เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 23:10:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  แนะนำเพจให้ความรู้ภาษาอังกฤษของเพื่อนครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน แนะนำเพจให้ความรู้ภาษาอังกฤษของเพื่อนครับ  (อ่าน 449 ครั้ง)
LIEWnetwork
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2015, 08:29:04 »

เพจตาม URL ด้านล่างนี้น่ะครับ:
https://www.facebook.com/pages/English-%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%9B%E0%B8%B5%E0%B8%81/1401954560108542?fref=ts

เพื่อนผมคนนี้เขาผ่านการสอบภาษาอังกฤษมาเยอะทั้ง TOEFL, GMAT จบจากอเมริกาได้ปีกว่า ล่าสุดลองสอบ TOEIC แล้วได้ 990 เลยโดนเชียร์ให้มาเปิดเพจสอนความรู้ภาษาอังกฤษ ขอยกตัวอย่างโพสในเพจมาให้ลองอ่านกันนะครับ (ภาษาอาจจะดูกันเองไปบ้าง)
----------------

ตอนที่ 0 ฟังก่อน แล้วพูด อย่าท่องจำ อ่านเขียนทีหลัง

เคยสงสัยกันมั้ยครับว่า ทำไมเราเรียนภาษาอังกฤษมาเป็นสิบปีตั้งแต่เด็กยันแก่ แต่ก็ไม่เก่งสักที ไปพูดกับฝรั่ง มันก็ฟังไม่รู้เรื่องอีก โคตรบั่นทอนกำลังใจเลยว่ะ ใช่มะ? หลายคนคงเคยตีอกชกตัว เคยโมโห ด่าตัวเอง หรือเคยถามตัวเองในใจว่า นี่กูมันโง่ หรือ ภาษาอังกฤษมันยากเกินไปวะ (แต่กูไม่ได้โง่นะ 555) บางคนคงถึงกลับถอดใจ ช่างหัวมัน เลิกสนใจไปเลย...ใช่มั้ยครับ สบายตอนนี้ แต่ต่อไปลำบากนะครับ ประเทศอื่นใน AEC ใคร ๆ ก็ใช้ภาษาอังกฤษ

ผมขอบอกเลยว่า ไม่มีใครโง่เกินไปที่จะเรียนรู้ (ถ้าไม่ได้ตั้งใจแกล้งโง่นะครับ 555) และภาษาอังกฤษไม่ได้ยากเกินไปที่จะเรียนรู้ได้อย่างแน่นอน แต่ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ตัวเราอย่างเดียว เชื่อมั้ยว่า นอกจากปัญหาที่เราไม่มีคนเก่งภาษาอังกฤษให้เราฝึกฝนด้วยแล้ว ปัญหาหลักยังอยู่ที่ระบบการเรียนภาษาอังกฤษในประเทศไทยด้วยอีกต่างหาก...

เมืองไทยส่วนใหญ่สอนภาษาอังกฤษผิดวิธี ยังจำได้มั้ยตอนเด็ก ๆ พวกเราเรียนภาษาอังกฤษกันยังไง??? เราถูกสอนให้เปิดหนังสือมา แล้วท่อง A B C... เป็นนกแก้วนกขุนทอง ซึ่งอาจารย์ไทยบางคนออกเสียงผิด แล้วให้เราอ่านตามอีกต่างหาก (เสียดายตังค์ค่าเรียนมะ) วิธีนี้เป็นวิธีสอนที่ผิดมากที่เริ่มจากการสอนให้อ่านก่อน แล้วพอโตมาก็ถูกสอนให้จำแกรมม่าอะไรไม่รู้มากมาย ปวดหัวจนอยากจะเขวี้ยงหนังสือทิ้ง ทั้งที่ศัพท์บางคำยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าออกเสียงว่าอะไร แปลว่าอะไร ครูสอนภาษาอังกฤษบางคนยังออกเสียงคำบางคำผิดด้วยซ้ำ... ถึงตอนนี้หลายคนคงกำลังอึ้งอยู่ หรือไม่ก็ตั้งคำถามในใจว่า นี่จริงหรือเนี่ย อ่าวกูเสียเงิน เสียเวลามาเป็นสิบปี เพื่อเรียนแบบผิดวิธี จะย้อนเวลากลับไปก็ไม่ทันละ เอิ่ม...แล้วต้องทำยังล่ะ...

