เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 14:26:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ระดมความคิดปราบหอยเชอรี
หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์
ผู้เขียน ระดมความคิดปราบหอยเชอรี  (อ่าน 14230 ครั้ง)
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 07:24:54 »

ยิ้มกว้างๆ....ตัวใหญ่ๆไม่เท่าไหร่...ไอ้ตัวเล็กๆเท่าปลายนิ้วมือนี่แหละมันกัดใบข้าว....ลองเอาไฟไปส่องดูตอนกลางคืนสิครับ...

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 19:41:08 »

ยิ้มกว้างๆ....ตัวใหญ่ๆไม่เท่าไหร่...ไอ้ตัวเล็กๆเท่าปลายนิ้วมือนี่แหละมันกัดใบข้าว....ลองเอาไฟไปส่องดูตอนกลางคืนสิครับ...
ถ้าเห็นตัวชัดๆ น้ำไม่ลึก ลองมารับสมุนไพรของผมไปลองได้ครับ ตอนนี้แจกฟรี มารับที่ ถ.พ่อขุน6 ซ.6/3
0818858099
เชิญพี่น้องที่ทำนานะครับ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 20:50:54 »

ถ้าเห็นตัวชัดๆ น้ำไม่ลึก ลองมารับสมุนไพรของผมไปลองได้ครับ ตอนนี้แจกฟรี มารับที่ ถ.พ่อขุน6 ซ.6/3
0818858099
เชิญพี่น้องที่ทำนานะครับ

ยิ้มกว้างๆ...ขอบคุณมากครับ

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2012, 08:08:53 »

วันนี้ผมวิธีแก้ปัญหาหอยเชอรี่อีกหนึ่งวิธีมาฝากครับ

วิธีนี้ก็คือ การเก็บหอยเชอรี่เอามารวมๆไว้แล้วเผาครับ ยิ่งมีเยอะก็ยิ่งดีครับ เพราะว่าเปลือกหอยเชอรี่ที่เราเผาเสร็จมันจะให้ปูนขาวแก่เรา จากนั้นเราก็เอาปูนขาวที่ใด้จากการเผาหอยเชอรี่ ไปโปรยลงในดินตามท้องนาครับ เป็นการฟื้นฟูและปรับสภาพดินด้วยครับ

สุดยอดครับ "จากดิน สู่ดิน"

ลูกค้าให้ความไว้วางใจ ครอบครัวอยู่รอด
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2012, 08:11:02 »

ใช้พลพรรคหอยขม กระชับพื้นที่ หอยเชอรี่สิครับ  ยิงฟันยิ้ม
อย่างนี้ต้องปรึกษา ท่านนายก หอยขมก่อนนะครับ .....? ฮ่าๆๆ (ล้อเล่นนะครับ)

ลูกค้าให้ความไว้วางใจ ครอบครัวอยู่รอด
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2012, 08:12:44 »

แนะนำ เก็บมาสับๆ เลี้ยงเป็ดครับ

ต้องแอบทำนะครับ อย่าให้แม่บ้านเห็น เดี่ยวเอาไปทำเรียนแบบ แล้วจะหนาวเด้อ......ฮิฮิ

สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2012, 08:25:26 »

ขออนุญาตนะครับ ผมไม่ทราบจริงๆ ขอถามเป็นความรู้ครับ

หอยเชอรี เมื่ออดีต นาข้าวไทยมีไหมครับ แล้วในบัจจุบันพื้นที่ทำนามีปัญหากำจัดห้อยพันธุ์นี้ตลอด ไม่ทราบว่า
หอยพวกนี้วงจรชีวิตของมันเป็นยังไงครับ การดำรงชีพของมันเป็นยังไงครับ

ขอบคุณครับ

ekarach
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 11:13:15 »

จากที่เคยทดลองทำมาครับ  นำใบมะละกอสับ หั้น ใส่ในกับดักก็ได้ครับเช่น ไซดักปลา ฯลฯ
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 21:44:19 »

