เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 01:26:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  คนต่างจังหวัดที่ทำงานในกรุงเทพ เหนียมอายที่จะพูดภาษาท้องถิ่น บ้างก็แอบ ๆ พูด
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน คนต่างจังหวัดที่ทำงานในกรุงเทพ เหนียมอายที่จะพูดภาษาท้องถิ่น บ้างก็แอบ ๆ พูด  (อ่าน 8257 ครั้ง)
kaewmarloon
มัธยม
**

〖ໂ ສ ດ ຕ າ ນ ເ ค ຍ】

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 17:58:39 »

กระทู้นี้ถูกใจ๋ขนาด..♥

ผมเกยไปทำงาน กุงเตบ อู้กำเมืองกับเปื่อน แต่ดันอู้ดังไป

คนกุงเตบ  ย่างสวนมา ปอคว้ายหลังมันอู้กันว่า "ลาวพวกนี้พูดเสียงดัง"

ผมกั๊บเปื่อนมันเมา  ฮ่าๆๆๆ  ถ้าเป๋นป้อจายเหมือนกั๋นโดนลูกกุยไปแล้ว

ต๋อนนี้ผมหนีมาอยู่ตางเหนือแล้ว  ดีใจ๋ตี้ได้อู้กำเมือง  ..♥

Noo_A
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 18:05:03 »

ส่วนน้อยที่เจอคนภาคเดียวกันแล้วจะคุยภาษาท้องถิ่นตนเอง ส่วนมากจะคุยภาษากลาง ภาษาไทยกันมากกว่า ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
**tOr@HuaFai**
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2010, 15:34:21 »

ผมว่ามันแล้วแต่โอกาสนะว่าคนที่คุณคุยด้วยเป็นคนยังไง--คนใต้--คนเหนือ--คนอีสาน--คนกทม. เวลาผมคุยกับพี่ที่เขามาจากอีสานผมก็หัดคุยตามแบบภาษาเขาส่วนแฟนผมเป็นคนใต้ก็ฟังได้บ้างแต่ให้คุยคงยากนะเลยคุยกลางแทน(นอกเรื่องนิดนึง) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
พีซี.โฟน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2010, 17:30:07 »

ปะก่า สาวที่บ้านเฮา กะ อู้ภาษากลาง  เน่อ ๆ นิกะเฮาอู้เมืองใส่ กลับอู้กลางมา อิอิ ยิ้ม
jaroen
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2010, 14:18:07 »

เมื่อหลายปีก่อน เกยไปเยาะกานตี้กรุงเตบ.. มีเพื่อนเป็นคนนครสวรรค์ ผมก็อู้กำเมืองใส่มัน มันซำซอบ และโดยเฉพาะ สาวอิสาน จะชอบหนุ่มๆ เมืองเหนือครับ บอกว่า คุยสนุก สำเนียงไม่ห้วน โดยเฉพาะสำเนียงเจียงใหม่   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
taekeuk_poomse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2010, 17:04:47 »

เป๋นหยัง เจียงใหม่ถึงมีสำเนียง บ่เหมือนเปิ้น บ่เหมือนต่าน บ่เหมือนสำเนียง จังหวัดอ้อมข้างเจียงใหม่เลย แตกต่างจาก น่าน เชียงราย พะเยา แพร่ ลำปาง หรือแม้แต่ลำพูนเอง
ซึ่งทั้ง 6 จังหวัดนี้สำเนียงจะเหมือนกัน คือ ห้วนๆ

แต่เจียงใหม่สำเนียง จะ สูงๆต่ำๆ เหมือนภาคกลาง

ตามที่ อ้ายเชียงรายพันธุ์แท้สัณนิษฐานไว้นะครับ เปิ้นบอกว่า เดิมที เจียงใหม่กะท่าจะมีสำเนียงเหมือนทั้ง 6 จังหวัดที่กล่าวมา แต่มาเริ่มเพี้ยนๆเป็นเสียงสูงเสียงต่ำ เมื่อสมัยรัชกาลที่ 5 นี้เอง
เพราะคนไทยสยามเริ่มเข้ามาในเจียงใหม่นักขึ้น กะเลยผสมปนเป กับภาษาภาคกลาง เปิ้นบอกว่า สมัยที่คนไทยสยามเข้ามาในเจียงใหม่ยุคแรกๆนั้น ถ้าเปิ้นจะอู้กับคนเจียงใหม่ เปิ้นยังต้องอาศัยล่ามกันอยู่เลย

flashi
ระดับ :ป.โท

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2010, 17:18:43 »

