เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 11:34:19
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  คนเผาป่าฉลาดเน๊อะ เผาวันหยุดราชการ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน คนเผาป่าฉลาดเน๊อะ เผาวันหยุดราชการ  (อ่าน 1917 ครั้ง)
bkav
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2015, 18:58:30 »

...16.40 น. วันอาทิตย์ที่ 8 มีนาคม ...เจอเผาๆๆ โค้งแรกเข้าดอยทางไปแม่สรวย เลยที่ทำการฯ ตามรูป ไม่ถึง 1-2 ก.ม. มีป้ายบอกเจอไฟไหม้ป่า โทร XXXXXXXX แล้วใครจะทำงาน วันหยุด..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 มีนาคม 2015, 23:11:23 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
salihamiziz
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2015, 22:25:54 »

เออเว้ยเห้ย เข้าใจคิด สุดยอดค้าบบบ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
pupae99
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2015, 00:02:18 »

แย่มาก

หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2015, 00:11:55 »

เขามีชุดเข้าเวรนะครับ แต่ก็ไม่เพียงพอถ้าให้ออกไปตรวจตลอดหรอกครับ

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2015, 04:16:58 »

ไฟไหม้หญ้าแห้งข้างทาง อาจเกิดจาก คนทิ้งก้นบุหรี่ แดดส่องผ่านขวดแก้วใส จนหญ้าแห้งลุกไหม้..?
.แต่  จะด้วยสาเหตุใดก็แล้วแต่...ป้ายเขาบอก ถ้าพบเห็น ให้แจ้ง...โทร ตามเบอร์.....ที่ป้ายบอกไว้
ไฟมันไหม้แล้ว จะไปโทษโน่นนี่ โทษวันหยุด โทษเจ้าหน้าที่ไม่สนใจ..ก็แล้วแต่จะคิด..
แต่มาพิมพ์หน้าสื่อ(เวป) มันเป็นการฟันธง กล่าวหา และ อาจเกิดการเข้าใจผิดต่อคนอื่นที่เข้ามาอ่าน
..มุมมองผมนะครับ..พลเมืองที่ดี.ขับรถผ่าน พบเห็นไฟไหม้ ควรรีบโทรแจ้ง บอกเจ้าหน้าที่รับสาย
แจ้งจุด พิกัด ให้เขารับทราบและ แจ้งชุดดับไฟมาทำงาน เขาไม่มีคนมากพอ จึงต้องให้ประชาชนช่วย
..ท่านไม่สละเวลา หยุดโทรแจ้ง แต่มีเวลาถ่ายภาพ มีเวลา มาลงเวป..คิดดูนะครับ ว่าสมควรไหม.?
..ฝาก.ทุกท่านที่เข้ามาอ่าน..หากบังเอิญขับรถผ่านพบเห็นไฟไหม้ข้างทางตรงไหน กรุณาจดจำตำบลที่ตั้ง
หลักกิโลเมตร เขตที่ชัดเจน เวลาเจ้าหน้าที่รับแจ้งจะได้บอกหน่วยงานไปได้รวดเร็ว
 โทรแจ้ง หน่วยงาน หมายเลขตามที่เขาติดป้ายบอก ถ้าพบเห็นเมื่อใด ก็หยุดรถ โทรแจ้งได้ทันที
รถร้อยคัน โทรแจ้ง จนสายไหม้..ถ้าเขาไม่รับ หรือรับแล้ว ไม่มีการปฏิบัติ.
.อันนั้น ล่ะ มาลงเวปถล่มได้เลย...ผมก็จะร่วมยำใหญ่หน่วยงานที่ละเลยด้วย..

bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2015, 09:58:51 »

...นั่งรถโดยสาร ถ่ายภาพขณะรถวิ่ง จะบอกให้รถหยุดจอดโทรแจ้งพิกัดก็ดูกระไรอยู่ ภาพหมายเลขโทรศัพท์ก็เบลอ จึงไม่สามารถโทรได้

...แสดงว่าวิ่งรถผ่านบริเวณเห็นไฟไหม้ ช่วงนั้นไม่ต่ำต้องกว่า 200 คัน ไม่เห็นมีใครแจ้งซักราย ผมเห็นการเผาป่าโมโหในใจ หมอกควันเต็มบ้านเต็มเมือง หากโพสแล้วถือว่าเป็นการฟ้องด้วยภาพ ก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ.