ผมได้ทดลองเอาสมุนไพรที่ผมทำขึ้นมาก มากเปรียบเทียบกับอะบาเม็คติน
โดยผสม 300 cc/น้ำ20 ลิตร ทั้งอะบา และสมุนไพร
แล้วเอาหอยมาใส่ถ้วยไว้อย่างละ 3 ตัว เเล้วหยดตัวอย่าง ละ4 cc เปรียบเทียบดูว่าถ้วยไหนตายเร็วกว่า ผลการทดสอบออกมาแล้ว  สมุนไพรตัวนี้สู้อะบาได้สบายๆ
โดยผมได้ถ่ายเป็นคลิปไว้ แต่ไม่รู้จะลงยังไง
ถ้าใครอยากดูคลิป แอดเข้า facebook ผมได้ ใช้ชื่อ phuyai lee แล้วจะส่งตลิปให้ดูครับ
jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 20:00:20 »

เป็นสัตว์ที่มีโปรตีนสูง เอามากิน ทำอาหารกระป๋อง ทำปุ๋ยบำรุงพืชได้ดี และ ก็ เอามา...
หมักทำน้ำปลา  แต่กลัวอย่างเดียวสารตกค้าง เช่นยาฆ่าแมลง ซึ่งสะสมในตัวหอยอยู่แล้ว
ซึ่งต้องทีการตรวจสอบตลอดในจุดนี้ กลัวจะไม่คุ้ม
--หรือว่านำไปต้มก่อน ล้าง และหมักด้วยกรดเกลือ--ผ่านกรรมวิธี --ซึ่งน้ำปลาหมักเกลือจริงๆก็ไม่ค่อยมีแล้ว

รณรงค์ขอให้คนไทยมีสิทธิ์ อ่านเขียนภาษาอังกฤษแบบแท้ๆ
--รับบูรณะโน๊ตบุคและคอมที่เก่ามากๆ- ราคากันเองครับ
--รณรงค์ให้คนไทยใช้ลีนุกซ์ จะได้ไม่นอนผวากลัวลิขสิทธิ้จ้ะ
jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 20:03:56 »

ขออนุญาตนะครับ ผมไม่ทราบจริงๆ ขอถามเป็นความรู้ครับ

หอยเชอรี เมื่ออดีต นาข้าวไทยมีไหมครับ แล้วในบัจจุบันพื้นที่ทำนามีปัญหากำจัดห้อยพันธุ์นี้ตลอด ไม่ทราบว่า
หอยพวกนี้วงจรชีวิตของมันเป็นยังไงครับ การดำรงชีพของมันเป็นยังไงครับ

ขอบคุณครับ
มีคนหัวใสเอามาเลี้ยงแบบสวยงามในตู้ปลา แล้วปล่อยตัว และไข่ลงในธรรมชาติ
มันก็เป็นแบบเดียวกับ เรื่องไมยราพยักษ์ ปลาปิรันย่า ปลาเทศบาล(ซักเกอร์) ปลาช่อนอะเมซอน เต่าญี่ปุ่น พวกนี้หากินเก่งกว่า อึดกว่า เลยกินปลาพื้นบ้านจนเกลี้ยงแล้ว   เรียกว่าเป็นตัวทำลายระบบสมดุลธรรมชาติ

รณรงค์ขอให้คนไทยมีสิทธิ์ อ่านเขียนภาษาอังกฤษแบบแท้ๆ
--รับบูรณะโน๊ตบุคและคอมที่เก่ามากๆ- ราคากันเองครับ
--รณรงค์ให้คนไทยใช้ลีนุกซ์ จะได้ไม่นอนผวากลัวลิขสิทธิ้จ้ะ
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2012, 18:40:00 »

กับดักหอย

* ภาพถ่าย0595.jpg (34.04 KB, 500x667 - ดู 3595 ครั้ง.)

