เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 07 พฤษภาคม 2024, 14:03:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ใครก็ได้ช่วยตรวจสอบข่าวนี้หน่อยว่าเท็จจริงประการใด
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ใครก็ได้ช่วยตรวจสอบข่าวนี้หน่อยว่าเท็จจริงประการใด  (อ่าน 3503 ครั้ง)
แก้วใบเดียว
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2015, 16:31:26 »

ตอนนี้มีคนส่งมาให้อ่านครับ  หากไม่เหมาะสมลบได้นะครับ  ..1 มีนาคม - 19 เมษายน 2558 ลูกหลานใคร ดื่มสุราขับรถติดคุกเน้อ ผวจ.ขออำนาจศาล 3 ศาล สั่งจำคุกไม่ปรับกันแล้ว ช่วยส่งต่อให้ผู้ใหญ่บ้านประกาศให้รับทราบด้วยครับอาทิตย์ ที่ 1  มีนาคม 58 พรุ่งนี้เริ่มปล่อยแถวโครงการนี้นะครับ...
bigbagj
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2015, 16:43:31 »

หันละอ่อนเจียงใหม่แชร์กันครับ ข้อเท็จจริงบ่าแน่ใจ
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2015, 17:09:10 »

ผมว่าก็ดีครับจะได้ไม่สูญเสีย
vew55
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2015, 17:55:59 »

ดีแล้วคับ เมาแล้วขับ ก่อปัญหาสังคม ขับเร็วขับชิ่ง ก่ออุบัติเหตุ ขอให้ทำจริงๆเหอะ รอมานานแล้วกฏหมายนี้
WCR 56
สวนพอเพียงผ่านศึก 2558
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

โทร 08 1960 4849

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2015, 21:36:58 »

เลิกดื่มไปเลยดีไหมม
–•“IdD”•–
มัธยม
**

นานา จิตตัง

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2015, 22:32:20 »

เมาแล้วขับ
 ผิดมานานมากแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มีเทคนิคง่ายๆครับ อันนี้เพื่อน ตำรวจบอกมา หลังจากมาดื่มมากๆ
ให้กิน นมดัชมิล กับ แซนวิท 7-11
ไม่ใช่ว่าจะเป่าแล้วไม่ขึ้นน่ะครับ แต่ตอนดึกๆ แถวโรงพักไม่มีอะไรให้กินเดียวจะหิว  เพราะกว่าจะขึ้นศาลก็เช้าแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2015, 23:01:25 »

...สถานบันเทิง ควรหันไปขายน้ำชาแทนเหล้านะครับ

...หรือเมาก็หลับฟุบโต๊ะไปเลย เช้ามาสร่างเมาค่อยขับรถกลับบ้าน.
Joobjaeng
Single mom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2015, 10:58:35 »

เมาแล้วขับ
 ผิดมานานมากแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มีเทคนิคง่ายๆครับ อันนี้เพื่อน ตำรวจบอกมา หลังจากมาดื่มมากๆ
ให้กิน นมดัชมิล กับ แซนวิท 7-11
ไม่ใช่ว่าจะเป่าแล้วไม่ขึ้นน่ะครับ แต่ตอนดึกๆ แถวโรงพักไม่มีอะไรให้กินเดียวจะหิว  เพราะกว่าจะขึ้นศาลก็เช้าแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

https://www.facebook.com/herbcareclub/?ref=aymt_homepage_panel

Line: joobjaengka
Tel : 0931387459 / 0873036897
obob
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2015, 14:46:15 »