ไม่อายค่ะ
แต่ถ้าอยู่กับกลุ่มเพื่อนจะเป็นอันตกลงกันว่า ห้ามพูดภาษาถิ่นเด็ดขาด เพราะแต่ละคนก็มากันคนละทิศละทาง สมมติถ้าคนใต้หันไปพูดภาษาใต้กับเพื่อนทางใต้เหมือนกัน เพื่อนคนอื่นๆก็จะฟังไม่รู้เรื่อง แล้วจะกลายเป็นว่าเข้าใจกันแค่สองคน คนอื่นๆเขาจะอึดอัด

แต่ถ้าทั้งวงเป็นเหนือเหมือนกันหมด อันนี้ก็อีกเรื่องนึง

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
oyoyo *^_^*
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2010, 16:12:36 »

สงสัยผมจะเข้่าข้อยกเว้นแล้วล่ะ เป็นคนกรุงเทพแท้ ๆ ครับแต่มาเชียงรายทีไรใช้แต่ภาษาเหนือทุกที.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
คนไกลบ้านเกิด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2010, 17:25:07 »

ตอนเป็นวัยรุ่นอยู๋กทมอายตี้ฮู้ไทยบ่แข็งแรงจ้าว :-\แต่บ่เกยอายตี๋จะฮู้กำเหนือจ้าวตอนนี้อยู่เมืองนอกยิ่งโฮยหาตี้จะฮู้ภาษาบ้านเกิดและฮู้กับลูกตังสองงจนไปเจียงฮายคนหมู่บ้านกันว่าจะใด๋บ่อู้ไทยใส่ลูกแต่จ้าวว่าเหนือดีกว่าอู้เหนือกับลูกๆจนแฟนจ้าวเบิ่นฮู้เข้าใจเป็นบางกำนะจ้าว ขยิบตา ตี้จ้าววหยาจะอี้เพราะยากอื้อลูกๆบ่ลืมว่าตัวเขามีสว่นหนึ่งตี้เป็นคนเหนือ(respecc)สำคัญจ้าวภูมิใจ๋ขนาดจ้าวตี้เป็นเหนือและได้อู้เหนือ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
คนไกลบ้านเกิด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2010, 17:35:04 »

ต่ออแหมมน้อยละอ่อนอยู่รรอู้ไทยอยู่บ้านอู้เหนือกะจ้าว ยิ้ม
ตี้ประเทศตี้จ้าวอยู่เปิ่นฮื้อความสำคัญขนาดจ้าวๆคิดว่าบานเฮาก็ตองหย่ากจะอั้นได้แล้วก่อนตี้จะหายหมด เศร้า ยิ้ม
ลูกหล้าแม่อุ้ย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2010, 16:09:09 »

บ่าว่าจะนั่งรถเมกะว่ารถแทกซี่ผมกระอู้กำเมือง
แต่ว่าเวลายะก๋านกะอู้ภาษก๋างคับ(ในออปพิดมีกะคนภาคก๋างหมด)
เป้นฮ้องว่าเค้าเมืองต๋าหลิ่วกะหลิ่วตาต๋าม
too _too11
ชั้นประถม
*

...พรุ่งนี้ดวงอาทิตย์ก็ขึ้นมาใหม่.....

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2010, 14:10:00 »

ผมเคยไปทำงานกับคนภาคใต้ที่กรุงเทพมาเหมือนกันครับ พวกเขาก็พูดภาษาบ้านเขาส่วนเราก็พูดภาษาบ้านเรา คำใหนไม่เข้าใจก็จะพูดภาษากลางครับ ไม่อายครับที่จะเกิดมาเป็นคนเหนือ ภูมิใจมากๆ ครับ

สู้ต่อซิ......
093-2619841.......
ordinaryboy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2010, 14:28:47 »

ยืนยันนอนยันว่าบ่ครับแล้วแต่ครับ
ถ้าป๊ะคนเมืองก็อู้กำเมืองใส่แต่ก็น้อยครับ
เกยเหมือนกั๋นครับสมัยละอ่อนไปแอ่วผับ
ป๊ะสาวเหนือเฮาอู้กำเมืองแต่ตัวเข้าอู้ภาษากลาง
ปิ๊กมาครับ555

