เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 05:53:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถาม การเตรียมตัวในการสร้างบ้านค่ะ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน สอบถาม การเตรียมตัวในการสร้างบ้านค่ะ  (อ่าน 2112 ครั้ง)
กล้วยไม้ไทย
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2015, 21:46:44 »

สวัสดีค่ะ วันนี้อยากนำเรียนถาม ไม่ทราบว่าจะถามห้องไหนเลยมาสอบถามห้องนี้นะคะ

การเตรียมตัวการสร้างบ้านสักหลังหนึ่งในชีวิต เราต้องดำเนินการอย่างไรได้บ้าง
เช่น การสอบถามเรื่องใดบ้าง(สำคัญมาก) และให้ได้บ้านในราคาและมาตราฐานทั่วไป
เพราะเราเองไม่มีพื้นฐานในการสร้างบ้านเลยนะคะ

การสร้างก็อยากถามและการเปรียบเทียบดู ในการเริ่มศึกษาอย่างจริงจังนะคะ เพราะคงจะสร้างเร็วๆนี้

บางทีเราถามช่างโดยตรงค่อนข้างจะสร้างความลำบากใจให้ช่างเพราะเรายังไม่ตกลงกับช่างท่านใดท่านหนึ่งแบบว่าเกรงใจช่างค่ะ เพราะเกิดเราถามแล้วไม่ทำกับเขาก็จะส่งผลให้เราไม่มีความสุขไปด้วยค่ะและเป็นการไม่มีน้ำใจ(ไม่แฟร์)กับช่างด้วย

เราเลยอยากมาสอบถามท่านที่มีประสบการณ์ตรงในห้องนี้
คิดว่าเป็นการช่วยเหลือและแบ่งปั่นประสบการณ์นะคะ

กราบขอบพระคุณล่วงหน้า มาณ.โอกาสนี้นะคะ

กล้วยไม้ไทย

bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2015, 23:27:11 »

...ตั้งงบ 1 ล้าน มักจะบานปลายเป็นล้าน 3 แสน เป็นเรื่องธรรมดา เพราะท้ายๆ มักอยากต่อนั่นเติมนี่
...สล่าสร้างบ้านที่ดี...มักจะปากต่อปาก ผลงานเห็นๆ ที่โน่นที่นี่ แต่รอคิวหน่อย เช่น ติดต่อต้นปี ได้คิวปลายปี แต่ฝีมือเนี๊ยบ.
...หากหาเอาสล่าในเนตฯ ระวังเบิกเงินเกินแล้วซิ่งหนี ฝีมือคดๆ เบี้ยวๆ
...มีคำกล่าวเจอสล่าขี้โวมาสร้างบ้าน  "สร้างบ้าน พอสร้างไป สร้างไป -ไม้โท-หายไป กลายเป็น-บาน-
...สร้างไป สร้างไป -ไม้โท-กลับมา -น.หนู-หายไปกลายเป็น-บ้า-" ....อิ อิ.

...รอท่านอื่นเสนอแนะต่อครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2015, 23:31:24 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
กล้วยไม้ไทย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2015, 02:56:51 »

...ตั้งงบ 1 ล้าน มักจะบานปลายเป็นล้าน 3 แสน เป็นเรื่องธรรมดา เพราะท้ายๆ มักอยากต่อนั่นเติมนี่
...สล่าสร้างบ้านที่ดี...มักจะปากต่อปาก ผลงานเห็นๆ ที่โน่นที่นี่ แต่รอคิวหน่อย เช่น ติดต่อต้นปี ได้คิวปลายปี แต่ฝีมือเนี๊ยบ.
...หากหาเอาสล่าในเนตฯ ระวังเบิกเงินเกินแล้วซิ่งหนี ฝีมือคดๆ เบี้ยวๆ
...มีคำกล่าวเจอสล่าขี้โวมาสร้างบ้าน  "สร้างบ้าน พอสร้างไป สร้างไป -ไม้โท-หายไป กลายเป็น-บาน-
...สร้างไป สร้างไป -ไม้โท-กลับมา -น.หนู-หายไปกลายเป็น-บ้า-" ....อิ อิ.