* ภาพถ่าย0599.jpg (70.27 KB, 500x667 - ดู 763 ครั้ง.)

* ภาพถ่าย0603.jpg (35.72 KB, 500x667 - ดู 746 ครั้ง.)

* ภาพถ่าย0607.jpg (25.88 KB, 500x667 - ดู 1358 ครั้ง.)
เจ้าคำแก้ว
มัธยม
**

เปลี่ยนmail นะคะ bang_comkall@live.com

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 21:45:24 »

ลองเอามาทำปุ๋ยดูซิคะ แม่ทำอยู่ เอามากากน้ำตาลคะแล้กากน้ำตาลคะแล้วหมักไว้จนเน่าเอามารดน้ำต้นไม้ ออกดอกออกผลดีมากคะ แต่ทนเหม็นหน้อยนะ ยิ้ม

เปลี่ยนmail นะคะ bang_comkall@live.com
TG475
มัธยม
**

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2012, 16:33:26 »

เรื่องหอยนี่ปัญหาใหญ่ครับ.. ยิ้มเท่ห์ ทำความเสียหายให้กับนาข้าวเยอะมากจริง..นาผมจัดหนักไปทั้งเคมี ทั้งกากชา ไปหลายรอบแล้ว แต่ก็ไม่มีวันหมด  มันโผล่มาได้ทุกที..
เรื่องเดินเก็บมาเผาเก็บมาบดสับทำปุ๋ยฯ คิดได้ครับ  แต่ทำไม่ได้หรอก นาเป็นสิบๆไร่ใครจะเดินเก็บใหวละครับคิดดู...ถ้าเดินในห้างก็ว่าไปอย่าง.. ;Dจะใช้สารเคมีก็เป็นอันตรายอีก  กากชาก็แพงน่ะครับกระสอบ ร้อยกว่าบาทแล้วเด๋วนี้ไม่รู้ผสมอะไรมาด้วยสัตว์อื่นก็อันตรายเหมือนกันรวมทั้งคนใช้ด้วย...ก็หวังว่าท่าน  kaewhilow  จะกรุณาชาวนาจนๆอย่างพวกผม  แบ่งปันสูตรเด็ดไม้ตายกำจัดหอยให้สิ้นซาก ในราคาชาวบ้านบ้างน่ะครับ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
mangkasai
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2012, 16:44:12 »

ราคาเท่าไร อยู่ที่ไหน
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2012, 17:40:36 »

อยากรู้ใครนำหอยเชอรี่+ปูจั่ว เข้ามา เมื่อก่อนไม่เห็นมี
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2012, 19:27:00 »

เรื่องหอยนี่ปัญหาใหญ่ครับ.. ยิ้มเท่ห์ ทำความเสียหายให้กับนาข้าวเยอะมากจริง..นาผมจัดหนักไปทั้งเคมี ทั้งกากชา ไปหลายรอบแล้ว แต่ก็ไม่มีวันหมด  มันโผล่มาได้ทุกที..
เรื่องเดินเก็บมาเผาเก็บมาบดสับทำปุ๋ยฯ คิดได้ครับ  แต่ทำไม่ได้หรอก นาเป็นสิบๆไร่ใครจะเดินเก็บใหวละครับคิดดู...ถ้าเดินในห้างก็ว่าไปอย่าง.. ;Dจะใช้สารเคมีก็เป็นอันตรายอีก  กากชาก็แพงน่ะครับกระสอบ ร้อยกว่าบาทแล้วเด๋วนี้ไม่รู้ผสมอะไรมาด้วยสัตว์อื่นก็อันตรายเหมือนกันรวมทั้งคนใช้ด้วย...ก็หวังว่าท่าน  kaewhilow  จะกรุณาชาวนาจนๆอย่างพวกผม  แบ่งปันสูตรเด็ดไม้ตายกำจัดหอยให้สิ้นซาก ในราคาชาวบ้านบ้างน่ะครับ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ที่ผมใช้อยู่ ผมจะใช้กากชา 100 %  ไม่มีการผสมอะไรเลย ผมซื้อมากระสอบ200 ใครจะแบ่งก็ไดครับ เป็นของโครงการหลวง ใช้แแบบรี้ประหยัด
ผมใช่กากชา 1 ถุง ใส่น้ำ 200 ลิตร แช่ไว้อบ่างน้อย1คืน มั่นคนหน่อยก็ดี ตอนกรองด้วยผ้าใยบัวแบบหนา มีขายที่ตลาดเมตรละ 25บ. แล้วใน 1ถัง 20 ลิตร ให้ผสม คอบเปอร์ซัลเฟส กะว่า 1 กิโล ให้ได้ สัก3ถัง พ่นในนาที่เจอหอย น้ำต้องไม่เยอะมาก ตายเรียบครับ แต่ก็อาจคอยดู เพราะมันมุดจากใต้ดินมาเรื่อยๆ
ไม่มีอันตรายต่อคนพ่นมากนัก แต่ปลาตาบเพราะกากชาครับ
TG475
มัธยม
**

