เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 19:08:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  สุดท้าย ก็รั้งไม่อยู่ สู่สุขคติ !!!!
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สุดท้าย ก็รั้งไม่อยู่ สู่สุขคติ !!!!  (อ่าน 2564 ครั้ง)
`‘ มิ ๓ [S] ภ า พ ‘`
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

จำหน่ายชุดป้องกันต่อ/ผึ้ง/แตน เนื้อผ้า PVC อย่างดี

« เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2015, 20:08:18 »

ตอนนี้มีคนที่หมู่บ้านชื่อ โอ (นามสมมติ) ติดยา อาการน่าเป็นห่วงครับ จะกลับบ้านก็ไม่ได้ แม่ของเขาบอก ถ้าเลิกไม่ได้ไม่ต้องกลับบ้าน มาบ่นๆคุยกับพ่อแม่ผมครับ
พี่แกเหมือนจะไม่เอาอะไรแล้วครับ บอกว่าจะไปท้ายหมู่บ้านแล้วจบชีวืตเขาครับ

!!!! รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยครับต้องแจ้งใครครับ ผมกลัวจริงๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 เมษายน 2015, 10:25:02 โดย modern098 » IP : บันทึกการเข้า

chau
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2015, 20:28:57 »

เจ้าตัวยอมบำบัดมั้ย ถ้ายอมส่งตัวไปศูนย์บำบัคยาเสพติดภาคเหนือ
อ แม่ริม คับ

ขาย ผักจิงจูฉ่าย, ขายต้นมะยมแดง3ต้น100
กด 08 9552 1464
ระดับ ป.ตรี
*

จำหน่ายชุดป้องกันต่อ/ผึ้ง/แตน เนื้อผ้า PVC อย่างดี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2015, 20:36:13 »

เจ้าตัวยอมบำบัดมั้ย ถ้ายอมส่งตัวไปศูนย์บำบัคยาเสพติดภาคเหนือ
อ แม่ริม คับ
ตอนนี้คือ เจ้าตัวหมดสภาพอ่าครับ คุยไม่รุ้เรื่องครับ แม่เขาก็บ่สนใจ บอกจะจบชีวิตอย่างเดียวครับ พอจะคิดต่อหน่วยงานไหนได้บ้างครับที่ใกล้ๆแล้วมารับตัวเลยมีไหมครับ
ผมเห็นแล้วสงสารมากครับ

romportong@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2015, 20:49:25 »

ประสพการณ์ที่เคยพบเจอมาทั้งญาติและชาวบ้านในชนบท เขาบอกว่าเลิกได้แต่ลืมยาก นำไปตัดแล้วกลับมาส่วนมากก็จะกลับไปเสพย์อีก คำพูดแต่ละคำที่พูดออกมาน่าเอ็นดูสงสารหลายคนอยากจะช่วยเหลือ ถ้าไม่เคยเจอแทบหลงคารมมันครับ คือคนที่เสพย์ยาจะเริ่มตั้งแต่เสพย์น้อยแล้วค่อยๆเพิ่มปริมาณยาที่เสพย์ขึ้นเรื่อยๆ แล้วเงินทองที่หามาซื้อก็คงมาจากพ่อแม่ลูกเมียหรือญาติพี่น้อง ถ้าเหลือบ่ากว่าแรงจริงๆก็คงหาโดยวิธีอื่น ลักขโมย จี้ ปล้นฯลฯทำให้สังคมเดือดร้อน จนในที่สุดหมดหนทางที่จะหายามาเสพย์ไม่ได้แล้วถึงจะยอมเข้าบำบัด หลังจากบำบัดออกมาก็จะอ้วนท้วนสมบูรณ์ดี มักบอกว่าจะไม่หวนไปคลุกคลีกับมันเด็ดขาด สาบานได้ ญาติพี่น้องก็คงดีใจ อีกไม่นานก็คอยดู พวกนี้มักจะมีเพื่อนแบบเดียวกันและจะเริ่มไปมาหาสู่กัน ในที่สุดก็เข้าอีหรอบเดิม เริ่มจากเสพย์น้อยไปหามากเมื่อหนักเข้าก็ขอเข้าบำบัดอีกแบบนี้วนไปแบบนี้เรื่อยๆครับ พ่อแม่ญาติพี่น้องลูกเมียคงจะเอือมระอาหมดใจแล้วหละ คงทำมาทุกวิถีทางไม่รู้จะทำอย่างไรแล้ว นี่คือปัญหาของสังคม ปัญหาของประเทศชาติ ยาเสพย์ติดมีโทษต่อชีวิต เป็นพิษต่อสังคมปราบเท่าไหร่ก็ปราบไม่หมด อาจเป็นเพราะการลงโทษไม่หนักพอทำให้ไม่มีใครเกรงกลัว ผู้ค้าก็อยากค้าเพราะกำไรมันล่อใจเหลือเกิน หากรอดมาได้มีแต่รวยกับรวย แต่บั้นปลายชีวิตคนพวกนี้จะจบแบบไม่ค่อยดีเท่าไหร่นักเกือบทุกราย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 เมษายน 2015, 07:22:29 โดย romportong@hotmail.com » IP : บันทึกการเข้า
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2015, 20:55:39 »

