เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 00:37:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ไปรษณีย์ตำบลป่าอ้อดอนชัย จดหมายและพัสดุฯตกค้างมากมาย
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ไปรษณีย์ตำบลป่าอ้อดอนชัย จดหมายและพัสดุฯตกค้างมากมาย  (อ่าน 2299 ครั้ง)
jeera
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2015, 08:54:33 »

วานเย็นผู้ใหญ่บ้านเอามาให้ บิลโทรศัพท์ตั้งแต่เดือนเมษายนแล้ว พึ่งได้ แล้วบอกว่าไปรษณีย์เอาจดหมายมากองไว้ที่บ้านผู้ใหญ่อีกไม่ต่ำกว่า 1,000 ซอง
beas1582
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2015, 15:25:51 »

ทำไมช่วงนี้ไม่เห็น ไปรษณีย์ตำบลป่าอ้อดอนชัย มาส่งจดหมาย ตกค้างหลายฉบับมาก
TanaFarm
ไก่ดำ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2015, 14:56:48 »

ผมอาจจะแสดงความเห็นไม่ค่อยตรงกับกระทู้ แต่อยากเล่าให้ฟังครับ

ผมตอบตามเท่าที่ได้คุยกับน้องคนหนึ่ง ที่ทำงานส่งไปรษณีย์ให้สาขาหนึ่งในเชียงรายครับ
งานที่น้องต้องทำคือ เช้าต้องไปรับถุงจดหมายถุงใหญ่ๆ ที่ยังไม่ได้คัดแยกว่าเป็นหมู่บ้านไหน เลขที่เท่าไหร่มา เพื่อจะคัดแยก สายหรืออาจจะบ่ายต้องออกไปส่งจดหมายที่คัดแยกแล้วให้กับหมู่บ้านต่างๆ 1 คนอาจจะรับผิดชอบ 5-6 หมู่บ้าน จดหมายเยอะมากๆ ยอมรับว่ามีส่งไม่ทัน จากนั้นตอนเย็นหลังจากส่งเสร็จแล้ว(หรืออาจจะไม่เสร็จ) หากถุงจดหมายที่ได้มายังคัดไม่เสร็จก็จะต้องกลับมาคัดให้เสร็จเพื่อเตรียมส่งในวันต่อไป ก็ทำกันถึงดึกครับ ชีวิตน้องเป็นแบบนี้ตลอด หากวันไหนป่วยหรือมีกิจธุระที่จะต้องทำ จดหมายของหมู่บ้านที่น้องต้องรับผิดชอบส่งก็จะค้างอยู่อย่างนั้น ไม่มีใครทำแทน วันที่กลับมาทำงานน้องก็จะต้องเร่งทำการคัดแยกและส่งให้หมดให้ไวที่สุด

เงินเดือนและสวัสดิการที่น้องได้รับไม่คุ้มค่าเหนื่อยที่น้องต้องทำเลยครับ ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะได้ไม่เกิน 10,000 รวมค่าเสื่อมสภาพของรถที่ใช้ส่ง และน้ำมันที่ใช้ส่ง เดือนๆ หนึ่งน้องเหลือไม่ถึง 6,000 บาท

น้องเข้าไปทำงานนี้ได้ไม่นาน น้องบอกว่าเป็นตำแหน่งที่เปลี่ยนคนบ่อยมาก เพราะทำไม่ไหว ล่าสุดน้องผมลาออกไปแล้วครับ

กลับมาถึงประเด็นที่จดหมายค้าง อาจจะเป็นเพราะเหตุนี้หรือเปล่าครับ เพราะพนักงานส่งจดหมาย (ซึ่งไม่ใช่พนักงานประจำของไปรษณีย์) ทนทำงานเหนื่อยแบบนี้ไม่ไหว จึงลาออก และทางไปรษณีย์ก็หาคนมาส่งไม่ได้ จดหมายก็ค้างกันไป
©®*
cr-nettech ltd.,part.
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2015, 16:14:45 »

