เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 19:42:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ระดมความคิดปราบหอยเชอรี
หน้า: [1] 2 3 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ระดมความคิดปราบหอยเชอรี  (อ่าน 14232 ครั้ง)
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2011, 08:29:38 »

หอยเชอรี่และปู  เป็นปัญหาหนักอกของพี่น้องชาวนา ใครมีวิธีกำจัดช่วยกันบอกต่อด้วย
- เท่าที่รู้ใช้แต่สารเคมี
-มีการใช้กากชา ในรูป ชื่อการค้า นกปากห่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 06:48:23 โดย kaewhilow » IP : บันทึกการเข้า
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2011, 08:55:21 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ...เก็บเอามาทำปุ๋ยน้ำหมัก,ทำลายไข่หอย....แต่ถ้าช่วงดำหรือหว่านเสร็จใหม่ๆก็ใช้ยาปราบครับ....วิธีเก็บหอยเชอรี่ก็ใช้ก้านใบ,ผลมะละกอมาสับ...เอามาวางเป็นจุดๆในแปลงนา..หอยเชอรี่มันจะมาตอม...จะทำให้เก็บง่ายขึ้นครับ..

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2011, 08:56:42 »

หอยเชอรี่และปู  เป็นปัญหาหนักอกของพี่น้องชาวนา ใครมีวิธีกำจัดช่วยกันบอกต่อด้วย
-มีการใช้กากชา ในรูป ชื่อการค้า นกปากห่าง
-ผมใช้ คอปเบอร์ซัลเฟต ผสมกับสารปรับปรุงดินทั้งหลาย ผสมกันแล้วหว่าน ก็ตายดีครับ ไม่มีพิษต่อคน

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ...อ้ายแก้วครับ...ไค่หันแปลงปลูกข้าวญี่ปุ่น...อ้ายหย่ะนาตางไดนิครับ..

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
N_Frederick
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2011, 16:53:31 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ...เก็บเอามาทำปุ๋ยน้ำหมัก,ทำลายไข่หอย....แต่ถ้าช่วงดำหรือหว่านเสร็จใหม่ๆก็ใช้ยาปราบครับ....วิธีเก็บหอยเชอรี่ก็ใช้ก้านใบ,ผลมะละกอมาสับ...เอามาวางเป็นจุดๆในแปลงนา..หอยเชอรี่มันจะมาตอม...จะทำให้เก็บง่ายขึ้นครับ..
เห็นด้วยครับ  ใบมันสำปะหลังก็ใช้ได้ครับ แล้วเอามาทำปุ๋ยหมักตามสูตร  สามารถเร่งการแตกหน่อของต้นข้าว บางสูตรก็สามารถเพิ่มผลผลิดให้กับข้าวได้ครับ  ทำง่ายๆแต่ใช้เวลาหน่อย สูตรอยู่ในหนังสือนะ  ผมจำไม่ได้  ผมว่าดีนะครับ เปลี่ยนจากศัตรูพืช มาใช้ให้เป็นประโยชน์

โลกส่วนตัวของเราน่าอยู่ที่สุด
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2011, 20:02:11 »

หอยเชอรี่และปู  เป็นปัญหาหนักอกของพี่น้องชาวนา ใครมีวิธีกำจัดช่วยกันบอกต่อด้วย
-ผมใช้ คอปเบอร์ซัลเฟต ผสมกับสารปรับปรุงดินทั้งหลาย ผสมกันแล้วหว่าน ก็ตายดีครับ ไม่มีพิษต่อคน

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ...อ้ายแก้วครับ...ไค่หันแปลงปลูกข้าวญี่ปุ่น...อ้ายหย่ะนาตางไดนิครับ..
ปลูกที่ผางาม เวียงชัย
AAA+
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2011, 21:43:47 »

หน่วยลมแล้ง(ราชพฤก)ครับตุ๊บขว้างในนากั๋นหอยเชอรี่ได้ครับ หรือถ้าคันนาใหญ่ๆปลูกต้นลมแล้งตวยคันนาเลยครับ
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2011, 10:43:27 »

มีงานทดลองของนักศึกษา ใช้น้ำส้มควันไม้ปราบได้ แต่เขาไม่บอกวิธีใช้
ผมเอ็มนะครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2011, 13:19:36 »

วันนี้ผมวิธีแก้ปัญหาหอยเชอรี่อีกหนึ่งวิธีมาฝากครับ

วิธีนี้ก็คือ การเก็บหอยเชอรี่เอามารวมๆไว้แล้วเผาครับ ยิ่งมีเยอะก็ยิ่งดีครับ เพราะว่าเปลือกหอยเชอรี่ที่เราเผาเสร็จมันจะให้ปูนขาวแก่เรา จากนั้นเราก็เอาปูนขาวที่ใด้จากการเผาหอยเชอรี่ ไปโปรยลงในดินตามท้องนาครับ เป็นการฟื้นฟูและปรับสภาพดินด้วยครับ
bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2011, 15:07:52 »

