เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 11:46:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  อยากปลูกผักหวานป่า
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน อยากปลูกผักหวานป่า  (อ่าน 4966 ครั้ง)
Dasmile
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2011, 21:49:25 »

มีผักหวานต้นหนึ่งออกผล และทิ้งให้เมล็ดร่วงลงดินตามธรรมชาติ ปรากฎว่ามันงอกออกมา 2-3 ต้น เลยลองเพาะไว้ในถุง ถ้าได้ผลยังไงแล้วจะรายงานผลค่ะ ส่วนที่เหลือเพื่อนบ้านมาแบ่งไปเพาะกล้าค่ะ
เห็นเข้ามาดูรูปกันมากพอสมควร แสดงว่าสนใจอยากปลูก สงสัยใช่ไหมว่าสวนอยู่ที่ไหน อยู่ที่บ้านหัวฝาย ต.แม่ข้าวต้ม เชียงรายเจ้า ซื้อต้นกล้ามาจากสระบุรีค่ะ ตอนนี้สวนรกมาก ยิ้มกว้างๆ
koyjang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2011, 08:14:49 »

บ้านหัวฝายอยู่ตรงไหนคะ  พอดีอยู่แถวบ้านห้วยอุ้ม  ถ้าพอมีพันธุ์แบ่งขายก็อยากไปชมสวนน่ะค่ะ
Dasmile
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2011, 09:30:09 »

ไม่ได้ปลูกผักหวานขายค่ะ บังเอิญว่าลองปลูกแล้วได้ผลนะคะ ตอนนี้สวนรกมากรอคนงานมาถางหญ้าก่อนค่ะ  แล้วจะลงรูปอีกครั้งค่ะ
Sandee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2011, 01:14:31 »

ถามต่อครับ ผักหวานเราปลูกทำรั้วได้มั้ยครับ
ถ้าผักหวานบ้านปลูกทำรั้วได้ครับ
แต่ผักหวานป่าคงยาก
เพราะสภาพแวดล้อมที่เอื้อต่อการเจริญเติบโตของผักหวานป่า
ต้องอาศัยร่มเงาของต้นไม้ใหญ่ เหมือนที่ลำพูน จะปลูกแซมในสวนลำใย
ถ้าเป็นผักหวานบ้านปลูกง่ายกว่ากันเยอะ
ยอดกินกะหมูกะทะหรือจิ้มจุ่ม สุกี้ อร่อยมากเลยครับ....ขอบอก
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บ่เกยกิ๋นซักเตื้อ เกยกิ๋ก่าผักหวานป่า
เวียงเก่า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2011, 09:50:26 »

ไม่ได้ปลูกผักหวานขายค่ะ บังเอิญว่าลองปลูกแล้วได้ผลนะคะ ตอนนี้สวนรกมากรอคนงานมาถางหญ้าก่อนค่ะ  แล้วจะลงรูปอีกครั้งค่ะ
มีทั้งกี่ต้นครับเนี่ย

ผลมันไม่ออกมาตามที่คาดหวัง จะมานั่งเสียใจไปทำไม เมื่อได้พยายามทำเหตุให้ดีที่สุดแล้ว
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2011, 13:04:28 »

เข้ามาอ่าน มาผ่อด้วยความสนใจ๋ไค่ปลูกไว้กิ๋นสักสี่ห้าต้นเจ้า

Dasmile
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2011, 21:55:37 »

สวนที่บ้านมีประมาณ 30 ต้น ต้นโตสูงท่วมหัว เหมือนในรูปค่ะให้ดอกออกผลก็มี กำลังลองเพาะเมล็ดอยู่ค่ะ ช่วงหน้าฝนไม่มีคนถางหญ้าสวนรกไปหน่อย เก็บยอดอ่อนแกงกินตลอดแต่ออกไม่เยอะ
เวียงเก่า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2011, 13:07:53 »

เมล็ดจะสุกช่วงไหนครับ อยากได้ไปลองเพาะดู ขอซื้อหน่อยได้ไหมครับ

ผลมันไม่ออกมาตามที่คาดหวัง จะมานั่งเสียใจไปทำไม เมื่อได้พยายามทำเหตุให้ดีที่สุดแล้ว
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2011, 13:11:33 »

เมล็ดจะสุกช่วงไหนครับ อยากได้ไปลองเพาะดู ขอซื้อหน่อยได้ไหมครับ

- ปลูกเยอะๆ ให้ครื้มเหมือนป่าเลยก็ดีนะครับ ผมชอบ จะได้แวะไปขอต้นไม้บ้าง ฮิ ฮิ  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 สิงหาคม 2011, 13:43:07 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
Dasmile
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2011, 22:24:22 »