ผมอาจจะแสดงความเห็นไม่ค่อยตรงกับกระทู้ แต่อยากเล่าให้ฟังครับ

ผมตอบตามเท่าที่ได้คุยกับน้องคนหนึ่ง ที่ทำงานส่งไปรษณีย์ให้สาขาหนึ่งในเชียงรายครับ
งานที่น้องต้องทำคือ เช้าต้องไปรับถุงจดหมายถุงใหญ่ๆ ที่ยังไม่ได้คัดแยกว่าเป็นหมู่บ้านไหน เลขที่เท่าไหร่มา เพื่อจะคัดแยก สายหรืออาจจะบ่ายต้องออกไปส่งจดหมายที่คัดแยกแล้วให้กับหมู่บ้านต่างๆ 1 คนอาจจะรับผิดชอบ 5-6 หมู่บ้าน จดหมายเยอะมากๆ ยอมรับว่ามีส่งไม่ทัน จากนั้นตอนเย็นหลังจากส่งเสร็จแล้ว(หรืออาจจะไม่เสร็จ) หากถุงจดหมายที่ได้มายังคัดไม่เสร็จก็จะต้องกลับมาคัดให้เสร็จเพื่อเตรียมส่งในวันต่อไป ก็ทำกันถึงดึกครับ ชีวิตน้องเป็นแบบนี้ตลอด หากวันไหนป่วยหรือมีกิจธุระที่จะต้องทำ จดหมายของหมู่บ้านที่น้องต้องรับผิดชอบส่งก็จะค้างอยู่อย่างนั้น ไม่มีใครทำแทน วันที่กลับมาทำงานน้องก็จะต้องเร่งทำการคัดแยกและส่งให้หมดให้ไวที่สุด

เงินเดือนและสวัสดิการที่น้องได้รับไม่คุ้มค่าเหนื่อยที่น้องต้องทำเลยครับ ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะได้ไม่เกิน 10,000 รวมค่าเสื่อมสภาพของรถที่ใช้ส่ง และน้ำมันที่ใช้ส่ง เดือนๆ หนึ่งน้องเหลือไม่ถึง 6,000 บาท

น้องเข้าไปทำงานนี้ได้ไม่นาน น้องบอกว่าเป็นตำแหน่งที่เปลี่ยนคนบ่อยมาก เพราะทำไม่ไหว ล่าสุดน้องผมลาออกไปแล้วครับ

กลับมาถึงประเด็นที่จดหมายค้าง อาจจะเป็นเพราะเหตุนี้หรือเปล่าครับ เพราะพนักงานส่งจดหมาย (ซึ่งไม่ใช่พนักงานประจำของไปรษณีย์) ทนทำงานเหนื่อยแบบนี้ไม่ไหว จึงลาออก และทางไปรษณีย์ก็หาคนมาส่งไม่ได้ จดหมายก็ค้างกันไป

แล้วผู้ใช้บริการก็ต้องมารับกรรม...มันก็ไม่ถูกนี่ครับ

แบบนี้มันบ่งบอกถึงความไม่มีประสิทธิภาพ ของการบริหารงาน บริหารบุคคล ของไปรษณีย์เอง

ไปรษณีย์ต้องทำยังไงก็ได้ ให้จดหมายมาถึงผู้รับตามกำหนดเวลา เพราะนี่คือหน้าที่ของไปรษณีย์ครับ

ผู้ใหญ่บ้านไม่เกี่ยว ยิ้มกว้างๆ

TanaFarm
ไก่ดำ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2015, 16:24:40 »

แล้วผู้ใช้บริการก็ต้องมารับกรรม...มันก็ไม่ถูกนี่ครับ

แบบนี้มันบ่งบอกถึงความไม่มีประสิทธิภาพ ของการบริหารงาน บริหารบุคคล ของไปรษณีย์เอง

ไปรษณีย์ต้องทำยังไงก็ได้ ให้จดหมายมาถึงผู้รับตามกำหนดเวลา เพราะนี่คือหน้าที่ของไปรษณีย์ครับ

ผู้ใหญ่บ้านไม่เกี่ยว ยิ้มกว้างๆ

ถูกครับ อย่างไรก็ตามก็คงต้องเป็นความรับผิดชอบของไปรษณีย์นั่นแหละครับ ที่ต้องบริหารจัดการ ทั้งการดูแลพนักงาน การจัดสรรงานให้พนักงาน อันนี้เหมือนผู้บริหารไม่รับรู้อะครับ หัวหน้างานก็คงไม่ได้รายงานไป เพราะอาจจะมองเป็นผลงานด้านลบของเขาไปก็ได้ครับ
banana2go
ปลูกกล้วยคาเวนดิช หอมทอง แนวใหม่
สมาชิกลงทะเบียน
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2015, 19:47:41 »

อันนี้ไม่เกี่ยวกับ ปณ. เอกชน นะครับ

เงินเดือน หัวหน้า ปณ. แต่ละอำเภอ
เยอะกว่านายอำเภอ อีกครับ

บริหารคนกี่คนเอง

เงินก็เก็บได้เยอะ

คอมพิวเตอร์ก็มี  โปรแกรมคัดแยกตั้งแพง

จดหมายธรรมดา ราคานึง
ลงทะเบียน เพิ่มอีก
EMS ยิ่งได้เยอะ

จะมาอ้างคนไม่พอได้ไง

ผมว่าที่มีปัญหาคือ ไม่รู้ว่าบ้านไหน อยู่ตรงไหนมากกว่า

over
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2015, 15:20:41 »