เคยเห็นเด็กเวลาเกิดมา แล้วเรียนที่จะเริ่มพูดมั้ยครับ เขาทำยังไงหว่า...? เด็กก่อนจะพูดได้ เขาก็ต้องเริ่มจากการที่เขาฟังที่เราพูดก่อนครับ แล้วเขาก็หัดพูด โดยดูจากปากเรา แล้วเลียนแบบสิ่งที่เราพูดกับเขา เมื่อเริ่มพูดและฟังได้บ้าง ก็เพิ่มการอ่าน และการเขียนเข้ามา การเรียนภาษาอังกฤษก็เช่นกัน

ในเพจนี้เราต้องแกล้งลืมสิ่งที่เคยรู้มาไปก่อน แล้วเรียนภาษาอังกฤษกันแบบเริ่มจาก step ที่ถูกต้อง คือ เริ่มจากฟัง พูด ไป อ่าน เขียน ตามลำดับ เนื่องจากแต่ละคนมีพื้นฐานต่างกัน ผมจะเริ่มจาก Back to Basics ก่อน (Basic ที่เป็นคำนามต้องเติม s เป็น plural นะครับ... ขอแอบแทรกแกรมมาเล็กน้อย 555) เราต้องมาล้างสมองกันใหม่ สำหรับคนที่พอใช้ภาษาอังกฤษได้บ้าง ขอให้เปิดใจ แล้วเริ่มไปพร้อม ๆ กัน บางทีที่เราคิดว่ารู้แล้ว แต่เราอาจจะรู้ไม่หมดก็ได้ คนที่จะเก่งภาษาได้ ต้องเป็นคนเปิดใจ ต้องการเรียนรู้สิ่งใหม่ ๆ และพัฒนาเสมอ โดยไม่หยุดนิ่ง เพราะ ภาษา โดยเฉพาะ Slang เปลี่ยนไปเรื่อย ๆ ไม่หยุดนิ่ง ใครที่คิดว่าผมเก่งแล้ว ไม่ต้องเรียนรู้แล้ว ขอบอกว่าคิดผิดนะครับ ผมเรียนรู้สิ่งใหม่ ๆ เสมอ และพัฒนาสไตล์การใช้ภาษาไปเรื่อย ๆ ตลอดเวลา หวังว่าทุกคนที่ Follow เพจนี้จะได้ประโยชน์ และความสนุกไปบ้าง ไม่มากก็น้อยนะครับ โพสต์หน้าเราจะมาเริ่มต้นกัน เร็ว ๆ นี้ โปรดติดตาม รับรองว่าถ้าติดตามตลอด แล้วทำตาม ได้บริหารหู บริหารปากกันจนเหนื่อยแน่นอน
--------------------------------------------

ตอนที่ 1 แม่งพูดอะไรวะ

ฝรั่งอเมริกัน: Do you know where the Platinum Mall is? (ดู ยู โนว แวร์ เธอะ แพลตนั่ม มอลล์ อิส)

คนไทย: พูดไรวะ ไม่เห็นรู้เรื่อง อะไรพัดนุ่ม พัตน่ำ อะไร มันร้อนหรอหรือไง มาหาพัดนุ่ม ๆ กูไม่ได้ขายเว่ย

ฝรั่งอเมริกัน: ................
Platinum Fashion Mall in the Watergate Area (แพลตนั่ม แฟชั่น มอลล์ อิน เดอะ วอเดอร์เกต แอเรีย)

คนไทย: ประตูน้ำ... อ๋อ... ห้างแพลตตินั่ม แม่งไม่บอกแต่แรก มาหาพัดนำอยู่ได้ Go straight and turn right.

ฝรั่งอเมริกัน: Ok. Thank you!

คำว่า Platinum ถ้าเป็นแบบอเมริกาจะออกเสียงว่า แพลตนั่ม นะครับ ไม่ใช่แพลตตินัม ซึ่งถ้าออกเสียง แพลตตินัมก็ไม่ผิด แต่จะเป็นแบบอังกฤษไป สำหรับเพจนี้ เพื่อไม่ให้งง เราจะเน้นแบบอเมริกา ลองไปฟังโฆษณานี้ดู (http://bit.ly/1AaAzit) แล้วเลียนแบบการออกเสียง ฟังไม่รู้เรื่องทั้งหมดไม่เป็นไร ฟังไปเรื่อย ๆ จะดีขึ้นเอง เน้นออกเสียงคำว่า Platinum ตามก่อนครับ 555