...รอท่านอื่นเสนอแนะต่อครับ.

อ่านแล้วคลายเครียดเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มได้ทุกทีที่ได้เข้ามาอ่าน ขอบคุณมากเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รอคำแนะนำท่านอื่นๆอีกนะคะ

corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2015, 04:54:54 »

..คำแนะนำ จากประสบการณ์ตัวเอง..อาจไปประยุกต์ใช้ตาม ไม่ต้องตรงกันก็ได้
       ก่อนอื่นเลย ต้องมีงบ เค้าหน้าตัก เงินก้อน เงินกู้ และต่อด้วยพลังในการผ่อนจ่ายต้นดอก
 -มีงบแล้ว มาเลือกแบบบ้าน ให้ถูกต้อง มีลายเซ็นวิศวะกรรับรอง ที่สำคัญ ต้องให้เข้ากับงบที่ตั้งไว้
 หมายถึงแบบที่ถอดออกมาเป็นวัสดุค่าแรงอยู่ในงบที่ตั้งใจ เผื่องบบานปลายไว้ด้วยล่ะ
-ลืมไป ที่ดินอีกล่ะ ต้องซื้อ ผ่อน หรือได้จากมรดก มีหลักฐานให้พร้อมว่าเป็นของเรา
คนของเราหรือติดจำนองอยู่
-พร้อมแล้ว ก็หาช่าง จากญาติที่ไว้ใจ จากกลุ่มรับเหมาที่มีผลงานประจักษ์ ไม่มีประวัติเสียหาย
เลือกแล้ว เชิญมาต่อรอง  ฟันธง อะไรที่อยากให้เพิ่มเติม งานแถม งานงอก คุยกันเสียให้เรียบร้อย
(ถ้าคิดว่ามันจะเป็นปัญหา ก็ทำสัญญา เอ็มโอยู สร้างเงื่อนไขไว้ จ่ายเป็นงวด งานไม่เดิน ก็ไม่จ่าย
หรือจ่ายเฉพาะที่ทำคืบหน้า. ทำไว้ก่อน สบายใจทั้งสองฝ่าย แต่ฝ่ายเจ้าของเงินจะได้ควบคุมช่าง
ได้อีกต่อหนึ่ง)
-งานใดที่ช่างเขาทำไม่ได้ ต้องมีรับช่วง เช่นงานพื้นสำเร็จ งานมุงหลังคา งานประปา ไฟฟ้า
ฝ้าเพดาน ฯ ต้องคุยกันให้รู้เรื่อง จะทำเองหรือให้จ้างเฉพาะ ไม่งั้น กลายเป็นว่า ช่างเหมาแล้ว
ตัวเองก็ทำแค่เป็นนายหน้า หาช่างทีมงานนั้นมาทำให้เรา แล้วเราจ่ายค่าเหมาค่าแรงบวกเพิ่ม
 ซึ่ง ดีไม่ดีก็ไม่รู้ เพราะเขาอาจไม่คุม ให้ช่างนั้นทำตามสไตล์ใครมัน  พองานไม่ดี ก็ไม่รับผิด
รับแต่ชอบ(เงิน) อันนี้ถึงต้องคุยให้ดี
-หมั่นตรวจสอบงานก่อนทำในแต่ล่ะงวดงาน ถ้าไม่รู้เรื่อง ยอมจ้างวานคนที่รู้มาดูให้เป็นระยะๆ
เพราะจะทำให้เห็นว่า มีงานใดทำลวกๆ แบบเสร็จแล้ว เราไม่รู้ เขาสร้าง เขาไม่ได้อยู่กับเรา
เขาก็ต้องทำให้เสร็จ (อันนี้ กล่าวถึง เฉพาะช่างที่ไม่มีจรรยาบรรณนะครับ ที่ดีแล้วก็ขอชม)
คือ ถ้าเขาทำแบบผิดๆ ก็ให้เบรคงาน ทุบ แก้ไข ให้ถูกต้อง ก่อนที่มันจะถูกแอบซ่อนตำหนินั้น
ไว้โดยเราไม่รู้ รู้ผลเมื่อมาอยู่แล้ว ยอมเสียเวลา ตรวจแก้ไขซะตอนนี้ ดีกว่าไปเจอทีหลัง
อันใดที่หลงหูตา ก็ยังถือว่าได้ทำดีที่สุดแล้ว
-งานก่อสร้าง ไม่ควรเกินสามเดือนถ้าบ้านเราไม่ใช่คฤหาสถ์  ถ้าเกิน อาจได้ช่างที่รับงานหลายที่
 โยกย้ายคนงานทำสลับไปมา ยอมรับได้ถ้างานงวดของเราเดินหน้า แต่ถ้าทิ้งห่าง เริ่มมีข้อแก้ตัว
 ควักสัญญามาใช้ได้เลย
-พยายามรักษารูปแบบที่ตั้งใจไว้แต่แรก ถ้าเปลี่ยนโน่นนี่ แบบอื่น ห้องอื่น ส่วนอื่นของบ้านจะทำ
ให้เราเปลี่ยนไปเรื่อย เข้าทางช่าง เขาจะโทษที่ช้าเพราะเจ้าบ้านชอบรื้อเปลี่ยน
 หรือไม่เราเป็นฝ่ายทำให้ช่างเสียอารมณ์ งานไม่ราบรื่น
....แค่นี้ คงพอให้ได้แนวทางนะครับ....รอท่านอื่นมาแนะนำเพิ่มเติม