ผมนี่เบื่อที่สุดครับ แปลกใจจังคนที่มาทำ ปณอ.ถ้ามันยากเกิน หรือลำบากเกินความสามารถ ทำไมไม่หาอย่างอื่นทำครับ หน้าที่ของคุณแต่รับผิดชอบไม่ได้นี่มันทำให้คนอื่นเดือดร้อนครับ

ของผมนี่บางทีจนลืมครับ ต้องไปตาม ได้บ้างไม่ได้บ้าง
ตอนนี้รอหนังสือขอคืนภาษีตอบกลับจากสรรพากรอยู่ เกือบปีแล้ว ไม่รู้ว่าสรรพากรช้า หรือเอกสารมาค้างอยู่ที่ ปณอ. ไปตามก็หาไม่เจอ
เอกสารส่วนราชการส่งมาส่วนมากเสียค่าฝากส่งเป็นแบบธรรมดาจ่ายรายปีหรือยังไงนี่แหละ เลยดูไม่สำคัญในสายตาบุรุษปณ. แต่คุณรู้บ้างไหม ไอ้กระดาษแผ่นนั้นมันสำคัญกับผมแค่ไหน

อ่อ..อาทิตย์ที่แล้ว ems ครับ เช็คสถานะมาถึงปณอ.แล้ว ผ่านไปสามสี่วันยังไม่มาส่งให้ครับต้องไปตามเอา ปวดกระโหลก

เหมือนกันเลยครับ อยู่ใกล้แต้ๆ สองกิโลก่อบะถึง ผมรอสี่วันก่อบะมา ไปตวยเอา ผ่อคนส่งเหมือนกำลังตื่น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ใบไผ่777
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2015, 19:10:56 »

ผมก้อเพิ่งเจอมาไม่นานเขตต.สันทรายเปลี่ยนคนส่งใหม่หนังสือทวงนี้ไม่ได้รับและมีอีกฉบับบ้านเลขที่ตรงกะบ้านน้า123หมู่13แต่เขามาส่งให้123หมู่6แต่ตำบลเดียวกันเราถามเขาบอกไม่รู้ว่าอยู่ที่ใหน

ทำอะไรก็ได้ ขอให้ทำในสิ่งดี เพื่อในหลวง
ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
อิสรชน
มัธยม
**

จอหงวนล้านนา @ E23MHC

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2015, 14:47:25 »

อย่าว่าแต่ป่าอ้อดอนชัยครับ
บ้านดู่ก็เป็น ผมไม่ได้รับเอกสารจดหมายมา 3 เดือนแล้ว ทั้งของผม และของพ่อ ซึ่งส่วนมากเป็นใบแจ้งหนี้สิน มันส่งผลให้เราส่งเบี้ยช้าและโดนปรับ ไอ่ซิบหายย วันนั้นบุรุษมาส่งต้องทวงเอา มันถึงจะวนเอามาให้ ปรากฏว่า 20 กว่าซอง ฟายเอ้ยยย  โกรธ
คนหนองหม้อ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2015, 15:19:42 »

หลักๆๆคือ

1. บุคลากรคัดแยก ไม่มี หรือไม่เพียงพอ  
2. คือผู้จ่าย มีเพียงคนเดียวจึงต้องรับภาระทั้งหมด
3. เงินเดือน+ค่าเดินทางและค่าสึกหลอ(น้ำมันรถ+ค่าซ่อม)  ไม่พอ
4. ทำงานแบบไม่มีวันหยุด (ใครทนได้บ้าง)
5. ต้องเป็นที่รองรับอารมณ์จากหลายๆฝ่าย (ใครทนได้บ้าง)

********เพราะยังงี้จึงไม่มีคนไปสมัครทำงานในจุดนี้ ถ้าไม่มีใจรักจริงๆ ****************

----- เห็นใจเพื่อนเอกนะ ที่ต้องทำงานคนเดียว ---------- ออกไปยะก๋านอย่างอื่น เห-เต๊อะเพื่อนเอ๊ย
Sanchez
มัธยม
**

True Love Never Grows Old. "รักแท้ไม่เคยแก่ชรา"

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2015, 10:36:10 »

มันต้องปฏิรูปทั้งระบบนะ

ไปรษณีย์ไทยอ่ะ

เห็ดถอบส่งจากบ้าน EMS ลงทะเบียนเป็นของสด

ส่งแล้วไม่เจอเจ้าของก็น่าจะโทรหา ให้สักหน่อย ผ่านมาเกือบ อาทิตย์ ไปตามเอง

รอเท่าไหร่ก็ไม่มา  ผลปรากฏว่า เห็ดถอบเน่าหมด เวรกรรม

ปล. ไปรษณีย์บ้านดู่นะ สุดยอดครับ(ประชด)
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2015, 09:41:40 »