...ต้องขออภัยที่ลงภาพหน่วยงานด้วย ถ้าหากลงภาพไฟใหม้เฉยๆ ก็ไม่รู้ว่าไฟไหม้เป็นเขตรับผิดชอบของหน่วยงานใด

...บริเวณไฟไหม้ เป็นที่ราบ สภาพน่าจะเป็นไร่  เป็นไปได้หรือไม่ เจ้าของไร่เผาแล้วลามมาจนถึงเขตถนน

...ภาพสุดท้าย ดูคล้ายๆ แผงเพิงจำพวกขายข้าวโพด เป็นไปได้ไม๊เจ้าของเพิงเผาเพื่อปรับสภาพรอบๆ บริเวณเพิง แทนที่จะถากถาง จัดการเผาง่ายดี  สังเกตุจุดไฟไหม้ขยายไปจากเพิงขายสินค้าแห่งนั้น ผิดพลาดยังไงขออภัยดัวย เพราะมันน่าโมโหจริงๆ

..อีกประการหนึ่ง วันเดียวกันมีอุบัติเหตุรถปิ๊กอัพชนจักรยานยนต์แถวๆ ดอยเวียงป่าเป้า จุดเกิดเหตุมีควันจากไฟไหม้ป่าข้างทางคลุมถนนด้วยครับ.

...ประเด็น คือ ในเมื่อเจ้าหน้าที่ไม่เพียงพอ คนขับรถผ่านเห็นว่าธุระไม่ใช่ ชุมชนขาดความร่วมมือ ควรแก้ไขยังไงล่ะครับ อยากให้หาทางแก้ไขปัญหาจุดนี้ เพราะเหตุไฟป่าเกิดทุกปีซ้ำซาก.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 มีนาคม 2015, 10:43:40 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2015, 01:40:25 »

แล้วแต่คนอ่านจะพิจารณา ถ้าผมจะแก้ไขข้อความ ต้องมีเหตุผลจริงๆ
แต่ที่เห็นตรงกัน คือ อยากให้ทุกคนที่อ่านกระทู้นี้ อย่านิ่งดูดาย ช่วยกันแจ้งเมื่อพบเห็น
ตอนนี้ผลลัพท์ออกมาแล้ว ถ้าไม่ช่วยกัน คือ ทัศนวิสัยไม่ดี การหายใจเริ่มไม่ดีสำหรับคนภูมิแพ้
ตัวท่านไม่เป็น แต่คนข้างๆท่านนั่นล่ะ ได้รับผล จากการไม่สนใจ ร่วมด้วยช่วยกัน มัวแต่ธุระไม่ใช่
และ มัวแต่คิดว่า คนมีหน้าที่ต้องมาแก้ไข ป้องกัน แต่ไม่ช่วยกันป้องกันทุกส่วน ทุกคน
แม้แต่คนต้นเหตุ(แห่งไฟ) ต่อเนื่องถึงชุมชนบริเวณที่ไฟเกิด ไปยันหน่วยงานที่รับผิดชอบ
ไปถึงระดับจังหวัด ที่มีมาตรการแล้ว ทำไมไม่ทบทวนถึงสิ่งที่ไม่เป็นผล
อยากให้ทุกท่านที่พบเจอไฟไหม้ข้างทาง หรือกำลังลุกลามขึ้นป่าเขา ทั่วทั้งเชียงราย ให้ถ่ายทันที
แล้วเอาภาพมาลงฟ้องเยอะๆนะครับ  แต่ขอให้ช่วยโทรแจ้งหน่วยงานทันทีที่พบเจอ นะครับทุกท่าน

* 2015-03-03 10.25.30 ก.jpg (81.67 KB, 496x688 - ดู 687 ครั้ง.)

