เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 22:14:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  มีใครทำงานแบบผมมัย!!!แล้วคิดยังไงคับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน มีใครทำงานแบบผมมัย!!!แล้วคิดยังไงคับ  (อ่าน 2675 ครั้ง)
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2015, 12:16:21 »

ทุกข์กาย แต่สุขใจ อยู่ได้ ถ้าทุกข์กาย ทุกข์ใจ ด้วย ...คงมีคำตอบเดียว
จ๊ะเอ๋ไครเอ่ย
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2015, 12:32:51 »

ออกสิครับอยู่่ทำบ้าอะไร คนนะครับไม่ใช่ควาย ขอโทษคำไม่สุขภาพอนามัยด้วยครับ
SomnueK Roohangurn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2015, 13:05:07 »

ร้านนี้ท่าจะอยู่สี่แยกแม่กรณ์
boyzfunhouse
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2015, 13:26:17 »

ถ้างานที่ทำอยู่ไม่มีความสุข ก็เปลี่ยนเถอะครับพี่ (ถ้าพี่เปิดประเด็นมาแบบนี้ผมว่าพี่ไม่มีความสุขกับงานที่ทำแน่นอนครับ)

neverdie_cr
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2015, 13:34:29 »

อย่าพาดพิงร้านอื่นไปคับเดียวจะมีหลักฐานในการฟ้องหมิ่นประมาทได้คับผมบอกเลยไม่ใช่แยกแม่กรณ์คับ
คำว่าอดทนไม่ต้องอธิบายคับผมผ่านจุดๆนั้นมามากละคับแค่วันไหนสุดจะทนก็กลับมาบ้านสงบจิตใจไว้ก่อนจะเกิดเรื่องใหญ่เพราะอารมณ์+อากาศร้อนมันทำให้ควบคุมสภาพจิตใจยากเอาการ
แค่เปลี่ยนงานใหม่คับทำงานมาเกือบครึ่งปีเจอแบบลาก่อนคับที่ใหม่คงดีกว่า
ถึงว่าถ้าที่ไหนขึ้นป้ายรับคนงานบ่อยมันน่าคิดอยู่น่ะ
 ยิงฟันยิ้ม
neverdie_cr
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2015, 13:39:25 »

ถ้างานที่ทำอยู่ไม่มีความสุข ก็เปลี่ยนเถอะครับพี่ (ถ้าพี่เปิดประเด็นมาแบบนี้ผมว่าพี่ไม่มีความสุขกับงานที่ทำแน่นอนครับ)
;Dแน่นอนคับความสุขแทบไม่มีงานหนักผมไม่ท้อแต่งานหนักก็ต้องให้พักบ้างคับไม่ใช่เห็นเงินดีกว่าสุขภาพของลูกน้องคับต่อให้ผมแบกปูนผมก็ทำมาละแต่ไม่เคยเจอแบบนี้เลยคับ
neverdie_cr
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2015, 13:39:38 »

;Dแน่นอนคับความสุขแทบไม่มีงานหนักผมไม่ท้อแต่งานหนักก็ต้องให้พักบ้างคับไม่ใช่เห็นเงินดีกว่าสุขภาพของลูกน้องคับต่อให้ผมแบกปูนผมก็ทำมาละแต่ไม่เคยเจอแบบนี้เลยคับ
boyzfunhouse
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2015, 14:09:16 »

งานเงินเดือนเยอะก็ใช่ว่าจะมีความสุข(ของพี่น่าจะไม่ใช่) งานสบายก็ใช่ว่าจะมีความสุข(ของพี่นี่งานหนักน่าดู) ถ้าทำงานแล้วมีความสุขงานก็ออกมาดี งานออกมาดีคนทำงานก็มีความสุข นายจ้างก็มีความสุข โอกาศได้ขึ้นเงินดือนก็มีมากครับ ยิ้ม สู้ๆครับ

금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2015, 14:15:04 »

แจ้งกรมคุ้มครองสวัสดิการสิครับ
theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2015, 14:15:41 »

ออกอย่างนี้ต้องลาออก
จะขอลาออก ประท้วงคนงกนัก
อย่างงี้ต้องลาออก อย่างงี้ล่ะต้องออก
จะขอลาออกรู้แล้วรู้รอดไป
sawasd
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2015, 09:30:42 »

งานคือประสบการณ์ครับ....
เขาให้งานเรามากเราก็ได้มากประสพการณ์...กำไรเห็นๆ
บางทีเขาอาจเห็นเรามีแวว..เลยทดลองความอดทน
สู้ๆนะครับ...สมัยนี้เงินหายากครับ... ยิงฟันยิ้ม
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2015, 10:05:20 »