เชียงรายเมืองน่าเที่ยว
สมาชิกลงทะเบียน
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2015, 09:11:56 »

เอาพอสรุปตามได้ประมาณนี้
1 ตั้งงบประมาณในการสร้าง
2 ติดต่อช่าง โดยบอกงบประมาณที่มี แล้วให้เค้าออกแบบให้ดูโดยเราบอกสเปคที่เราต้องการ
3  ถ้าตกลงพอใจในรายละเอียด ก็ทำสัญญาเป็นรายลักอักษรให้ละเอียด
4 ถ้าลงมือทำแล้ว เราก็หมั่นมาดูหน้างานอันไหนถูกผิดให้รีบแก้ไขอย่าปล่อยให้เสร็จแล้วบอกเค้าจะไม่อยากแก้ให้
                ประมาณนี้บ้านก็จะออกมาอย่างที่เราต้องการแล้ว

คำว่าดี ของคนเราไม่เท่ากัน  คำว่าสวยก็ไม่เหมือนกัน
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2015, 14:14:20 »

ผมกะจะสร้างเล่นๆ 6-7 แสน ตอนนี้9กว่าๆเกือบล้านแล้วครับ

การประเมินขั้นต้น + ด้วยค่าความต้องการเราหลังเริ่มสร้าง(มันมาแน่) + ตกแต่ง(อันนี้ไม่อยู๋ในรายการประเมิน) + เฟอร์นิเจอร์

ต่างจากที่คำนวนเกือบสองเท่าครับ หาเผื่อไว้เลย

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
sweetland
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2015, 14:24:29 »

เป็นแนวทางนะครับ

* ขั้นตอนการก่อสร้าง.jpg (309.2 KB, 550x1330 - ดู 613 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2015, 14:29:50 โดย sweetland » IP : บันทึกการเข้า

เพื่อความฝันของคนรักบ้าน อยากมีบ้านที่สวยงามที่ใช้สอยตามความต้องการของแต่ละท่าน
โดยตรงตาม ขนาดพื้น ที่ดินและงบประมาณของท่าน Sweetland  Home มีแบบบ้านมากมาย ตามที่เหมาะสมกับ "คนรักบ้าน"
Bhon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2015, 15:03:36 »