หลักๆๆคือ

1. บุคลากรคัดแยก ไม่มี หรือไม่เพียงพอ 
2. คือผู้จ่าย มีเพียงคนเดียวจึงต้องรับภาระทั้งหมด
3. เงินเดือน+ค่าเดินทางและค่าสึกหลอ(น้ำมันรถ+ค่าซ่อม)  ไม่พอ
4. ทำงานแบบไม่มีวันหยุด (ใครทนได้บ้าง)
5. ต้องเป็นที่รองรับอารมณ์จากหลายๆฝ่าย (ใครทนได้บ้าง)

********เพราะยังงี้จึงไม่มีคนไปสมัครทำงานในจุดนี้ ถ้าไม่มีใจรักจริงๆ ****************

----- เห็นใจเพื่อนเอกนะ ที่ต้องทำงานคนเดียว ---------- ออกไปยะก๋านอย่างอื่น เห-เต๊อะเพื่อนเอ๊ย

ถ้าข้อเท็จจริงเป็นตามนี้ก็น่าเห็นใจผู้ปฏิบัติงานครับ ผู้บริหารบริษัทไปรษณีย์ไทยคงต้องรีบแก้ไขแล้วครับ

ตอนนี้ได้ข่าวว่าไปรษณีย์ป่าอ้อดอนชัยนี้กำลังจะถูกยุบ แล้วชาวบ้านจะไปใช้บริการไปรษณีย์ที่ไหนครับ

kwang22
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2015, 12:17:11 »

จากประสบการผมเคยทำงานไปษณีด้านนำจ่าย 
สิ่งที่ควรไส่ใจ 1.ชื่อ ให้ชัดเจน 2.ที่อยู่ให้ครบและชัดเจน
3.เบอร์ ผู้ฝาก ผู้รับ และสิ่งสำคัญ
ที่สุดอย่าส่งแบบจดหมายธรรมดา
ให้ส่งแบบลงทะเบียน เพราะคุณจะตรวจสอบและเอาผิดได้
@ไอ้อ้วน@
ระดับ ป.ตรี

2 มือ ที่ดูเหมือนจะบอบบาง

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2015, 11:08:16 »

แล้วคนที่จบโรงเรียนไปรษณีย์ไทยมา เขาไม่เอามาทำแบบนี้โดยตรงหรอคะ ปีๆหนึ่งนับน้อย ถ้าคนทำงานแบบนี้ไม่ค่อยจะพอ น่าจะขยายจำนวนนร.ต่อปีให้มากขึ้น ไปเรียนแยกสาขาโดยตรงแล้วเอามาทำงานโดยตรง

สมองดี แกมโกง แต่เลือกที่จะเดินทางผิดเอง ก็ต้องยอมรับในสิ่งที่เป็นไป
พีเจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2015, 11:21:14 »

มันไม่มีคนทำงานครับ ใครอยากจะทำ เหนื่อย ร้อน ค่าตอบแทนก็ไม่คุ้ม  ต้องโทษผู้บริหารอย่างเดียวเลยครับ
ปล.ตอนนี้ถ้ามีพัสดุ ผมจะไปเอาเองเพราะขี้เกียจรอ ส่วนบิลต่างๆ จ่ายเค้าเตอร์ของบริษัท ตามห้างฯ
kwang22
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2015, 12:33:46 »

ใช่แลวครับคนส่งคือส่ง คนคัดเรียงจดหมายตามเส้นทางก็อีกคน
การทำงานจะได้มีประสิทธิภาพ
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2015, 17:05:52 »

จากวันที่ตั้งกระทู้นี้ถึงวันนี้นับได้ 3 เดือนเศษแล้ว การแก้ปัญหาของไปรษณีย์ป่าอ้อดอนชัยยังไม่แล้วเสร็จ
ทราบว่ามีผู้ใหญ่บางท่านที่อาศัยอยู่ในเขตไปรษณีย์นี้ได้ไปคุยกับสำนักงานไปรษณีย์ในเมืองบ้างแล้ว แต่
จนบัดนี้จดหมายก็ยังคงล่าช้าและตกค้างไม่ส่งถึงผู้รับก็ยังมีอยู่ เช่นของผมเอง

เพื่อนบ้านบอกว่าบุรุษไปรษณีย์มาบอกว่าแผนที่แสดงตำแหน่งบ้านหายไป อยู่ในระหว่างจัดทำ เมื่อไหร่จะ
เสร็จครับ และยุคนี้เป็นยุคคอมพิวเตอร์ แผนที่ที่ทำไว้น่าจะเซฟไว้ในคอมพิวเตอร์ได้นะครับ ไม่น่าหายไป
ไหนได้
หน้า: 1 [2] พิมพ์