วันนี้ผมวิธีแก้ปัญหาหอยเชอรี่อีกหนึ่งวิธีมาฝากครับ

วิธีนี้ก็คือ การเก็บหอยเชอรี่เอามารวมๆไว้แล้วเผาครับ ยิ่งมีเยอะก็ยิ่งดีครับ เพราะว่าเปลือกหอยเชอรี่ที่เราเผาเสร็จมันจะให้ปูนขาวแก่เรา จากนั้นเราก็เอาปูนขาวที่ใด้จากการเผาหอยเชอรี่ ไปโปรยลงในดินตามท้องนาครับ เป็นการฟื้นฟูและปรับสภาพดินด้วยครับ

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม..แจ่มครับ..เปลือกหอยเชอรี่มีคัลเซี่ยม

framezasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2011, 15:13:11 »

เอาไปหื้อกรมประมงก้าไดลุ  หันลุงกะป้าเปิ้ลเอาไปยะปุ๋ยหมักหนา 
chau
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2011, 20:11:23 »

ขอแนะนำวิธีปลอดสารพิษดังนี้ครับ
1.เก็บเอาไปทำน้ำชีวภาพ โดยวิธีต่าง ๆ เช่น กองผัก พืชต่างๆให้หอยมากินแล้วเก็บ หรือใช้ไซดักปลาดักตามทางระบายน้ำเข้าออก
2.โรยแกลบบนผิวน้ำหลังดำนาเสร็จ เวลาหอยกินต้นข้าวจะได้ติดคอครับ ดูเป็นหลักการดีแต่ไม่ค่อยได้ผลเท่าไหร่ครับ
3.เก็บ/กำจัดไข่ครับ แค่ทำให้จมน้ำได้ครับ ไม่ฝักแล้ว

ขาย ผักจิงจูฉ่าย, ขายต้นมะยมแดง3ต้น100
กด 08 9552 1464
อธิคม
Line : thada1881 , Tel : 061 329 5659
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

thada1881@gmail.com

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2011, 20:13:17 »

ใช้พลพรรคหอยขม กระชับพื้นที่ หอยเชอรี่สิครับ  ยิงฟันยิ้ม

ชื่อบัญชี อธิคม เหล่าประพันธ์พร
ธ กสิกรไทย สาขาเชียงราย ประเภทออมทรัพย์  No. 154 2035 313
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

เฒ่า! สดใส วัยซน..

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2011, 10:40:11 »

2530 - 2537  เคยเป็นชาวนาอยู่ช่วง 1  จึงน่าเห็นใจชาวนาเป็นอย่างมาก  ตอนนั้นหอยเชอรี่กำลังระบาด  ปักดำไปด้วยหอยเชอรี่ก็ม้วนต้นกล้าตามหลัง สมัยนั้นยังไม่มีสารเคมีใด ๆ มาให้ใช้  จึงได้แต่เก็บ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไปทำลายอย่างเดียว
เขาว่ากันว่า...ตอนเพลงจี่หอยกำลังดัง  หอยเชอรี่ก็เริ่มเบาบางลง  ไม่รู้จริงเท็จมากน้อยเพียงใด  หากเป็นความจริงคงดีไม่น้อย  แต่เอ...ใครหนอจะเริ่มแต่งเพลง ซอซิ่งส์จี่หอย  อยากฟัง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  หากเป็นได้เช่นนี้ท่านเจ้าของกระทู้คงได้แนวร่วมที่แท้จริงแล้วหล่ะ

* 001.gif (20.89 KB, 100x100 - ดู 1559 ครั้ง.)

" ... ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย ... "
๘ นาฬิกา และ ๑๘ นาฬิกา Sitiya_por@hotmail.com
penryn027
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2011, 21:21:59 »

มีแต่ใช้สารเคมีครับ

หอยใช้ อะบาเม็กติน 300cc/น้ำ20ลิตร ลดน้ำในนาเราลงให้เหลือนิดหน่อยก็พอเวลาเห็นตัวหอยแล้วก็พ่นใส่ ไม่ได้ลองถ้าใช้ยาน้อยกว่านี้ไม่แน่ใจว่าจะตายไหม