ของไม่เท่าไร ผู้รับเหมาเนี่ยแหละครับ...เหน็ดขนาด....ต้องคุม ต้องคุย ต้องดูทุกวัน ทุกซอกมุมเลย อย่าเห็นว่าเป็นคนรู้จักแล้วปล่อย...ทางที่ดีทำสัญญาไว้ให้ชัดเจนถือไว้ทั้งสองฝ่าย แบบบ้านรายละเอียดชัดเจน อะไรที่ทำได้เองหรือหาได้เองไม่ต้องจ้างครับถ้าไม่มีค่อยจ้าง
suriya jisuk
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2015, 15:23:40 »

การเตรียมสร้างบ้านไม่ใช่เรื่องยาก.และก็ไม่ใช่เรื่อ่งง่ายยิ่งไปเจอผู้รับเหมาที่เหลี่ยมเยอะๆงบยิ่งบานไปใ.หญ่..แต่ที่สําคัญอยู่ที่เจ้าของบ้านว่ามีงบอยู่เท่าไหร่.ผู้รับเหมาที่ดีก็จะทําตามงบที่เจ้าของมีอยู่เท่านั้น..บางคนทําสัญญาเสร็จเบิก.15.เปอร์เซนต์รับงานถูกกว่าที่อื่นทําไปแค่20.30.เปอร์เซนติ์หายไปเลยก็มี.นี่คือผู้รับเหมาที่รับงานถูกแต่ทําไม่เสร็จ..แต่ของผมนี้ไม่เบิกล่วงหน้า.เทเสาตอม่อเสร็จผมถึงจะเบิกยังไงสอบถามได้ครับ.096.2395032..085.5255766.ช่างยาครับ
กล้วยไม้ไทย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2015, 15:54:57 »

