เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 07:20:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เชียงรายไม่อยากเป็นเมืองที่มีนักท่องเที่ยวมากหรือครับ กลัวจะทำ.....
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เชียงรายไม่อยากเป็นเมืองที่มีนักท่องเที่ยวมากหรือครับ กลัวจะทำ.....  (อ่าน 2226 ครั้ง)
ชาลี1956 (bamboo1956)
ไลน์ lapolpat
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2015, 16:20:30 »

แปลกแต่จริง ดูข่าวแล้วงง จังหวัดโคราชจัดแข่งจักรยาน ปิดถนนช่วงกลางคืน มีนักแข่งมาจากทั่วโลก ที่สำคัญเด็กเชียงรายเป็นทีมนักแข่งของไทยไปแข่งด้วย ถามว่า เชียงรายทำไมไม่จัดเองครับ

แปลกอีกเรื่อง สะพานไทยลาวที่เชียงของเสร็จแล้ว นทท ต่างใช้ขับรถข้ามมา แต่ไม่แวะเชียงราย(นอกจากจำเป็น) ไปเชียงใหม่เลย ตกลงเราจะยอมเป็นแค่เมืองผ่านแค่นี้หรือครับ ไม่มีอะไรที่จะดึงดูดให้เขามาพักสักคืนเลยหรือครับ พ่อเมืองคิดหน่อยจิ หรือจะรอจนเขาดูดเอานักท่องเที่ยวไปหมด อีกหน่อย รถไฟเสร็จ วิ่งตรงเลย คราวนี้อด.....กันหมด

แปลกอีกเรื่อง รถนักท่องเที่ยวจีนมา กันเป็นพันคัน ท่านไม่คิดจะปรับปรุงถนนหนทางให้ดูดีบ้างเลยหรือครับ ตรอกซอกซอย ถ้าดูดี เขาหลงเข้ามาเขายังนึกชมว่าเชียงรายนี่ ถนนดี จะขับมาบ่อยๆ นี่เป็นหลุมบ่อ แม้แต่ถนนหลัก ไม่เห็นมีหน่วยงานไหนตรวจซ่อมเลย  เวลาถนนชำรุด เห็นเอาป้ายไปปักไว้ ระวังถนนชำรุด ปักเป็นปี  อยากจะทำป้ายไปปักไว้ข้างๆ ว่า มึงรู้ว่าชำรุดทำไมไม่มาซ่อมซะทีว่ะ

อีกสักเรื่อง ถังขยะข้างถนน จะทำให้ดูดีกว่ายางรถยนต์กลมๆ ดำๆ นั่นไม่ได้หรือครับ คิดได้แค่นี้จริงๆ ท่านไปเมืองนอกเมืองนามาช่วยเอาสวยๆ มาดูบ้างซิครับ

เหนื่อยใจ

bigbagj
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2015, 16:53:41 »

คนเชียงราย พ่อเมือง หรือนักการเมืองท้องถิ่น ยังไม่สนใจเลยครับ แล้วให้ไปสนใจนักท่องเที่ยวจีนเหรอครับ เป็นไปไม่ได้แน่ๆ
salihamiziz
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2015, 17:21:46 »

เชียงรายเกมส์........ไงครับ  ยิงฟันยิ้ม

หา ?!!! จัดเมื่อไหร่นะ .........

aeknarin007
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2015, 18:25:23 »

คงต้องทำใจคับ ตราบใดที่ผู้ว่า มาจากการเมือง  จนกว่าผู้ว่าจะมาจากการเลือกจากคนเชียงรายโดยตรง(จะมีวันนั้นหรือป่าว??)
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2015, 21:25:39 »

เห็นด้วยกับ จขกท ทำไมนักการเมืองท้องถิ่น ข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ ในจังหวัดเชียงราย ถึงไม่ให้ความสำคัญกับการท่องเที่ยวในเชียงราย  ทั้งๆทีเม็ดเงินจากการท่องเทียวมีมาก
inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2015, 21:51:29 »