ประสพการณ์ที่เคยพบเจอมาทั้งญาติและชาวบ้านในชนบท เขาบอกว่าเลิกได้แต่ลืมยาก นำไปตัดแล้วกลับมาส่วนมากก็จะกลับไปเสพย์อีก คำพูดแต่ละคำที่พูดออกมาน่าเอ็นดูสงสารหลายคนอยากจะช่วยเหลือ ถ้าไม่เคยเจอแทบหลงคารมมันครับ คือคนที่เสพย์ยาจะเริ่มตั้งแต่เสพย์น้อยแล้วค่อยๆเพิ่มปริมาณยาที่เสพย์ขึ้นเรื่อยๆ แล้วเงินทองที่หามาซื้อก็คงมาจากพ่อแม่ลูกเมียหรือญาติพี่น้อง ถ้าเหลือบ่ากว่าแรงจริงๆก็คงหาโดยวิธีอื่น ลักขโมย จี้ ปล้นฯลฯ จนในที่สุดหมดหนทางที่จะหายามาเสพย์ไม่ได้แล้วถึงจะยอมเข้าบำบัด หลังจากบำบัดออกมาก็จะอ้วนท้วนสมบูรณ์ดี มักบอกว่าจะไม่หวนไปคลุกคลีกับมันเด็ดขาด สาบานได้ ญาติพี่น้องก็คงดีใจ อีกไม่นานก็คอยดู พวกนี้มักจะมีเพื่อนแบบเดียวกันและจะเริ่มไปมาหาสู่กัน ในที่สุดก็เข้าอีหรอบเดิม เริ่มจากเสพย์น้อยไปหามากเมื่อหนักเข้าก็ขอเข้าบำบัดอีกแบบนี้วนไปแบบนี้เรื่อยๆครับ
ขอบคุณครับ นั่นสิถึงกระนั้นผมก็อยากช่วยเท่าที่ช่วยได้ครับ สงสารจริงๆ หากพรุ่งนี้มาเขาจบชีวิตจริงๆมันก็น่าเศร้าอ่าครับ
พอจะมีทางไหนบ้างครับ  พ่อหลวงบ้านได้ก่อครับ หรือ 191
หากไม่ได้ทางไหนก็คงต้องตามบุญวาสนาของพี่แกละครับ เงิบ !!

pudongsan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2015, 22:41:15 »

ไปปรึกษาผู้ใหญ่บ้าน ครับลำพังตัวเรากำลังไม่พอ

นกน้อย ทํารังแต่พอตัว ^__^
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2015, 08:34:20 »

เช้าวันนนี้ มีคนพบศพแล้วครับ เลือกจบชีวิตผูกคอตาย
น่าเศร้าใจจริงๆ !!!! ผมนิตกใจเลยไม่สามารถช่วยอะไรได้ เห้อชีวิตคนเศร้าแท้ๆ

Nroma
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2015, 08:47:54 »

ว้า! เข้ามาเห็นกระทู้ช้าแค่วันเดียว .พอดีอบรมเรื่องยาเสพติดมาคับ กรณีนี้แจ้งศูนย์มูลนิธิป้องกันภัยใกล้บ้าน  หรือปภ.ของอบต.หรือ รถของสถานีอนามัยให้ส่งตัวไปบำบัดคับเพราะหน่วยงานพวกนี้เขาดูแลอยู่
ปล.ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยนะครับ

092-9436959
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2015, 08:57:05 »

ว้า! เข้ามาเห็นกระทู้ช้าแค่วันเดียว .พอดีอบรมเรื่องยาเสพติดมาคับ กรณีนี้แจ้งศูนย์มูลนิธิป้องกันภัยใกล้บ้าน  หรือปภ.ของอบต.หรือ รถของสถานีอนามัยให้ส่งตัวไปบำบัดคับเพราะหน่วยงานพวกนี้เขาดูแลอยู่
ปล.ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยนะครับ
ผมก็ขาดความรู้ ทั้งคืนผมพยายามหาข้อมูล แต่ก็ไม่ทันเหมือนกันครับ

InViSiBlE
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2015, 09:02:38 »

ท่านทำดีที่สุดแล้วครับ
ChawThaiLue
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2015, 09:09:47 »

คิดไรไม่ออก โทร 191 ก็ จบตั้งแต่แรก ละคับ

รับ.ชื้อน้ำมันพืชเก่า(ที่ใช้แร้ว) รวมทั้งน้ำมันหมู.
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=961105.msg10158584#msg10158584
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2015, 09:28:32 »

คิดไรไม่ออก โทร 191 ก็ จบตั้งแต่แรก ละคับ

เรื่องมันยังไม่เกิด 191 ผมจะแจ้งได้ไงครับ พี่แกเขาพูดทีท่าเฉยๆว่าจะจบชีวิต แต่ถ้ารู้ว่าเขาจะทำจริงเป็นใครก็คงไม่ปล่อยเฉยหรอกครับ
ตอนนี้รอ เจ้าหน้าที่ตำรวจอยู่ครับ ท้ายหมู่บ้านข้างๆทุ่งนา

ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2015, 09:29:51 »

ท่านทำดีที่สุดแล้วครับ
ขอบคุณครับท่าน

บินก
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2015, 09:57:34 »

ขออนุโมทนากับ จขกท ด้วย แค่คิดช่วย ก็ได้บุญมหาศาลแล้วค่ะ สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ถ้ากรรมเขามาแบบนั้น เราจะช่วยยังไงก็ไม่ได้ ขอวิญญาณเขาไปสู่สุขคติด้วยเทอญ
autoshot27
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2015, 11:07:36 »

ไหวหรอ ลง YouLike ดีกว่านะผมว่า แจ้งไปก็เท่านั้น แซวเล่นๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2015, 18:28:54 »

น่าสงสารคับ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2015, 22:03:13 »

เศร้าใจจังเลยค่ะ  น่าสงสารครอบครัวเขาน๊ะค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์