ความคิดลูกจ้างกับนายจ้างมันต่างกันอยู่แล้วครับ มีอะไรเปิด อกคุยกันครับ ทำได้ก็อยู่ต่อ ถ้าทำไม่ได้ก็หางานใหม่ แต่เหมือนตอนนี้ท่านดูไม่มีใจทำงานแล้วก็ออกเหอะครับ ดีกว่าอดทนทำแล้วทำให้กลายเป็นความบาดหมางใจกันทีหลัง

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2015, 10:10:48 »

การออกไม่ใช่ปัญหา แต่ลาออกแล้วไปทำที่ไหนลูกเมียละช่วงนี้ต้องทำยังไง ค่าหลาย ๆ อย่างโรงเรียนก็เปิดเทอม เราอยู่  เราทน หลายคนสบาย  แต่ถ้าเราไปหลายคนอด ลำบากรวมตัวเราด้วย  ใช้สติจงคิดเสียเราเกิดมาเป็นลูกจ้่างเขา  ถ้าเราต้องการสบายต้องเป็นนายจ้างเป็นเจ้าของเงิน  ใช่มนุษย์ทุกคนมีสิทธิ์เท่า ๆ กัน แต่.......เราไม่เหมือนเขาไงครับ
ถ้าเราอยากสบายเหมือนนายจ้างเราก็พลิกผันตัวเองให้ไปเป็นนายจ้างได้เลยทันทีประกาศหาลูกน้องที่อยากสบายเหมือนเราได้เลย  ตอนนี้เพราะเราไม่มีเงินเราเป็นลูกน้องเราต้องทนต่างคนต่างได้เราได้เงินนายจ้างได้งาน  และขอฝากอย่าออกโดยไม่บอกลา ก่อนออกอย่าทำลายเข้าของงานของเขาเพื่อให้หายแค้น  เพราะในวันข้างหน้าเราไม่รู้ว่าเราจะเจออะไร วันทะโก  ปะฏิวันทะนัง  แปลว่า ผู้ไหว้ย่อมได้รับการไหว้ตอบ ฉันใดก็ฉันนั้นนะครับคิดให้ดีตั้งสติให้ดี  ทำงานให้เขา ให้ดี  คนอื่นที่ตกงานและลำบากกว่าเราก็มีเยอะ เยอะมากด้วย (ดูได้ตอนนี้ชาวโรอินยา เขาก็เป็นคนเหมือนเรา ) แต่โอกาสเขาไม่มีเหมือนเรา
ทำปัจจุบันตรงนี้ (หน้าที่ลูกจ้าง) ให้ดีที่สุด ถ้าเราตั้งใจทำดีเจ้านายย่อมเห็นเอง  แต่ถ้าเขาไม่เห็นแสดงว่ายังไม่ถึงเวลาของเรา  ที่เขาจะมองเห็นหากเราตั้งใจทำความดี  ทำดี ต้องได้ดี  ทำชั่วต้องได้ชั่ว (ขอใช้คำว่าต้องนะครับ)  เป็นกำลังใจให้นะครับสู้และพยายามทำให้ดีเพื่อลูกเมีย เพื่อพ่อแม่ และ ให้ละทิฏฐิ มานะ อัตตาตัวเองลงให้หมดแล้วเราจะเป็นที่รักของคนทุกคน คุณนั่งยิ้มคิดถึงลูกเมียพ่อแม่ว่าเราทำเพื่อเขาแล้วนะ
ทุกบาททุกสตางค์ทำเพื่อเขานะลูกเมียอันเป็นที่รักพ่อแม่อันเป็นที่เคารพนับถือของเรา
เราภูมิใจนะแม้เงินจะน้อยนิดแต่เราได้ให้บุคคลอันเป็นที่รัก คุณสบาย คุณยิ้มได้ สู้ สู้ สู้
TOMAZY
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2015, 10:52:48 »

สู้ๆ ครับ  งานหนัก แต่ยังดีกว่าไม่มีงานทำ    ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Sing ha

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2015, 12:22:29 »

งานคือประสบการณ์ครับ....
เขาให้งานเรามากเราก็ได้มากประสพการณ์...กำไรเห็นๆ
บางทีเขาอาจเห็นเรามีแวว..เลยทดลองความอดทน
สู้ๆนะครับ...สมัยนี้เงินหายากครับ... ยิงฟันยิ้ม