..คำแนะนำ จากประสบการณ์ตัวเอง..อาจไปประยุกต์ใช้ตาม ไม่ต้องตรงกันก็ได้
       ก่อนอื่นเลย ต้องมีงบ เค้าหน้าตัก เงินก้อน เงินกู้ และต่อด้วยพลังในการผ่อนจ่ายต้นดอก
 -มีงบแล้ว มาเลือกแบบบ้าน ให้ถูกต้อง มีลายเซ็นวิศวะกรรับรอง ที่สำคัญ ต้องให้เข้ากับงบที่ตั้งไว้
 หมายถึงแบบที่ถอดออกมาเป็นวัสดุค่าแรงอยู่ในงบที่ตั้งใจ เผื่องบบานปลายไว้ด้วยล่ะ
-ลืมไป ที่ดินอีกล่ะ ต้องซื้อ ผ่อน หรือได้จากมรดก มีหลักฐานให้พร้อมว่าเป็นของเรา
คนของเราหรือติดจำนองอยู่
-พร้อมแล้ว ก็หาช่าง จากญาติที่ไว้ใจ จากกลุ่มรับเหมาที่มีผลงานประจักษ์ ไม่มีประวัติเสียหาย
เลือกแล้ว เชิญมาต่อรอง  ฟันธง อะไรที่อยากให้เพิ่มเติม งานแถม งานงอก คุยกันเสียให้เรียบร้อย
(ถ้าคิดว่ามันจะเป็นปัญหา ก็ทำสัญญา เอ็มโอยู สร้างเงื่อนไขไว้ จ่ายเป็นงวด งานไม่เดิน ก็ไม่จ่าย
หรือจ่ายเฉพาะที่ทำคืบหน้า. ทำไว้ก่อน สบายใจทั้งสองฝ่าย แต่ฝ่ายเจ้าของเงินจะได้ควบคุมช่าง
ได้อีกต่อหนึ่ง)
-งานใดที่ช่างเขาทำไม่ได้ ต้องมีรับช่วง เช่นงานพื้นสำเร็จ งานมุงหลังคา งานประปา ไฟฟ้า
ฝ้าเพดาน ฯ ต้องคุยกันให้รู้เรื่อง จะทำเองหรือให้จ้างเฉพาะ ไม่งั้น กลายเป็นว่า ช่างเหมาแล้ว
ตัวเองก็ทำแค่เป็นนายหน้า หาช่างทีมงานนั้นมาทำให้เรา แล้วเราจ่ายค่าเหมาค่าแรงบวกเพิ่ม
 ซึ่ง ดีไม่ดีก็ไม่รู้ เพราะเขาอาจไม่คุม ให้ช่างนั้นทำตามสไตล์ใครมัน  พองานไม่ดี ก็ไม่รับผิด
รับแต่ชอบ(เงิน) อันนี้ถึงต้องคุยให้ดี
-หมั่นตรวจสอบงานก่อนทำในแต่ล่ะงวดงาน ถ้าไม่รู้เรื่อง ยอมจ้างวานคนที่รู้มาดูให้เป็นระยะๆ
เพราะจะทำให้เห็นว่า มีงานใดทำลวกๆ แบบเสร็จแล้ว เราไม่รู้ เขาสร้าง เขาไม่ได้อยู่กับเรา
เขาก็ต้องทำให้เสร็จ (อันนี้ กล่าวถึง เฉพาะช่างที่ไม่มีจรรยาบรรณนะครับ ที่ดีแล้วก็ขอชม)
คือ ถ้าเขาทำแบบผิดๆ ก็ให้เบรคงาน ทุบ แก้ไข ให้ถูกต้อง ก่อนที่มันจะถูกแอบซ่อนตำหนินั้น
ไว้โดยเราไม่รู้ รู้ผลเมื่อมาอยู่แล้ว ยอมเสียเวลา ตรวจแก้ไขซะตอนนี้ ดีกว่าไปเจอทีหลัง
อันใดที่หลงหูตา ก็ยังถือว่าได้ทำดีที่สุดแล้ว
-งานก่อสร้าง ไม่ควรเกินสามเดือนถ้าบ้านเราไม่ใช่คฤหาสถ์  ถ้าเกิน อาจได้ช่างที่รับงานหลายที่
 โยกย้ายคนงานทำสลับไปมา ยอมรับได้ถ้างานงวดของเราเดินหน้า แต่ถ้าทิ้งห่าง เริ่มมีข้อแก้ตัว
 ควักสัญญามาใช้ได้เลย
-พยายามรักษารูปแบบที่ตั้งใจไว้แต่แรก ถ้าเปลี่ยนโน่นนี่ แบบอื่น ห้องอื่น ส่วนอื่นของบ้านจะทำ
ให้เราเปลี่ยนไปเรื่อย เข้าทางช่าง เขาจะโทษที่ช้าเพราะเจ้าบ้านชอบรื้อเปลี่ยน
 หรือไม่เราเป็นฝ่ายทำให้ช่างเสียอารมณ์ งานไม่ราบรื่น
....แค่นี้ คงพอให้ได้แนวทางนะครับ....รอท่านอื่นมาแนะนำเพิ่มเติม

ขอบคุณมากค่ะ ได้ความรู้เพิ่มมากขึ้นเลยค่ะ  ถ้าช่วงกรณีที่เราสอบถามจากช่างหลายๆช่าง  ช่างส่วนใหญ่จะเข้าใจเราตรงนี้ไหม เพราะไม่มีความรู้ประสบการณ์ตรงจากการเป็นช่าง หมายถึงเรายังไม่ได้ตกลงกับใคร แต่เพื่อความพอใจของผู้สร้าง เกรงใจช่างนะคะ สอบถามไว้เผื่อเป็นแนวทางต่อไปนะคะ

กล้วยไม้ไทย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2015, 15:59:58 »