เรื่องเมาแล้วขับ มีอัตราโทษจำคุก แต่จะจำคุกเลยหรือโทษจำรอลงอาญา อยู่ในอำนาจพิจารณาของศาลนะครับ ส่วนมากถ้าไม่ชนแล้วหนีหรือมีเหตุฉกรรจ์อย่างอื่น โทษจำจะรอลงอาญา เรื่องที่ว่าจำคุกจริงๆเลยเป็นข่าวลือนะครับ ที่แก้ไขก็คือข้อหาไม่ยอมเป่าหรือ ฝ่าฝืนไม่ยอมตรวจวัดปริมาณแอลกอฮอล์ อัตราโทษเดิมปรับ 1000 บาท แก้ไขโทษเป็น มีอัตราโทษจำคุก ,ปรับตั้งแต่ 10,000-20,000 บาท / ส่วนโครงการของตำรวจคือ ตั้งแต่วันที่ 1  มีนาคม 2558 จับจริงปรับจริง โดยเฉพาะไม่สวมหมวกกันน๊อค ครับผม
johin
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2015, 20:46:31 »

ตำรวจแน่จริงก็ตั้งด่านแถวผับเทคสิครับ อย่าเลือกปฏิบัติเลย
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2015, 12:36:50 »

มันอยู่ที่จิตสำนึกมากกว่าครับรู้ทั้งรู้ว่าตัวเองเมาก็ยังอวดเก่งขับอีก เวลาโดนจับก็ไปว่าเขาอีกต่างหาก  ดูตัวเองก่อนครับว่าเราผิดหรือเปล่า เมาเเล้วขับมันอยู่ที่สันดานครับ
หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2015, 12:52:43 »

กิ๋นอยู่บ้านสบายใจ๋กว่าเนาะ เมาก่อฮาก ฮากก่อหลับ อิอิ อยากเล่นน้ำก่อขับไปเล่นน้ำก่อน
แต่ตั๋วผมยังทำยากเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2015, 16:23:16 »

ตอนนี้มีคนส่งมาให้อ่านครับ  หากไม่เหมาะสมลบได้นะครับ  ..1 มีนาคม - 19 เมษายน 2558 ลูกหลานใคร ดื่มสุราขับรถติดคุกเน้อ ผวจ.ขออำนาจศาล 3 ศาล สั่งจำคุกไม่ปรับกันแล้ว ช่วยส่งต่อให้ผู้ใหญ่บ้านประกาศให้รับทราบด้วยครับอาทิตย์ ที่ 1  มีนาคม 58 พรุ่งนี้เริ่มปล่อยแถวโครงการนี้นะครับ...

ผจว.ใช้อำนาจศาลได้หรือ? การตัดสินคดี สั่งจำ สั่งปรับ หรือสั่งรอลงอาญา เป็นอำนาจและดุลพินิจตามกฎหมายของศาล

ผวจ.ไม่เกี่ยว สั่งศาลได้หรือ?

การจับดำเนินคดีและส่งฟ้องผู้ต้องหาก็เป็นอำนาจหน้าที่ของเจ้าพนักงาน(ตำรวจ อัยการ)

??

ถ้าผจว.สั่งได้ถึงขนาดนั้น เรียกได้ว่าเป็น 'สมบูรณาญาสิทธิ์' คือมีอำนาจปกครองเมืองนี้เด็ดขาด ถือสิทธิ์เป็นเจ้าของเมืองนี้ เป็นพญาเจ้าเมือง

ถ้าเป็นระดับประเทศ เรียกได้ว่าตัวกูเป็นเจ้าของประเทศโดยแท้

(สงสัยจะอินกับนโยบายรวบอำนาจ คืนความสุขให้ประชาชน ขอเวลาอีกไม่นาน..มั้ง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 มีนาคม 2015, 16:34:48 โดย LingJakJak » IP : บันทึกการเข้า
금정

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2015, 18:09:01 »

ตอนนี้มีคนส่งมาให้อ่านครับ  หากไม่เหมาะสมลบได้นะครับ  ..1 มีนาคม - 19 เมษายน 2558 ลูกหลานใคร ดื่มสุราขับรถติดคุกเน้อ ผวจ.ขออำนาจศาล 3 ศาล สั่งจำคุกไม่ปรับกันแล้ว ช่วยส่งต่อให้ผู้ใหญ่บ้านประกาศให้รับทราบด้วยครับอาทิตย์ ที่ 1  มีนาคม 58 พรุ่งนี้เริ่มปล่อยแถวโครงการนี้นะครับ...