* 11015848_10153130468674158_5786068685988575261_n.jpg (22.11 KB, 235x313 - ดู 674 ครั้ง.)

jungle28
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2015, 08:37:49 »

เจ้าหน้าที่สถานีควบคุมไฟป่า เขาอยู่เวรตลอด 24 ชั่วโมง เจ้าหน้าที่และเครื่องมือมีจำกัด หากเกิดเหตุหลายที่พร้อมๆ กัน ก็ต้องรอให้เสร็จจากภารกิจการดับไฟจุดอื่นก่อน ครับ
crazy_nexus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2015, 09:01:38 »

ถ่ายรูปเก็บไว้เป็นหลักฐานเลยครับ แล้วแจ้งย้อนหลัง
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2015, 11:32:41 »

...มีอีกประการหนึ่งของความฉลาดของชาวบ้านบ่ฮู้ฟ้า ในห้องนี้เคยมีคนลงกระทู้ก็คือ พอมืดค่ำแอบเผาใบไม้แห้งภายในบริเวณบ้าน เผากลางวันก็กลัวมีคนเห็นควัน แบบนี้จะแจ้งหน่วยงานใดถ้าอยู่ในเขตเทศบาลเมืองเชียงราย ขอหมายเลขโทรศัพท์ลงในเวปหน่อยครับ จะขอแอบเป็นยามแจ้งเหตุซักกำลอ

คนบ่นจากกระทู้เก่า... http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=700177.0
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=707830.0

...ขอให้ช่วยกันสอดส่องด้วยนะครับ โดนปรับเป็นพันเป็นหมื่นก็คงเข็ด...น่าจะออกสื่อหนังสือพิมพ์ด้วย จะได้รู้ว่า เอาจริงไม่ได้มีกฎหมายเพื่อข่มขู่.
...วันนี้ขับขี่จักรยานยนต์ออกจากบ้าน แสบตา อยู่บ้านก็มองไปทางไหนไกลหน่อยจะเห็นเป็นสีน้ำเงินจากหมอกควันไฟ
...ยังไม่ถึงหน้าแล้งเดือนเมษา หมอกควันขนาดนี้แล้ว.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มีนาคม 2015, 14:04:23 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
focus
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2015, 13:32:54 »

เข้าใจว่าเผาไม่ดี แต่ทุกท่านควรมีการเสนอแนวทาง
พร้อมคำแนะนำให้กับชาวบ้านในการกำจัดใบแห้งตามบ้านหรือชุมชนต่างได้อย่างรวดเร็ว
“TumFishing”
"ไม่หล่อ แต่ก็มองไม่เบื่อ"
สมาชิกลงทะเบียน
*

I Luke MusiC

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2015, 14:03:57 »

ส่วนมากที่ไฟไหม้ เพราะคนนี่แหละเป็นคนจุด

jungle28
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2015, 21:24:07 »

เข้าใจว่าเผาไม่ดี แต่ทุกท่านควรมีการเสนอแนวทาง
พร้อมคำแนะนำให้กับชาวบ้านในการกำจัดใบแห้งตามบ้านหรือชุมชนต่างได้อย่างรวดเร็ว
หน่วยงานราชการหลายหน่วยงานก็ไปให้คำแนะนำในระหว่างการประชุมประจำเดือนของอำเภอ การประชุมของตำบล หรือหมู่บ้าน อย่างต่อเนื่อง เอาเรื่องใกล้ตัวตอข้าวที่เหลือหลังการเก็บเกี่ยว แนะนำให้ปล่อยน้ำเข้าแช่สักพักแล้วค่อยไถกลบให้กลายเป็นปุ๋ย ผ่านทุ่งนาหลายๆ แห่ง ก็เจอการจุดเผาตอข้าวอยู่ประจำ จะมีน้อยที่ทำตามคำแนะนำ เศษไม้ใบหญ้า ก็แนะนำให้กองทำเป็นปุ๋ยหมักไปขอรับการสนับสนุนอีเอ็มจากพัฒนาที่ดินเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพของการย่อยสลาย กองจริงสักพักก็เผา
คนหนองหม้อ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2015, 21:53:09 »

จัดทำเครื่องบดใบไม้แห้ง เพื่อนำมาทำปุ๋ยหมักสิครับ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แล้วงบประมาณอยู่ที่ไหน
herospur
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2015, 23:18:40 »