เอาพอสรุปตามได้ประมาณนี้
1 ตั้งงบประมาณในการสร้าง
2 ติดต่อช่าง โดยบอกงบประมาณที่มี แล้วให้เค้าออกแบบให้ดูโดยเราบอกสเปคที่เราต้องการ
3  ถ้าตกลงพอใจในรายละเอียด ก็ทำสัญญาเป็นรายลักอักษรให้ละเอียด
4 ถ้าลงมือทำแล้ว เราก็หมั่นมาดูหน้างานอันไหนถูกผิดให้รีบแก้ไขอย่าปล่อยให้เสร็จแล้วบอกเค้าจะไม่อยากแก้ให้
                ประมาณนี้บ้านก็จะออกมาอย่างที่เราต้องการแล้ว

ขอบคุณมากค่ะ ช่วงนี้เป็นช่วง ข้อ2 นะคะ แต่กำลังสอบถามราคาและการประมาณการโดยคราวๆจากหลายๆช่าง ก็รู้สึกผิดแต่ก็เป็นการเปรียบเทียบกัน และเพื่อการเหมาะสมกับงบประมาณไม่อยากให้บานปลายจากที่หลายท่านบอกผ่านมานะคะ ขอบคุณมากอีกครั้ง

กล้วยไม้ไทย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2015, 16:03:13 »

ผมกะจะสร้างเล่นๆ 6-7 แสน ตอนนี้9กว่าๆเกือบล้านแล้วครับ

การประเมินขั้นต้น + ด้วยค่าความต้องการเราหลังเริ่มสร้าง(มันมาแน่) + ตกแต่ง(อันนี้ไม่อยู๋ในรายการประเมิน) + เฟอร์นิเจอร์

ต่างจากที่คำนวนเกือบสองเท่าครับ หาเผื่อไว้เลย
ขอบคุณมากค่ะ นี้แหละค่ะ กลัวการบานปลายแบบนี้ คงเป็นหนี้ไปอีกนาน  แค่คิดก็ท้อแล้วค่ะ เศร้า แลบลิ้น

กล้วยไม้ไทย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2015, 16:05:45 »

เป็นแนวทางนะครับ

ขอบคุณมากค่ะ ที่บอกด้วยภาพชัดเจนดีจังเลยค่ะ จากข้อ2 และข้อ 3 เนียะละค่ะ ลำบากใจในการตัดสินใจค่ะ

กล้วยไม้ไทย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2015, 16:07:38 »

ของไม่เท่าไร ผู้รับเหมาเนี่ยแหละครับ...เหน็ดขนาด....ต้องคุม ต้องคุย ต้องดูทุกวัน ทุกซอกมุมเลย อย่าเห็นว่าเป็นคนรู้จักแล้วปล่อย...ทางที่ดีทำสัญญาไว้ให้ชัดเจนถือไว้ทั้งสองฝ่าย แบบบ้านรายละเอียดชัดเจน อะไรที่ทำได้เองหรือหาได้เองไม่ต้องจ้างครับถ้าไม่มีค่อยจ้าง

ขอบคุณมากค่ะ จากที่บอกไม่ใช่พอสร้างเสร็จไม่พูดไม่จากกันไปเลยนะคะ ขออย่าเป็นอย่างนั้นเลย สาธุ สาธุ สาธุ

กล้วยไม้ไทย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2015, 16:12:26 »

การเตรียมสร้างบ้านไม่ใช่เรื่องยาก.และก็ไม่ใช่เรื่อ่งง่ายยิ่งไปเจอผู้รับเหมาที่เหลี่ยมเยอะๆงบยิ่งบานไปใ.หญ่..แต่ที่สําคัญอยู่ที่เจ้าของบ้านว่ามีงบอยู่เท่าไหร่.ผู้รับเหมาที่ดีก็จะทําตามงบที่เจ้าของมีอยู่เท่านั้น..บางคนทําสัญญาเสร็จเบิก.15.เปอร์เซนต์รับงานถูกกว่าที่อื่นทําไปแค่20.30.เปอร์เซนติ์หายไปเลยก็มี.นี่คือผู้รับเหมาที่รับงานถูกแต่ทําไม่เสร็จ..แต่ของผมนี้ไม่เบิกล่วงหน้า.เทเสาตอม่อเสร็จผมถึงจะเบิกยังไงสอบถามได้ครับ.096.2395032..085.5255766.ช่างยาครับ

