เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 07:49:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ท่านที่รู้กฏหมายช่วยตอบด้วยครับผมจะฟ้องท่านนายกเทศบาลและผู้เกี่ยวข้องในข้อหาไหน
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ท่านที่รู้กฏหมายช่วยตอบด้วยครับผมจะฟ้องท่านนายกเทศบาลและผู้เกี่ยวข้องในข้อหาไหน  (อ่าน 3896 ครั้ง)
yoo1
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2015, 10:06:33 »

เมื่อประมาณเดือนพฤศจิกายนปีที่แล้วคือปี57 ผมได้ทำการได้โทรไปที่เทศบาลนครเชียงรายแจ้งฝ่ายเทศกิจเกี่ยวร้านดังที่ภาพปรากฏว่า ได้ตั้งตู้โชว์สินค้าและป้ายโฆษณาบนทางเท้า ซึ่งเป็นการกีดขวางทางเท้าให้ช่วยส่งเจ้าหน้าที่ไปทำการรื้อถอน จากนั้นเดือนมกราคมผมก็ได้โทรไปสอบถามทางฝ่ายเทศกิจอีก ฝ่ายเทศกิจได้บอกว่าส่งเรื่องให้กองช่างแล้ว ผมจึงได้โทรไปฝ่ายกองช่าง ปรากฏว่ากองช่างตอบว่ายังไม่ได้รับเรื่องจากเทศกิจเลย ผมก็โทรกลับไปถามฝ่ายเทศกิจอีก ฝ่ายเทศกิจบอกว่าส่งเรื่องไปให้กองช่างตั้งแต่ปลายเดือนพฤศจิกายนแล้ว ผมก็โทรกลับไปที่กองช่างอีกแล้วก็บอกว่าฝ่ายเทศกิจส่งเรื่องมาให้ตั้งนานแล้วครับ ฝ่ายกองช่างก็ตอบมาว่าจะตรวจสอบให้ หลังจากนั้นปลายเดือนกุมภาพันธ์ผมโทรไปสอบถามกองช่างอีก ได้รับคำตอบแบบขอไปที ตอบว่ากองช่างไม่มีหน้าที่รื้อถอนต้องเป็นส่วนของฝ่ายเทศกิจ ดังนั้นผมจึงไปโทรไปที่ฝ่ายเทศกิจอีกครั้งแล้วแจ้งไปว่าฝ่ายกองช่างบอกว่าไม่มีหน้าที่รื้อถอน ต้องเป็นหน้าที่ของฝ่ายเทศกิจ ฝ่ายเทศกิจตอบกลับมาว่าฝ่ายเทศกิจไม่มีหน้าที่รื้อถอนต้องเป็นกองช่าง โยนกันไปโยนกันมา ดังนั้นผมเมื่อวันที่ 13 มีนาคม 2558 จึงตัดสินใจขอเข้าพบผู้บริหารเทศบาลนครเชียงราย โดนได้พบท่านรองนายกผู้ชายขอสงวนนาม ท่านได้สอบถามผมว่าทำไมถึงต้องแจ้งร้านนี้ ผมมีความแค้นกับเค้าหรือป่าว หรือมีการเสียผลประโยชน์หรือป่าว ผมบอกว่าผมไม่มีส่วนได้เสียหรือมีความแค้นใด ที่ผมทำไปเพื่อความถูกต้อง ท่านก็ให้ทำบันทึกแจ้งแล้วท่านจะจัดการให้ พอผมเปิดร้านอาหารใหม่วันแรกของการเปิดร้านเทศกิจมาแจ้งจับผมเลยว่า ผมตั้งป้ายบนทางเท้าให้เก็บออก ผมก็ยกตัวอย่างเรื่องร้านดังกล่าว เทศกิจก็บอกมาว่าผมไม่ทราบ นายสั่งมา อย่างนี้มันเลือกปฏิบัติซิครับ ปัจจุบันนี้วันที่ 12 พฤษภาคม 2558 ป้ายที่ร้านดังกล่าวก็ยังไม่เอาออก ผมจะฟ้องร้องท่านนายกและรองนายก ฝ่ายกองช่าง ฝ่ายเทศกิจในข้อหาใดได้บ้างครับ รบกวนผู้รู้กฎหมายช่วยตอบด้วยครับ ผมได้ดำเนินการแจ้งไปที่ศูนย์ดำรงธรรม์แล้ว