ถ้ามีอะไรที่น่าสนใจ  คนจีนคงจะมากเที่ยวมากขึ้นเรื่อยๆ  เพราะการเดินทางสะดวก คนจีนที่มีเงิน  มีความรู้มีมากขึ้นทุกวัน เท่าที่อ่านจากป้ายทะเบียน  ส่วนใหญ่มากจาก  หยุนหนาน  บางคันก็เป็นป้ายมาจากมณฑลอื่นๆ  ไม่แน่ใจว่าจากซื่อชวน (เฉฉวน ดินแดนแพนด้า)  บางคัน  มองไม่ชัด  อาจมาจาก ก่านซู  จะทำอะไรก็ต้องรีบทำ การจัดงานคงต้องให้ต่อเนื่อง  จากปีใหม่ถึงตรุษจีน  แล้วสงกรานต์   ทำดีๆคงมีคนมาเที่ยวมากขึ้น  การค้าขายก็จะดีตามไปด้วย   บ้านเราเป็นเมืองหน้าด่าน   ต้องหาทางเอาสตางค์จากคนที่มาเที่ยวให้ได้  ที่แน่ๆต้องเตรียมเรื่องภาษาให้กับคนของเรา  เพราะที่มาบางคนก็ใช้แต่ภาษาจีนอย่างเดียว  อย่าไปแอนตี้  บางเรื่องก็ต้องปรับความเข้าใจกันให้ได้   เอาใจเขาหน่อย  ถ้าอยากได้ตางเขา

สนใจ โทร 086-9176511
Mr.Seksan k.
รถเช่า+คนขับ ช ร.0850410119
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2015, 22:08:53 »

ไปดูข่าววัดร่องขุ่น ทัวร์จีนน่ารักตรงไหน

http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=TVRReU5ETTBNemc0TkE9PQ%3D%3D

http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=TVRReU5EUXpOekEwTVE9PQ==&sectionid=
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2015, 22:14:09 โดย Mr.Seksan k. » IP : บันทึกการเข้า

รถเช่าเชียงราย +คนขับ English Speaking driver
0850410119
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2015, 22:22:22 »

เชียงรายเกมส์........ไงครับ  ยิงฟันยิ้ม

หา ?!!! จัดเมื่อไหร่นะ .........

5555555555555555555555555 ลองถามคนที่อยู่ใกล้ดูคับ แทบไม่มีใครรู้ 555

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
pradaw
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2015, 23:10:13 »

5555555555555555555555555 ลองถามคนที่อยู่ใกล้ดูคับ แทบไม่มีใครรู้ 555
ข้าเจ้ากะบ่าฮู้เรื่องเลย 5555 ขับรถก๋ายกะนึกว่าเปิ้ลมีกีฬาสีกั๋น
meela
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2015, 23:22:46 »

ไปดูข่าววัดร่องขุ่น ทัวร์จีนน่ารักตรงไหน

http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=TVRReU5ETTBNemc0TkE9PQ%3D%3D

http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=TVRReU5EUXpOekEwTVE9PQ==&sectionid=
พวกไกด์หรือบริษัทนำเที่ยวนั่นแหละ ห่วย
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2015, 06:06:27 »