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2012, 10:18:28 »

ขอบคุณมากครับ..เดี๋ยวจะนำวิธีนี้ไปใช้ดู  กากชาของโครงการหลวงกระสอบประมาณกี่โลครับ
adully
ชั้นประถม
*

« ตอบ #78 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 14:04:15 »

ผมมีนา 7 ไร่เดินเก็บและทำลายไข่ทุกเย็นครับ ก้อยังมีอยู่เท่าที่สังเกตุดูวิวัฒนาการของมันตั้งแต่เมื่อก่อนนะครับสังเกตุได้ดังนี้
1.เมื่อก่อนมันข้ามคันนาไม่ได้-เดี๋ยวนี้ได้(เอาลิขวิดทาหลังแล้วปล่อย)
2.เมื่อก่อนมันไม่มุดโคลน-เดี๋ยวนี้ผสมกับหอยท้องถิ่น มุดโคลนฝังตัวได้
3.เมื่อก่อนมันมีไข่สีชมพูสดใส-เดี๋ยวนี้เริ่มเป็นสีขาว(ไข่หอยโข่ง)
5.เมื่อก่อนมันชอบไข่ตามกอข้าวที่อยู่ข้างคันนา-เดี๋ยวนี้เริ่มไปไข่กลางแปลงแล้ว(มันรู้ว่าเราทำลายมันง่าย มันใกล้)
6.เมื่อก่อนชอบกินหน่ออ่อนๆ (กัดทิ้งไว้แล้วกลับมากินหน่อที่งอกใหม่)เดี๋ยวนี้มันมุดกัดที่โคนไม่รู้ว่ากินรากหรือเปล่า)
7.เมื่อก่อนมันไม่ทิ้งตัวเวลามันลอยที่ผิวน้ำเดี๋ยวนี้ แค่เราเดินไปใก้ลมันก้อทิ้งตัวลงน้ำลึกและขุ่น
****นี่แค่เวลาไม่กี่ปีนะครับมันยังพัฒนาได้ขนาดนี้ แล้วมนุษย์ทำไรอยู่เนี่ยๆๆๆๆๆๆๆ
ปล.สารเคมีนี่บ่าอยากใจ๊ เฮากิ๋นข้าว กลั๋วมันตกค้าง กากชาก่อบ่าเอา มีปล๋าลูกครอกปล๋ากั้ง ปล๋าหลิม ที่นับได้ 12 ครอกกะจะเอาไซไปดักต๋อนข่างน้ำออก ถ้าจะได้นัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 14:48:07 โดย adully » IP : บันทึกการเข้า
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #79 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 07:31:59 »

ขอบคุณมากครับ..เดี๋ยวจะนำวิธีนี้ไปใช้ดู  กากชาของโครงการหลวงกระสอบประมาณกี่โลครับ
8 กก
หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์