เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 04:01:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ถามจนท.ป้องกันไฟป่าหน่อยครับผม
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ถามจนท.ป้องกันไฟป่าหน่อยครับผม  (อ่าน 1332 ครั้ง)
sensei
เซนเซ
ชั้นประถม
*

" ใต้ตะวันดวงเดียวกัน"

« เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2015, 00:05:09 »

เคยทราบว่าเจ้าหน้าที่หน่วยป้องกันไฟป่ามีวิธีป้องกันไฟป่าบางวิธีที่ฟังดูแปลกดีคือ
      1.ชิงเผาตัดหน้าก่อนที่ชาวบ้านจะมาเผา
      2.เผาใบไม้และหญ้าแห้งเป็นแนวยาวให้เหลือแต่พื้นดิน เพื่อใช้เป็นแนวกันไฟ
  ผมเลยมีอาการลังเล เมื่อพบเห็นไฟไหม้ป่า ไหม้ต้นไม้ใบหญ้าข้างทางหลวง ลังเลว่าจะโทร.บอกเจ้าหน้าที่ดีไหม  แล้วใครเผา เจ้าหน้าที่เผาหรือชาวบ้านเผา หรือไฟไหม้เพราะก้นบุหรี่  ถ้าโทรบอกทุกครั้งที่พบเห็นไฟไหม้ป่า  จนท.จะมาดับจริงหรือ บางครั้งเห็นไหม้ตั้งครึ่งค่อนวัน ลามเป็นวงกว้างมาก  ยังไม่เห็นใครมาดับ  (เมื่อคืนวันเสาร์ที่14มี.ค.ตอนเที่ยงคืนก็เห็นไฟไหม้ข้างทาง เส้นทางแม่สรวย-เวียงป่าเป้า-เชียงใหม่ ช่วงใกล้ๆกับถนนที่ทรุดตอนแผ่นดินไหว แม่ลาว)  ขอถามเจ้าหน้าที่ป้องกันไฟป่านะครับว่า เราจะรู้ได้อย่างไรว่าเจ้าหน้าที่เผาหรือเป็นไฟป่าจริงๆ

"เราต่างก็มีสุข มีทุกข์ เหมือนๆกัน ผูกไมตรีกันไว้เถิด"
ball2522
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2015, 09:56:01 »

อยากรู้เหมือนกันเลยครับ แต่อยากรุ้แบบที่ใกล้ๆตัว เช่น ออกกฎหมายมาว่าห้ามเผาป่า เผาไร่ มีโทษปรับและผิดกฎหมาย ไม่เห็นมีการปรับหรือจับให้เห็นเลย ง่ายจะตายครับ ไร่ใครนาใครพื้นที่ใครไฟใหม้ ก็เจ้าของแระเผาเอง จับสิครับ แต่เท่าที่รุ้ ไม่เห็นมีใครโดน แล้วแบบนี้ควันจะลดน้อยได้อย่างไร เจ้าหน้าที่ต้องจริงจังมากกว่านี้ อย่างน้อยจากหนักให้เป็นเบา บางคนคิดว่าเผาหน่อยเด่ว แต่รวมๆกันหลายๆที่ มันเยอะครับ คนเดือดร้อนก็ลูกหลานเราๆท่านๆนี่แระครับ อยากให้จับโชว์หน่อยเถอะ อย่ากัวอิทธิพลกันเลย ความเห็นส่วนตัวนะครับ ขอบคุณครับ
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2015, 10:19:47 »

สงสัยต้องรณรงค์เลิกกินเห็ดถอบอีกทางแล้วน๊ะเนี่ย
คนผ่านทาง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2015, 12:38:04 »