* IMG_3347.JPG (118.13 KB, 640x480 - ดู 2458 ครั้ง.)
ipoat
magdafVE
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2015, 12:56:34 »

157. ละเว้น

ohho17
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2015, 13:25:35 »

หน้าตลาดฟ้าไทยแถวมหาลัยแม่ฟ้าหลวงก็เหมือนกันค่ะ...แจ้งหน่วยงานทั้งเทศบาลตำบลท่าสุดและทางหลวง ก็โยนกันไปมาแบบนี้เหมือนกันค่ะ...ทางเท้าจนไม่มีทางเดินมีแต่พ่อค้าแม่ค้ามาตั้งกันเต็มร้านค้าบางร้านก็เอาแต่ได้โดยการหารายได้จากพ่อค้าแม่ค้าตอนนี้เหมือนเป็นที่ขายของถาวรเพราะจ่ายค่าเช่าแล้ว...แจ้งจนเบื่อที่จะแจ้งไม่รู้ทำงานกันหรือป่าวอ้างนู่นอ้างนี้ตลอด
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2015, 15:34:48 »

ท่านก็ต่อสู้มาตั้งนาน  ..ตอนนี้แจ้งศูนย์ดำรงธรรมแล้ว  เรื่องก็น่าจะเป็นไปตามขั้นตอน แต่คงช้าหน่อย    จากภาพก็น่าแปลกใจว่าตั้งโทนโท่ขนาดนี้  เมื่อมีผู้เดือดร้อนก็น่าจะดำเนินการสักอย่างให้เห็นบ้าง อย่างน้อยคุณควรได้รับหนังสือตอบกลับชี้แจงเป็นส่วนตัว 

การบอกว่า  ตนเองไม่ได้เสียผลหรือเดือดร้อน และไม่ได้แค้น ไม่ใช่เรื่องดีเท่าผู้เดือดร้อนแจ้งเองโดยตรงนะ บางเรื่องเมื่อไม่มีผู้เดือดร้อนเสียหาย มันก็มักจะค่อยๆหายไป    เห็นเรื่องนี้แล้วไม่ต่างกับ จอดจักรยานขวางหน้าร้าน / ขายก๋วยเตี๋ยวบนทางเท้า/ทิ้งขยะเกลื่อนกลาดไม่เก็บ / ท่อตัน       ผู้เดือดร้อนมันไม่ชัดเจน มันจึงเป็นจิตสำนึกและหน้าที่ของคนดูแลที่มีอำนาจโดยตรงเลยล่ะว่าจะจัดการอย่างไร?  ถ้าไม่มีผลงาน ประชาชนก็ต้องตัดสินเองว่าใครทำดีใครไม่ทำ

ป.อาญา มาตรา 157 คือสิ่งที่ใช้ฟ้องกับเจ้าพนักงานที่ทำหรือละเว้นทำโดยมิชอบ   เพราะเค้ามีอำนาจในมือเหนือประชาชนอย่างเรา กฎหมายจึงให้สิ่งนี้กับเราไว้เป็นทางออก ถูกผิดแพ้ชนะก็ว่ากันไป  ไม่ว่าจะอบต. ตำรวจ นายกรัฐมนตรี ก็ใช้เหมือนกันหมด ฟ้องได้ทั้งนั้นถ้ามีหลักฐานพอ     แต่นี่ไม่ไช่ทางออกที่ท่านจะหลับหูหลับตาฟ้องนะครับ จะทำอะไรปรึกษาโดยตรงกับทนายเก่งๆมืออาชีพ ในหลักฐานข้อมูล เราจะกระจ่างขึ้นเยอะ

updoon
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2015, 15:45:03 »

