เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 09:25:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ตลาดรถซื้อขายรถมือสอง
| | |-+  ซื้อขาย-รถมอเตอร์ไซด์ (ผู้ดูแล: Krit_66)
| | | |-+  อ่านด้วย!!!ขอร้อง!!! ระวัง!!! แนะนำ!! ไม่งั้น สรรพสามิต จะถามหา
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน อ่านด้วย!!!ขอร้อง!!! ระวัง!!! แนะนำ!! ไม่งั้น สรรพสามิต จะถามหา  (อ่าน 5280 ครั้ง)
Kaiau
ชั้นประถม
*

สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ แต่บุรุษขาดสุรามิได้

« เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2015, 23:25:51 »

แนะนำให้ทำถูกต้องถามกฎหมาย ไม่ได้ชี้นำให้ทำผิดกฏหมาย เพราะโดนมากับตัวโดนล้อซื้อจากสพม
วันนี้วันที่ 15/6/58 ผมโดย สพม ล้อมาดูรถ SR 400 ผมไหวตัวทันรู้ว่าคนที่มาดูเป็นเจ้าหน้าที่ สพม ผมได้โยนรถลงน้ำโขงแล้วเพื่อไม่ให้ผิดกฎหมาย
 วิธีที่ สพม จะจับรถเราเพราะทำผิดกฎหมายดังนี้
สพม ได้ยอดนำจับ 30%(น้อยหรือมากกว่านี้อ่านข้อกฎหมายอีกทีคับ) สองแสนก็ 6หมื่น
1 ถ้ามานอกเครื่องแบบมันจะขอดูแล้วลองขับ แล้วขับไปเลย มันจะโทรบอกเพื่อนมันที่ใส่เครื่องแบบเข้าชาท
2 รถที่จอดตามร้าน ควรรวัง สพม เข้าชาทคาร้าน ร้านที่ อ.เทิงโดนมาแล้ว
3 ตามบ้าน สพม จะขอหมายศาลมาเข้าจับ(ไม่มีหมายสารจับรถจอดในบ้านไม่ได้)แต่ถ้าขับออกมาผิดคับกฎหมายคับโดนแน่

ฯลฯ
วิธีแก้ไข (ทำให้ถูกตามกฎหมาย ไม่ผิด)[ค/b]
1 ไปทำ สพมซะ จะได้ทำทะเบียน แกะอะไหล่ขายเป็นชิ้นๆ ขายเลย
2 รถที่จอดตามบ้าน ตามร้านไม่ต้องกลัว ตามบ้านมันต้องขอหมายศาล แนะนำ!! ให้เราถอดล้อหน้าหรือถังน้ำมันไว้ จะได้เป็นรถที่ไม่พร้อมใช้ อันนี้มันทำอะไรเอาไม่ได้เพราะไม่เพราะเราไม่ได้ใช้งาน ไม่สามารถใช้ในทางหลวงได้ ไม่ผิดกฎหมาย ถือว่าเป็นอะไหล่รถถ้านำเข้าต้องมีเอกสารอินวอยเสียภาษีนำเข้าอะไหล่เป็นชิ้นๆไป ปรับเราไม่ได้ เป็น แสนสองแสนนะคับ

ตำรวจล่ะจับปรับหลักพันเต็มที่ก็ยึดรถ แต่ สพมปรับเป็น แสนสามแสน นะขอเตือนเลย พวกผิดกฎหมายคับ

ใครมีความรู้เรื่องกฎหมาย  และเรื่องภาษี มาแชร์ประสบการกันด้วยคับ ก็บอกกันด้วยคับ  เด็กมันไม่รู้ว่าซื้อรถไม่มีทะเบียน ไม่ได้เสีย สพม มันผิดกฏหมาย โทษหนัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 ตุลาคม 2015, 00:01:17 โดย Kaiau » IP : บันทึกการเข้า
xatmealo
เป็นมนุษย์โลกคนนึงเท่านั้น !!!
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

ID : xatmealo

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2015, 23:49:53 »