-----------------------------------------------------
edited: เพิ่มตอนที่ 2 ครับ

ตอนที่ 2 ไบก้อนแสนอร่อย

ณ ร้านพิซซ่าท้องถิ่นแห่งหนึ่งในพัทยา

ฝรั่งอเมริกัน: Could I have a medium-sized cheese pizza with bacon, please? (คู้ด ไอ แฮฟ เอ่ มีเดียม ไซสด์ ชีส พิซซ่า วิธ เบเกิ้น พลีส)
พนักงานร้านพิซซ่า: ยู วอนท์ ชีส พิซซ่า วิธ ไบก้อน??? (ผิดแกรมม่านะครับ)
ฝรั่งไม่ทันได้ฟัง และฟังไม่ค่อยออก แต่ได้ยิน Cheese Pizza กับอะไร เกิ้น ๆ คงใช่มั้ง เลยหันไปตอบ
ฝรั่งอเมริกัน: Yeah... Yeah...
พนักงานร้าน: Ok. Wait a moment.

แล้วหันกลับมาคิดในใจ คนอะไรวะมาสั่งพิซซ่า แล้วยังมาฝากซื้อไบก้อนอีก พร้อมเดินเข้าไปในครัว

พนักงานร้าน: ชีสพิซซ่าถาดกลางกลับบ้านที่นึงครับ
คนทำพิซซ่า: เค
พนักงานร้าน: พี่ เดี๋ยวผมไปเอาไบก้อนที่ห้องเก็บของขวดนึงนะ
คนทำพิซซ่า: ห้ะ! มึงเอาไปทำไรวะ
พนักงานร้าน: ก็ฝรั่งมันขอซื้อต่อ คงเอาไปฉีดยุงมั้ง
คนทำพิซซ่า: ....... -.- !!! เออคนสมัยนี้มันแปลก ๆ ดีนะ มาขอซื้อของพวกนี้ที่ร้านพิซซ่า

10 นาทีผ่านไป...

พนักงานร้านเดินไปเอาไบก้อนฉีดยุงหลังร้าน พร้อมกับเดินมารับพิซซ่าชีสที่เสร็จแล้ว เพื่อมายื่นให้ฝรั่งคนนั้น
พนักงานร้าน: Here you are.
ฝรั่ง: I didn't order that. (ชี้ไปที่ขวดไบก้อน) I ordered only the pizza.
พนักงานร้าน: ...... เยส ยู ดิ๊ด... ยู ออเดอร์ด์ เธอะ พิซซ่า วิธ ไบก้อน
ฝรั่ง: I ordered the cheese pizza with bacon..... bacon.... bacon... Don't you know bacon?
พนักงานร้าน: -.-!!! อ่อ เบค่อน แม่งก็สั่งไบก้อน กูจะรู้เรื่องมั้ย... สึส...
ฝรั่ง: I will take just only the cheese pizza. Holy shit!

ฝรั่งตั้งใจจะสั่งพิซซ่าหน้าชีสโรย bacon แต่กลับได้ พิซซ่าชีสเปล่า ๆ กับไบก้อนฉีดยุงมาแทน…

Bacon ในการออกเสียงแบบอเมริกัน ต้องออกเสียงว่า เบ๊เกิ้น โดยเน้นเสียงที่คำว่า เบ๊ นะครับ อย่าเข้าใจผิดว่าเป็น ไบก้อน ฝรั่งไม่รู้จักนะครับ 555

อ่านจบแล้ว ลองไปดูวิดีโอนี้กัน (ลิงค์อยู่ที่คอมเมนท์แรกนะครับ) เป็นวิดีโอเกี่ยวกับการพูดเดี่ยวไมโครโฟนตลก ๆ เรื่องเกี่ยวกับ Bacon ของฝรั่ง ฟังไม่รู้เรื่องไม่เป็นไรนะครับ ให้สังเกตที่ปาก และการออกเสียง Bacon แล้วออกเสียงตาม ขอให้ทนฟังให้จบทุกครั้งนะครับ สำหรับคนที่ฟังแล้วรู้สึกว่าไม่รู้เรื่อง ฟังซ้ำไปซ้ำมายิ่งดี เพราะ ทุกครั้งที่ฟัง สมองเราจะปรับคลื่นสมองให้คุ้นกับภาษามากขึ้น และช่วยให้เราเรียนรู้ได้ดีขึ้น ยิ่งฟังมากยิ่งดี ถ้าฟังภาษาอังกฤษได้ทั้งวันทั้งคืนยิ่งดีครับ

หน้า: [1] พิมพ์