แจ้งทหารครับ เคยได้ยินนายกกล่าวในทีวีไว้ว่า "ปัจจุบันประชาชนต้องการอะไร เหลื่่อมล้ำในเรื่องอะไร ขาดเหลือเรื่องอะไร แจ้งมา"

ตกลงจะเบี้ยวใช่ใหม แค่เนี๊ยะนะ...กระจอกว่ะ...
nuipint
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2015, 22:34:42 »

แจ้งทหารครับ เคยได้ยินนายกกล่าวในทีวีไว้ว่า "ปัจจุบันประชาชนต้องการอะไร เหลื่่อมล้ำในเรื่องอะไร ขาดเหลือเรื่องอะไร แจ้งมา"
+1 จบ

จ๊ะเอ๋ไครเอ่ย
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2015, 22:39:17 »

eetplang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2015, 08:01:01 »

แจ้ง คสช เลยครับ
crazy_nexus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2015, 10:24:47 »

เอาเรื่องลง pantip, และ กม.อาญา มาตรา 157 วางหลักไว้ในเรื่อง "ละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ" ครับ
yoo1
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2015, 09:00:54 »

ที่บางท่านบอกแจ้งทหารให้แจ้งที่ไหนครับ
CK SPEED PART
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2015, 10:51:12 »

เท่าที่ผมลองหาในgoogleครับ

jennemo
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2015, 10:54:50 »

รอดูต่อไป

;Dคนมันขี้ลืม จะให้ทำยังไง ไม่ให้ขี้ลืม ยิงฟันยิ้ม
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2015, 11:35:13 »

เมื่อประมาณเดือนพฤศจิกายนปีที่แล้วคือปี57 ผมได้ทำการได้โทรไปที่เทศบาลนครเชียงรายแจ้งฝ่ายเทศกิจเกี่ยวร้านดังที่ภาพปรากฏว่า ได้ตั้งตู้โชว์สินค้าและป้ายโฆษณาบนทางเท้า ซึ่งเป็นการกีดขวางทางเท้าให้ช่วยส่งเจ้าหน้าที่ไปทำการรื้อถอน จากนั้นเดือนมกราคมผมก็ได้โทรไปสอบถามทางฝ่ายเทศกิจอีก ฝ่ายเทศกิจได้บอกว่าส่งเรื่องให้กองช่างแล้ว ผมจึงได้โทรไปฝ่ายกองช่าง ปรากฏว่ากองช่างตอบว่ายังไม่ได้รับเรื่องจากเทศกิจเลย ผมก็โทรกลับไปถามฝ่ายเทศกิจอีก ฝ่ายเทศกิจบอกว่าส่งเรื่องไปให้กองช่างตั้งแต่ปลายเดือนพฤศจิกายนแล้ว ผมก็โทรกลับไปที่กองช่างอีกแล้วก็บอกว่าฝ่ายเทศกิจส่งเรื่องมาให้ตั้งนานแล้วครับ ฝ่ายกองช่างก็ตอบมาว่าจะตรวจสอบให้ หลังจากนั้นปลายเดือนกุมภาพันธ์ผมโทรไปสอบถามกองช่างอีก ได้รับคำตอบแบบขอไปที ตอบว่ากองช่างไม่มีหน้าที่รื้อถอนต้องเป็นส่วนของฝ่ายเทศกิจ ดังนั้นผมจึงไปโทรไปที่ฝ่ายเทศกิจอีกครั้งแล้วแจ้งไปว่าฝ่ายกองช่างบอกว่าไม่มีหน้าที่รื้อถอน ต้องเป็นหน้าที่ของฝ่ายเทศกิจ ฝ่ายเทศกิจตอบกลับมาว่าฝ่ายเทศกิจไม่มีหน้าที่รื้อถอนต้องเป็นกองช่าง โยนกันไปโยนกันมา ดังนั้นผมเมื่อวันที่ 13 มีนาคม 2558 จึงตัดสินใจขอเข้าพบผู้บริหารเทศบาลนครเชียงราย โดนได้พบท่านรองนายกผู้ชายขอสงวนนาม ท่านได้สอบถามผมว่าทำไมถึงต้องแจ้งร้านนี้ ผมมีความแค้นกับเค้าหรือป่าว หรือมีการเสียผลประโยชน์หรือป่าว ผมบอกว่าผมไม่มีส่วนได้เสียหรือมีความแค้นใด ที่ผมทำไปเพื่อความถูกต้อง ท่านก็ให้ทำบันทึกแจ้งแล้วท่านจะจัดการให้ พอผมเปิดร้านอาหารใหม่วันแรกของการเปิดร้านเทศกิจมาแจ้งจับผมเลยว่า ผมตั้งป้ายบนทางเท้าให้เก็บออก ผมก็ยกตัวอย่างเรื่องร้านดังกล่าว เทศกิจก็บอกมาว่าผมไม่ทราบ นายสั่งมา อย่างนี้มันเลือกปฏิบัติซิครับ ปัจจุบันนี้วันที่ 12 พฤษภาคม 2558 ป้ายที่ร้านดังกล่าวก็ยังไม่เอาออก ผมจะฟ้องร้องท่านนายกและรองนายก ฝ่ายกองช่าง ฝ่ายเทศกิจในข้อหาใดได้บ้างครับ รบกวนผู้รู้กฎหมายช่วยตอบด้วยครับ ผมได้ดำเนินการแจ้งไปที่ศูนย์ดำรงธรรม์แล้ว