ณ เวลาที่เห็นสามารถแจ้งหน่วยส่งเสริมการควบคุมไฟป่าแม่สรวยได้เลยนะครับ

จากประสบการณ์ที่ผมเจอ ผมขับรถเส้นเชียงราย-เชียงใหม่ พบเห็นไฟไหม้ข้างทาง
พอผ่านหน้าหน่วยส่งเสริมการควบคุมไฟป่า แม่สรวย ก็โทรแจ้งตามเบอร์ที่ระบุไว้
เจ้าหน้าที่รับสายแล้วก็ขอเบอร์ติดต่อเรา เดิมทีก็คิดว่าเอาไปทำไม จากนั้นประมาณ 1 ชั่วโมงผ่านไป
ก็มีโทรศัพท์เข้ามาแจ้งว่าได้ดำเนินการดับไฟตามจุดที่แจ้งเรียบร้อยแล้ว

นั้นแสดงว่ากระบวนการในการแจ้งไปยังหน่วยส่งเสริมการควบคุมไฟป่า จนถึงปฏิบัติงานแล้วเสร็จ
มีขั้นตอนการปฏิบัติชัดเจน เพียงแต่ว่าเรา ๆ ท่าน ๆ ถ้าพบเห็นก็อาจจะแจ้งไปที่หน่วยส่งเสริมการควบคุมไฟป่า เพื่อทางเจ้าหน้าที่จะได้ดำเนินการต่อไปนะครับ

เพราะบางทีมันอาจจะเกิดขึ้นในจุดที่เจ้าหน้าที่ไม่ได้อยู่ประจำ หรือเกิดในเวลากลางคืน
ผมเคยลองใช้บริการละครับ เบอร์นี้ได้รับการบริการที่แท้จริงครับผม
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2015, 19:36:01 »

ณ เวลานี้ ค่ามลภาวะ มันสูงเกินแล้ว มันสะสมมาเรื่อยๆ จนจะเกินขีดแล้ว
ต้องไม่มีการเผาเพิ่ม ที่ยังลุกไหม้หรือบังเอิญมีใครเผลอ
พบเห็นแจ้งความให้ดำเนินคดีเป็นตัวอย่างได้
แต่ถ้าพบเห็นระหว่างเดินทาง โทรแจ้งตามใบประกาศข้างล่างนี้
จนท.ที่เตรียมการไว้ทั้งของป่าไม้ และของปกครองท้องถิ่น จะได้ระดมกันมาช่วยดับ
ช่วยกันเป็นหูเป็นตาหน่อยครับ

* ไฟป่า ๐๐๒.jpg (14.26 KB, 586x33 - ดู 290 ครั้ง.)

* ไฟป่า ๐๐๑.jpg (95.76 KB, 642x276 - ดู 342 ครั้ง.)

bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2015, 19:59:03 »

...วันนี้ภาค(16 มี.ค.)บ่ายถึงเย็น มีเศษเผาไหม้ของใบหญ้าสีดำ ปลิวมาติดตามเสื้อผ้าที่ตากไว้ มองดูท้องฟ้า เห็นเศษสีดำล่องลอยค่อยๆ ปลิวลงสู่พื้น ไม่รู้ว่าเผาป่ากันที่ดอยไหน นี่อยู่ในเมืองแถววัดเชียงยืนครับ ยังปลิวมาถึง. ขับรถไปตลาดแสบตามาก ทัศนวิสัยข้างหน้าเห็นเป็นหมอกควันสีน้ำเงิน จับมาขังคุกซะให้เข็ด.

...ที่อบรมกันนะเป็นชาวบ้านชาวเราช่วยกันรักษาป่าอยู่แล้ว แต่คนเผาอาจเป็นชาวดอยต่างด้าวเผาป่า กะปักหลักปักฐานอยู่บนดอยเมืองไทยรึเปล่า.
intongwon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2015, 20:05:29 »

เย็นนี้ มาจากอำเภอแม่อาย ผ่านตำบลท่าตอน ตำบลป่าตึง มีเผากันเยอะมาก ขนาดข้างทางก็เผา ส่วนใหญ่เป็นไร่ข้าวโพด แล้วก็ลามเข้าป่าไป โทรแจ้งได้เบอร์ไหน  ฮืม

jungle28
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2015, 21:23:21 »