ยิ้มกว้างๆ ปีนี้ไม่ทันแล้วค่ะ รอปีหน้า ปีนี้ทิ้งให้หล่นลงใต้ต้นปรากฎว่างอกเองตามธรรมชาติได้ประมาณ 5 ต้นนอกนั้นเพื่อนบ้านเอาไปเพาะไม่รู้ได้ผลหรือเปล่า หาซื้อพันธุ์ที่เชียงใหม่ก็มีค่ะ
ค้นที่ google ค่ะ ถ้าที่นี่มีเยอะก็จะแบ่งให้เหมือนกันค่ะ อยากให้ปลูกกันเยอะๆ 
เวียงเก่า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2011, 13:21:05 »

- ปลูกเยอะๆ ให้ครื้มเหมือนป่าเลยก็ดีนะครับ ผมชอบ จะได้แวะไปขอต้นไม้บ้าง ฮิ ฮิ  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

ตอนนี้ก็เหมือนป่าแล้วครับ มาเมื่อไหร่บอกนะครับ  จะขุดหลุมขวากไว้รอ

เวียงเก่า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2011, 13:23:49 »

ยิ้มกว้างๆ ปีนี้ไม่ทันแล้วค่ะ รอปีหน้า ปีนี้ทิ้งให้หล่นลงใต้ต้นปรากฎว่างอกเองตามธรรมชาติได้ประมาณ 5 ต้นนอกนั้นเพื่อนบ้านเอาไปเพาะไม่รู้ได้ผลหรือเปล่า หาซื้อพันธุ์ที่เชียงใหม่ก็มีค่ะ
ค้นที่ google ค่ะ ถ้าที่นี่มีเยอะก็จะแบ่งให้เหมือนกันค่ะ อยากให้ปลูกกันเยอะๆ 
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2011, 13:29:17 »

ตอนนี้ก็เหมือนป่าแล้วครับ มาเมื่อไหร่บอกนะครับ  จะขุดหลุมขวากไว้รอ

- ชิชะ คิดว่าแค่นี้จะขวางกั้นผมได้เหรอ รู้จักน้อยไปซะแระ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Dasmile
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2011, 21:03:08 »

มีแต่คนชอบปลูกผักหวานป่า ไปรับต้นกล้ามาขายดีมั๊ยค่ะ ถ้าสนใจจะบอกแหล่งเพาะพันธุ์ให้ค่ะ
รับรองได้ผลเขาเพาะจากเมล็ดค่ะ แต่อยู่ไกลนะ สระบุรีโน่น ยิงฟันยิ้ม ลังเล ลังเล
เวียงเก่า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2011, 13:24:24 »

มีแต่คนชอบปลูกผักหวานป่า ไปรับต้นกล้ามาขายดีมั๊ยค่ะ ถ้าสนใจจะบอกแหล่งเพาะพันธุ์ให้ค่ะ
รับรองได้ผลเขาเพาะจากเมล็ดค่ะ แต่อยู่ไกลนะ สระบุรีโน่น ยิงฟันยิ้ม ลังเล ลังเล
ผมว่าต้องขายดีแน่ๆเลยครับ คนกำลังสนใจเยอะ แต่ผมลองปลูกครั้งที่แล้วยี่สิบกว่าต้น รอดมาแค่สองต้นเองครับ เห็นมีคนบอกว่าระบบรากของผักหวานค่อนข้างไม่ค่อยดี เลยอยากจะเพาะเมล็ดนะจุดปลูกเลย อาจดีขึ้น
ว่าแต่ เมล็ดมันสุกเดือนไหนนะครับ

koyjang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 12:39:31 »

ตอนที่สั่งซื้อเมล็ดผักหวานป่าที่เวปเกษตรพอเพียง.คอม  เกือบทุกเจ้าเขาจะให้สั่งจองประมาณเดือนเมษายน - พฤษภาคม ทุกปี  ลงชื่อจองล่วงหน้ากันเลย  พอเมล็ดสุกเขาก็จะทยอยส่งให้  นี่ก็ซื้อมาเพาะ 300 เมล็ด  แจกเขาไปบ้าง เพาะเองบ้าง  บางทีก็เห็นเมล็ดมีรากงอก  แต่พอสักพักก็ตายหมด ถ้าไม่เจอตัวอะไรกินก็เน่าตาย  ตอนนี้เหลืออยู่ไม่กี่ต้น กำลังรอลุ้นอยู่ค่ะ  ไม่กล้าไปทำอะไรให้เขากระุเืทือน  ผักหวานป่าถ้าเพาะในถุงเพาะควรใช้ถุงยาวหน่อยเพราะรากเขายาวมาก  หากมีการกระเืทือนรากเวลาลงหลุมปลูกอาจจะตายได้หรือชะงักการเจริญเติบโต
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 12:55:28 »