ขอเก็บไว้อ่านแป๊ปครับ

romportong@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2015, 11:49:09 »

ไม่ต้องไปฟ้องเขาละครับ ฟ้องเรื่องมันยาว เราจะสู้กับผู้มีอิทธิพลมันลำบาก เป็นห่วงความปลอดภัยด้วย แต่ก็เข้าใจนะความถูกต้องใครๆก็ว่าดี แต่เรื่องผลประโยชน์นี่มันเป็นความเห็นแก่ตัว ผมแนะแจ้งศูนย์ดำรงธรรมหรือทหารดีกว่าครับ ว่าท่านได้แจ้งเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบแล้วไม่ดำเนินการแก้ไข ถือว่าละเลยต่อการปฏิบัติหน้าที่ หรืออย่างที่คุณโดนเทศกิจจับ มันเข้าข่ายเลือกปฏิบัติหรือปล่าว เท่าที่ดูในภาพนั่นมันเกินไปจริงๆครับ มันกีดขวางการสัญจรไปมาของผู้คนไม่รู้เขาปล่อยเป็นอย่างนี้ได้ไง ในทางตรงกันข้าม หากว่าเราๆท่านๆเข้าไปทำอะไรหรือตั้งร้านขายของตรงนั้น เทศกิจเขาจะยอมหรือปล่าว คงโดนจับไปนานแล้วครับ
best1
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2015, 07:54:56 »

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ผู้บริหารชุดนี้ทำงานยิ่งกว่า2มาตราฐานเป็น 3-4 มาตราฐาน ตัวนายกเทศบาลได้ข่าวว่าไม่เคยอยู่เชียงราย อยู่แต่กทม.เรียนปริญญาเอกอยู่ งานเอกสารต่างๆต่อไม่ค่อยได้เซ็นต์ จากภาพตั้งอยู่บนถนนทางเท้าเลย ทำได้อย่างไรครับ ถ้าไม่มีเส้นจากทางเทศบาล

watthana009
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2015, 09:36:59 »