ต้องช่วยกันเป็นหูตา แจ้งเจ้าหน้าที่ให้ทราบ และนำข้อมูลไปตักเตือนคนเหล่านั้น
เขาทำที่นี่ได้ เขาก็จะนึกว่าทำได้ทุกที่ในเมืองไทย ต้องให้ทราบ ให้เสียเวลาเที่ยวซะบ้าง
ผลจากหนังเรื่องหนึ่ง ทำให้เขาอยากมาเห็น เชียงใหม่
ก็แค่ผู้สร้างหนังไทย หรือ ท่องเทียวไทย  สร้างเรื่อง ให้เขาเห็นการมาเที่ยวโดยแวะแค่เชียงราย
จะได้อะไรหลายอย่าง..เพียงแต่ ประเพณี วัฒนธรรม ไม่ต่างกันเท่าใด ต้องหาจุดขายให้โดน ๆ
.พวกเขาจะได้มาแวะเวียนมากๆ แต่ความพร้อมของสถานที่ ผู้ประกอบการพร้อมไหม.? ภาษาล่ะ
แม้จะมีกริยาไม่ดี แต่ก็ควบคุมได้นี่ ป้ายบอก ป้ายห้าม ถ้ายังทำ ก็ให้เช็ดล้างซะให้เข็ดหลาบ ออกกฎให้มีไกด์ไทยประกบทุกคันๆ ไม่งั้นไม่ให้เข้าเที่ยวทั้งคณะ หรือไม่ให้ไปต่อ.?
เคยบอกทางเชียงของไว้แล้ว สะพานเสร็จ เขาจะแค่ผ่านสะพาน ไปผ่านเมือง เลยไปเชียงใหม่
หรือไม่ก็ไปเส้นทางเชียงคำ ไปทางพะเยาเข้ากรุง ไม่เข้าเชียงราย และจะซบเซา
สิ่งที่เคยได้บอกเล่าและทำนายไว้เป็นจริงแล้ว..
.ฝากเป็นการบ้านให้หน่วยงาน ไปคิดปรับแก้แนวทางยุทธศาสตร์ ให้ตรงกับสิ่งที่เกิดขึ้นจริงด้วยล่ะกัน..

ชาลี1956 (bamboo1956)
ไลน์ lapolpat
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2015, 08:29:49 »

เห็นด้วยกับ จขกท ทำไมนักการเมืองท้องถิ่น ข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ ในจังหวัดเชียงราย ถึงไม่ให้ความสำคัญกับการท่องเที่ยวในเชียงราย  ทั้งๆทีเม็ดเงินจากการท่องเทียวมีมาก
อย่างน้อยก็ยังมีคนเห็นด้วย ผมไม่ใช่คนเชียงรายแต่อยู่มาเกือบสิบปีแล้ว เสียดายโอกาสของเมืองเชียงราย ทั้งที่อยู่เหนือสุดสยาม แม้แต่ข่าวเวลากล่าวถึงภาคเหนือจะพูดอยู่แค่เชียงใหม่ จนเด็กๆที่โตมาถามว่าเชียงรายอยู่ตรงไหนมันน้อยใจแต้ๆเด้อ อย่าให้เขาว่าว่าเราดังแค่เป็นจุดขนถ่ายยาเสพติดเวลามีข่าวยาต้องลุ้นว่าจะมีคำว่าเชียงรายไหมทุกที
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2015, 08:37:55 »

อย่างน้อยก็ยังมีคนเห็นด้วย ผมไม่ใช่คนเชียงรายแต่อยู่มาเกือบสิบปีแล้ว เสียดายโอกาสของเมืองเชียงราย ทั้งที่อยู่เหนือสุดสยาม แม้แต่ข่าวเวลากล่าวถึงภาคเหนือจะพูดอยู่แค่เชียงใหม่ จนเด็กๆที่โตมาถามว่าเชียงรายอยู่ตรงไหนมันน้อยใจแต้ๆเด้อ อย่าให้เขาว่าว่าเราดังแค่เป็นจุดขนถ่ายยาเสพติดเวลามีข่าวยาต้องลุ้นว่าจะมีคำว่าเชียงรายไหมทุกที
ใช่เเล้วครับท่านดีในด้านที่ด้อยครับ ไปสนใจทัวจีนเยอะเกินไปขับรถก็บ่ฮู้ฟ้าจนคนเกือบตายหลายครั้งเเล้ว
theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2015, 17:47:39 »

ใช่ครับขับรถไม่รู้ฟ้าแฮมมม
banana2go
ปลูกกล้วยคาเวนดิช หอมทอง แนวใหม่
สมาชิกลงทะเบียน
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2015, 18:23:25 »