ยา อะบาเม็กติน ลิตรละ 300-350 บาท

ปูคลั่ง(ก้ามใหญ่ๆชอบเจาะคันนา) ใช้ ไซเปอร์เมทริน 200-300cc/น้ำ20ลิตร

ยา ไซเปอร์เมทริน ลิตรละ300-350 บาท

และหนอนเจาะกอผมใช้ คอลร์ไพริฟอส+ไซเปอร์เมทรินที่ผสมมาจากโรงงาน ใส่300cc/น้ำ200ลิตรพ่นเอาอยู่ครับ

กาบใบแห้งใช้ ยาตระกูล ไคติน-ไคโตซาน ครับ

ยังไม่มีวิธีอื่นเลยครับ

ปล.มาหาความรู้ด้วยคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 มีนาคม 2011, 21:24:42 โดย penryn027 » IP : บันทึกการเข้า
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2011, 08:01:30 »

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม..แจ่มครับ..เปลือกหอยเชอรี่มีคัลเซี่ยม
ผมบ่าเผาครับเอามาต้มแกะเนื้อปาดหงอนออก
ตำกระเทียมพริกไทยดำ/ซ็อสหอยนางรม คลุกแล้วหมักตากไว้ 1 แดดครับ
ตอนเย็นตั้งน้ำมันร้อนๆ(ทอดหอยเชอรี่นี่ต้องน้ำมันร้อนๆนะครับ)
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หอยเป็นสัตว์เอเลี่ยนที่แพ้ต่อพวกด่างจัดครับ
ผมเคยเอาปูนปรับสภาพบ่อกุ้งมาลองหว่านในแปลงนาดูปรากฎว่าตายครับ
แต่ขั้นตอนการใช้ยุ่งยาก ชาวนาไม่่ชอบครับ เสียเวลา
หันไปใช้สารเคมีดีกว่า
ฮืม ฮืม ฮืม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
wat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2011, 10:51:43 »

แนะนำ เก็บมาสับๆ เลี้ยงเป็ดครับ
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2011, 11:08:27 »

เอามาจี่แกล้มเหล้า อิอิ..
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2011, 11:10:30 »

ผมบ่าเผาครับเอามาต้มแกะเนื้อปาดหงอนออก
ตำกระเทียมพริกไทยดำ/ซ็อสหอยนางรม คลุกแล้วหมักตากไว้ 1 แดดครับ
ตอนเย็นตั้งน้ำมันร้อนๆ(ทอดหอยเชอรี่นี่ต้องน้ำมันร้อนๆนะครับ)
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หอยเป็นสัตว์เอเลี่ยนที่แพ้ต่อพวกด่างจัดครับ
ผมเคยเอาปูนปรับสภาพบ่อกุ้งมาลองหว่านในแปลงนาดูปรากฎว่าตายครับ
แต่ขั้นตอนการใช้ยุ่งยาก ชาวนาไม่่ชอบครับ เสียเวลา
หันไปใช้สารเคมีดีกว่า
ฮืม ฮืม ฮืม

ไค่ฮู้ว่าสูตรของอ้ายกร ว่าจะลำขนาดไหน
ยิงฟันยิ้ม
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 21:27:22 »

ตอนนี้ลองเอาปลายข้าวไปให้หอยกิน ท้องอืดตาย
-ตามศึกษาหาข้อมูลหลายๆที่ หอยเชอรี่ถ้าเจอสาร แทนนิน ก็จะตาย แต่ต้องหาพืชอะไรที่มีแทนนินเยอะ เท่าที่เจออยู่ตัวคือเอื้องหมายนา เอาดอกมาปั่น เอาแต่น้ำไปสาดที่นา
-ทำหลายๆวิธีผสมผสาน ผมจะยกเว้นการใช้สารเคมีที่ อตร ก่อน เอาไว้หลังสุด
~Oo เบียร์ _ ซ่าส์ oO~
ผลิตและจัดจำหน่ายถ่านอัดแท่งและน้ำส้มควันไม้ 0846103310
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 09:51:48 »

ตามลิงค์นี้เลยค่ะ
วิธีการทำน้ำหมักเพื่อกำจัดหอยเชอรี่
http://www.rakbankerd.com/agriculture/print.php?id=882&s=tblrice

หากต้องการน้ำส้มควันไม้โทรมาตามเบอร์ด้านล่างได้นะจ๊ะ

ขายถ่านไม้ ถ่านอัดแท่ง น้ำส้มควันไม้  โทร 0846103310(เบียร์)
Line ID :  patama.khanthaya
Fb: น้ำส้มควันไม้แม่ลาวถ่านอัด

บัญชีออมทรัพย์เลขที่1542009436 ธ.กสิกรไทย ชื่อบัญชี น.ส.ปัทมา ขันธยา
หน้า: [1] 2 3 4 5 พิมพ์