บางที่เห็นเขาเพาะเมล็ดในกะบอกไม้ไผ่ครับยาว
ประมาณ 25เซนต์ขึ้นไป
ใช้แทนถุงดำ หรือถุงชำยางพาราก็ดี
(แต่เวลาปลูกต้องแกะถุง อาจกระเทือนถึงระบบรากได้
ผักหวานเป็นผักที่มีปัญหาเรื่องระบบรากครับ รากยาวและมีรากฝอยน้อย)
พอต้นเติบโตดีก็ปลูกทั้งกะบอกไม้ไผ่นั่นแหละครับพอกะบอกผุรากก็เดิน โอกาสรอดมีสูงครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
Dasmile
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 15:12:48 »

ยิงฟันยิ้ม มีหลายๆความคิดเห็นแบ่งปันให้ความรู้กันดีค่ะ แต่บางครั้งสิ่งมีชีวิตที่เกิดกับป่าธรรมชาติ เขาก็ต้องการความเป็นธรรมชาติค่ะ พาเขามาอยูในเมืองก็ย่อมตื่นเต้นเป็นธรรมดา ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ การเกษตรบางครั้งก็อย่าวิชาการให้มากนักเจ้า
ดิฉันทดลองปลูกเมื่อปี 2548 ไม่มีการเตรียมดิน หรือหลุมก่อนปลูก ไปเห็นเขาปลูกกัน เก็บยอดอ่อนได้ตลอดปีก็อยากปลูกบ้างค่ะ ซื้อมาไว้ 1 คืน พอรุ่งขึ้นก็ลงมือปลูกเลยไม่คิดว่า 200 ต้น จะยังคงอยู่เกือบ 50 ต้น ทั้งต้นใหญ่ต้นเล็กนะคะ บางต้นโดนเครื่องตัดหญ้าเหลิอแต่ตอก็ไม่ตายเขาจะงอกขึ้นมาใหม่ค่ะ โดนน้ำท่วมมาสองครั้งดีไม่ท่วมขังนานหลายวัน ต้น อาจไม่โตตามที่เราหวัง เพราะเจ้าของไม่ใช่ชาวสวน แต่รักการปลูกต้นไม้มาก ทั้งซื้อทั้งได้ฟรี ใครให้ต้นไม้มาปลูก ปลูกทุกอย่างค่ะ ที่บ้านกำลังจะเป็นป่าดงดิบ 5555!!!!!! ทำความดีช่วยลดโลกร้อนค่ะ ผลผักหวานจะสุกเต็มที่เดือนมิถุนายนค่ะ แล้วก็เริ่มหล่นในเดือนกรกฎาคม ในอนาคตถ้ามีมากๆจะแจกพันธุ์ฟรีค่ะ อย่าลืมเก็บเบอร์โทรไว้นะ อู้แต้แต้หนาเจ้า ยิ้มกว้างๆ

* P43.jpg (124.95 KB, 448x336 - ดู 343 ครั้ง.)

* P42.jpg (92.97 KB, 437x249 - ดู 323 ครั้ง.)
เวียงเก่า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 18:36:50 »

ยิงฟันยิ้ม  อย่าลืมเก็บเบอร์โทรไว้นะ อู้แต้แต้หนาเจ้า ยิ้มกว้างๆ
PM เบอร์หื้อหน่อยได้ก่อครับ แหมสามปี๋จะไปขอครับ

Dasmile
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 19:22:56 »

ถ้าอยากได้ตอนนี้ ให้เข้าไปค้นหาที่ www.google.com แล้วพิมพ์คำว่า ผักหวานป่า เชียงใหมค่ะ ใกล้ และง่ายกว่าสระบุรีค่ะ
********สนใจต้นกล้าและการปลูกต้นผักหวานป่า ติดต่อ
คุณลุงสมวญ หาญใจ ประธานชมรมผักหวานป่า
โทร. 053-322936 , 086-1802143 *******
ลองโทรดูนะคะไม่แน่ใจว่ายังใช้เบอร์นี้หรือเปล่า
โพสเมื่อ วันพุธที่ 24 กันยายน 2551
ทีมงานร่วมด้วยช่วยกัน จ.เชียงใหม่
โดย คุณณัฏฐ์ คำวิชัย และ คุณพันระวี บุษยะไพบูลย์
พ่อสมวญ หาญใจ ประธานชมรมผักหวานป่า ต.สันทราย อ.สารภี จ.เชียงใหม่
****ย้ำอีกครั้งอย่าซื้อเมล็ดมาเพาะเองให้ซื้อต้นกล้าที่พร้อมปลูกเจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 มกราคม 2012, 21:45:16 โดย แสงหล้า » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์