ผมคนหนึ่งครับที่ทำงานแถวตรงนั้น ต้องขออธิบายหน่อยนะครับ คนแอบเผาป่า เขาไม่ใส่ใจหรอกครับว่ามันจะมีผลกระทบยังไง ทุกวันนี้ผมต้องไปดับไฟป่าวันละหลายรอบทั้งกลางวันกลางคืน บางคืนตีสอง ตีสาม พอดับตรงนี้เสร็จ ตรงนั้นจุดอีกละ บุคลากรผมก็มีไม่เยอะ  แล้วจะให้ผมมีกำลังตรงใหนที่ต้องไปดับอยู่ตลอด เมื่อคนที่เผาไม่มีจิตสำนึกอย่างนี้ แล้วจะโทษใครได้ ผมจะบอกให้เจ้าหน้าที่เขาทำดีที่สุดแล้ว แต่มันไม่อาจเอาชนะคนที่ไร้จิตสำนึกตรงนั้นครับ ทัังที่เราก็พยายามประชาสัมพันธ์ทุกวิถีทางแล้ว บอกถึงผลกระทบก็แล้ว ผมคิดแล้วเหนื่อยใจครับ  ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 มีนาคม 2015, 07:29:51 โดย herospur » IP : บันทึกการเข้า

corolado4

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2015, 12:23:20 »

เอามาแปะไว้หน่อย

* ไฟป่า ๐๐๐.jpg (118.38 KB, 925x208 - ดู 989 ครั้ง.)

* ไฟป่า ๐๐๑.jpg (95.76 KB, 642x276 - ดู 1602 ครั้ง.)

* ไฟป่า ๐๐๒.jpg (14.26 KB, 586x33 - ดู 336 ครั้ง.)

* ไฟป่า ๐๐๓.jpg (104.36 KB, 908x232 - ดู 370 ครั้ง.)

bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2015, 13:45:25 »

...เหนื่อยใจกับชาวบ้านบ่ฮู้ฟ้า...
...อย่างนี้ต้องเล่นงานไล่ไปตามสายงาน.
...ป้อหลวงมีลูกบ้านอยู่ในมือ ไฟไหม้เขตป้อหลวงคนใด ต้องถูกตัดงบพัฒนา หรืองบซ่อมแซมเป็นการลงโทษอะไรก็ว่าไป
...ทุกวันลูกบ้านทุกคนช่วยกันมองฟ้า เห็นกลุ่มควันใกล้ไกล เคาะเกราะไม้ ระดมคนก็เข้าไปดูไปดับ.
...ดูเหมือนว่าทุกวันนี้รณรงค์เผาป่าเสียงบประมาณเปล่าๆ มันต้องใช้บทลงโทษ..

.............."ป่ายังไม่รักษา จะเอางบพัฒนาไปทำไม.".........

...สถานการณ์..ได้อ่านติดตามกันบ้างรึเปล่าครับ...แสบตา แสบจมูก.

..รายงานสถานการณ์หมอกควันประจำวันที่ 11/3/2558 บริเวณอำเภอเมืองเชียงราย ค่า PM10(ค่าฝุ่นละออง) มีค่า 200 ไมโครกรัม/ลูกบาศก์เมตร และค่า AQI(ค่าดัชนีคุณภาพอากาศ คำนวณจาก ก๊าซซัลเฟอร์ไดออกไซด์ ก๊าซไนโตรเจนไดออกไซด์ ก๊าซโอโซน ก๊าซคาร์บอนมอนอกไซด์ และฝุ่นขนาดเล็กกว่า 10 ไมครอน) มีค่า 135 คุณภาพอากาศมีผลกระทบต่อสุขภาพ
 บริเวณอำเภอแม่สาย ค่า PM10(ค่าฝุ่นละออง) มีค่า 171 ไมโครกรัม/ลูกบาศก์เมตร และค่า AQI(ค่าดัชนีคุณภาพอากาศ คำนวณจาก ก๊าซซัลเฟอร์ไดออกไซด์ ก๊าซไนโตรเจนไดออกไซด์ ก๊าซโอโซน ก๊าซคาร์บอนมอนอกไซด์ และฝุ่นขนาดเล็กกว่า 10 ไมครอน) มีค่า 123 คุณภาพอากาศมีผลกระทบต่อสุขภาพ
 และงดการเผาในที่โล่งทุกชนิด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 มีนาคม 2015, 13:49:57 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์