เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 10:42:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  +++ พิจารณากันดูครับ ว่าเป็นการหากินกับศาสนาหรือไม่ ++++
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน +++ พิจารณากันดูครับ ว่าเป็นการหากินกับศาสนาหรือไม่ ++++  (อ่าน 1727 ครั้ง)
yaparana
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2015, 16:47:51 »

เช้านี้ เวลา 9.00 น. ชาวบ้านใน อ.ป่าแดด และ อ.ใกล้เคียง ต่างพากันมาทำบุญที่ วัดท่าน้ำ
ในตัว อ.ป่าแดด จ.เชียงราย ตามกำหนดการในใบปลิว ( เดี๋ยวจะลงรูปใบปลิวให้ดูทีหลังครับ )
ซึ่งการทำบุญแต่ละอย่างนั้น ล้วนมีราคาทั้งสิ้น เช่น เสดาะเคราะห์ 100 บาท
ถวายสังฆทานที่เขาเตรียมไว้ให้ 100 บาท สายสิน 20 บาท    และการทำบุญในรูปแบบต่างๆอีก
ซึ่งแต่ละอย่างนั้นมีราคาทุกอย่าง บางคนโดนเป็น 1000 ครับบางคนก็โดน ร้อย สองร้อย
ซึ่งคนส่วนใหญ่ที่จัดงานนี้ขึ้น บอกว่ามาจาก จ.สุโขทัย เลยอยากให้ผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องตรวจสอบ
ดูว่าการกระทำเช่นนี้ มีความผิดหรือไม่อย่างไร
วอนผู้มีส่วนเกี่ยวข้องตรวจสอบด้วยนะครับ ช่วยกันเป็นหูเป็นตาครับ เชียงรายจะได้น่าอยู่ครับ
มีบอกว่า วันเดียวเท่านั้น เหมือนกับว่าจะรีบไปหาเงินที่อื่นต่อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2015, 22:10:25 โดย yaparana » IP : บันทึกการเข้า

ถ้าคุณยังชื่นชมคนอื่น จงอย่าดูถูกตัวเอง
lomluang
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2015, 21:23:35 »

เป็นการหาเงินโดยแอบอ้างศาสนาบังหน้าแน่นอน เหมือนพวกที่เอาวัวมาไถ่ชีวิตนั่นแหละ คนภาคอื่นเขามีวิธีการหลอกลวงเยอะ ครับ คนบ้านเราขี้เกรงใจพอเขายกยอปอปั้นปั่นหัวก็หลงเมามัวเลยเสียเงิน อีกอย่างท่านเจ้าอาวาสก็เออออเอิาด้วยกลายเป็นเครื่องมือหากินของพวกมิจฉาชีพไปอีกด้วย
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2015, 21:51:31 »

ทำบุญแบบนี้ 50:50 วัดครึ่ง คนจัดครึ่ง ทุกอย่างเป็นเงินเป็นทองหมดตั้งแต่เดินเข้าวัดก็จะมีการทำบุญทุกรูปแบบเพื่อที่จะดึงเงินออกจากกระเป๋าท่าน
- kann
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2015, 22:22:57 »

มนุษย์ทุกคนดำรงชีพด้วยการทำงานเพื่อให้ได้มาซึ่งปัจจัย 4
พระสงฆ์ก็คือผู้ประกอบอาชีพนักบวช หาเลี้ยงชีพด้วยการทำงานด้านศาสนา
หากมองว่าไม่ถูกต้อง ไม่เหมาะสม เราก็ไม่ต้องสนับสนุน
การทำบุญไมใช่แค่การเข้าวัดตักบาตร เราทำความดีอย่างอื่นก็ได้
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2015, 22:28:47 »

ผมคนหนึ่งครับ ที่เข้าวัดแล้วชอบ ยกมือไหว้ พนมมือขอพรก็พอครับ ส่วนทำบุญ มีให้ทำเยอะแยะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
crazy_nexus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2015, 09:35:33 »

ผมคนหนึ่งครับ ที่เข้าวัดแล้วชอบ ยกมือไหว้ พนมมือขอพรก็พอครับ ส่วนทำบุญ มีให้ทำเยอะแยะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เช่นกันครับ หลัง ๆ นี่เข้าวัดกราบพระพุทธ/เจดีย์ครับ ทำบุญก็ไปบริจาคโรงพยาบาลหรือโรงเรียนแทน ได้ใบอนุโมทนาเข้าหน่วยงานที่เราบริจาคเต็ม ๆ

ถ้าเชิงพุทธพาณิชย์แบบนี้จะเลี่ยงครับ
poj poj
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2015, 20:56:13 »