ขอบคุณมากค่ะ และที่บอกเบอร์ไว้ค่ะ ใช่ค่ะ ไม่ใช่เรื่องยากแต่ก็ไม่ง่าย เหตุผลหลายอย่างเช่น
1.ไม่ทำตามสเปค ได้วัสดุไม่ตรง
2.งบบานปลาย ไม่ตรงกับงบที่เตรียมไว้ เพราะถ้าไม่มีการเปลี่ยนปรับเพิ่มเติม
กลัว 2ข้อนี้มากเลย

กล้วยไม้ไทย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2015, 16:15:29 »

กราบขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความคิดเห็น อยากนำเรียนถามอีกครั้ง

1.ถ้ามีคนบอกว่า การเลือกช่างที่ทำมานาน มีประสบการณ์สูง  กับ คนรุ่นใหม่ไฟแรงประสบการณ์ดูได้จากที่ทำมา ท่านคิดว่าควรเลือกใคร และขอเหตุผล ทั้ง 2 ช่างนะคะ กราบขอบคุณอีกครั้งค่ะ

2.ในปัจจุบัน การคำนวณค่าการก่อสร้าง เขาคิดราคาแบบไหน
และการประเมินค่าใช้จ่ายเป็น ตารางเมตรละเท่าไร  ขอรายละเอียดราคากลางด้วยค่ะ

กราบขอบคุณค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2015, 17:02:22 โดย กล้วยไม้ไทย » IP : บันทึกการเข้า

เชียงรายเมืองน่าเที่ยว
สมาชิกลงทะเบียน
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2015, 16:37:00 »

มีประสบการณ์สูง  จะเคี้ยวลูกเล่นเยอะ ลูกลักไก่มาก งานช้า(ช่างกลุ่มนี้จะทำงานแบบข้ามาคนเดียว)

คนรุ่นใหม่ไฟแรงประสบการณ์ดูได้จากที่ทำมา   งานเร็วมีทีมงานเยอะ งานจะไม่ค่อยละเอียดต้องคอยจี้จุดที่ผิดพาด(ช่างกลุ่มนี้ ราคาจะต่ำกว่านิดหน่อย)แต่งานจะเร็ว

คำว่าดี ของคนเราไม่เท่ากัน  คำว่าสวยก็ไม่เหมือนกัน
กล้วยไม้ไทย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2015, 16:59:31 »

มีประสบการณ์สูง  จะเคี้ยวลูกเล่นเยอะ ลูกลักไก่มาก งานช้า(ช่างกลุ่มนี้จะทำงานแบบข้ามาคนเดียว)

คนรุ่นใหม่ไฟแรงประสบการณ์ดูได้จากที่ทำมา   งานเร็วมีทีมงานเยอะ งานจะไม่ค่อยละเอียดต้องคอยจี้จุดที่ผิดพาด(ช่างกลุ่มนี้ ราคาจะต่ำกว่านิดหน่อย)แต่งานจะเร็ว

ขอบคุณมากค่ะ มาเก็บข้อมูลละค่ะ  ขออีกสักหลายๆท่านมาแนะนำนะคะ  ยิ้มเท่ห์

ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2015, 17:25:29 »

อย่างที่ท่าน corolado4 ว่ามานั้นดีมากคับ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
กล้วยไม้ไทย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2015, 18:58:14 »

อย่างที่ท่าน corolado4 ว่ามานั้นดีมากคับ

ขอบคุณมากค่ะ

หน้า: [1] 2 3 พิมพ์