พวกไกด์หรือบริษัทนำเที่ยวนั่นแหละ ห่วย
ทำห้องน้ำแบบจีนไว้สำหรับนักท่องเที่ยวจีนเฉพาะ มีป้ายเด่นชัด
หักเงินจากบริษัททัวร์ จ้างคนทำความสะอาดเฉพาะ
เพราะเขาเคยชินใช้แบบบ้านเขา
Mr.Seksan k.
รถเช่า+คนขับ ช ร.0850410119

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2015, 19:34:34 »

มีมาอีก นักท่องเที่ยวจีน บอกตรง ไม่อยากต้อนรับ

http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=TVRReU5EVXhNemMwTWc9PQ%3D%3D&sectionid

รถเช่าเชียงราย +คนขับ English Speaking driver
0850410119
ใบไผ่777
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2015, 21:20:05 »

พูดก็พูดเหอะถ้าทัวร์จีนมาเที่ยวช่วงสงการต์ตามแหล่งพักผ่อนหย่อนใจน้ำตกหรือแหล่งน้ำธรรมชาติเช่นน้ำกกแล้วเกิดปวดอึขึ้นมาปล่อยเรี่ยราดตั้งแต่ต้นน้ำละก้อไม่อยากจะคิด

ทำอะไรก็ได้ ขอให้ทำในสิ่งดี เพื่อในหลวง
ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
ิิิิิิberm
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2015, 00:19:44 »

ถนนหนทางในเชียงรายปั่นป่วนอย่างหนังเพราะไอ้พวกจีนนี่แหละหากเปนไปได้ขออย่ามาเลยแระกันครับสร้างแต่ความเดือดร้อน
คนป่ายางมน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2015, 00:41:43 »

จะว่าไปผมไม่อยากได้นักท่องเที่ยวนะ ไม่ต้องการรถติด ไม่ต้องการผู้คนพลุกพล่าน อยากให้เชียงรายอยู่แบบสงบๆ เงียบๆอากาศบริสุทธิ์  บังเอิญผมไม่ใช่พอค้า ไม่ใช่เจ้าของโรงแรมน่ะครับ ไม่มีผลประโยชน์อะไรกับนักท่องเที่ยวเลย
นอกจากความเดือดร้อนรำคาญ โดยเฉพาะนักท่องเที่ยวจีน เย็นนี้ก็เห็นรถจีนชนกับมอไซค์ที่ห้าแยกอีกละ
      ที่เชียงใหม่เขาก็ใช่ว่าชอบนะ คนเกลียด และรำคาญจีนกันทั้งเมือง ลงไปขี้ในคูเมืองพี่แกก็ทำมาแล้ว
สรุป ไม่ทราบว่าพี่อยากได้นักท่องเที่ยวมาทำไรเหรอครับ ช่วยแจงหน่อย 
romeo2011
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2015, 00:51:41 »

จะว่าไปผมไม่อยากได้นักท่องเที่ยวนะ ไม่ต้องการรถติด ไม่ต้องการผู้คนพลุกพล่าน อยากให้เชียงรายอยู่แบบสงบๆ เงียบๆอากาศบริสุทธิ์  บังเอิญผมไม่ใช่พอค้า ไม่ใช่เจ้าของโรงแรมน่ะครับ ไม่มีผลประโยชน์อะไรกับนักท่องเที่ยวเลย
นอกจากความเดือดร้อนรำคาญ โดยเฉพาะนักท่องเที่ยวจีน เย็นนี้ก็เห็นรถจีนชนกับมอไซค์ที่ห้าแยกอีกละ
      ที่เชียงใหม่เขาก็ใช่ว่าชอบนะ คนเกลียด และรำคาญจีนกันทั้งเมือง ลงไปขี้ในคูเมืองพี่แกก็ทำมาแล้ว
สรุป ไม่ทราบว่าพี่อยากได้นักท่องเที่ยวมาทำไรเหรอครับ ช่วยแจงหน่อย  

ผมเห็นด้วย ผมชอบแบบสงบ ไม่อยากให้เหมือนเชียงใหม่ มันวุ้นวาย
หน้า: [1] 2 พิมพ์