อันนี้น่าคิดครับ  แลบลิ้น แลบลิ้น
"......บางทีเขาอาจเห็นเรามีแวว..เลยทดลองความ...."
     เคยครับ เคยทดสอบคนหลายๆ วัยยามจะให้อะไรเขานะ ดูว่าเขาคิดต่อสิ่งเร้าที่เราส่งเข้าไปอย่างไร  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2015, 15:39:34 »

...ถ้าเป็นโสด อายุยังน้อย ไม่มีพันธะใดๆ ให้ถอยออกมาตั้งหลักใหม่ เรียน กศน.สายอาชีพระยะสั้น ออกมาทำงานใหม่ ช่างตัดผม ช่างตัดเย็บ ช่างไม้ ช่างปูน เครื่องยนต์ เครื่องปรับอากาศ มีเยอะแยะครับ หรือเรียนในเนตฯ
...เอาใจช่วยครับ.

bug_creative
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2015, 16:19:24 »

ส่วนตัวผมจะเลือกงานที่ตัวเองทำสบาย หมายถึงในสายงานตัวเอง ทำง่ายเพราะเราเชี่ยวชาญ ต้องมีความสมเหตุสมผลต่อเรื่องเวลา และค่าตอบแทน เพราะงานไม่ได้เป็นทุกอย่างในชีวิต เรายังมีครอบครัว บ้าน ชีวิตส่วนตัว อย่าจมตัวเองไปกับงานที่ตัวเองไม่ได้ชอบเลยครับ หางานใหม่แล้วค่อยออกยังไม่สาย เมื่อครั้งที่ผมได้เงินเดือนไม่ถึงหลักหมื่นมีน้องๆ ที่อยู่ร้านไวนิลถามว่าพี่ทำไมได้เงินน้อย ผมทำงานได้ตั้งหมื่นห้านะ ผมก็ถามเข้าว่าคุณทำอะไรบ้าง คำตอบคือ "ออกแบบ คุยกับลูกค้า ออกไปหาลูกค้า ปริ้นไวนิล ออกไปรับงานจากที่อื่น ติดตั้งไวนิล เก็บเงินลูกค้า กลับบ้านดึกทุกวันจะทะเลาะกับแฟน" ผมบอกว่าผมแค่นั่งออกแบบงานอย่างเดียว เย็นผมก็กลับบ้านโยนงานทิ้งไว้ที่ร้าน พรุ่งนี้ค่อยเริ่มใหม่ เวลาที่เหลือผมสามารถใช้มันกับครอบครัว หรืองานพิเศษที่ผมอยากทำ จะเล่น จะกิน จะนอน ก็ได้ทั้งนั้น เขาถามผมว่า "คิดว่าจะลาออก พี่ว่าหนูออกดีมั้ย" คงไม่ต้องบอกต่อนะครับว่าผลสรุปของเขาเลือกอะไร...อย่าให้ใครเบียดบังอิสระภาพของเราเองครับ
CK SPEED PART

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2015, 20:59:38 »

แจ้งกรมคุ้มครองสวัสดิการสิครับ

+1000000000ครับ
อย่าเพิ่งรีบลาออกครับ ลองไปเล่าความจริงให้เจ้าหน้าที่กรมคุ้มครองสวัสดิการรับเรื่องไว้ก่อน เผื่อจะมีอะไรดีขึ้นครับ  ยิ้ม ยิ้ม
Achilles
ชั้นประถม
*

Go hard....or....Go home

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2015, 21:35:31 »