เช่นกันครับ หลัง ๆ นี่เข้าวัดกราบพระพุทธ/เจดีย์ครับ ทำบุญก็ไปบริจาคโรงพยาบาลหรือโรงเรียนแทน ได้ใบอนุโมทนาเข้าหน่วยงานที่เราบริจาคเต็ม ๆ

ถ้าเชิงพุทธพาณิชย์แบบนี้จะเลี่ยงครับ
ที่บ้านผม แม่ผมก็บอกแบบนั้นล่ะครับ เช่นช่วยฅนที่ลำบากมาก เป็นโรคร้าย หรือแก่เฒ่า(ขาดฅนช่วยเหลือ)ทำบุญ=การช่วย...
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2015, 21:20:56 »

นานาจิตตังครับ งานเข้ากรรมที่บ้านผมก็จัดเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ไปแต่ตัวกับเงินเท่านั้น ที่เหลือทางผู้จัดงานเตรียมไว้ให้หมด แค่เราไปบูชาเอาเอง ทางผู้จัดก็ไม่ได้บังคับว่าใครจะต้องบูชาอะไร จะไปนั่งฟังนั่งดูเฉยๆก็ได้อยู่ที่ความสบายใจของตัวบุคคล แต่การจัดงานแบบนี้มันมาแนวเดียวกับวัดพระธรรมกายเดะๆเลย

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2015, 21:22:25 »

ทางวัดอาจจะหาปัยจัย เพื่อนำไปซ่อมแซม-ต่อเติม-ก่อสร้าง หรือ เพื่อกิจอะไรบางอย่างเพื่อพัฒนา หรือป่าว

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
yaparana
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2015, 21:57:56 »

สงสารแม่อุ้ย พ่ออุ้ยครับ เปิ้นก็คิดเมือนเฮาครับว่าทำบุญตามจิตศรัทธา แต่เอาเข้าแต้เปิ้นยัดเยียดพวกน้ำมนต์

หรืออุปกรณ์ในการทำพิธีครับ เปิ้นว่าเท่าไดกะจ่ายหื้อเปิ้น แกว่าหมดไปเป๋น 1,000 คนบ้านเฮาขี้เกรงใจครับ

คนตางภาคกลางเปิ้นเลยมาหากิ๋นบ้านเฮาครับ  น่าจะหื้อเจ้าอาวาสจัดเองเงินเข้าวัดเต็มๆครับ

บ่ต้องไป 50 : 50 กับเขาครับ เงินจะได้เขาวัดเต็มร้อย>เศร้า โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2015, 22:04:43 โดย yaparana » IP : บันทึกการเข้า

ถ้าคุณยังชื่นชมคนอื่น จงอย่าดูถูกตัวเอง
บินก
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2015, 22:33:23 »

เดวนี้แถวตลาดพานก็มี นำรถกระบะเชิญพระพุทธรูป มีคนเดินถือสลุงมาขอบริจาคสร้างวัดบ้าง พระบ้าง ส่วนใหญ่ก็จะมีคนใส่เงินให้ ถ้าเป็นเมื่อก่อนนี้เราก็จะใส่ให้เพราะเห็นเป็นวัด แต่เดวนี้มีทั้งจริงทั้งหลอก ก็จะบอกปัดไป
theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 09:56:30 »

ยืมมาจากเฟสบุค   มีของขึ้นด้ววยยยยยยยยยครับ

yaparana
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 11:30:11 »

หันคนเฒ่าว่า ลมขึ้นเลยครับ หมดไปพันป๋าย แกว่าจ่างมันเต๊อะกำนี้บ่ไปแหมซ้ำ ไปวัดบ้านเฮาเอา 

duangsunny
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2015, 09:13:44 »

ที่อ.พานก็มีครับ อาศัยความน่าเชื่อถือของวัดเจ้าคณะอำเภอ
วัดชัยมงคล มาหากินกับชาวบ้าน

bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2015, 09:49:00 »

...เทพไท่ส่วยเอี๊ยะ...ชื่อก็บอกอยู่แล้ว เป็นพุทธนิกายมหายาน จีน มูลนิธิ
...ฤษี ศาสนาพราหม์
...น หน้าทอง ปลุกเสกเลขยันต์
...สืบชะตา สะเดาะเคราะห์ ปัดเคราะห์ ต่ออายุ
...ขายเครื่องรางของขลัง  บูชาธูปเทียน ปิดทอง
...เข้าเจ้าเข้าทรง
...ฯลฯ

...เรียกว่า ทุกลัทธิในงานเดียว  มี 108 อย่าง. บริการถึงที่
...หน้าม้าเพียบ

...อยากรวยต้องขายบุญ ความเชื่อ ความตาย นรก สวรรค์

...วันนั้นไม่อยากจ่ายตังค์ ขังป้ออุ้ยแม่อุ้ยไว้ในบ้าน ละกัน.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2015, 12:46:31 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์