ผจว.ใช้อำนาจศาลได้หรือ? การตัดสินคดี สั่งจำ สั่งปรับ หรือสั่งรอลงอาญา เป็นอำนาจและดุลพินิจตามกฎหมายของศาล

การจับดำเนินคดีและส่งฟ้องผู้ต้องหาก็เป็นอำนาจหน้าที่ของเจ้าพนักงาน(ตำรวจ อัยการ)

??

ถ้าผจว.สั่งได้ถึงขนาดนั้น เรียกได้ว่าเป็น 'สมบูรณาญาสิทธิ์' คือมีอำนาจปกครองเมืองนี้เด็ดขาด ถือสิทธิ์เป็นเจ้าของเมืองนี้ เป็นพญาเจ้าเมือง

ถ้าเป็นระดับประเทศ เรียกได้ว่าตัวกูเป็นเจ้าของประเทศโดยแท้

(สงสัยจะอินกับนโยบายรวบอำนาจ คืนความสุขให้ประชาชน ขอเวลาอีกไม่นาน..มั้ง)
ผู้ว่าไม่ได้สั่งศาลเเต่เขาขออำนาจศาลครับอ่านดูดีๆ
crazy_nexus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2015, 19:49:39 »

ดีครับ เพื่อความปลอดภัย ข่าวนี้ได้ยินว่าจริงครับ

เมาแล้วขับ ส่วนใหญ่คิดว่าไม่มีอะไรกันทั้งนั้น แต่พอมันเกิดขึ้นกับเราหรือคนใกล้ตัวเรา ก็เอาแต่พูดว่าไม่น่าเลย เท่านั้นแหละ

กินอยู่บ้านหรือถ้าไปเที่ยวเทคผับ นั่งร้านอาหารก็ต้องมีคนขับรถไว้คนนึง สำรองไว้ที่ยอมไม่กิน
เพื่อความปลอดภัย
crazy_nexus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2015, 19:50:04 »

ส่วนที่ว่าไม่ไปจับหน้าเธคผับเลยล่ะ ตำรวจเขาก็เคยไปตั้งด่านใกล้ ๆ เจอถ่ายรูปลงเฟซครับ
มาตั้งแบบนี้ เธคผับเดือดร้อน ไม่มีใครมากินที่ร้าน

ตำรวจโดนทั้งขึ้นทั้งล่องครับ เหอะๆ
LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2015, 22:14:06 »

??

ผู้ว่าไม่ได้สั่งศาลเเต่เขาขออำนาจศาลครับอ่านดูดีๆ

ด้วยความเคารพนะครับ

ขออำนาจศาลในที่นี้ เพื่อการใดครับ ถ้าเพื่อให้ผจว.มีอำนาจแทนศาลในการตัดสินสั่งจำคุก อันนี้ยังไม่เคยได้ยิน และผมว่าเป็นการก้าวก่ายอำนาจศาลครับ

จะมีก็แต่ขออำนาจฝากขัง คือเจ้าพนักงานสอบสวน(ตำรวจ)ขออำนาจศาล(ให้ศาลมีคำสั่ง)ฝากตัวผู้ต้องหา(ผู้ที่ยังไม่ถูกตัดสินให้มีความผิด เพียงแต่ถูกกล่าวหา)ที่ยังไม่ได้รับอนุญาตให้ประกันตัวให้ถูกคุมขัง ณ ทัณฑสถาน เพื่อรอขบวนดำเนินคดีส่งฟ้องในชั้นศาล ซี่งก็เป็นเหตุปกติทั่วไป

