่ในยอดเงิน 2 หมื่นที่เรียกร้องมา อย่างมากก็จ่ายในส่วนที่ค้างชำระจริง ๆ บวกดอกเบี้ยอีกนิดหน่อย..

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
somwang@twp
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2010, 09:26:56 »

เป็นเอกสารขู่ ก็จริง ...

ตอนนี้ ลองไปติดต่อขอสินเชื่อ..อะไรก็ได้ สักอย่าง

ชื่อคุณ เป็น แบล๊คลีสไปแล้ว..ผมว่านะ
tsawb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2010, 09:58:20 »

ไม่ต้องตกใจคับ
ให้มันฟ้องไปเลย
อิอิ
ศาลจะช่วยลดดอกเบี้ย+เบี้ยปรับให้หากสูงเกินส่วน
ไม่สามารถมายึดทรัพย์สินไ้ด้หรอกคับ
ต้องฟ้องคดีก่อนน่ะ
ถ้ามายึดก่่อนฟ้องอ่ะนะ
ฟ้องกลับเลยอิอิ
เรียกค่าเสียหายสัก 300,000
5555
LP
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2010, 11:38:47 »

ผมเป็นหนี้บัตร First Choice ครับตั้งแต่ปี 2005 ครับ คือให้คนอื่นผ่อนของโดยใช้บัตรเราน่ะครับ และได้รับการทวงทางจดหมายมาเรื่อยๆ แต่ผมก็ทำตัวหายไปในกลีบเมฆครับ ตอนนั้นเพิ่งทำงานไม่มีปัญญาจ่ายแทนคนยืมครับ ยอดก็ไม่เยอะเท่าไร

เมื่อเดือนก่อนผมจะไปกู้ AEON แต่ว่าไม่ผ่านเขาให้เราเช็คว่าค้างชำระของอะไรบ้าง ผมก็เลยไปเช็คที่ธนาคารนครหลวงไทยครับ มียอดค้างชำระของ First Choice แค่ 2 พันกว่าเอง (ตั้งแต่ปี 2005) ผมนึกว่าต้องเสียเงินเป็นหมื่นซะอีก ตอนนี้กะว่าเงินเดือนออกจะไปปิดให้เรียบร้อยครับ

โทรไปที่ First Choice กรุงเทพ เขาก็บอกให้ชำระที่เหลือก็ปิดบัญชีได้เลยครับ ไม่มีการพูดถึงเรื่องฟ้องร้องอะไรเลยครับ รู้สึกงงอยู่เลย

NostradaMo~
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2010, 11:46:05 »

ที่ไปเช็คที่อิออนแล้วไม่เจอชื่อคุณนั้นเป็นเพราะเขาได้โอนให้บริษัทที่รับทวงหนี้ไปแล้วและที่เห็นส่ง จ.ม มาก็เป็นจ.มของบ.รับทวงหนี้น่ะแหละ
เรื่องหนี้ขึ้นมาถึง2หมื่นนั้นเอาเข้าจริงแค่คุณจ่ายต้นที่ติดไว้แปดพันเขาก็แทบจะกราบขอบคุณด้วยซ้ำเพราะว่าหนี้ไม่สูญแล้ว อย่าหลงกล บ.ทวงหนี้เรียกทีละหมื่นสองหมื่นเพราะพวกนี้จะได้ส่วนแบ่งจากอิออนกรณีทวงได้ไม่ต่ำ40% ส่วนเรื่องยึดทรัพย์นั้นคุณเลิกใส่ใจได้เลยเขาไม่มาทำหรอกครับตังแค่แปดพันอีกอย่างมันมีขั้นตอนเยอะแยะมากมายที่ยากกว่าการโทรทวงอีก ส่วนพ่อกับแม่ที่อยู่ทางบ้านก็คุยให้ท่านเข้าใจว่าอะไรเป็นอะไร ส่วนใหญ่ท่านจะผวาเพราะคนบ้านนอกส่วนมากจะไม่อยากมีคดีความกับใครและเห็นเป็นเรื่องใหญ่มากๆหากเป็นคดี ยิ่งออกแนวขู่ยึดทรัพย์ยิ่งตกใจ บางรายถึงล้มหมอนนอนเสื่อเอาง่ายๆ
สรุป ติดต่อ อิอออนโดยตรง หากไม่ได้ก็ติดต่อที่ บ.ทวงหนี้ หากติดต่อที่อิออนโดยตรงโอกาสไม่ถึงแปดพันมีสูงแต่หาก บ.ทวงหนี้อาจอยู่ที่1หมื่น
Rotie
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2010, 13:17:51 »

ดีนะที่เราไม่ได้เป็นหนี้ของบจ.อิออน เพราะได้ยินมาว่าคิดดอกเบี้ยเยอะเหมือนกัน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
coccus
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2010, 20:13:20 »

อิออนสาขาเชียงราย อยู่ที่ตึกอภิฯค่ะ ที่มีท็อปฯ ลองเข้าไปถามดนะคะ
Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 13:23:48 »

จริงๆแล้วควรไปติดต่อเพื่อแสดงตัวตนว่าเรายังอยู่นะครับ
ยังไงอย่าละเลย

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 13:44:41 »

ยิ้มกว้างๆ อย่าตกใจ ประนอมหนี้ได้ครับ... ตกใจ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
flashi

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 14:00:02 »

เขาข่มขู่ เขาไม่สามารถมายึดทรัพย์สินอะไรเราได้โดยพละการ
และการส่งจดหมายทวงหนี้มาอย่างโจ่งแจ้ง ก็อาจถือว่าเป็นการประจานลูกหนี้
ถ้าจะใช้วิชามารหน่อย ฟ้องกลับได้นะคะ แต่ ไม่แนะนำ เพราะคนเป็นหนี้ต้องชดใช้
เจรจาขอประนอมหนี้ก่อนดีกว่าค่ะ แต่ไม่ต้องกลัวเรื่องมายึดข้าวของ

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
ละอ่อนโบราณ

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 19:34:59 »

การเป็นหนี้เป็นทุกข์ในโลก...

..............
aunpang
ระดับ ป.ตรี

--อ้อมกอดอันแสนอบอุ่น--

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 19:42:20 »

ให้พ่อของเจ้าของกระทู้ไปติดต่ออิออนที่ อภิสแควร์เลยค่ะ

อิ่มอร่อยกุ้งเผา
ถนนสนามบินแม่ฟ้าหลวง ตรงกันข้ามโรงแรมทีคการ์เด้นท์
0897559556
Lovely
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 19:43:07 »

การเป็นหนี้เป็นทุกข์ในโลก...

เม้นที่สุดดดดดดดดดดดดดดดดดในโลก...เป็นหนี้..เป็นทุกข์

หน้า: [1] พิมพ์