จขกท. และหลายๆ ท่าน คงยังมองภาพไม่ออกว่าการดับไฟป่าต่างจากการดับไฟไหม้ทั่วๆไป อย่างไร
เคยเห็นอุปกรณ์ดับไฟของเจ้าหน้าที่หรือไม่ โดยปกติอุปกรณ์ที่ใช้งานก็จะมีถังฉีดน้ำแบบสะพายหลัง
(ก็เหมือนถังฉีดพ่นยาที่เกษตรกรใช้งานทั่วไป) ไม้ตบไฟ(เป็นไม้ที่ปลายจะใช้สายพานตัดแล้วนำมาร้อยกับด้าม) จอบคราด(เป็นจอบที่มีสองด้านด้านหนึ่งเป็นจอบอีกด้านหนึ่งเป็นคราด) ส่วนรถบรรทุกน้ำหรือรถฉีดน้ำดับเพลิงพูดได้เลยมีน้อยถึงน้อยมากเชียงรายน่าจะมี 2 คัน ประจำที่ดอยตุง 1 แม่สรวยอีก 1
ที่เหลือนอกจากนั้นก็จะดัดแปลงใช้รถกระบะราชการใส่ถังน้ำแบบเหลี่ยมแล้วใช้เครื่องพ่นยามาใช้งาน นี่ก็แล้วแต่ว่าจะมีงบประมาณให้มา การดับไฟป่าต่างจากการดับไฟทั่วไป การดับไฟไหม้ทั่วไปจะเป็นการใช้น้ำฉีดเข้าไปที่กองไฟเพื่อให้ไฟดับ แต่การดับไฟป่าเป็นการแยกองค์ประกอบของการเกิดไฟ ไฟจะเกิดได้ประกอบด้วยเชื้อเพลิง อากาศ(ออกซิเจน) และความร้อน การเกิดไฟป่าไม่ได้เกิดในพื้นที่ๆ จะเข้าถึงได้โดยสะดวก ต้องเดินเท้าเข้าไปดับอุปกรณ์ที่จะนำติดตัวเข้าไปปฎิบัติงานก็ต้องไม่เป็นภาระทำให้การเดินทางเข้าถึงจุดเกิดเหตุช้าลง ก็คงติดตัวเข้าไปได้ตามที่บอกไว้ การแยกองค์ประกอบไฟที่ทำได้ดีที่สุดคือการกำจัดเชื้อเพลิง เจ้าหน้าที่เสือไฟจะเดินเท้าเข้าไปสกัดด้านหน้าของแนวไฟป่าไปสร้างแนวกันไฟระยะความกว้างของแนวกันไฟก็จะอยู่ในระยะที่ไม่ให้เปลวไฟข้ามแนวกันไฟไปได้ 2-4 เมตร ใช้จอบคราดทำการกวาดเศษใบไม้เศษไม้ให้สะอาดดักไว้ข้างหน้าเมื่อไฟป่าแนวกันไฟ ก็จะไม่ลุกลามต่อไป ถังฉีดน้ำที่สะพายมีไว้เพื่อใชฉีดเพื่อลดความรุนแรงของไฟเพื่อให้เจ้าหน้าที่จะสามารถใช้อุปกรณ์อื่นเข้าไปได้ ส่วนใหญ่เจ้าหน้าที่จะเอาไว้ลดความร้อนให้กับตัวเจ้าหน้าที่ตลอดจนดื่มกิน ไม้ตบไฟใช้ฟาดตบเปลวไฟให้ดับ นี่คงพอมองออกบ้างว่าทำไมถึงเกิดไฟป่าแต่ละครั้งไม่เห็นเจ้าหน้าที่ในจุดเกิดไฟ และทำไมใช้เวลานานมาก
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2015, 23:03:39 »