การออกไม่ใช่ปัญหา แต่ลาออกแล้วไปทำที่ไหนลูกเมียละช่วงนี้ต้องทำยังไง ค่าหลาย ๆ อย่างโรงเรียนก็เปิดเทอม เราอยู่  เราทน หลายคนสบาย  แต่ถ้าเราไปหลายคนอด ลำบากรวมตัวเราด้วย  ใช้สติจงคิดเสียเราเกิดมาเป็นลูกจ้่างเขา  ถ้าเราต้องการสบายต้องเป็นนายจ้างเป็นเจ้าของเงิน  ใช่มนุษย์ทุกคนมีสิทธิ์เท่า ๆ กัน แต่.......เราไม่เหมือนเขาไงครับ
ถ้าเราอยากสบายเหมือนนายจ้างเราก็พลิกผันตัวเองให้ไปเป็นนายจ้างได้เลยทันทีประกาศหาลูกน้องที่อยากสบายเหมือนเราได้เลย  ตอนนี้เพราะเราไม่มีเงินเราเป็นลูกน้องเราต้องทนต่างคนต่างได้เราได้เงินนายจ้างได้งาน  และขอฝากอย่าออกโดยไม่บอกลา ก่อนออกอย่าทำลายเข้าของงานของเขาเพื่อให้หายแค้น  เพราะในวันข้างหน้าเราไม่รู้ว่าเราจะเจออะไร วันทะโก  ปะฏิวันทะนัง  แปลว่า ผู้ไหว้ย่อมได้รับการไหว้ตอบ ฉันใดก็ฉันนั้นนะครับคิดให้ดีตั้งสติให้ดี  ทำงานให้เขา ให้ดี  คนอื่นที่ตกงานและลำบากกว่าเราก็มีเยอะ เยอะมากด้วย (ดูได้ตอนนี้ชาวโรอินยา เขาก็เป็นคนเหมือนเรา ) แต่โอกาสเขาไม่มีเหมือนเรา
ทำปัจจุบันตรงนี้ (หน้าที่ลูกจ้าง) ให้ดีที่สุด ถ้าเราตั้งใจทำดีเจ้านายย่อมเห็นเอง  แต่ถ้าเขาไม่เห็นแสดงว่ายังไม่ถึงเวลาของเรา  ที่เขาจะมองเห็นหากเราตั้งใจทำความดี  ทำดี ต้องได้ดี  ทำชั่วต้องได้ชั่ว (ขอใช้คำว่าต้องนะครับ)  เป็นกำลังใจให้นะครับสู้และพยายามทำให้ดีเพื่อลูกเมีย เพื่อพ่อแม่ และ ให้ละทิฏฐิ มานะ อัตตาตัวเองลงให้หมดแล้วเราจะเป็นที่รักของคนทุกคน คุณนั่งยิ้มคิดถึงลูกเมียพ่อแม่ว่าเราทำเพื่อเขาแล้วนะ
ทุกบาททุกสตางค์ทำเพื่อเขานะลูกเมียอันเป็นที่รักพ่อแม่อันเป็นที่เคารพนับถือของเรา
เราภูมิใจนะแม้เงินจะน้อยนิดแต่เราได้ให้บุคคลอันเป็นที่รัก คุณสบาย คุณยิ้มได้ สู้ สู้ สู้
ผมปรบมือให้กับความคิดเห็นของท่านนี้

ถ้าจะสร้างภาพก็รีบสร้าง!!.....เสร็จแล้วก็เลิกซะที.....
Achilles
ชั้นประถม
*

Go hard....or....Go home

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2015, 21:36:43 »

ส่วนตัวผมจะเลือกงานที่ตัวเองทำสบาย หมายถึงในสายงานตัวเอง ทำง่ายเพราะเราเชี่ยวชาญ ต้องมีความสมเหตุสมผลต่อเรื่องเวลา และค่าตอบแทน เพราะงานไม่ได้เป็นทุกอย่างในชีวิต เรายังมีครอบครัว บ้าน ชีวิตส่วนตัว อย่าจมตัวเองไปกับงานที่ตัวเองไม่ได้ชอบเลยครับ หางานใหม่แล้วค่อยออกยังไม่สาย เมื่อครั้งที่ผมได้เงินเดือนไม่ถึงหลักหมื่นมีน้องๆ ที่อยู่ร้านไวนิลถามว่าพี่ทำไมได้เงินน้อย ผมทำงานได้ตั้งหมื่นห้านะ ผมก็ถามเข้าว่าคุณทำอะไรบ้าง คำตอบคือ "ออกแบบ คุยกับลูกค้า ออกไปหาลูกค้า ปริ้นไวนิล ออกไปรับงานจากที่อื่น ติดตั้งไวนิล เก็บเงินลูกค้า กลับบ้านดึกทุกวันจะทะเลาะกับแฟน" ผมบอกว่าผมแค่นั่งออกแบบงานอย่างเดียว เย็นผมก็กลับบ้านโยนงานทิ้งไว้ที่ร้าน พรุ่งนี้ค่อยเริ่มใหม่ เวลาที่เหลือผมสามารถใช้มันกับครอบครัว หรืองานพิเศษที่ผมอยากทำ จะเล่น จะกิน จะนอน ก็ได้ทั้งนั้น เขาถามผมว่า "คิดว่าจะลาออก พี่ว่าหนูออกดีมั้ย" คงไม่ต้องบอกต่อนะครับว่าผลสรุปของเขาเลือกอะไร...อย่าให้ใครเบียดบังอิสระภาพของเราเองครับ
ส่วนของท่านนี้ ชอบมาก!! อย่าให้ใครเบียดบังอิสระภาพของเราเองครับ

ถ้าจะสร้างภาพก็รีบสร้าง!!.....เสร็จแล้วก็เลิกซะที.....
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์