ขอขอบคุณข้อมูลดี ๆ ครับท่าน

ติดต่อ : 066-0070314
Kaiau
ชั้นประถม
*

สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ แต่บุรุษขาดสุรามิได้

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2015, 23:51:35 »

ผมบอกไว้เลย ตำรวจยังน่ากลัว น้อยกว่า สพม คับ
Kaiau
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2015, 00:08:38 »

CB400 สตรีด 400 โมตาด125cc. CB500X CRF250 นินจา 650 CBR150 HONDA CL400 W650  CBR 400 sr 400 TW200 อันไหนไม่ได้เสีย สพม โดนหมดคับ ยิ่ง CC เยอะยิ่งแพง เจ้าหน้าที่ สพม ได้เปอร์เซ็นรางวัลนำจับอีก รวยเลย!!! 
Rachun thipsrijun
-
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2015, 12:13:30 »

สพม นอกเครื่องแบบเยอะครับ

ผมโดนมา ประมาณ 4-5 รอบได้แล้ว (ในตัวเมือง .. สันโค้ง , เด่นห้า , และห้าแยก)

แต่รถผมเสีย สพม เรียบร้อยแล้ว .. จะโดนแค่ช่วงซื้อรถมาแรกๆ

มาเต็มเครื่องแบบ ผมไม่เคยเจอ ส่วนมากนะมานอกเครื่องแบบ แล้วมาเปิดเผยทีหลัง ว่าเป็น สพม

ราชันย์
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2015, 12:18:13 »

แค่ผ่านมาดู
denptt
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2015, 13:19:19 »

ขอบคุณครับ
Kaiau
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2015, 13:36:51 »

ช่วยเป็นหู เป็นตาให้กันด้วยคับ
huszen2000
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2015, 14:51:45 »

สพมปรับเป็น แสนสามแสน  คือกี่บาทครับ อ่านแล้ว งง
สพม  จริงๆๆ จ่ายปีละ กี่บาท

อยู่แม่สาย
0865346950
6ix9ine
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2015, 17:17:52 »

สพมปรับเป็น แสนสามแสน  คือกี่บาทครับ อ่านแล้ว งง

สพม. เสียแค่ครั้งเดียวครับ
รถแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ เสียไม่เท่ากัน แล้วก็ขึ้นอยู่กับ CC. ด้วย   แต่ก่อนเสียแค่ 3% ของราคาประเมินรถ  แต่ตอนนี้เสีย 30% ของราคาประเมิน
ถ้าหากเจ้าหน้าที่ ตรวจสอบแล้วรถไม่ได้เสีย สพม. จะถูกบังคับให้เสียสพม. +ค่าปรับอีก2เท่า (ถ้าจำไม่ผิดนะคับ)   
ตัวอย่างคร่าวๆ   สมมุติ  sr400  ราคาประเมินอยู่ที่    196,200 บาท  30% = 58,860 บาท  ยังไม่รวมค่ายิบย่อยต่างๆอีก    ถ้าหากไม่มี สพม.โดนจับปรับก็ คูณ3 เข้าไป บางพื้นที่ตอนนี้ไม่รับเสียภาษี สพม. แล้ว  แต่บางพื้นที่ยังรับทำอยู่   รายละเอียดคร่าวๆ ก็ประมาณนี้ครับ

จงทำลายศัตรูของท่าน  ด้วยการทำให้เขาเป็นมิตร
                         อับราฮัม ลินคอน
huszen2000
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2015, 19:34:39 »

รถแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ เสียไม่เท่ากัน แล้วก็ขึ้นอยู่กับ CC. ด้วย   แต่ก่อนเสียแค่ 3% ของราคาประเมินรถ  แต่ตอนนี้เสีย 30% ของราคาประเมิน
ถ้าหากเจ้าหน้าที่ ตรวจสอบแล้วรถไม่ได้เสีย สพม. จะถูกบังคับให้เสียสพม. +ค่าปรับอีก2เท่า (ถ้าจำไม่ผิดนะคับ)   
ตัวอย่างคร่าวๆ   สมมุติ  sr400  ราคาประเมินอยู่ที่    196,200 บาท  30% = 58,860 บาท  ยังไม่รวมค่ายิบย่อยต่างๆอีก    ถ้าหากไม่มี สพม.โดนจับปรับก็ คูณ3 เข้าไป บางพื้นที่ตอนนี้ไม่รับเสียภาษี สพม. แล้ว  แต่บางพื้นที่ยังรับทำอยู่   รายละเอียดคร่าวๆ ก็ประมาณนี้ครับ
พอจะเข้าใจแล้วครับ

อยู่แม่สาย
0865346950
Kaiau
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2015, 20:19:46 »

เครนะคับมีคนมาช่วยตอบแล้ว ไม่มีเวลาเล่นคับ

พอจะเข้าใจแล้วครับ
Kaiau
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2015, 20:21:44 »

ขอบคุณที่ช่วยมาขยายความคับ

Kaiau
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2015, 20:27:28 »

ถ้า สพม จะมาจับรถที่บ้านไม่ได้เสีย สพม ต้องขอหมายศาลก่อนคับ
พวกมาดูรถที่บ้านระวังไว้คับ สพม มาดูรถก่อน เล็งเป้าไว้ก่อนแล้วไปขอหมายศาลมา อีกวันมาจับ

แนะนำแบบถูกกฎหมาย
ถ้ารถอยู่บ้าน ถอดล้อหน้า หรือ ถังน้ำมัน เพื่อจะเป็นรถที่ไม่สามารถนำมาใช้บนถนนได้ สพมจับไม่ได้เพราะเราไม่ได้ใช้งานบนท้องถนนคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มิถุนายน 2015, 12:59:37 โดย Kaiau » IP : บันทึกการเข้า
Kaiau
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2015, 13:20:05 »

ใครมีความรู้ดีๆแชร์กันหน่อย เด็กบางคนมันไม่รู้โดนจับปรับเป็น แสน!!! กว่า สงสารคนเป็นพ่อแม่!! ซื้อมาก็หลายตังแล้ว ยังมาโดนจับปรับอีก ช่วยกันแชร์ เด็กมันจะได้เข้าใจ  กฏหมาย ผู้ปกครองจะได้ไม่ต้องเดือนร้อน
Xamky
ID line : i.am.maxky
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2015, 08:01:22 »

1.เสีย สพม. แล้วจดทะเบียนไม่ได้  ขับบนถนนหลวงผิดเต็มๆ ตำรวจเจอจับปรับ บางกรณีอาจโดนยึดแนะนำพูดดีๆกับมัน
2.เสีย สพม. แล้วจอดไว้ในบ้านได้ ขับในที่เอกชน บรรทุกไปแข่งได้ ใช้แข่งในสนามที่จัดถูกต้องได้ แต่ตอนกลับต้องบรรทุกกลับ
3.ไม่เสีย สพม. ต้องทำให้เป็นสภาพ อะไหล่ จะถอดล้อ ถอดถัง แล้วแต่

สรุปเลย รถเสีย สพม. เป็นรถเพื่อสันทนาการ ใช้ขับขี่ในที่ส่วนตัว สวน รีสอร์ท ไม่ผิด ไม่โดนจับแน่นอน  แต่ถ้าออกถนนหลวงผิด ถ้าโดนจับก็ซวยค่าปรับไป (อาจจะโดนยึดถ้า ถ้าไปกวนมันมากๆ หรือรถทำผิดอื่นๆอีก เสียงดัง ฯลฯ) รักจะมีไว้ในครอบครองก็ต้องเข้าใจตรงนี้ด้วย

ฝากไว้เอามาจากพันทิป

* 1383186921-1381714518-o.jpg (134.87 KB, 717x960 - ดู 3469 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มิถุนายน 2015, 08:05:25 โดย Xamky » IP : บันทึกการเข้า