อ่านแล้ว ยังไม่เข้าใจครับว่าท่านจะฟ้องร้องเทศบาล ในข้อไหนระหว่าง
1.เรื่องที่ร้องเรียนร้านตามภาพตั้งป้ายรุกล้ำทางสาธารณะแล้วเทศบาลไม่ดำเนินการหรือดำเนินการล่าช้า
2.เรื่องที่ต่อมา ท่านเปิดร้านแล้ววางป้ายร้านรุกล้ำทางสาธารณะเหมือนเขาบ้าง กลับถูกบังคับให้รื้อถอน จึงมองว่าเทศบาลเลือกปฏิบัติ
yoo1
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2015, 13:35:53 »

อ่านแล้ว ยังไม่เข้าใจครับว่าท่านจะฟ้องร้องเทศบาล ในข้อไหนระหว่าง
1.เรื่องที่ร้องเรียนร้านตามภาพตั้งป้ายรุกล้ำทางสาธารณะแล้วเทศบาลไม่ดำเนินการหรือดำเนินการล่าช้า
2.เรื่องที่ต่อมา ท่านเปิดร้านแล้ววางป้ายร้านรุกล้ำทางสาธารณะเหมือนเขาบ้าง กลับถูกบังคับให้รื้อถอน จึงมองว่าเทศบาลเลือกปฏิบัติ
ขอตอบข้อ 1 ก่อน เทศบาลไม่ดำเนินการ ปล่อยเป็นเวลานานแล้วป้ายดังกล่าว ตั้งตั้งแต่ต้นปี 57 แล้วครับ
ข้อ2 ผมตั้งแค่ธงญี่ปุ่นวันแรกก็โดน เทศกิจก็มาไล่จับแล้วครับ อย่างนี้ป้ายดังกล่าวตั้งมาเป็นเวลาปีครึ่งแล้วไม่โดนจับหมายความว่าอย่างไร
chartee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2015, 14:03:24 »

ต้องแจ้งเป็นลายลักษณ์อักษรนะครับ ส่งไปรษณีแบบตอบรับแจ้งไปสักสองสามครั้งแนบรูปถ่ายและแผนที่ด้วยนะครับ จะได้มีพยานเอกสารตอนฟ้อง และ นำเรื่องไปฟ้องที่ศาลปกครองเชียงใหม่ (เป็นระบบไต่สวน ศาลจะไต่สวนหรือเรียกพยานต่างๆหรือเรียกจำเลยมาศาลเอง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 พฤษภาคม 2015, 14:05:56 โดย chartee » IP : บันทึกการเข้า
คนป่ายางมน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2015, 20:52:02 »

ตั้งสิ่งของกีดขวางทางเท้า มีให้เห็นเยอะแยะ ถ้าจับแบบเคร่งครัดก็คงเดือดร้อนกันทั้งเมืองครับ
แค่แม่ค้าขายกับข้าวที่ตลาดตอนเย็น ตรงหอนาฬิกาเก่า  ก็เป็นร้อยรายแล้วมั้ง  ไล่เลาะไปห้าแยก
พ่อขุน ก็มีล้อเข็น วางขายอาหารกัน เต็มทางเท้าไปหมด  เรื่องนี้เป็นเรื่องแก้ยาก ถ้าจับหมดคนทำมาหา
กินก็เดือดร้อน  แต่ถ้าปล่อยปละละเลย อีกหน่อย คนก็ยึดเอาฟุตบาท เป็นที่ขายของหมด อาจต้อง
กำหนดเป็นโซนๆ ไป   
@@beem@@
สักวัน ผมจะเป็นนายก !!
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2015, 15:48:14 »

+1 จบ

ผมว่าไม่จบนะคับท่าน

เห็นทหารไปจับรีสอร์ท ที่เชียงรายหลายที่ ปิดไปประมาณ2-3 อาทิตย์ ทุกวันนี้ก้เห็นเปิดให้บริการทุกวัน

มันน่าจะอยู่ที่ ใคร มี นาย แบงค์ มากกา่วกัน

ปล. ขออภัยกับคนโลกสวยด้วยนะคับ

หน้า: [1] 2 พิมพ์