มิตรภาพ-ไม่มีวันตาย
itimaun
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2010, 11:29:17 »

ฝากโตยเน้อ  กับคำที่ว่า
เถิงเฮาจะตุกข์ กิ๋นเข้ากับเกลือ ดีกว่ากิ๋นยาเบือของตนเมืองใต้ เถิงปากจ๋าหวาน มันกินบ่ได้ เพาะใจ๋ตางใน เป๋นปิษ
ไผหันโตยผ่อง
yaya
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2010, 12:08:06 »

ภาษาเมืองเหนือเพราะขนาด
มีก๊าคนชมบ่อายเน้อเจ้า
Rung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2010, 12:37:22 »

ไม่ค่อยอยากพูดค่ะ...

แต่ไม่ใช่ไม่อยากพูดนะคะ เข้าใจคนบนดอยพูดเมืองเขาหัวเราะใส่ เลยชอบพูดภาษากลางค่ะ คิดว่าพูดภาษาที่เราถนัดสุดดีกว่า แต่ถ้าพูดดอยใส่ คงหันหลังกันเป็นแถวๆๆ..

ส่วนตัวแล้ว คิดว่าทุกภาษามีเสน่หของตัวเองค่ะ ภาษาใต้ อีสาน เหนือ เป็นภาษาที่รู้สึกเรียนยาก..เวลาฟังเขาพูดก็เพลินดีค่ะ ....
SupakaN
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2010, 11:14:30 »

ผมเฮียน กทม. ตั้งแต่ม.ปลาย ไปกับน้อง 2 คนเป๋นแฝดกั๋น อยู่หอประจำที่ ทิวไผ่งาม โรงเรียนนี้ก็ปอมีจื่ออยู่ผ่อง ก็บ่าหันเป็นไดเลาะคับอู่เมืองกั๋นตลอดเวลา แรก ๆ มันก็แซวมันฟังบ่าฮู้เรืองมันก็แซวว่า"อย่าพูดลาวดิวะ" ผม็เลยตอบอย่างสุภาพว่า"ลาวบ้านบิดาคุณสิ ผมคนเหนือครับ" อี้ก่ะ สักพักมันก็ยังแซวกลายเป็นปกติไป ถ้าผมเขาอู้กั๋นมันก็จะคอยถามว่า ว่ากั๋นว่าไดผ่อง ก็ดีหนากลายเป็นเทห์ไปเลย เหมือนอู้ภาษาอื่นความลับอู้กำเมืองมันก็ฟังบ่าฮู้เรื่อง 555 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ผมก็อยู่ กทม. จนจบป.ตรี อู้เมืองตลอด อู้เมืองกันตั้งแต่ ไป ทิวไผ่งาม สด เอแบค ซิ่วมา ศรีปทุม ผดไป RCA  เจ๋ง จนจบ มานี้ ก็อู้เมืองตลอดคับ  ขออนุญาต หยาบคายน้อยเนอะคับ ภาษาป่อ-แม่ อาย ก็ "หมา"ละคับงานนี้
zero(โคตรฮักแม่อ้อ)
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2010, 21:23:36 »

คนลำปางครับ เขาอู้เมืองกั๋นบ่ค่อยได้ นี้เรื่องแต้ เพราะว่าคนตางลำปางนี้ เค้าชอบสอนลูกหลานรุ่นก่อนๆเขาว่า คนอู้เมืองคือคนบ่ค่อยมีความรู้ ส่วนคนอู้กลางคือคนล๊วก

เปิ้ลว่ากันมาจะอั้นน่ะ ผมก็ฟังมาแฮมกำ

คนเลว ต่อให้เปลี่ยนอะไรๆ ถ้าจิตสำนึกยังเลว มันก็จะเลว
pikachu11
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2010, 23:18:15 »

ปู่ ย่า ตา ยาย เป็นยองหม๊ด แต่หลานกลับฟังบะออก

(น้องนี่แหละเจ๊า)ป้อกะแม่บะเกยสอนเจ๊า

ขนาดปู่บอก "อิหล้าๆ เก็บโค"(ฝนกะลังจะตกปู่ตากผ้าไว้)
รีบตอบกลับอย่างเร็วเลย "อุ๊ย โคเป็นจะใด"

เอ้อ นั้นเตอะ
eow
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2010, 23:25:50 »

เฮาจะไปลืมว่าเฮาเป๋นไผ่
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์