ร้านพงษ์สวัสดิ์กราฟฟิก
เชียงคำ พะเยา ซ่อม-ขาย คอมพิวเตอร์
อินเทอร์เนต งานพิมพ์บนกระดาษทุกประเภท
ธ.ไทยพาณิชย์ 4039253828 /กรุงเทพ 4330949845 (วีรยุทธ)
083-3255506 / 084-7671514 line
Kaiau
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2015, 17:03:37 »

1.เสีย สพม. แล้วจดทะเบียนไม่ได้  ขับบนถนนหลวงผิดเต็มๆ ตำรวจเจอจับปรับ บางกรณีอาจโดนยึดแนะนำพูดดีๆกับมัน
2.เสีย สพม. แล้วจอดไว้ในบ้านได้ ขับในที่เอกชน บรรทุกไปแข่งได้ ใช้แข่งในสนามที่จัดถูกต้องได้ แต่ตอนกลับต้องบรรทุกกลับ
3.ไม่เสีย สพม. ต้องทำให้เป็นสภาพ อะไหล่ จะถอดล้อ ถอดถัง แล้วแต่

สรุปเลย รถเสีย สพม. เป็นรถเพื่อสันทนาการ ใช้ขับขี่ในที่ส่วนตัว สวน รีสอร์ท ไม่ผิด ไม่โดนจับแน่นอน  แต่ถ้าออกถนนหลวงผิด ถ้าโดนจับก็ซวยค่าปรับไป (อาจจะโดนยึดถ้า ถ้าไปกวนมันมากๆ หรือรถทำผิดอื่นๆอีก เสียงดัง ฯลฯ) รักจะมีไว้ในครอบครองก็ต้องเข้าใจตรงนี้ด้วย

ฝากไว้เอามาจากพันทิป
ขอบคุณความรู้ดีๆที่มาแชร์ข้อมูลดีๆคับ
unging12
แฟนพันธ์แท้
*

ไลน์ไอดี 0907569300

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2015, 17:14:41 »

ขอบคุณคับกับความรู้ตอนแรกผมก็หาซื้ออยู่คับ

เบอร์ติดต่อ 0907569300  0979797066
หลานอุ้ยเกี๋ยง
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2015, 10:41:43 »

ผมสอบถามเพื่อนที่ทำงาน สพม. มันบอกว่าตอนนี้ สพม.ไม่รับทำเสียภาษี แล้ว แล้วเราๆที่มีรถอินวอยจะทำอย่างไร 

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
varodom999
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2015, 12:57:39 »

ผมสอบถามเพื่อนที่ทำงาน สพม. มันบอกว่าตอนนี้ สพม.ไม่รับทำเสียภาษี แล้ว แล้วเราๆที่มีรถอินวอยจะทำอย่างไร  

***ถูกต้องคับ ไม่เปิดรับทำนานละคับ ถ้าจะได้ สพม.คงต้องยอมให้ เสียค่าปรับอย่างเดียว ซึ่งแพงมาก เสียตรงนี้คือยังไม่เกี่ยวกับการถูก สพม.จับนะคับ ถ้าโดนจับนั้นอีกเรื่อง โดนเป็นแสน ถูกดำเนินคดีอีก

***ทางออกรถ inv ตอนนี้คือ ขายคับแล้วไปหาซื้อที่มี สพม.แท้(ตัวจิงไม่สำเนาะ) จะคุ้มกว่า หรือถ้าใจรักในรถของที่ซื้อมาแต่มีแค่ เอกสาร inv ก็มีอีกทางออกคือ หาทะเบียนมาส.ว.มซะ จะเป็นตัว สำเนาะ เฉยๆ ให้พอมีป้าย ทบ.ต่อ ภาษี พรบ.ได้ ก็พอหรือ จะหา ทบ.แท้ๆ มา ส.ว.ม โอนนอก ตอกเลขโครงหรือแจ้งเปลี่ยนเครื่อง ให้ตรงเล่ม และ มีป้าย ทบ. ภาษี พรบ. มีเล่มเขียวเป็นชื่อเราก็ดีคับ สบายใจกันไป  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มิถุนายน 2015, 13:01:22 โดย varodom999 » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 พิมพ์