เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 17:35:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  พระเครื่อง-วัตถุมงคล เครื่องรางของขลัง ความเชื่อ ลี้ลับ (ผู้ดูแล: NOtis, micky13)
| | |-+  รบกวนช่วยดูพระสมเด็จให้หน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนช่วยดูพระสมเด็จให้หน่อยครับ  (อ่าน 1943 ครั้ง)
geforcecom
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2015, 12:13:33 »

ข้องใจมานานครับสมบัตคุณตาคุณพ่อบอกว่าเห็นมาตั้งแต่เด็กแล้วตอนนี้ก็จะ 60 ปี แล้ว...มีโอกาสปลอมไหมครับ
คราบกรุกับตรายางไม่ค่อยเหมือนในหนังสือเลยครับที่เคยเห็นหรือมีอีกองค์ดูแล้วก็น่าจะปลอม...ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ภาพนี้อีกองค์ครับ สีสดกว่าเยอะพึ่งได้มาครับ

Barvo_1
"อนๅคตเป็นของคนที่เชื่อในควๅมฝันของตัวเองเท่ๅนั่น"
ระดับ ป.ตรี

!nwuคs

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2015, 20:02:44 »

ผมก็มีครับ  กรุเดียวกัน ยิงฟันยิ้ม

* DSC_1371.JPG (74.7 KB, 534x700 - ดู 1358 ครั้ง.)

* DSC_1374.JPG (70.81 KB, 550x700 - ดู 1456 ครั้ง.)

เบอร์โทรติดต่อ 080-5015630
ID LINE : chalermpanpoonsri
kolokoso_M
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2015, 22:06:30 »

สมเด็จบางขุนพรม ฝ้ายใหญ่ครับ รายละเอียด ยังไม่แน่นอนแต่น่าจะแท้นะครับ องค์บนนะครับ ล่างปลอมครับดูจากเจดีย์แล้ว !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 เมษายน 2015, 22:10:25 โดย kolokoso_M » IP : บันทึกการเข้า
geforcecom
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2015, 09:53:30 »

ขอบคุณทุกท่านครับ..อย่างน้อยน้อยก็พอชื่นใจบ้าง แต่ผมยังสงสัยนะครับว่าคนเมื่อก่อนเขาได้มาได้อย่างไรเพราะเห็นว่าคนแถวเชียงรายมีกัน..
Paul@CR
ระดับ ป.ตรี

- หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข -

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2015, 09:49:32 »

สมเด็จบางขุนพรหมกรุใหม่ (หมายถึง พระที่เปิดกรุอย่างเป็นทางการเมื่อปี 2500) จะมีคราบกรุและมีตรายางทุกองค์ ส่วนกรุเก่า (หมายถึง พระที่ถูกลักลอบตกเอาจากในเจดีย์ที่บรรจุกรุใหม่ๆ) จะไม่มีคราบกรุและไม่มีตรายาง เพราะเพิ่งบรรจุกรุได้ไม่นาน น้ำยังไม่ท่วม แต่ทั้งสองเป็นพระพิมพ์เดียวกัน สร้างพร้อมกัน บรรจุกรุพร้อมกัน
ส่วนที่ถามว่า ได้มาอย่างไรคนเชียงรายยังมีกันนั้น เมื่อเปิดกรุอย่างเป็นทางการในปี 2500 ก็ได้เปิดให้ผู้ที่สนใจเช่าไปจนหมดในเวลาอันรวดเร็ว จึงน่าจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่พบเห็นได้ทั่วประเทศครับ ราคาค่าเช่าในสมัยนั้นองค์ละ 1,500-2,500 บาท
ส่วนพระที่ จขกท. สอบถามนั้น คล้ายพิมพ์เส้นด้ายใหญ่ แต่พิมพ์เส้นด้ายใหญ่ฐานชั้นล่างสุดจะทึบตัน..ส่วนของคุณ Barvo_1 พิมพ์เส้นด้ายธรรมดา ดูง่ายครับ..คหสต.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 เมษายน 2015, 09:52:31 โดย Paul@CR » IP : บันทึกการเข้า

..ยุคนี้มันไม่มีใครเห็นแก่บ้านเมืองจริงๆ หร­อก..เกล้าผมอยากรู้นัก มีใครคิดถึงเรื่องของแ­ผ่นดินกันบ้าง..  - ขุนรองปลัดชูฯ -
kemojaae
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2015, 10:25:10 »

แบบนี้ละครับไม่มีตรายาง แต่ขึ้นคราบ

นายบวร เป็กธนู(วอน) (092-9628797)
63 ม.23 ต.งิ้ว อ.เทิง จ.เชียงราย 57230
geforcecom
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2015, 16:05:12 »

สมเด็จบางขุนพรหมกรุใหม่ (หมายถึง พระที่เปิดกรุอย่างเป็นทางการเมื่อปี 2500) จะมีคราบกรุและมีตรายางทุกองค์ ส่วนกรุเก่า (หมายถึง พระที่ถูกลักลอบตกเอาจากในเจดีย์ที่บรรจุกรุใหม่ๆ) จะไม่มีคราบกรุและไม่มีตรายาง เพราะเพิ่งบรรจุกรุได้ไม่นาน น้ำยังไม่ท่วม แต่ทั้งสองเป็นพระพิมพ์เดียวกัน สร้างพร้อมกัน บรรจุกรุพร้อมกัน
ส่วนที่ถามว่า ได้มาอย่างไรคนเชียงรายยังมีกันนั้น เมื่อเปิดกรุอย่างเป็นทางการในปี 2500 ก็ได้เปิดให้ผู้ที่สนใจเช่าไปจนหมดในเวลาอันรวดเร็ว จึงน่าจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่พบเห็นได้ทั่วประเทศครับ ราคาค่าเช่าในสมัยนั้นองค์ละ 1,500-2,500 บาท
ส่วนพระที่ จขกท. สอบถามนั้น คล้ายพิมพ์เส้นด้ายใหญ่ แต่พิมพ์เส้นด้ายใหญ่ฐานชั้นล่างสุดจะทึบตัน..ส่วนของคุณ Barvo_1 พิมพ์เส้นด้ายธรรมดา ดูง่ายครับ..คหสต.
ขอบคุณครับท่าน...พระของผมจะคงไปคล้ายกับพิมพ์ของวัดระฆังมั้งครับ..เคยเห็นในรายการสักอย่างจำไม่ได้
หน้า: [1] พิมพ์