ถ้ามีอะไรช่วยชี้แนะ ก็ยินดีน้อมรับฟังครับ
crazy_nexus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2015, 11:42:00 »

การขออำนาจศาล ขอได้ครับ ผวจ.ก็ถือเป็นเจ้าพนักงานของรัฐ

การที่เมาแล้วขับ ถูกตรวจว่าผิดจริง ก็เป็นผู้ต้องหามีความผิดแล้ว ถ้าศาลจะตัดสิน เจ้าพนักงานสามารถทำเรื่องขออำนาจศาลได้ในการประเมินโทษได้นี่ครับ แต่ดโยส่วนใหญ่แล้วจะเป็นพนักงานอัยการ ไม่ถึงระดับผู้ว่าราชการจังหวัด

แต่เพื่อการใดนั้น อาจจะเพื่อเป็นการลงโทษขั้นสูงสุดคือจำคุกแทนการปรับ จะได้เป็นการจัดระเบียบสังคมไปในตัว เพราะคนส่วนใหญ่ไม่กลัวติดคุก มีเงินก็จ่ายค่าปรับ แล้วก็เมาแล้วขับใหม่

ติดคุกสักรอบ ก็จะเกรงกลัวโทษ ไม่แน่ใจว่าติดประวัติอาชญากรรมด้วยหรือเปล่านะครับ
금정

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2015, 10:31:03 »

การขออำนาจศาล ขอได้ครับ ผวจ.ก็ถือเป็นเจ้าพนักงานของรัฐ

การที่เมาแล้วขับ ถูกตรวจว่าผิดจริง ก็เป็นผู้ต้องหามีความผิดแล้ว ถ้าศาลจะตัดสิน เจ้าพนักงานสามารถทำเรื่องขออำนาจศาลได้ในการประเมินโทษได้นี่ครับ แต่ดโยส่วนใหญ่แล้วจะเป็นพนักงานอัยการ ไม่ถึงระดับผู้ว่าราชการจังหวัด

แต่เพื่อการใดนั้น อาจจะเพื่อเป็นการลงโทษขั้นสูงสุดคือจำคุกแทนการปรับ จะได้เป็นการจัดระเบียบสังคมไปในตัว เพราะคนส่วนใหญ่ไม่กลัวติดคุก มีเงินก็จ่ายค่าปรับ แล้วก็เมาแล้วขับใหม่

ติดคุกสักรอบ ก็จะเกรงกลัวโทษ ไม่แน่ใจว่าติดประวัติอาชญากรรมด้วยหรือเปล่านะครับ
ตามนี้ครับ
obob
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2015, 11:46:03 »

เรื่องเมาแล้วขับ มีอัตราโทษจำคุก แต่จะจำคุกเลยหรือโทษจำรอลงอาญา อยู่ในอำนาจดุลยพินิจพิจารณาของศาลนะครับ ส่วนมากถ้าไม่ชนแล้วหนีหรือมีเหตุฉกรรจ์อย่างอื่น โทษจำคุกจะรอลงอาญา เรื่องที่ว่าจำคุกจริงๆเลยเป็นแค่ข่าวลือนะครับ ที่แก้ไขก็คือข้อหาไม่ยอมเป่าหรือ ฝ่าฝืนไม่ยอมตรวจวัดปริมาณแอลกอฮอล์ อัตราโทษเดิมปรับ 1000 บาท แก้ไขโทษเป็น มีอัตราโทษจำคุก ,ปรับตั้งแต่ 10,000-20,000 บาท / ส่วนโครงการของตำรวจคือ ตั้งแต่วันที่ 1  มีนาคม 2558 จับจริงปรับจริง โดยเฉพาะไม่สวมหมวกกันน๊อค ครับผม และตำรวจจะมีการตั้งจุดตรวจจุดสกัดทั้งกลางวันกลางคืน ทั้งตำรวจจราจร และสายตรวจ 191 ครับผม

หน้า: [1] 2 พิมพ์