...อย่างนี้ต้องจัดการกับตัวต้นเหตุอย่างเดียว จับได้ขังลืมซัก 7 วัน ค่อยดำเนินคดี. ปลอมตัวเฝ้าดักซุ่มจับจุดที่เกิดไฟป่า ปีหน้ามันต้องมาจุดไฟเผาอีกล่ะ ประมาณกลางเดือนมีนาคมอย่างที่เผาวันนี้ล่ะ ดักซุ่ม จับลงโทษแล้วรับรองเข็ดหลาบ.ปีต่อไปไม่กล้าเผาอีก
...ช่วงแรกอาจทำงานหนักหน่อย ปีต่อๆ ไป คนเผาลดลง งานก็จะเบาขึ้น คิดว่าอย่างนั้นนะ
...สรุป อาจเป็นเพราะป้อหลวงไม่ดูแลลูกบ้าน คงจะกลัวเสียคะแนนเสียง.
...เราๆ ท่านๆ จึงต้องทนแสบจมูกแสบตา
...เป็นเวรเป็นกรรมทุกปีน่อ.เฮ้อ...ยังไงๆ ก็ขอเอาใจช่วยเจ้าหน้าที่ดับไฟป่าทุกคนนะครับ.
sonicbank
ชั้นประถม
*

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2015, 07:50:43 »

วันที่ 15 มี.ค. 58 เวลา 17.30 สภ. เมืองแม่ฮ่องสอนภายใต้การอำนวยการของ พล.ต.ท.ธนิตศักดิ์ ธีระสวัสดิ์ ผบช.ภ 5 ,นายสุรพล พนัสอำพล ผวจ.แม่ฮ่องสอน ,พล.ต.นพพร เรือนจันทร์ ผบ.พล.ร4 ,พล.ต.ต.จารึก ลิ้มสุวรรณ ผบก.ภ.จว.แม่ฮ่องสอน ,พ.อ.จรัส ปัญญาดี ผบ.ฉก.ร.7,พ.ต.อ.ศักดิภัท เชาวน์ลักษณ์กุล รอง ผบก.ภจว.แม่ฮ่องสอน ,พ.ต.อ.ศตศักดิ์ พิมลทิพย์ ผกก.สภ.เมืองแม่ฮ่องสอน สั่งการให้ พ.ต.ต.พัฒนศักดิ์ เพียรงาม สวป.สภ.เมืองแม่ฮ่องสอน, ร.ต.อ.เธียรัช กัลยา รองสวป.สภ.เมืองแม่ฮ่องสอน และชุดสายตรวจรถยนต์ รถ จยย. เข้าจับกุมนายแดง มณีจันทร์ อายุ 60 ปี โดยแจ้งข้อหาว่า "เผา หรือกระทำการใดๆในระยะ 500 เมตร จากทางเดินรถ เป็นเหตุให้เกิดควันหรือสิ่งอื่นใดในลักษณะที่เป็นอันตรายแก่การเดินรถ" จึงได้นำตัวส่งพนักงานสอบสวนดำเนินคดีต่อไป จับแล้วนะคับ
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2015, 09:23:49 »

ปีหน้าท้องฟ้าคงสดใสกว่านี้...

...นึกแล้วเชียวว่าต้องเป็น..เฒ่าบ่ฮู้ฟ้า..

...ดีแล้วครับ ติดคุกยามแก่ แต่ก็สงสาร ทำไงได้

...ตอนนี้คงเดือดร้อนครอบครัวญาติพี่น้องวิ่งวุ่นหาเงินประกันตัว ม่ายงั้นนอนคุก รอฟ้องศาล

...ข่าวจับกุมคงแพร่ไปทั้งหมู่บ้าน ปากต่อปาก ใครๆ ก็ไม่กล้าเผาป่า เผาไร่ อีก

...ลองถามคนเฒ่าคนนี้ดูหน่อยครับ ไม่ทราบหรือว่าเผาแบบนี้ผิดกฎหมาย

...ถ้าไม่รู้ แสดงว่าคนไปอบรมฯ ไปกินข้าวฟรี เสร็จแล้วนิ่งเฉย ไม่นำไปเผยแพร่ความรู้ใช้ชาวบ้าน

...แบบนี้มันน่าจับคนอบรมฯ คนนั้น..มามะกอกวัดหัวซักโป๊กสองโป๊ก...
หน้า: [1] พิมพ์